Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so, na migodi migarano katika studio za SBS na mtandaoni anni ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Na kama kawaida aweza kutumikia kwa bara pepe anoni yetu kawaida ni, ni swahili.program@sbs.com.au na makala haya pia unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju SBS Swahili, ambapo makala haya utayapata yote kwa raha zako na kwa muda na wakati ambao unataka. Kwa hiyo tumesema anwani tena ni sps mkwa jiswahili hapo kwa upande wa Facebook na kwa upande pia wa tovuti vilevile. Usiwe na wasiwasi, usiwe na shaka, utapata makala yote ambayo tumekuandalia kwa, kwa ajili yako pale kwenye tovuti hiyo, tukianzia moja kwa moja katika yale mengine ambayo tumewaandalia kutoka studio zetu ni pamoja na haya, kuhusiana na kile ambacho kinajiri katika makala haya ambayo yanakujia. Tukianza kwa kionjo, kionjo cha makala ni pamoja na haya ambayo utasikia katika makala ya leo. anza katika muhtasari wa habari. Waziri mkuu asema kwamba yeye na serikali yake wanafanya wawezavyo kupunguza mfumuko wa bei nchini, hali ambayo itasaidia benki kuu ya taifa kuweza kusaidia na kupunguza matatizo ambayo yanaendelea kukumba uchumi wa taifa. Pamoja na hayo, mamlaka ambao wanahusika wanaendelea kupambana na moto wa vichaka ambao umeshindwa ume kudhibitika ambao tayari nyumba kumi ziko hatarini, na katika maeneo ya jiji la Perth. Na tukielekea katika sehemu zingine, ni pamoja na biashara za Black Friday kuweza kusaidia kuinua uchumi wa taifa, ambapo Waustralia wengi wanatarajiwa kuingia masoko ya mtandao kuweza kufanya biashara kubwa kubwa. Pamoja na hayo, nchini Kenya, Rais Ruto kubinafsisha baadhi ya makampuni ya umma na pia rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa apokea vizuri tangazo la kusitisha mapigano, pamoja na mengine ambayo yameibuka kutoka taifa hilo la Afrika Kusini, pamoja na vita ambavyo vinaendelea kule katika uh, Israel na Gaza na katika michezo mbichi na mbivu, kubainika katika michezo ambapo India na Australia zamenyana katika mechi ya siku moja, wakati Samka dimbani katika mechi ya klabu bingwa barani Ulaya kwa upande wa kinadada dhidi ya Paris FC. Yote haya na mengine mengi zaidi, jungia nasi kwa makala, maana kuanzia hivi kuanzia sasa hadi takapofika tamati ya makala haya mida ya saa saba wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migerano tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo na yale mengine ambayo yanakujia. Tuanze kwanza katika taarifa za habari ambazo tumeandalia kutoka studio zetu, tukianzia katika suala so zima la mfumuko wa bei na nini ambacho serikali inapangia kufanya kuweza kutoa afueni kwa wananchi ambapo waziri mkuu amesisitiza kwamba serikali yake inafanya kila wezavyo kupunguza mfumuko wa bei, wakati benki kuu ya taifa inaendelea kuamini kwamba hatua zinazochukuliwa bila shaka litaweza kusaidia taifa hili. Antoni Albaniz amesema kwamba yeye pamoja na viongozi wenza ambao wamekutana katika kongamano la mtandaoni la kundi la G20 ambao litakuwa lilifanyika Jumatano ya wiki hii wamejadili maswala ya namna mfumuko wa bei ni changamoto kimataifa. Madai yake yamejiri baada ya hotuba ya gavana wa benki kuu Michelle Bullock aliyemulika kila anachosema kwamba ni ongezeko la, ongezeko la madai kutoka hapa nchi na mahumo nchini ukipenda kwa vile ambavyo vinasaidia kupunguza nama kuweka changamoto kwa mfumuko wa bei nchini Australia. Bwana Banizi pia amesema kwamba serikali yake imetoa ahadi kwa kuweza kushughulikia shinikizo za hapa ndani, akisema kwamba What are the areas where we can provide cost of living relief? Anauliza ni sehemu gani ambazo tunaweza tukatoa, uh, afweni kwa shinikizo za gharama ya maisha, iwapo ni kupitia kwa kutoa msaada kwa bei za nishati ama hata kuweka mpango wa afweni, kuwa na huduma ya malezi ya watoto yenye gharama ndogo zaidi, kuwa na eh, masomo ama elimu kupata kutoka TEF ambayo ni bure, pamoja na kupunguza gharama za madawa na matibabu na pia kuweza kutoa huduma katika zahanati zinazotoa matibabu ya haraka. Hivi ni vyote ambavyo vimeundwa kuweza kusaidia na kuondoa shinikizo kutoka kwa familia ambavyo tayari tumeweka uh, tayari na vinaweka uh, shinikizo kwa mfumuko wa bei, alisema waziri mkuu Albanese. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika suala zima la moto wa vichaka ambao unaendelea kuvuruga pamoja na kusababisha matatizo hususan katika maeneo ya jiji la Perth, ambapo kwa sasa imepungua kidogo, lakini bado kuna tatizo kubwa katika sehemu ambapo kuna nyumba kumi ambazo ziko hatarini. Mamlaka ameonya usiku wa kuamkia kwamba upepo mkali pamoja na nyuzi joto za juu zinamaana kwamba katika siku zijazo wazima moto pamoja na wafanyakazi wengine ambao wanakabiliana na moto huo watakuwa na wakati mgumu sana kuweza kudhibiti moto huo ambao umegonga na kupitia na kufanya uharibifu mkubwa katika sehemu ambazo ni za kivijiji hivi na zinaendelea kutishia nyumba zingine ambazo ziko huko. Amesema kwamba kufikia mida ya Alhamis ilikuwa mechilia tayari kwa watu kuondoka katika maeneo ya vitongoji vinane ambavyo viko katika maeneo ya miji ya Wanaru pamoja na mji wa Swan ambao yote miwili miji hiyo iko katika eneo la kaskazini mashariki ya mji wa Perth. Hata hivyo, mida ya saa moja za asubuhi ya leo Ijumaa, maafisa wamesema kwamba vitongoji hivyo vinne vilikuwa tayari aviko katika hali ya onyo la dharura, na yule ambaye anasimamia watoto huduma pamoja na huduma hizo ni Scott Harris, ambaye alieleza shirika la habari la ABC kwamba hali hiyo imetokea kwa sababu ya upepo wa kasi ndogo zaidi pamoja na hali ya hewa ambayo haijawa mbaya sana kama ilivyokuwa inatarajiwa. Huyu hapa na maelezo zaidi. Okay. Anasema moto bado haujadhibitiwa na bado unaendelea kuwa katika hali ya kuweza kuwa tisho kwa jumuia, lakini kumekuwa na mazingira ya hewa ambayo ni mazuri usiku wa kuamkia, na upepo wa kasi ndogo, pamoja na hali ambayo haijachangia kuweka kuongeza ongezeko la joto, which ambayo ina maana kwamba tutaweza kusaidia kupunguza hali za onyo na pamoja kwa, mene haya pamoja, muhimu zaidi, kwa wanachama waendelee kuwa waangalifu na endelee kufuatilia onyo kutoka kwa shirika la dharura la wa ambako wameweka mipaka ya sehemu ambazo ni hatari na kule ambako si hatari kwa ajili ya kuweza kutafutia na kutazama mageuzi ambayo ya yanafanyika. Zaidi ya wazimamoto mia hamsini wamefanya kazi kuanzia e, jumatano usiku wa Jumatano wakiendelea kuokoa nyumba pamoja na kuweza kukabiliana na, na moto mwingine katika eneo la shamba la Nanangara lililolazimisha mamia ya familia kuhama eneo hilo. Kutoka hapo, tuzungumzia swala zima la nishati mbadala, nishati mbadala ambapo serikali ya shirikisho imesema inawekeza zaidi katika suala la nishati mbadala chini ya mpango wa kupanua na vilevile na, vile vile, na ni kwa mpango wa kuweza ku unaofadhiliwa na hela za walipa kodi hii inajiri kupitia jibu la ongezeko la wasiwasi kuhusiana na hali ya joto kali linaloendelea kupita katika maeneo yote nchini wakati huu wa majira ya joto, na kitu ambacho kinasababisha pawe na ongezeko kubwa la umeme, la mahitaji ya umeme, pamoja na ongezeko mkubwa la uwezekano wa kuwepo kwa visa vya nyumba na sehemu kadhaa kukosa umeme. Sehemu ya mpango wa serikali ni kujaribu kukabiliana na kutoa nishati mbadala kwa asilimia themanini kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Wakati waziri wa nishati Chris Bowen hakuweza kuweka wazi ni hela kiasi gani ambazo zimewekezwa, ameeleza shirika la habari la Seven Network kwamba atakutana pamoja na viongozi wa majimbo na wilaya Ijumaa ya leo kuweza kujadili maswala mengine kwa undani zaidi. Nasema tunachotangaza hii leo ni mpango wetu wa muda mrefu, na tunapoona ni kwamba kumekuwepo na hali ya joto out, na kumekuwepo pia na so hali nyingine ambayo inasababisha really pawe na changamoto kubwa kwa upande wa nishati ya makaa ya mawe, na serikali ya shirikisho imechukua kilewezavyo na kuweza kuonyesha kwamba tuko tayari kuweza kutoa huduma zote pamoja na kuweza kuweka mipango ambayo itawekua endelevu ya kuweza kusaidia taifa kuendelea mbele. Kutoka hapo, tuzungumzie suala zima la Black Friday. Black Friday maana gani? Ni wakati wa mauzo ya siku ya Ijumaa ambapo bei huwa zimepunguzwa pakubwa na watu kuweza ili waweze kununua bidhaa nyingi zaidi. Hapo inaaminika kwamba nchini Australia mauzo ya Black Friday natarajiwa kuweza kuleta zaidi ya bilioni sita nukta tatu katika mauzo pamoja na, na hela ambazo zitakuwa katika muda wa siku nne. Hii ni kwa mjibu wa shirikisho shiriki linalosimamia maswala ya masoko ya rejareja pamoja na bidhaa zingine. Hii imetabiriwa kwamba kutakuwepo na zaidi ya yale ya, ya mauzo ambayo yatafanyika hata mtandaoni kupitia eh, soko hilo la fainda ambalo linasema kwamba huenda idadi kamili ya pesa zitakazokusanywa kibiashara itakuwa ni dola bilioni sita nukta saba. Kutoka hapo tuendelee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa. Tuanzie barani Afrika hususan Afrika Kusini, ambapo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa siku ya Jumatano walipokea vyema makubaliano ya kusitisha mapigano ya siku nne huku Gaza na kusema kwamba anatumai makubaliano kati ya Israel na Hamas itaimarisha juhudi za kufikia mwisho wa mzozo wao. Rais wa Afrika Kusini amesema kwamba amekuwa mmoja wa sauti maarufu katika bara la Afrika kuhusu vita vya kikatili kati ya Israel na Hamas ambavyo vimeendelea kwa takriban wiki saba. Uungaji mkono mkubwa wa Afrika Kusini kwa Palestina ulianza tangu enzi za rais wa zamani Nelson Mandela, huku nchi hiyo ikifananisha masaibu yao na hali yao kabla ya kumalizika kwa utawala wa kibaguzi mwaka elfu moja mia kenda tisaini na nne. Hata hivyo Israel inapinga ulinganisho huo. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya William Samoei Arap Ruto amesema kwamba alhamis serikali ya Kenya inaelekea kubinafsisha makampuni 35 ya umma na ilikuwa inayaangazia makampuni mengine zaidi mia moja baada ya kupitisha sheria mwezi uliopita kuondoa urasimu Kenya ilibinafsisha kampuni inayomilikiwa na serikali mwaka elfu mbili na nane wakati ilipotoa, uh, ilipotoa ipo kwa asilimia 25 ya hisa katika kampuni ya mawasiliano ya Safaricom. Mwaka elfu mbili na tisa baraza la mawaziri liliidhinisha orodha ya makampuni 26 kubinafsishwa ikiwa ni pamoja na kampuni ya Kenya Pipeline, kampuni ya uzalishaji wa umeme na mabenki, lakini hakuna hatua zozote zilizochukuliwa. Katika nukuu ya taarifa hii ni kwamba tumechagua makampuni a 35 ambayo yatapelekwa kwa wawekezaji, mwisho wa nukuu. Rais Ruto aliuambia mkutano wa maafisa wa soko la hisa la Afrika katika mji mkuu Nairobi. Hata hivyo, rais Ruto hakuyataja makampuni hayo na waziri wa fedha Njuguna Nu alikataa pia kufanya hivyo. Kenya inakabiliana na changamoto kubwa ya ukwasi zinazosababishwa na kutokuwa na uhakika juu ya uwezo wake wa kupata ufadhili kutoka kwenye masoko ya fedha kabla ya eurobond dola bilioni saba bilioni mbili kwa tayari uh, juni mwakani. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano. Tuingie moja kwa moja sasa katika maswala ya michezo, tukitazama ni kipi ambacho kimejiri, ambapo tutaona yale ambayo yamejiri. Uh, katika mechi za kimataifa hususan katika mechi ambazo zimechezwa hii leo pamoja na yale mengine ambayo yanajiri uh, katika ulimwengu wa michezo uh. Tuone kwanza tukianzia katika maswala ya mechi za kombe barani, za klabu bingwa barani Ulaya kwa upande wa kinadada mechi kati ya Roma na Ajax e, ambayo ilichezwa alfajiri ya leo imeisha kwa goli tatu kwa upande wa Roma, wakati Chelsea wamewacharaza uh, Paris FC magoli manne kwa moja Uh, mwanadada Sam Kerr wa Australia akiingia kambani mara tatu katika dakika ya 30, 48 na 55, lakini goli ya mwisho likifungwa na Sofi Ingle katika dakika ya nyongeza tea Greboval aliingia kambani na katika dakika ya 38 ya kuwepa Chelsea ushindi wa magoli manne kwa moja, kama unavyosikia hapo. Na tukielekea kwingineko, ambapo mechi zilikamilika hivi: Paris Saint-Germain ikipigwa goli moja kwa sufuri na Bayern Munich, wakati Haken, BK Haken ya Sweden ikiwacharaza Real Madrid magoli mawili kwa moja, na Benfica ikiwacharaza Rosengard goli moja sufuri, wakati Eintracht Frankfurt kila kichapo cha goli moja kwa tatu kutoka kwa FC Barcelona. Na kutoka hapo, tulekea moja kwa moja katika mchezo wa cricket, ambapo hali imekuwa shwari kwa upande wa India kupata ushindi dhidi ya Australia. Hii ni baada ya India kupoteza fainali ya kombe la dunia la mchezo wa cricket nchini mwao dhidi ya Australia. Vilevile katika mchezo wa kwanza, mzunguko wa kwanza India alipata ushindi ikiwa ni mbio zaidi ya mia na kumi, ambapo katika ni mchezo wa overs 50 Huu ni katika mchezo wa T20 ambapo wahindi ni hatari sana katika mchezo huo. Lakini kombe la dunia, kumbuka kwamba Australia ndio washindi wa, wa kombe hilo. Na barani Afrika, ikumbuke kwamba hali inaendelea kuwa ya mshike mshike kwa upande wa timu zinazoshiriki katika klabu bingwa barani Afrika na Yanga Young Africans anaendelea kumenyana kule katika kombe hilo. Watakichapa kesho asubuhi mida ya saa kumi na mbili za alfajiri, itakuwa ni dhidi ya timu ya Algeria ya CR Belouizdad itakao kichapa dhidi ya yanga na wananchi, wakati simba watakuwa dimbani dhidi ya vijana kutoka Cote d'Ivoire katika mechi ambayo itachezwa Jumamosi. Katika masoko kwa sasa, dola moja ya Marekani ina thamani ya senti faranga za Kongo, wakati senti faranga za Rwanda ina thamani ya shilingi 2495 na senti wakati Melbourne 26.6. Tukielekea moja kwa moja hadi mjini sini kwa sasa jizito pale ni 22.7. Kufika hapo na misho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine ambaye anakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.