unasikiliza ya ya kiswahili pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo ambootlipona karibu katika makala ya idha ya kiswahili yasukna migori migerano katika zana mtandaonnukianza kwa kionjo cha kila okiko hapo mbele kiwa ni siku ya kwanza ya tamasha ya, Music Festival, ya nafanyika katika ukumbi wakushiriki kwawakenya na kuonesha tamaduni za kiafrikajimbonihusu mtu fada kutuonyesha sisi kama jumuia tuko na mila zetu tuko na desturi ambazo tunazipenda na tunaziheshimu na tunazifuata na zinaoneshana uzuri wa unit kama yakekuyu uzuri wa kontinent yetu kama afrika hiyo ni sauti ya bimegi ambaye ni moja awaandalizi wa, wa timu ya mwomboko timu ambayo itaonyesha tamaduni ya kikuyu katika maonesho oitakua kesho mida s 9 kwa masaa ya mashariki Australia, katika ukumbi wa federation ambapo wataonyesha si pamoja na nyimbo za kikuyu na ktku pia kupia, nyimbo za ki vilevile za kimasai pamoja na kiluya kutoka kenya wataonyesha yote tamaduni zao hapo lakini kwa sasa tonge moja kwa moja katika muktasari wa habari endelea kusikia idha kiswahili ya sp ukiwa na migodi migerano katika mktasi wa habari waziri mkuu anonalbaniz ashiriki katika kongamano la epc ambalo wanazungumzia masuala mbalimbali akiwemo mabadiliko ya tabia nchi ama hali ya hewa pamoja na namna ya kuweza kuwa na nishati nzuri kuamia katika nishati nzuri ama nishati yenye inaleta afya nzuri hpo taz- pia kuna kuwa na hoja ya sheria za dharura ambazo zimewasilishwa na kiongozi wa upinzani pia nadata nakizungumzia swala so zima la waathiriwa wa wahalifu ni kipe ambacho inaesa lifanyika kupitia mahakama amri ya mahakama ya upewo nchini australia vilevile vile kuna swala so zima linaloagusia wauguzi na saratani ambapo waziri wa afya macbatler ana tangazo ambalo imetoa hivi punde kuhusu kile ambacho serikali itafanya pia kuna hoja kuhusu ule utata ulioibuka baada ya dta pamoja na wateja zaidi ya milioni kumi kutoweza kutumia kampu, ile huduma za zap kampuni hiyo ina jambo mbalo limetoa katika kikao cha seneti kimataifa israel <coughs> imekataa wito wa baraza la usalama la umoja mataifa wa kusitisha mapigano wakati tanzania tanzania yatakiwa kutumia vizuri fursa za wageni wa kimataifa na pia bunge la kenya laidhinisha vikosi ama jeshi la polisi la kenya kwenda kuhudumu kule haiti katika ujumbe wa usalama katika michezo mbichina mbivu a bainika katika viwanja vya vi michezo katika mechi za kufuza kombe la dunia ambapo australia ilishiriki dhidi ya bangladesh jana usiku mjini melbourne na vilevile vile, burundi na mataifa mengine ya kiafrika nao yanashiriki kujaribu kuhakisha kwamba yanapata fursa za kuweza kucheza katika kombe la dunia la 6 kule marekani kwa kw nmengine mengi zaidi jugnasi kwa taarifa kamili za habari skidha kiswahili ya bs akiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili y habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika taarifa za waziri mkuu ambaye kwa sasa yuko katika kongamano la laac ambalo ni kongamano la asia laa kuna ambalo linafanyika huko na kuna mengi ambao wanajadili kwa sasa yakiwemo maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa vilevile vile kuhamia katika matumizi ya nishati ambayo ni mbadala miongoni mwa mataifa ambayo yanashiriki katika kongamano hilo ni marekani china canada japan pamoja na indonesia katika kongamano hilo rais wa marekani jo biden amesema kwamba viongozi wa kanda pacific wana wajibu wa kuelekeza dunia katika kupata malengo ya chini ya uzalishaji wa hewa chafu huyhapa na maelezo zaidi As a region anasema for the kama kanda tuna wajibu mkubwa zaidi so wa ugavi mkubwa zaidi, kanda mkubwa mkubwa zaidi. kama kanda nikizunguia n- n- n- kama kanda ni sisi ambao tuko katika meza hii ya mazungumzo tuna wajibu mkubwa sana wa uzalishaji wa hewa ya kaboni kwa hiyo tuna pia wajibu wa kutafuta suluhu hizo wakati tunatafuta namna ya kuwa na mda kuweza kka na mabadiliko na bila shaka kuweka kila kitu katika hali sambamba kutoka pata urejia hapa nchini ambapo kiongozi upinzani data, amba ohalifu, wa upinzani peter amesema kwamba waathiriwa wa uhalifu wwale ambao wameachiwa kutoka vizuizi vya uhamiaji baada ya mahakama ya upeo kutoa shauri kwamba na hukumu kwamba lazima waachiliwe wanaishi kwa uoga hii inajiri baada ya serikali kuwasilisha mageuzi mapya katika sheria ya uhamiaji jana usiku novemba 16 ambayo itaweka vizuizi vikali zaidi kwa wale ambao watakaoachiwa kama wafungwa miongoni mwa vizuizi ambayo vinaachiliwa ni pamoja na kufuatiliwa kwa karibu popote walipo pamoja na kuvaa kifaa maalum kwenye mguu wao ambao kitawafuatilia na kutoa deta popote watakapokua na wakati watakapokuwa hapo bada tunaloeleza runinga chananani kwamba uamzi wa mahakama ya upeo unaweza ukasababisha kuachiwa kwa wahalifu wabaya zaidi pamoja na wengi zaidi katika jamii ya australia na? tumeelezwa kwamba si wale themani a nne well, tu ambao wameachiiwa kwa sasa uh, lakini kuna wengine miata 4ba0 ambao huenda wakaachiliwa pia na waathiriwa, wa, wa kwa waathiriwa wahalifu hao ni kusema kwamba watakuwa wanaishi katika hali ya woga sana na itakuwa ni bila shaka chwa katika hali ya machozi hawa ni waathiriwa ambao walibakwa kuna watoto ambao pia ambao ni wanaumri chini ya miaka kumi ambao pia walinajisiwa vile vile kwao ni watu ambao si hawafai kabisa ambao siata raia wa australia ndio wametekeleza matendo kama hayo alisema kiongozi wa pinzani peter datan kutoka potuzungumzia swala so zima la afya ambapo waziri wa afya mcbatler ma, uh, ametangaza uh, kwamba serikali itatoa uwekezaji wa dola milioni mia na s 6 za kuweza kusaidia kukabiliana na madhara ya saratani miongoni mwa australia takwimu hiyo na hela hizo zitolewa kwa maendeleo hususan ambapo wauguzi wenye saratani pamoja na, na mpango mwingine wa kuweza kutafuta namna na mbinu ya kuweza kusaidia wale ambao watakuwa ni waathiriwa wa ugonjwa huo na tawasaidia pia wagonjwa pia ambao wanaweza kupona ugonjwa huo ambao mara nyingi husababisha kifo mradihuu utalenga kuweza kuwaajiri wauguzi ambao na wajibu wa kushughulikia wagonjwa wenye saratani mia mj ziada pamoja na kutoa msaada mkubwa zaidi kwa wagonjwa kote nchini uwekezaji huo pia utaleta uwekezaji wa jumla wa serikali ambao imetoa kwa mpango wa saratani kufikia katika bajeti ya kila mwaka kupita zaidi ya dola 735 za milioni hizo bba amesema kwamba waustralia wana moja ya viwango vikubwa zaidi vya uponaji wa saratani kote duniani lakini lengo ni kwamba ni kusukuma viwango hivyo viwe juu zaidi vya watu ambao wanapona ugonjwa huo uh, 160, anasema zaidi ya idadi ya waustralia lakimoja like el60 huwa wanapatwa na ugonjwa saratani kila mwaka na ni moja ya kitu kikubwa ambacho kinaua wa, wa, watu wengi zaidi nchini australia licha ya takwimu hizo na licha ya mafanikio ambayo tumepata katika uh, miongo ya hivi karibuni australia inaendelea kuwa katika hali moja tata ya tata pamoja na kuleta viwango vikubwa zaidi vya upanaji wa saratani katika dunia yote pamoja tunaendelea kuona tiba zaaina mpya zikiendelea kutolewa pamoja na uvumbuzi mpya ambao unajiri mtandaoni kila wakati ambao unasaidia kuboresha viwango vya uponaji zaidi kutokapo tuzungumzie so zima la kikao cha et ambacho kimesikiza kesi na utetezi wa mkurugenzi mtandaji wa kampuni ya yab ambaye ameeleza kikao cha neti kwamba kampuni yake haita tena pawe na tatizo lililotokea wikijana ambapo mamilioni ya wateja walikosa huduma ya kampuni hiyo kwa sababu ya tatizo ambazo nahitilafu zilizotokea zaidi ya wateja uh, milioni kumi pamoja na biashara lakinne ziliachwa bila huduma ya simu wala nnet kwa masaa kadhaa uchunguzi huo umetazama namna kampuni hio ilivyoshughulikia janga hilo na namna inavyoweza kuakisha kwamba na utoaji pia wa zat ambazo ni sehemu yakile ruuumo imetoa wa ka wale mbao metolewa kwawalathirwa ktk tamsko lake la kufungua kikao hicho baliomba msamaha na kukisha kikao hicho mu nakurejea tena kwa tukio kama hilo kwamba masema halisia ni kwamba kampuni yetu ilistahili kukabiliana vizuri zaidi na mageuzi hayo lakini haikufanya sure hivyo kwa hiyo ninaimani kwamba nahakikishia na umma wa australia kwamba tutafanya kila tuwezavyo na kuka mageuzi mara moja katika mfumo wetu kuakisha kwamba maswala yaliyoibuka nayaliyotokea hayatawairudia tena kutokea nhata utawaikuwa na tangcha moto kama hiyo toliwo pitia katika jumatano ilopita kutoka potulike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo baraza la usalama la umoja mataifa jumatano lilitoa wito wa kuongezwa muda wa kusitisha mapigano kwa ajili ya kibinadam huku ukanda, katika ukanda wa gaza ambapo vita vinaendelea kati ya israel na wanamgambo wa hamas baraza hilo likiachana na majuma kadhaa ya kutochukua hatua na mabishano hususan kwa ajili ya ulinzi wa watoto lakini israel haraka imekataa hatua hiyo katika nukuu ya taarifa mtole kwamba rasimu hii ya azimio tulionayo mbele yetu hivi leo inataka kutoa matumaini katika muda huu wenye igiza balozi wa malta vanessa ambaye aliongoza mazungumzo na kuandaa waraka huo katika nukuu kwamba inalenga kuhakikisha utulivu kutokana na jinamizi la sasa huko gaza na kutoa matumaini kwa familia za waathirika wote hasa inaangazia masaibu ya watoto waliokwama katika eneo la vita na wale wanaoshikiliwa mateka katika taarifa zingine kwamba azimio hilo linataka kuongezwa sitisho la muda kwa maswala ya kibinadam na njia za ufikishaji misaada huku gaza kwa siku kadhaa za kutosha kuruhusu misaada kuingia kurekebisha uharibifu wa miundo muhimu kama vile hospitali visima vya maji na maduka ya kuwekea mikate na kuwezesha ukuaji wa kitabibu hususan kwa watoto kutok tk moja kwa moja d kenya ambapo wabunge nchini kenya kenyaalhamis wameidhinisha hatua ya kupeleka maafisa polisi elf mj nchinihipresheni nayoidhinishwa na umoja wa mataifa kwa lengo la kulisaidia taifa hilo la laribi kukabiliana na tatizo la ghasia za magenge mwezi julai kenya iliahidi kupeleka maafisa elf moja wa polisi nchini humo baada ya ombi kima la kimataifa la hiti la maafisa wa usalama ili kusaidia katika kukabiliana na magenge yanayolaumiwa kueneza uhalifu hata hivyo mapemo oktoba chama kimoja cha upinzani nchini kenya kiliowasilisha kesi mahakamani kukipinga upeleka, upelekaji huo chama hicho kilidai kuwa umma haukuhusishwa kwenye maamuzi hayo na kwamba ni wanajeshi pekee wanaoweza kutumwa nje ya nchi kwa mujibu wa katiba naibu spika wa bunge hilo gladis bosheley amechukua kura za wabunge ambao wameidhinisha upelekeji huo wakisema kwamba ni wa kikatiba na kwamba maoni ya umma yalichukuliwa kati ya novemba b na novemba kutoka po tuvuke mpaka tulekee moja kwa moja adi nchini tanzania ambapo wasomi nchini tanzania wamewataka viongozi nchini humo kutumia fursa za ziara mbalimbali za viongozi wa kimataifa wanaokuja nchini kujenga mahusiano mazuri katika kuendeleza diplomasia na ushirikiano wa kimataifa ili taifa hilo liweze kunufaika na ziara hizo baadhi ya wasomi nchini humo waliesema hayo wakati taifa hilo la afrika mashariki likitembelewa na rais wa jamhuri ya romania klaus lohanes kwa ziara rasmi ya siku nne ukiwa ni mwendelezo wa viongozi kutoka mataifa mbalimbali kuitembelea tanzania swala hilo linathibitisha uhusiano mzuri wa kidiplomasia uliopo kati ya tanzania na mataifa ya kigeni wasomi wameshauri ili kupatikana manufaa ya ujio wa rais wa rmania viongozi wa serikali wanapaswa kujenga mahusiano mazuri zaidi waendelea kuisikia idhaa kiswahili sbs ukiwana migode a migerana tukuletea makalaya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na pamoja na hayo zaidi tulekea moja kwa moja kwa yale ambayo yanajiri kwa upande wa maswala ya michezo na tukitazama kile ambacho kimejiri kime katika mechi zilizotokea hivi karibuni ambapo australia imecheza hivi karibuni na katika matokeo yale ambayo yamejiri ni pamoja na timu ya taifa ya australia kukichapa dhidi ya timu ya mpira wa miguu ya bangladesh ambapo australia ilikuwa kidiria katika dimba la mebo ambapo mechi hiyo matokeo yake yalikuwa ni sabamnsaba mtungi saba mtungi katika uwanja huo wa wamelbo jana usiku kwa muda mrefu tuana nataabiri matokeo yatakuwa ni makubwa zaidi na kichapo kitakuwa ni kikubwa zaidi lakini uh, ijawa ilivyotarajiwa lakini kutoka hapo kutazama kingine ambacho kinajiri kati s ambapo timu ya anzania itaingia dimbani dhidi ya timu ya ne katika mechi ya kufuzua ombe la dunia vilevile tukiwemo na muia mmojab atake kchapa katika dimba hilo na katika mechiya kurudiaa takua ni jumann itakua jaraam dhidi ya ilil mchi zuktazamia wapo wataingia uwanjani au la katika matokeo ya mechi zingine ambazo zimechezwa katika kundi ambalo lina timu kutoka bara la afrika ni pamoja na uganda ambapo uganda wamecharaza nisavilevile mbili sufuri na tunisia kutoka sareyapo yakuwacharaza botswana tatu sufuri na katika mechi nyingine misri liwacharaza ethiopia moja sufuri katika mechi yao hali ilivyo katika masoko dola ya Marik, ya ina na za Marikani, moja faranga aa bnia fnonnn25a 4 za uganda na dolmojasl na thamani ya shilingi 98 na senti 47 za, za kenya wakatidas na thamani ya shilingi senti za uh, tanzania katika utabiri wa halihewa jijini joto pale ni 2i 3 wakati Cambridge ni 191 zikiwa ni 32 nukta tatu, darwin 32292193 peha 220 wakati melborn 157 na sydney ni zoto pale ni 20 .4 kufika pono mwsho taarifa habari amatomwandalia bakinasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radiopenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook