unasikiliza ya ya kiswahili nasikilizaiaa pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jabopotolipo na karibu katika makala idhaya kisahili aukna migod migerano katika studio za sbs hivisasa ni saa masaa mashariki vile vile, ni saa 2 kwa waasa ya magharibi australia na afrika afrika ni ni saa saa za usiku kwa masaa ya ya mashariki maharibi nabaraniafrika i9da a usi moja, moja kwa moja kwa muktasari wa habari muktasari wa habari asubuhii ya, ya leo ni kwamba serikali asema kwamba taka kufanya malipo pamoja na huduma zinazotolewa kwa waustralia wa ziwe za kiutu zaidi ambapo yale matukio yaliyotokea wakati wa wale mfumo wa ambapo mashine likua na kusanya hela za mikopo inastahili kusitishwa hiyo ni kwa mjibu wa serikali ya leba ambayo imefanya mazungumzo kuhusiana na hoja hiyo pamoja na hayo kunayo shinikizo linaendelea la upangaji wakati nyumba za upangaji zinaendelea kuwa ni haba na mahitaji yanaendelea kuwa ni mengi je serikali ina mpango upi taweza kujua katika taarifa ambazo zinaoajiri hususan katika maeneo ya kikanda hali inakuwa ni vipi vilevile kuna utafiti mpya ambao umefanyiwa kwa vijana wa kiaustralia ambayo nataka kwamba hali iwe bora zaidi kwa upande wa mazingira ya kiafya naytunaweza kuletea kuhusu utafiti huo wakati barani afrika kamanda wa adf anahusishwa na, na mashtaka ya mauaji ya watalii na wengine katika eneo la uganda wakati mafuriko yaendelea kusababisha maafa na uharibifu nchini somalia nake nchini kenya rais ruto afungua mkutano wa mazungumzo ya mkataba kuhusu plastiki na jijini nchini kongo wana kijiji 19 wameuawa na wanamgambo mashariki mwa taifa hilo yote yayo na mengine mengi zaidi pamoja na makala michezo yanaokujia muda usio mrefu ni popote asikiza idha kiswahili ya sbs ukiwa katika studio za sbs na kama ungependa kutanikia kwa barapepe anwani ni swahilipo sscau vilevile unaweza kupata makala haya kwenye ukurasa wetufaceboonaambao ni facebocom mkoa juu sbs swahili kwasa tuanzie moja kwa moja katika swala la mfumo war ambao likusoliwa vikali na upinzani serikali sasa wakati likuwa upinzani na serikali shirikisho sasa inasema kwamba ina mpango wa kuweza kufanya huduma na mfumo wa ustawi wa hapa nchini australia kuwa kiutu zaidi hii ni baada ya tume ya, ya, ya kifalme ambayo ilikuwa inafanya kikao kuhusu ule mfumo wa kutoa ripoti yake Ud- waziri wa huduma za serikali ya bstn amesema kwamba dola milioni 2b zitatumiwa katika muda wa miaka minne kutekeleza mapendekezo yote 56 yaliyotolewa na tume hiyo ambayo anajumuisha kuboresha uh, jinsi shirika la Service australia linavowasiliana na, na wateja bwanashtt ameeleza bungi kwamba mageuzi hayo ambayo tayari yameanza kufanywa yametolewa kwa ajili ya kuboresha mfumo na? anasema wabunge kama mnavyojua mfumo wa robotate. ulikuwa ni mfumo wa ukatili sana na mfumo ambao ulikuwa wa kuadhibu sana na bila shaka haukuwa unahusisha usawa wala sheria kwa hiyo ulifanya watu wajihisi ni kama wahalifu na ilikuwa na gharama kubwa sana kwa maishapamoja na kwa upande wa uchumi kwa hiyo leo serikali ya albanizi inasema kwamba hatutawahi hrudi tena katika mfumo huo hiyo ni kwa mjibu wa sauti ya waziri wa huduma za serikali bwab kutokpa tuelekee moja kwa moja katika hoja nyingine ambayo naendelea kuwagumza pamoja na tata tuwazungumzia swala zima la takumu mpya za maswala ya soko ya upangaji ambapo zimeendelea kuwa mbaya zaidi na hali ya upatikanaji wa nyumba kuwa nadra kabisa hususan katika maeneo ya kikanda ambapo hali inaendelea kuwa mbaya sana na soko la upangaji likiendelea kuongezeka na malipo pamoja na madai ya wale ambao wanamba kodi inaendelea kuongezeka zaidi wakati mishahara ikiendelea kusalia ilipo ahiyo hali itakuaje katika muda huu hadi kuelekea mda wa mezi kumi nambili kwamba mjini cambra na hobert ndiko tu hali ambayo ajakuwa mbaya zaidi lakini kwingineko hali si hali hususan katika eneo la kanda ya queensland ambapo kwa sasa uh, ni sehemu ambako upatikanaji wa nyumba umekuwa ni mdogo sana na vilevile vile, na imekuwa ni vigumu zaidi kuweza kupata watu ambapo wanahitaji nyumba za kupanga katika maeneo hayo hiyo ni hali ambayo imeletea kiongozi wa chama cha greens kusema kwamba wa uhaba wa nyumba za kupanga wunaendelea kuongeza hali ya tatizo kubwa zinazoendelea kujiri nchini pamoja na anasema watu wako katika hali yao ya mwisho watoa ya, ya mwisho na mgogoro wa kodi wa nyumba za kodi za leba wanaendelea kuwa mbaya zaidi watu wanaendelea kuwa katika hali ambapo hawezi mudu tena kuishi karibu ya simu ambako unafanya kazi ama ambako nasoma ama ta tasemu ambapo familia zao zipo kwa kwahyoeba inaendelea kuunga mkono ukosekanaji wa nyumba za kupanga hali ambayo inawasukuma watu wengi katika na chaguzi This is so far. sauti ni sauti maamuzna cagfasauti kiongozi wa chama cha chauzungumzia swalazima la utafiti mpya ambao umepata kwamba vijana wengi nchini australia kwa simkubwa wanataka wawe na haki ya kuwa katika mazingira yenye afya nzuri yakiwekwa katika sheria haswa khkwamba wakati vigezo vinaendelea kuwepo na iwe sawalivo katika nchi za nje utafiti huo ambao ulifanywa na shirika lamepata kwamba vijana tis ama watu tisa kati ya watu kumi ya mwenye miaka kati ya 1thadi24 wanataka australia ifuate mfano wa nchi zingine mia s kote duniani ambazo zimeweka mazingira hayo katika sheria yao kama haki na senata huru davi amesema kwamba uh, ame, amepeleka msuada kama huo bungeni katika munli shirikisho ambapo anataka naofanya maamuzi wazingatie afya ya watoto wanapofanya maamuzi ma, muhimu sana pamoja na masuala mengine ambayo yanahusiana na suala zima la nishati ya makaa ya mawe pamoja na gesi na sera zao saaongeza kwamba kuweka miswada hiyo katika sheria itakuwa ni wajibu wa kuweza kutoa huduma pamoja na matunzo kwa watoto na afya ya watoto ambayo ni muhimu sanaanasema we'll na hili litafanyika nani wajibu wa bungi hili ksh amba tutafanya hili tutalifanyama tutalisukuma mbele kwa wenginekufaa maamuzi lakini hatua htachukuliwjawengi tuwaskize vijana na tuwchukulie kwa umakini kabisa kwa sababu kuna mabadiliko na mageuziaoanafanyika na watu wanatarajia kwamba wale ambao wamechaguliwa na wakilishi wao waliochaguliwa waweze kuf, kufikiria vizuri na waweze kuchukua yale ambayo maamuzi nafaa la sivyo ä ta kåganä kagwa ngarama yao enyewe mana pokokapo a kä cema moja kwmojakatika mataifa ya nje Afrika, kule kongo ambapo kiongozi mmoja wa asasi za kiraia amesema kwamba wanamgambo wa kiislamu wa jumapili joni wamewafunga kamba wana kijijikuwats na kisha kuaua kwa kutumia mapanga pamoja na silaha nyingine katika uvamizi uliofanywa at umzuliofanywa msharki wa mabele ahu jbuwbkiongoziwa jamii ya kiraia ambaye aliongea na shirika la habari la Reuters, huwenda baadhi ya wanakijiji walikufa maji wakati wakijaribu kuvuka mto lamya wakielekea nchini uganda msaidi uh, pamoja na msemaji wa jeshi la kongo wamesema kwamba shambulizi hilo kwenye eneo la beni katika kijiji cha watalinga limefanywa na waasi wa Allied democratic forces adf kundi lenye silaha lenye makao yake mashariki mwa kongo na ambalo Nitiifu kwa kundi la kigaidi la a lilianzia uganda kabla ya kuvuka na kuingia nchinidrc katika miaka 90 na limelaumiwa kutekeleza maelfu ya mawaji ndani ya mwongo mmoja uliopita tukisalia na kundi hilo la a ambapo taifa la uganda linalaumu kundi la adf ambalo linahusiana w kundi la islamic State kwa mawaji a watalii waliokuwa kwenye wakiwa na mwongozaji wao katika eneo moja la shambu, pamoja la shambulio la shule lililosababisha vifo vya watu 4 wengi wao wakiwa ni wanafunzi waendesha mashtaka nchini uganda amefungulia mashtaka kamanda wa kundi la wanamgambo wanaohofiwa kuwa ni wagaidi na mauaji ya watalii wawili wa kigeni pamoja na dereva derivao mwezi uliopita kamanda katika kundi la wanamgambo wa Forces, adf abdurashid kyoto maarufu kama njovu alikamatwa mwanzoni mwa mwezi huu na pia atuhumiwa kuongoza mawaji ya kutisha katika shule moja hapo mwezi juni uganda inalaumu kundi laa ambalo linahusiana na kundi laamte kwa mawaji ya wa watalii waliokuwa kwenye mbuga ya wakiwa na mwongozaji wao katika eneo pamoja na shambulio la shule sababishawatu wa vifo watu hao 4 kutokapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini somalia ambapo taifa la somalia limesma kwamba jumapili kwamba mafuriko kutokana na mvua kubwa zinazonyesha yameua takriban watu hm kwenye maeneo tofauti ya nchi hiyo karibu watu nusu milioni wamelazimika kuhama makwao kutokana na mafuriko nchini humo huku maisha yao wengine milioni m2 yakiathiriwa wazazi wahabari, daud, waziri wa habari habaridwarwaziri wa habari dawe amesema kwamba wakati akizungumza na wanahabari mjini mogadishu ofisi ya, ya kuratibu masuala ya kibinadamu ya umoja wa mataifa ocha na ambayo tayari imetoa dola milioni 2 za kusaidia kutokana na athari za mafuriko hayo wiki iliopita ilielekeza mafuriko yanayoendelea somalia ya kama tukio la karne litakalokuwa na athari kubwa za kibinadamu shirika la ocha pia ilisema kwamba ingawa hatua zote zimechukuliwa mafuriko ya kiwango hicho hayawezi kuzuilika na kwa hivyo kupendekeza onyo la mapema pamoja na kuchukuliwa kwa tahadhari ili kukoa maisha ya watu kutoka matofuke tena nchini kenya ambapo rais wa kenya william samuera puruto juma wakati wa ufunguzi wa kikao kinachofanyika mjini nairobi amesema kwamba wadao wa mkataba wa kwanza wa kimataifa wa kuzuia uchafuzi wa plastiki wanahitaji kuharakisha mchakato huo ulimwengu huzalisha takriban tani milioni mia za uchafu wa plastiki kila mwaka wakati chini ya asilimia kumi ya uchafu huo ukichakatwa ili kutumika tena kulingana na programu ya mazingira ya umoja wa mataifa takriban tani milioni kinanne za uchafu wa plastiki huishia baharini kila mwaka umoja wa kimataifa wa kulinda mazingira amesema kwamba wakati majaliwa, majalala ya taktaka yakiendelea kujaa wajumbe wa kimataifa wanakusaana kenya kwa duru ya tatu ya mazungumzo kuhusu hatua za kuchukuliwa kwenye mkataba huo huoairuto amewakumbusha waliohudhuria zimebaki wiki sita tu kuingia kwa 24 na kuna mikutano miwili tu iliyobaki kuelekea kwenye mkataba huo serikali zilikubaliana machi 222 kwamba zingebuni mkataba wa kudhibiti tatizo la plastiki kufikia mwisho wa mwaka ujao <mucho> waendelea kusikia hdha kiswahili ya sps ukiwa na migode migerano tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika dimba la michezo hapa nchini australia tukiangazia kile ambacho kimejiri hususan katika soka ambapo hali imekuwa hivi kwa matokeo ambayo alijiri hivi karibuni kwatika mechi ambayo ilikutanishamari dhidi ya nyumbani kwaomari walichapwa magoli mawili kwa moja pamoja na tim zotembili kumaliza mechi wakiwa pungufu ya mchezaji mmoja c vilevile ilitoka sare ya goli t kwa tatu dhidi ya maath wakatiwy magoli mawili kwa s ikiwacharazamagoli matano kwa moja nyumbani kwao wakati Western united kila kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka Newcastle jets na victory, na victory wellington naena wakichangia goli moja kwa moja na katika mechi za jumuia zenye tamaduni mbalimbali hapa nchini australia matokeo yalikuwa sawa hivi timu ya kenya ilipata ushindi wa goli moja dhidi ya yapalestn lakini kuchujwa katika michuano hiyo licha ya kuwa na alama sita wakiwa wanahitaji ushindi wa magoli mawili lakini wakapata goli moja tu vilevile bingwatetei sudan kusini nao walipata mshtuko mkubwa baada ya kucharazwa magoli mane kwasufur dhidi ya vijana kutokajapan katika mechi ambapo ausiujushndmwngefungmj t aoho cha goi basi wangeona kwa sababu waliondolewa na vijana wa kwa tofauti tu ya goin ome la afrika hapa nchini kule kusini australia mechi zinaendelea kusakatwa kule ambapo kenya wameaga michwano hiyo kongo wakiendelea mbele burundi na vilevile wakipiga hatua na hapa apiria kongo wanaendelea na hatua nyingine mbele vilevile vile somalia pia wapiga hatua nyingine moja katika makundi ya kumi na sita katika michwano hiyo angazia haliio katika maswala utabiri wa hali ya hewa lakini kabla tabirhnmasoodoamoa ikiwa na thamani ya ya senti senti senti na moja za Burundi, moja na 8, faranga yaan3n1a aamani yafan55amaiahini248 na senti 55 za uganda kdol na thaman shilingi 96 a en 9 za kenya na doa maa shilini197 na senti 91 za tanzania katika utabiri wa haliya hewa kwa sasa katika mji wa makanisazotopali78 wakati b1 9r1719 mlbu 17 wakati syd nzioto pale ni 24 akufika ona mwisho taarifa abara ambao tumeandalia baki nasi kwa makala mwengine kujia kutoka studio zetu za sbs rdioje unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata