unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborigin natore stde iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs huko na migori a migerano tukioletia makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ambaoni sbsu mkwajuu swahili hivi sasa ikiwa ni saa a dakika ni moja kwa mashariki ya australia vilevile vile ni saa 3 dakika moj kwa masaa ya magharibi ya australia na tukielekea katika ukanda afrika mashariki ni saa 9 dakika 1 za usiku kule nairobi tanzania uganda wakati rwanda na burundi na kongo ni saa 8 dakkmj za usiku yapo mengi ama tumwaandalia lakini tuanze kwa muktasari wa habari ikishwa tuletea mengine mengi zaidi kutoka studio zetu muktasari wa habari mapema hii leo ni kwamba takwimu mpya zimetolewa zikionyesha kwamba vijana nchini australia wameanza kujifunza kuwa na matumizi bora ya, ya hela kuliko vikundi vingine katika jamii kiongozi wa magharibi australia aelekea china kufanya mazungumzo ya kibiashara pamoja na kuboresha uhusiano wa kitalii na taifa hilo nypia natolewa kwa ulaghai katika biashara hususan katika masuala ya ununuzi ambapo mchunguzi wana ambaye anasimamia wa masuala ya wateja atoonywa wa kuhusu watu ambao wa wanafanya biashara walanana wana, wala bidhaa mtandaoni wawe uangalifu zaidi wakati kunakuwa na ongezeko la masuala hayo ya ulaghai wakati huo katika taarifa za kimataifa ni kwamba wamzi wa afrika kusini akuipeleka israel katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu yazua gumzo kote duniani wakati rais mteule wa liberia anasema kwamba mikataba yote iliyotiwa saini na serikali iloopita ya masuala ya uwekezaji lazima ifanyiwe marudio wala ifanyiwe tathmini katika hhoja ambayo ineibuka katika lingine ambalo limejiri ni pamoja na taarifa kutoka kule kenya ambapo benki kuu ya dunia kuipa kenya zaidi ya dola bilioni kumi na mbili kwa maswala ambayo tutaweza kuelezea hapo baadaye kisha wak- tukizalia nchini kenya rais mstaafu wa kenya aeleza serikali ya sasa iachane naye maana hayupo madarakani wapambane na maswala ya kujenga taifa katika michezo sherehe zinaendelea baada ya australia kuwa bingwa kwa mara nyingine ya mchezo wa cricket, dunia wabingwaduniakatika mchezo, mchezo wa dhidi ya wenyeji india wakati wakatiso waingia nimbani katika mechi za kufuzu kwa kombe la dunia na tukielekea kuinginekwa ambapo barani afrika timu kadhaa zinaendelea kujinoa katika mechi za kufuzu kwa kombe la dunia kenya ambayo ilikuwa nimbani dhidi ya yazimebuka na mshindi wa magoli matano lakini tutajua vipi hali iko katika kambi ya tanzania wanapojiandaa kujinoa dhidi ya vijana kutoka kule moroco na uganda na somalia pia watakuwa na kazi watakuwa na jambo lao mida ya saa 6 za usiku wa usiku wa leo zadhakiswahili ya bstukilekia moja kwa moja sasa katika masuala ya taarifa za habari ambao tumeandalia tuanze katika takwimu mpya ambazo zimetolewa zinazoonyesha kwamba vijana nchini australia wanaendelea kuwa na fanya maamuzi ya matumizi mazuri ya hela kuliko vikundi vingine ambavyo vipo katika nchi hii ambapo imesemekana kwa kwamba wameanza kupunguza matumizi ya vitu ambavyo si muhimu kwao hii ni kwa mjibu wa data iliyokusanywa na kufanyiwa tathmini ya benki ya ambayo inaonesha malipo wala vitu ambavyo vinalipiwa kunafa baadhi ya wateja wao pamoja na wale ambao benki hiyo pakiwemo masuala kama bima gharama za kimatibabu gharama za kununua madawa pamoja na kuwa na vingine ambavyo kwamba wana matumizi mengine yanajumuisha matumizi ya kununua bidhaa za nyumbani nguo pamoja na mengine yasiyo ya, ya muhimu yanachwa kando katika taarifa iliyotolewa na Wade Tubman, ambaye anatoka katika benki ya bank aasema kwamba wale ambao katika umri wa miaka ishirini na kupanda kidogo wanaendelea kupata sehemu ya kuweza kuongeza akiba yao kwa masuala ambayo si lazima yafanyike hususan maswala kama ya burudani yakiwa na kiasi kuliko ilivyokuwa kawaida huyu hapa akijeleza anasema kwa sababu wanafanya hivyo ni kwa sababu wanataka kuweka kipaumbele kwa kut- matumizi kwa vitu ambavyo waliweze kuosa walipokuwa katika muda wa uviko wakatiw vizuizi vizu vya uviko kwa hiyo wanatazama kwmbali wanatazama vitu kama kusafiri wanatazama vitu kama kwenda katika Kuta, zile nyumba za kutazama filamu pamoja na kwenda katika uh, tamasha mbalimbali mbali. ambapo wanaweza kapata pia muda wakiwa pamoja na familia na marafiki vitu ambavyo kwa muda mrefu wakuweza kuwa na fursa ya kufanya ndivyo wanawekea kipaumbele tukapa tuelekee moja kwa moja hadi katika jimbo la magharibi ya astr ambapo kiongozi wa jimbo hilo roger cook ameondoka jimboni humo akielekea kwa ziara rasmi ya, biash- ya kibiashara kule china ambapo lengo ni kujaribu kuimarisha mahusiano ya kibiashara na utalii kati ya taifa hilo na jimbo lake kiongozi amesema kwamba atazungumza na wawakilishi wa sekta mbalimbali ambao ni sehemu muhimu ya uongozi kule china mchumi mkuu katika baraza la biashara la wa pamoja na viwanda aaron mor amesema kwamba hii ni ziara muhimu sana kwa magharibi ya australia kwa sababu oh, sababuanasema uh, uh, tunaendelea kuwa na matumaini bila shaka kumekuwa na maendeleo muhimu sana katika husiano huo nachotaka kuendelea kuona ku, hali ya kuendelea kuinuliwa kwa vizuizi hususan katika sekta za magharibi australia na jumuia za magharibi ya australia na pawe na maendeleo ambayo yataendelea kutupa imani pamoja na hali ya kujamini china ni ina ninawajibika kwa zaidi ya asilimia hta ya bidhaa zote zinazotoka magharibi australia zinazouzwa zina nchini china kwa hiyo china ina mchango mkubwa sana kwa biashara na uchumi wa jimbo la magharibi magharibikutokukatika masuala ya biashara na wateja ambapo shirika linalosimamia maslahi ya wateja panchini panchiniuslia limetoa onyo na kwawanaofanya wa, wa biashara wala wanaonunua bidhaa mtandaoni kwamba wawe waangalifu wakati panakuwa visa vya lahai mtandaoni nasema kwamba waustralia wanatarajiwa kutumia takriban dola bilioni si katika m- masuala ya black friday ya kununua pamoja na nabay ambayo itakuwa ni kufanya biashara mtandaoni ya hali ya juu zaidi katika ripoti ripotambao imetolewa kwa shirika la ing metoakwamba asilimia hb ya wote walioshirika katika kura ya maoni iliyofanywa walisema kwamba huwa wana bonyeza kwenye kitu kinachoonesha kwamba kuna, kuna zaidi ya, ya pungufu pungu zimetolewa na duka kadhaa na kwenye barua pepe zinazotumwa kwamba waweze kuitazama ili waweze kapata asilimia fulani ya bidhaa ikiwa mepunguza bei yake kiongozi wa maswala ya benki katika shirika hilo la ing mathw b amesema kwamba wateja wanaonunua vitu mtandaoni Zaidi kabla ya kwa sababu. Be precautious, you know, make sure that you're checking the legitimacy of websites that you're purchasing from. nasema kuweni uangalifu sana hakikisha kwamba mnatazama na mnachunguza kila kitu kinachojiri na kila kitu ambacho kinatangazwa kwa sababu vitu ambavyo mbavoko mtandaoni salama sana na naskama utanunua mtandaoni kwao kama, mtandao kwa. kama inaonekana kwamba kile ambacho kinapendekezwa mtandaoni kinaweza kuwa na ushawishi ambao ni, ni mkubwa zaidi kuliko unavyodhani basi fanyeni tahadhari kubwa kwa sababu huenda ikawa ni mtego alisema katika ripoti aliyotoa hapo ndani ya taifa na tukitazama kingine ambacho kimejiri ni pamoja na ripoti ambayo imetolewa watafiti wameomba serikali ya australia ifanye kazi kwa karibu zaidi na sekta ya, ya teknolojia pamoja na sekta za ulinzi na, na sheria kuweza kuwalinda watoto dhidi ya unyenyesaji mtandaoni pamoja na hii ni baada ya ripoti kutolewa kuhusu unyenyesaji ambao unafajika mtandaoni dhidi ya watoto hii ni tafiti, tafiti iliyofanywa na chuo ambao imepata kwamba mtu mmoja kati ya watu sit au asilimia k5 ya wanaume wote nchini australia wameripoti visa vya kuwa na hisia ya, ki, ya kujamiana kwa watoto naheluthi tatu ya kundi hilo wamesema kwamba wamekiri kwamba wamewahi kuwa wahalifu wak ngono dhidi ya watoto moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo uamuzi wa afrika kusini afrikakusini israel katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc kwa ajili ya uchunguzi wa tuhuma za uhalifu wa kivita uliofanywa na israel huko gaza umeibua mijadala mikali ndani na nje ya nchi hatua ya afrika kusini kufungua shauri dhidi ya israel kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc imezuosha maoni mseto rais siril ramapoza aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake nchini qatar siku ya jumatano kwamba afrika kusini imechukua hatua hiyo kwa sababu inaamini kuwa uhalifu wa kivita unafanyika huko gaza rais amapoza ameongeza kwamba uhalifu wa kivita anaodai umekuwa ukifanyika kwa muda wa mahususi huko gaza akitoa mfano wa matukio katika hospitali kubwa ya gaza ya al shifa israel imekuwa ikisema kuwa kundi la hamas limekuwa likitumia handaki ya hospitali hiyo kwa operesheni zake madai yanayokanushwa vikali na kundi hilo la wanamgambo wa kipalestina kutoka potulike moja kwa moja hadi kule uh, liberia ambako rais mtele wa liberia joseh bwachi aliyemshinda rais george wa kwenye uchaguzi wa marudio wa novemba 1 amesema kwamba utawala wake utatathmini upya mikataba ya uchimbaji madini ili kuhakikisha inanufaisha nchi hiyo bwachi mwenye umri wa miaka78 aliyewahi kuwa makamu wa rais aliyeshindwa na wea kwenye uchaguzi wa marudio wa 17 alifanya kampeni kwa ahadi za kuiokoa na aliambia shirika labari, la habari la umapili kwamba anatarajia kukumbana na, na changamoto nyingi hasa kwenye sekta ya uchumi katika nukuu ya alichosema ni kwamba hatua ya kwanza ya kuiokoa liberia ni kuitoa mkon, uh, mkononi mwa watu hawa mwisho wa nukuu amesema amesemabwh katika nukuu ingikamba la pili ni kukabiliana na changamoto ambazo zimekuwa zikilikabili taifa hili b amesema akiangazia ufisadi una okosefu wa huduma za msingi wakati huo wa rais wa iberia ambaye kwa sasa bado hajatoa mamlaka george eowa amesifiwa kwa hatua yake ya kuonyesha uanaspoti mzuri kwa kukubali kushindwa na mpinzani wake katika kinyanganyiro cha urais na viongozi wa kutoka pande za kisiasa katika kanda ya afrika na katika kanda wa afrika magharibi kutoka poto leke moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo benki ya dunia ilisema kwamba jumatatu kwamba inatazamia msaada wa dola bilioni1b kwa kenya katika kipindi cha miaka mitatu ijayo utaliboresha taifa hilo la afrika mashariki ambalo linakabiliwa na matatizo ya kifedha benki hiyo ilisema katika taarifa kwamba jumla ya pesa hizo zitaotokana na, na idhini ya wakurugenzi watendaji wa benki hiyo na vigezo vingine ambavyo vinaweza kushawishi uwezo wake wa kukopesha fedha za umma nchini kenya zimeingiliwa kati na hali ya janga la uviko19 na mabadiliko ya hali ya hewa ya mara kwa mara ikiwemo ukame tukisalia nchini kenya rais mstafu wa, uh, wa nchi hiyo uhuru kenyatta ameambia serikali iliyoko madarakani iache kumlaumu utawala wake kwa kushindwa kutimiza malengo iliyowaahidi wa kenya uhuruamesema uh, serikali ya rais uh, william ruto inapaswa kushughulikia matatizo yanayowakabili wa kenya badala ya kutafuta sababu zisizo za msingi uh, pamoja s wa, ambay ametoa taarifa hizo akisema uh, matamshi ya kenyata yanayejiri huku serikali ya rais ruto ikishindwa kudhibiti hali ya uchumi wa taifa hilo na naambayo imesababisha gharama ya maisha kupanda miaka miwili baada ya kupewa ni ridhaa na wakenya kuongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa wa afrika ya mashariki na kati kutoka potolnk moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa cricket ambapo uh, shujaa wa ushindi wa kombe la dunia la mchezo wa wa cricket australia au ataamekosa katika, katika timu ya icc ya michwano hiyo ambayo india walikuwa wenyeji ikiwa ni baada ya chezaji kuminamoja kuchaguliwa kucheza hapo ambaye alipata zaidi ya mikimbio na alama ma37 katika fainali ya jumapili iliyosaidia australia kupata ushindi wa sita wa mchezo wa siku moja amesema kwama anahofia ana jeraha nzaalikua anahofia jeraha lita mzui ya kuweza kushiriki katika michezo hio hata hivyo nahadha wake alikuwa na, na, wake. Pat alikuwa na kuhusu mchezaji wake Trav, the anasema tumeona katika a mchezo wa uh, mchezaji wetu right nanaonesha vigezo vyote na kwamba kile uh, ncohtajiufanya uh, katika cricket problem. hua anachukua mchezo huo naanaocheza akiwa na tabasam na, na hu anaweka shinikizo kwa upinzani na kuoyesha kwamba wanakuwa na wakati mgumu sana wakati sisitunakua na tabasam na, taba na kufurahia tunapocheza kwa hiyo nina furaha kubwa sana kwa kwaa ambaye amefikia hili australia u iliochagiwa m alichaguliwa katika timu ya wachezaji ambao walikuwa bora wa ambao ni glen maxwell ndio alichaguliwa pamoja na wengine wachache lakini kwa australia ni glen maxwell tu aliyepata heshma wala hadhi hiyo katika masuala ya soka soc wataendelea na mechi zao za kufuzu kwa kombe la dunia usiku huu wa leo watakapokichapa dhidi ya palestina ambayo mechi hiyo itachezwa nchini uait mwalimu akiwa anasema kwamba bila shaka hakunashaka kwamba hawatawachukulia wepesi sana achezaji wa palestina ikiwa kwamba yupo pale pamoja na wakiwa nanyeta wao d dabahdb anatazamia kuwa mmoja wachezaji muhimu sana wa timu hiyo ya palestina pamoja na kuona matumaini makubwa ya kuweza kufunga goli timu yake wakati huo mlinzi wa australia harisu asema kwamba anaamini kwamba watakuwa na uwezowa kuweza kumkabili dabakoneemb No tunajua kwamba ni mchezaji mgumu sana wakucheza yeah, dhidi yakenauaja kamba hakuna michezo mepesi na kiwango kuwa pamoja kuwapa fursa ya kuonesha ubora wao katika mechi katika mtokeo mengine hususan barani afrika mechi ambazo zimechezwa mapema leo hileona uh, iliwacharaza kwa magoli matano katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia hali ambayo inawaweka wakenya hao katika kundi ambalo lina gabo wakenya wenyewe burundi gambia na hel kwa sasa Ivory Coast, wakiwa na alama st gabon st na wakati kenya na burundi wakiwa na watatu na wanne mtawalio na alama tatu mechi zao zikiwa tayari zimekamilika kuelekea katika mechi zingine ambazo zitachezwa zinazohusu timu za afrika mashariki ni pamoja na timu ya somalia dhidi ya uganda eokssuwaleosaa za usiku ni somalia dhidi ya uganda na katika meza pale paleomakwa sasaasuaaaasuachintakochezwa ni kati ya timu ya tanzania taifa stars ambao wako nyumbani watawakaribisha vijana kutoka moroko ambapo tayari tanzania ina alama tatu lakini moroko ikiwa huu ni mchezo wao wa kwanza katika kundi lao na tanzania ni wa pili katika kundi hilo wakiwa na la matatu baada ya mechi moja wakiwa nyuma ya zambia kwa tofauti tu ya goli moja niger ambao walishindwa na tanzania wakiwa na sufuri kongo sufuri na eritrea walijitoa katika mchezo huo baada ya hofu kwamba wachezaji wao wanaonapanga njama za kuweza kutumka timu ya taifa ukiengezea hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa lakini tukianzia katika maswala ya fedha dola moja ya australia ina thamani ya, ina thamani ya faranga 118, moja na 45 za yaama annya faana za rwanda wakati dulamoja uelia na thamania shilingi elbili ma8na e8 za kenya naoa l na thamania shilingi88 na azkatikatabiri hhewa mjiniws opal220 5aksbkalaamana kua kutoka studio zetu za sbs npatawtntfttu sbscomu mkoaju swahilije M- unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata