unasikiliza idaa ya kiswahili ya kiswah pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na aborigin natorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya mapote ulipona karibu katika makala a idhaya kiswahili ya sbs ukiwa so, na migodi migerano katika studio za sbs ambani, na mtandaoni anon ambayo ni bu mkoaju swahili nkama kawaida ktumikia kwa bara pepe anoni yetu kawaida ni pia, Facebook, mkwaju, swahili na makala haya pia unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa wac mkoaju swahil ambapo makala haya utayapata yyote kwa raha zako na kwa muda na wakati ambao unataka kwa hiyo tetena anwani tena ni ss mkwa jiswahili hapo kwa upande wa facebook na kwa upande pia wa tovuti vilevile usiwe na wasiwasi usiwe na shaka utapata makala yote ambayo tumekuandalia kwa ajili yako pale kwenye tovuti hiyo tukianzia moja kwa moja katika yale mengine ambayo tumeuandalia kutoka studio zetu ni pamoja na haya kuhusiana na kile ambacho kinajiri katika makala haya ambayo yanakujia tukianza kwa kionjo kionjo cha makala ni pamoja na haya ambayo utasikia katika makala ya leo kianza katika muktasari wa habari waziri mkuu asema kwamba yeye na serikali yake wanafanya wezavyo kupunguza mfumuko wa bei nchini hali ambayo itasaidia benki kuu ya taifa kuweza kusaidia na kupunguza matatizo ambayo yanaendelea kukumba uchumi wa taifa pamoja na hayo mamlaka ambao wanahusika wanaendelea kupambana na moto wa vichaka ambao umeshindwa ume kuthibitika ambao tayari nyumba kumi ziko hatarini na katika maeneo ya jiji la peth na tukielekea katika sehemu zingine ni pamoja na biashara za black friday kuweza kusaidia kuinua uchumi wa taifa ambapo australia wengi wanatarajiwa kuingia masoko ya mtandao kuweza kufanya biashara kubwa kubwa pamoja na hayo nchini kenya rais ruto kubinafisisha baadhi ya makampuni ya umma na pia rais wa afrika kusini serrampoa apokea vizuri tangazo la kusitisha mapigano pamoja na mengine ambayo yameibuka kutoka taifa hilo la afrika kusini pamoja na vita ambavyo vinaendelea kule katika uh, israel na gaza na katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika michezo ambapo india na australia zamenyana katika mechi ya siku moja wakati samka dimbani katika mechi ya klabu bingwa barani ulaya kwa upande wa kinadada dhidi ya paris fc yote haya na mengine wengi zaidi jungi nasi kwa makala a na kuanzia kuanzia hivi sasa hadi atakapofika tamati ya makala haya mida ya saa 7 wasikia idhaa kiswahili ya sbs wakiwa na migodi migherano tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo na yale mengine ambayo yanakujia tuanze kwanza katika taarifa za habari ambazo tumeandalia kutoka studio zetu tukianzia katika suala zima la mfumuko wa bei na nini ambacho serikali inapangia kufanya kuweza kutoa afweni kwa wananchi ambapo waziri mkuu amesisitiza kwamba serikali yake inafanya kile wezavyo kupunguza mfumuko wa bei wakati benki kuu ya taifa inaendelea kuamini kwamba hatua zinazochukuliwa bila shaka litaweza kusaidia taifa hili anon albani amesema kwamba yeye pamoja na viongozi wenza wambao wamekutana katika kongamano la mtandaoni la kundi la g20 ambao litakuwa lilifanyika jumaa ya wiki hii wamejadili maswala ya namna mfumuko wa bei ni changamoto kimataifa madai yake yamejiri baada ya hotuba ya gavana wa benki kuu mihel bolok aliyemulika kila anachosema kwamba ni ongezeko, ongezeko la madai kutoka hapa nchi na mahumu nchini ukipenda kwa vile ambavyo vinasaidia kupunguza nama kuweka changamoto kwa mfumuko wa bei nchini australia bwanabanizi pia amesema kwama serikali yake imetoa ahadi kwa kuweza kushughulikia shinikizo za hapa ndani akisema kwamba What are the areas where we can provide cost of living relief anauliza ni sehemu gani ambazo tunaweza tukatoa uh, afweni kwa shinikizo za gharama ya maisha iwapo ni kupitia kwa kutoa msaada kwa bei za nishati ama hata kuweka mpango wa afweni kuwa na huduma ya malezi watoto yenye gharama ndogo zaidi kuwa na eh, masomo ama elimu kutoka tef ambayo ni bure pamoja na kupunguza gharama za madawa na matibabu na pia kuweza kutoa huduma kwa katika zahanati zinazotoa matibabu ya haraka hivi ni vyote ambavyo vimeundwa kuweza kusaidia na kuondoa shinikizo kutoka kwa familia ambavyo tayari tumeweka uh, tayari na vinaweka uh, shinikizo kwa mfumuko wa bei alisema waziri mkuu anony albans kutoka otulekee moja kwa moja katika suala so zima la moto wa vichaka ambao anaendelea kuvuruga pamoja na kusababisha matatizo hususan katika maeneo ya jiji la Perth. ambapo kwa sasa mepungua kidogo lakini bado kuna tatizo kubwa katika smummohatarmlsmbmkalipamoja na nuzi joto za juu zinamana kwamba katika siku zijazo wazimamotopamoja nafanya kazi wengine ambao nakabiliana na moto huo watakuwa na wakati mgumu sana kuweza kudhibiti moto huo ambao umegonga na kupitia na kufanya uharibifu mkubwa katika sehemu ambazo ni za kivijiji hivi na zinaendelea kutishia nyumba kwamba kufikia mida ya ahams likuchtara wtuuondok katika maeneo ya vitongoji vinane ambavo viko katika maeneo ya miji ya pamoja na mji wa Swan, ambao yote mwili miji hiyo iko katika eneo la kaskazini uh, mash, m- mashariki ya mji wa hatahio mida ya saa moja za asubuhi ya leo uh, ijumaa maafisa wamesema kwamba vitongoji hivyo vinne vilikuwa tayari haviko katika hali ya onyo la dharura na yule ambaye anasimamia tto huduma pamoja na huduma hizo nist ambaye alieleza shirika la habari la abc kwamba hali hiyo imetokea kwa sababu ya upepo wa kasi ndogo zaidi pamoja na hali ya hewa ambayo haijawa mbaya sana kama ilivyokuwa inatarajiwa huy apa na maelezo zaidianasema uh, well, um, moto bado haujadhibitiwa na bado unaendelea kuwa katika hali ya kuweza kuwa tisho kwa jumuia lakini kumekuwa na mazingira ya hewa ambayo ni mazuri usiku wa mkia na upepo wa kasi ndogo pamoja na hali ambayo haijachangia kuweka kuongeza ongezeko la joto ichi ambayo inamaania kwamba tutaweza kusaidia kupunguza hali za onyo na pamoja kahayo pamoja muhimu zaidi kwa wanachama waendelee kuwa waangalifu na endelee kufuatilia onyo kutoka kwa shirika la dharura la wa ambako wameweka mipaka ya sehemu ambazo ni hatari na skula ambako si hatari kwa ajili ya kuweza kutafutia na kutazama mageuzi ambayo ya yanafanyika zaidi ya wazimamoto mia wamefanya kazi kuanzia eh, jumatano usiku wa jumatano wakiendelea kuokoa nyumba pamoja na kuweza kukabiliana na moto mwingine katika eneo la shamba la pine plantation lilolazimisha mamia ya familia kuhama eneo hilo kutoka po tuzungumzia swala zima la nishati mbadala nishati mbadala ambapo serikali ya shirikisho imesema inawekeza zaidi katika swala la nishati mbadala chini ya mpango wa kupanua na vilevile na, vile vile. na ni kwa mpango wa kuweza unaofadhiliwa na hela za walipa kodi hii inajiri kupitia jibu la ongezeko la wasiwasi kuhusiana na hali ya joto kali linaloendelea kupita katika maeneo yote nchini wakati huu wa majira ya joto na kitu ambacho kinasababisha pawe na ongezeko kubwa la umeme la mahitaji ya umeme pamoja na ongezeko mkubwa la wezekano wa kuwepo kwa visa vya nyumba na sehemu kadhaa kukosa umeme sehemu ya mpango wa serikali ni kujaribu kukabiliana na kutoa nishati mbadala kwa asilimia h kufikia mwaka wa el wakati waziri wa nishati cib akuweza kuweka wazi ni hela kiasi gani ambazo zimewekezwa ameeleza shirika la habari la network kwamba atakutana pamoja na viongozi wa majimbo na wilaya jumaa ya leo kuweza kujadili maswala mengine kwa undani zaidinasematunachotangaza you know, hii leo ni mpango wetu wa muda mrefu na tunapoona ni kwamba kumekuwepo got... na hali ya joto out, out, na pia na so hali nyingine ambayo really inasababisha pawe na changamoto kubwa kwa upande wa, wa nishati ya makaa ya mawe na serikali ya shirikisho imechukua kilewezavyo na kuweza kuoisha kwamba tuko tayarikuweza kutoa huduma zote pamoja na kuwezakueka mipango ambayo itawekua endelevu yakuwz kusadiatafundlwalazima lamaana gani ni wakati wa mauzo ya siku ya ijumaa ambapo beiwazimepunguzwa pakubwwununua bdhaa nying zadoaminia kwamba nchini australia mauzo ya yablaiday inatarajiwa kuweza kuleta zaidi ya bilioni st nukta katika mauzo pamoja na, na hela ambazo zitakuwa katika muda wa siku nne hii ni kwa mjibu wa shirikisho shiriki linalosimamia maswala ya masoko ya rejareja pamoja na bidhaa zingine hii imetabiriwa kwamba kutakuwepo na zaidi ya yale ya, ya mauzo ambayo atafanyika hata mtandaoni kupitia eh, soko hilo la fainda ambalo limasema kwamba huenda idadi kamili ya pesa peaauksanywa kibiashara itakuwa ni dola bilioni moja moja kwa mwja katika taarifa za kimataifa mtaifauanzi baraniafrika hususaaus ambapo rais wa afrika kusini samao siku ya jumatano walipokea vyema makubaliano ya kusitisha mapigano ya siku nn huku gaza na kusema kwamba anatumai makubaliano kati ya israel na hamas itaimarisha juhudi za kufikia mwisho wa mzozo wao raishuyo wa afrika kusini amesema kwamba amekuwa mmoja wa sauti maarufu katika bara la afrika kuhusu vita vya kikatili kati ya israel na hamas ambavyo vimeendelea kwa takriban wiki saba uungaji mkono mkubwa wa afrika kusini kwa palestina ulianza tangu enzi za rais wa zamani nelson mandela huku nchi hiyo ikifananisha masaibu yao na hali yao kabla ya kumalizika kwa utawala wa kibaguzi mwaka 1994 hata hivyo israel inapinga ulinganisho huo kutoka hapo moja kwa mojadi nchini kenya ambapo rais wa kenya kenyawilliam samue apruto amesema kwamba alhamis serikali ya kenya inaelekea kubinafsisha makampuni 35 ya umma na ilikuwa inayaangazia makampuni mengine zaidi 1 baada ya kupitisha sheria mwezi uliopita kuondoa urasimu kenya ilibinafsisha kampuni inayomilikiwa na serikali mwaka208 na wakati ilipotoa, uh, ilipotoa ipo kwa asilimia 25 ya hisa katika kampuni ya mawasiliano yasafaricm 209 baraza la mawaziri liliidhinisha orodha ya makampuni26 kubinafsishwa ikiwa ni pamoja na kampuni ya kenya pipeline kampuni ya uzalishaji wa umeme na mabenki lakini hakuna hatua uh, zozote zilizochukuliwa katika nukuu ya taarifa hi ni kwamba tumechagua makampuni 35 ambayo yatapelekwa kwa wawekezaji mwisho wa nukuu rais ruto aliuambia mkutano wa maafisa wa soko la hisa la afrika katika mji mkuu nairobi hata hivyo rais ruto wakuyataja makampuni hayo na waziri wa fedha njuguna nu alikataa pia kufanya hivyo kenya inakabiliana na changamoto kubwa ya ukwasi zinazosababishwa na kutokuwa na uhakika juu ya uwezo wake wa kupata ufadhili kutoka kwenye masoko ya fedha kabla ya eurobond dola bilioni mbili kwa tayari uh, juni mwakani waendelea kuskia hidhaa kiswahili ya sbs ukia na migodi a moja kwa moja saa katika maswala ya michezo tukitazama ni kipi ambacho kimejiri ambapo tutaona yale ambayo yamejiri uh, katika mechi za kimataifa hususan katika mechi ambazo zimechezwa leo pamoja na yale mengine ambayo yanajiri uh, katika ulimwengu wa michezo uh, tuone kwanza tukianzia katika maswala ya mechi za kombeza klabu bingwa barani ulaya kwa upande wakina dada mechi kati ya roma na ajax e, ambayo alfajiri ya leo imeisha kwa goli tatu kwa upande wa roma wakati chelsea wamewacharaza uh, paris fc magoli manne kwa moja uh, mwanadada sm wa australia akiingia kambani mara tatu katika dakika ya t 48na5 lakini goli ya mwisho likifungwa na sof ngl katika dakika ya nyongeza tea greboval aliingia kambani katika dakika ya 38 ya kuwepa chelsea ushindi wa magoli mane kwa moja kama unavyosikia hapo na tukielekea kwingineko ambapo mechi zilikamilika hivi assgermain ikipigwa goli moja kwa sufuri na sufuri nab wakati haken ya sweden ikiwacharaza real madrid magoli mawili kwa moja na benfica kiwacharaza rosengard goli moja sufur. wakati sufur wakatinrfafr yakila kichapo cha goli moja kwa tatu kutoka kwa fc barcelona na kutoka po tulekea moja kwa moja katika mchezo cricket ambapo hali imekuwa shwari kwa upande wa india kupata ushindi dhidi ya australia hii ni baada ya india kupoteza fainali ya kombe la dunia la mchezo wa cricket. nchini mwao dhidi ya aulia vilevile katika mcza kwanza india alipata ushindi ikiwa ni mmbio zaidi ya mia nakumi ambapo kt mchezo wa h huu ni katika mchezo wa t ambapo wahindi wa wa ni hatari sana katika mchezo huo lakini kombe la dunia amba ulia ndio washindi wa kombe hilo barani afrika ikumbuke kwamba hali inaendelea kuwa ya mshike mshike kwa upande wa timu zinazoshii katika klabu bingwa barani africa na yanga young africans anaendelea kumenyana kule katika kombe hilo watakichapa kesho asubuhi mida ya saa 1bl za alfajiri itakuwa ni dhidi ya timu ya algeria CR Zood, ya sr bela itakawa kichapa dhidi ya yanga ma wananchi wakati simba watakuwa dimbani dhidi ya vijana kutoka co divoir katika michi ambayo itachezwa juma mosi kabla apo tuelekee katika masoko kwa sasa dola moja ya marekani na thamani ya faranga 75 za burundi iko yeah, na thamani ya faranga 174 a za kongo dola australia thamani ya yeah, faranga mia nane kumina na senti hamsini za rwanda na moja mojarel na thamani shilingi elfu bil ia na senti hamstatu za uganda wakatidula moja usalia na thamani ya shilingi mia na senti hath za kenya moja nadamojal na thamaniya shilingi ela a seni ni46 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa uknziaata mji wa makanisa dnt pale ni5 wakati tukielekea bria n8 tukielekea 2 kutoka studio zetu radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata