Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote lipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huu so, hapa ni muktasari wa habari zilizotufikia hivi punde la tatu la mateka wa Israel pamoja na wafungwa wa Kipalestina wameachiwa huru wakati wapatanishi wakiendeleza juhudi za kuongeza siku nne za kusitisha vita. Mike Pezulo afutwa kazi kama katibu wa wizara wa masuala ya ndani baada ya kashfa ya maandishi mafupi ya simu. Na rais wa Sierra Leone asema utulivu umerejea mjini Freetown baada ya machafuko. Nako nchini Kenya, chuma cha gavana Arati motoni mahasimu wake wa kisiasa wakipanga njama za kumng'atua madarakani. Katika michezo, ndoto za Australia katika kombe la Davis zazimwa baada ya waustralia wa kushindwa na Italia. Mateka 17 wa Israel wameachiwa uhuru na wafungwa 39 wa kipalestina nao pia wameachiwa uhuru katika siku ya tatu ya kusitishwa kwa vita kati ya Israel na Hamas. Wapatanishi wanaoongozwa na Qatar wameongeza juhudi za kuongeza muda wa kusitisha mapigano hayo. Binti wa miaka minne ambaye ni raia wa Marekani na Israel kwa jina la Abigail Aden ni miongoni mwa mateka wa Israel na lechwa yatima baada ya wazazi wake kuuawa na Hamas katika shambulizi la Oktoba 7. Tukisalia katika suala la vita vya Israel Hamas, waandamanaji mjini Melbourne wameunda vizuizi nje ya ubalozi mdogo mjini Melbourne, wakiandamana dhidi ya msaada unaotolewa na Marekani kwa matendo ya jeshi la Israel dhidi ya Gaza. Katika taarifa za hapa nchini, Mike Pezula amefutwa kazi kama katibu wa wizara wa masuala ya nyumbani baada ya uchunguzi kukamilika kwa kukiuka kanuni za maadili. Alisimamishwa kazi baada ya kashfa ya ujumbe mfupi wa simu pamoja na kuvuja kwa ujumbe ulioonyesha kuwa katibu huyo alifanya ushawishi kwa niaba ya idara yake mara kadhaa na alipendekeza maoni yake binafsi katika ukiukwaji wa vigezo vya huduma kwa muda wa miaka mitano. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu Anthony Albanese ilisema kuwa hatua hiyo ilifanywa kufuatia mapendekezo yaliyofanywa na uchunguzi huru. Na serikali ya shirikisho amewekeza dola 225 milioni za ziada kwa mashirika ya ulinzi, ambayo ni Australian Federal Police na Australian Border Force, ambayo yatawafuatilia wafungwa wa uhamiaji ambao walikuwa ndani ya vizuizi vya uhamiaji. Watu wengine 45 wameachiwa huru pia kutoka vizuizi hivyo baada ya uamuzi wa mahakama ya upeo kutoa hukumu kuwa kufungwa bila tarehe ya kuachiwa huru ni kinyume cha sheria, hali ambayo inaleta idadi kamili ya watu walioachiwa huru kufikia 138. Uamuzi wa Novemba unahitaji walioachiwa huru kuwa chini ya masharti ya vizuizi pamoja na kuvaa vifaa vya kielektroniki vya kufuatiliwa milele. Barani Afrika, rais wa Sierra Leone Julius Mada Bio amesema hali ya utulivu amerejea nchini humo baada ya kutokea shambulizi dhidi ya kambi ya jeshi kwenye mji mkuu wa taifa hilo mapema jana Jumapili. Akihutubia taifa kupitia runinga ya taifa usiku wa kuamkia hii leo, rais Bio amesema kwamba wote waliopanga na kuongoza shambulizi hilo wamekamatwa na, na kwamba operesheni za usalama na uchunguzi wa suala hilo zinaendelea. Tukielekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, hususan katika kaunti ya Kisii, huenda ukuruba wa kisiasa uliokuwepo baina ya gavana wa Kisii Simba Arati na naibu wake Daktari Robert Monda umeingia dosari kufuatia matukio ya hivi punde ambapo naibu huyo alikutana na wakosoaji wakubwa wa kisiasa wa bosi wake. Wakosoaji hao ambao ni wabunge Silvana Sosoro ambaye ni mbunge wa Mugirango Kusini pamoja na Jafeth Nyakundi ambaye ni mbunge wa Kitutu Chache Kaskazini, Daniel Manduku kutoka Nyerivari Masaba na mwakilishi wa kinamama Doris Aburi pamoja na baadhi ya madiwani, mnamo Novemba 25 mwaka huu 2023, walikutana na Daktari Monda katika boma lake lililoko kijijini Rigena, eneo bunge la Nyerivari Chache, nyakati za usiku Japo viongozi hao waliwaambia wanahabari kuwa mkutano huu ulikuwa wa kutathmini jinsi ya kufanikisha maendeleo katika kaunti hiyo, ilionekana na wazi kwamba viongozi hao walikuwa wakipanga njama kuhusu namna ya kumtenga gavana rati dhidi ya viongozi wengine wa gatuzi hilo. Mengi zaidi kuhusu yanayoendelea katika kaunti hiyo tutawaletea punde tutakapopata taarifa kamili. Tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, ambapo Australia imemaliza katika nafasi ya pili dhidi ya Italy katika michuano ya Davis Cup, hiyo ikiwa ni mara ya pili mfululizo kwa Australia kuvunjwa moyo katika fainali za Davis Cup. Australia ilikuwa na matumaini ya kushinda taji hilo kwa mara ya kwanza katika miaka 20, ila haikuwa hivyo. Jannik Sinner aliongoza Italy kushinda kombe lao la kwanza la Davis Cup katika miaka 47 baada ya kumshinda Alex de Minaur wa Australia katika seti mbili zikiwa ni 6360 mjini Malaga. Tukitazama hali ilivyo katika masuala utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, jijini Adelaide nyuzijoto pale ni 252, Brisbane zikiwa ni 283, Canberra 264, Darwin 333, Melbourne 179, Hobart 123, Perth 244 na mjini Sydney nyuzijoto pale ni 24 nukta mbili kufika pone. Mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Baki nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS redio really, pamoja na kutembelea tovuti yetu SBScomau mkwa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.