unaskiliza idhaa ya kswahi yajambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili yabs kuna migodi migerano katika studio za sbs na mtandaoni nmbaoni su mkoajuswahili weapata makala haya kenye ukrasuafaebook piambaokkawapoungepena ndik wborapepe kama taki wengine ale mbao unataka kuchengia nasi basinaea kurndikia anani ni swahilip ssukwa sasa tukuzi macho tuzungumz swala so zima la wanadispora hususan no wakenyambao wanaishi hapa nchini astralia na wale ambao mipango ya kurujia nyumbani hivi karibuni ni kama kulikuwa na bomu lililorushwa na k shirika ambalo linasimamia maswala ya ushuru kule nchini kenya mba, wataanza kutoza sasa ushuru kwa kila kitu chenye thamani ya zaidi ya dola miatao kote ambao anaingia nchini e ni kitu kipya ama ni kitu ambacho kilikuwa kilikuwapo kutokea mwanzoni lakini kilikuwa ama amri ama sera hiyo ilikuwa haitekelezwi ni kipya ambacho wakenya wanahisi kuhusu hilo na wamepokeaje tangazo la kra ni kusema kwamba kwa muda kwa mrefu wamekuwa wakiachiwa msamaha sasa adhabu ninaaza kuja ama ni sehemu tu ya sera za maisha tuzungumze na mmoja wa kenya ambao huenda wakaathiriwa kwa sera hiyo kuanza kutekelezwa katika siku za hivi karibuni lakini pia siku chache zilizopita alirejea nchini kutoka nchini kenya atajitambulisha na kutoeleza mengi zaidi hu jambo si jambo kaka kode pengine ungeleza uskrizaji wetu ni nani kisha tutaendelea kutoka hapo kwa majina naitwa ekesa okedi na mimi ni mkenya ambaye nafanya kazi na kuishi hapa nchini australia tangazo la nchiniangazo ulilipokeaje Ah, tangazo la k sisimi kwamba ni, nilipokea vibaya ama vizuri kwa sababu wakati nilipoona hilo tangazo kwenye mtandao haswa mtandao wa x hapa zamani ulikuwa unaitwa unaitwat ah, nilifanya research yangu kidogo na nikapata kujua kwamba hili tangazo ni, ni, ni, ni sheria ambayo ilikuwepo na kwa mfano hii sheria ilikuwepo na ni sheria ya Um, jumuia ya afrika mashariki kana kwamba sio sheria ambayo inaigusa nchi yetu pekee yake ili hali inagusa hadi tanzania na uganda na um, kitu ambacho pia nikakuja kujitambulisha nacho ni kwamba hii sheria ilikuwepo lakini haikukuwa inazingatiwa ina, ina ama haikuwa inakuwa executed na ni nivi tu majuzi juzi ambapo shirika la la la kra lilitangaza na likaambia wakenya kwamba sasa hivi kila mkenya ambaye anatoka nje akirudi nchini um, atakuwa anapigwa ana, ana, ana, ana ama lazima atangaze kama ako na chochote ambacho kinazidi kinazidifhddolla um, mwanakesa umesema ni sheria ambayo imekuwa kwa muda mrefu lakini <coughs> yeah. haitekelezwi Laki, sasa ni kwa nini <coughs> baada ya miaka yote bila kutekeleza sahizi ndio wameamua kwamba mtoto anze kutekeleza sasa nadhani uh, hii serikali ya sasahivi iliyopo ya ya uda kuna mambo fulani ambapo uh, serikali imekuwa ikitangaza haswa ukizingatia uh, uki, uki sana maneno ya ushuru na nikana kwamba kama she, uh, serikali imekuwa ikijaribu kuziba zile zile nyufa ambazo zimekuepo na kama hii sheria labda ni mojawapo uh, serikali imegundua kwamba hapa hivi tumekuwa bado hatujaziba vizuri wanasemaa kawaida kama mvua ikinyesha ndtaanza kuona ambapo kuna <laughs> ma- <laughs> <laughs> unausausema <laughs> kwamba mvua <laughs> yakifedha inaanza kugonga kenya zaidi kuliko zamani <laughs> Ndiv- ambavyo tunaona kwamba sasa hivi kwa sababu um, kila siku kwenye vyombo vya habari na mitandao tunaona kwamba serikali kuna mambo fulani fula fulani ambayo imesema itatekeleza na jambo moja ambalo serikali ya bwana ruto ilisema ni kwamba watakuwa anaangalia sana mambo ya kiuchumi na jinsi ambavyo wanaweza wakakusanya hela na um, uh, kra imewekwa kipaombele kusaidia serikali kukamilisha hiyo pointi ni vizuri amepewa yep. dhamana ya kutekeleza hizo sera lakini sasa kwa upande wa watu binafsi kama nyinyi ambao mnaishi huku na mnaondoka mkirejea nyumbani kusalimia familia hususan wakati kama wa unapokaribia unapata wengi wanakuwa wamepanga safari zao muda mrefu mrefunkusema hmm. mfuko utaguzwa ama utatikiswa kiasi gani mtakapofika pale mpakani sema ukweli unajua hapo zamani wakati tulikuwa tunasafiri tulikuwa tunasafiri tu hatukuwa tunajua kwamba kuna hizi sheria ambazo zipo ambazo zinasema zina, zina uwezi ukakuja na vitu kiasi fulani sisi tulikuwa tunanunua vitu tu tunaenda kwa sababu muda mwingi kama upo, upo nje wakati unarudi nyumbani um, unanunulia ndugu zako ndugu jamaa na marafiki angalau zawadi na muda mwingi hatupo tunazingatia kwamba sasa hivi umenunua zawadi labda ya shilingi eh, ya shilingi zaidi ya dola mia tano ha? kwa mfano ukian, ukizingatia muda kama huyu watu wengi sasa hivi wako na simu za rururu kama kiangalia kwa cha kwanza simu tu moja kama hiyo uh, bei yake inazidi hicho kiwango ambacho serikali ishaweka so kwa mfano kama sasa hivi narudi nyumbani niko na ndugu na jamaa labda mzazi ama ama kuna ambao wanapenda wapenda nao umerudi umemletea mpenzi wako labda zawadi ya iphone sasa so, itabidi ukishafika pale mpakani itabidi uwe una, una, uta, utaacha kitu mona mm-hmm. na hiyo itafinya it, it, it, it, it, it, it, it sana wakenya ambao wanaishi ambao wanaishi ughaibuni ama nchi za, za nje wakati wanarudi nyumbani ina maana sasa so, so, hivi tukitaka kurudi nyumbani itabidi turudi tu hivyo mkono mtupu na waswahili wanasema mkonomtuuaufany nialamkumaisha <laughs> kitakuramba sasa ukifika nmbiab <laughs> mm. na nii ambao mko wapa mmepokea taarifa hizo kivyenu wale ambao ko nyumbani jamaa ambao wako nyumbani wanahisije baada ya kuona kiari ichotangazilia na wakijua kwamba wanawatarajia mje kuwatembelea hususan wakati waalikizo nadhani uh, kwenye mitandao, kwenye mitandao. Um, wana, wana, wana kwa sababu nimekuwa nikiangalia angalia kwenye mtandao wakenya wengi wana- wanafikiria kwamba tu hii ni nima uh, hii ni dhulma tu especially kwa uh, ndugu na jamaa zao ambao wanaishi nje kusema so, ukweli wakenya ambao usafiri mda mwingi ukitoka nchini hawajakuwa wakipokelewa vizuri pale jomo kenyatta mona na, na wakenya wengi wamekuwa akilia sana wanapofika pale mpakani unapata um, mizigo yao inaangaliwa ama inapigwa peksheni na muda mwingi labda niseme asilimia tisini na tano kati ya mia hamna lolote hupatikana umeona na sasa hii hiyo ime, imeonekana kama kuwa bu aswa kwa wasafiri na pia ndugu jamaa mbao, mbao, na jamaa ambao wakikenya ambao wanatarajia uh, waletewe zawadi na vitu kama hivi ama wakati mwingine unapata mtu umeletewa zawadi lakini kra inapiga peksheni inabaki na hizo zawadi ama unaambiwa sasa ulipie tena mwingine na kwa kawaida jambo kama hilo maaawwdbo kama limepokelewa vizuri kama junganasi tunazungumza na bwana kesa mkenya ambaye anaishi nchini australia lakini kwa sasa ni kama huenda akageuza australia sasa yetu ni makazi ya kudumu badala ya kurudi nyumbani kidogo kule kenya kutembea maana nasema kwamba ukija mpakani bwana lazima ulipie kila kitu kisha ndiweze kuondoka na tumeon wanajeshi wa mwanaeshi pale wa, wa wamenguruma kabis na hataabdiondoe ile taarifa ambali meulpanaza kuwa na mabadiliko kwa sera hiyo ama ni kupoza watu mo kidogokisha ndi warudi sasawaanze kutekeleamam nadhani kutakuwepo na maa-na mabadiliko kwa mfano um, wakati nilikuwa napiga pekshen, pekshen zangu kwenye mtandao nikujaribu kujielemisha kuhusu hii sheria nikakuta kwamba hii sheria ni sheria ambayo ilikuwepo bil- uh, bile tulikuwa tumesema hapo awali na kitu cha pili sasa hivi uh, wizara ya utalii ipo na na waziri mpya waziri alfred mtua alfred, uh, alfred mutua hivi karibuni pia alikuwa kwenye mtandao akisema kwamba kre ioache kuwanyanyasa haswa wasafiri wa wanao wanaoingia nchini in kenya na wasafiri ni watalii wanaokuja na pia bado kuna wa, watalii ndio hata kam, kama ni wakenya lakini wanaishi nje wakati wanakuja nyumbani wanataka ku, ku, ku, ku- kuzuru umeona na waziri amekuwa kwenye mtandao akisema kra uache kuwanyanyasa wasafiri wa wanayokuja nyumbani Mw. so nadhani hii sheria watai, wataiangalia kwa sababu wakati hiyo wa, sheria il, il, il, ilikuja dola mia tano wakati huo ilikuwa hela nyingi sana lakini sasa hivi mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu dola mia tano sio kitita so nadhani labda kwa sababu ya utalii na kwa sababu vile wakenya wamepiga kelele kwenye mtandao wa x na unajua wakenya hawahuongea na wakishaongea kule kwenye mtandao wa x tumeona mabadiliko yakifanyika so mimi natumaini kwamba tutaona mabadiliko na hiyo sheria itarekebishwa na hata nimesikia kule bungeni kuna kuna committee maalum finance committee ambayo juzi ili- iliwaita hao wakubwa wa kre wakasema kwanza kwamba hiyo sheria itabidi kwanza so na matumaini kama mkenya na msafiri ambao kuja kenya muda kwa muda kwamba hiyo sheria itarekebishwa nani ambayo mko huku mna fursa ya kuweza kutoa uh, wasilisho ama hata taarifa zenu na maelezo kwa kwa wabunge ama wajumbe kule kenya ambao wanaweza kuwatetea kwenye baenu ama naona pia kuna bodi ya wakenya ambao diaspora hapa nchini australia mnaweza kapitia ah. wao kuweza kuwasilisha maoni yenu ili yaweze kkazingatiwa watakapofanya kama itakuwa ni nakufanya marekebisho kwa sera hiyo haca niseme hivi jambo kama hilo lilikuwa halijawahi fanyika hadi juzi tunadhani kama miezi mwezi mmoja ama miezi mbili iliyopita tuliona kwamba kuna hii wizara mpya um, wizara sio mpya ipo lakini wametenga wame kitengo maalum nikisema kwa kimombo a department ukiangalia katika wizara ya, ya mazi masale la kigeni wameweka hiyo idara ya ya, ya diaspora na sijawahi ona kenya wizara eh, yoyote ikiwafikia iki, iki, iki, iki wakenya wanaoishi nje kuchangia katika hoja ya sheria ama ne, neno lolote hiyo ndiyo ilikuwa wakati wa kwanza so nadhani kwa sababu alfred mtua um, ambaye ni waziri wa, wa utalii kwa mfano yeye al, alisomea ulaa huku nje huku australia labda kwa kupitia hiyo experience ya yeye kuwa huku nje labda uh, kwa sababu haya maneno yametokea sasa hivi labda ukikaa pamoja na kre wataweza kuwajumuisha wakenya ambao wanaishi nje mm-hmm. wale ambao wako aidha dubai marekani uingereza wawajumuishwa kwa sababu hawa at the end of awa ndo wanakuwa wanafinywa na hizi sheria ambazo uh, zina wahulumu wakenya so tunatumai kwamba serikali itajumuisha kila mkenya ambayo inje, at least kutengeneza sheria kama hizi wewe hivi karibuni ulikuwa kenya na yeah. ulivoona pale <clears throat> vinavyoendelea nchini kenya unahisi kwamba <clears throat> sheria hii ama sera hii ni sahihi kutekelezwa ama kuna mbinu nyingine kuweza kusanya ushuru nadhani kuna mbinu zingine za kuweza kukusanya ushuru kwa mfano jana um, nilikuwa na, nasoma kwenye magazeti ya kenya uh, kituc ambacho kimeshangaza kwamba sasa hivi ukiangalia nikisema kwa kimombo eh, ile foreign ya kwanza sasahivi kenya sio utalii sio kilimo bali ni zile hela ambazo wakenya ambao wanaishi nje ya nchi wanatuma nyumbani cha kwanza so mimi ningependa kusema kwamba kwa, kwa sababu sasa hivi uh, zile remittances ambazo wakenya wanatuma nyumbani ndio zimeshikilia foreign exchange ama na ya, ya nchi itabidi kidogo tuzingatiwe mm-hmm. itabidi kidogo tuzingatiwe na na, na ulivyouliza juzi nilipokuwa kenya pale kwenye mapokezi yeah? pale kwenye mapokezi inabidi angalau kufanyike jambo kidogo kidogosamani kanda... kidogo usema mapokezi unamaanisha sehemu gani ni, ni pale ambapo ukiingia un, nchini pale ambapo una, unatoa papt yako ili iweze kukaguliwa ama ni wapi unasema ndio hapo mahali ambapo una, akuja una, unatoa yako iweze kukaguliwa kwa mfano aa, zamani miaka labda kama tano ama sita hivi ulikuwapo ukisafiri kenya kabla hujafika kabla ulikuwa unapatiwa hiyo kadi inaitwa immigration card unapatiwa hiyo kadi unajaza na hapo kwenye hiyo kadi kulikeo kwamba kama una vitu flaniflani lakini sasa hivi uh, nadhani mi usafiri kenya labda kila mwezi sita sasa hivi nikienda nyumbani unaingia tu sasa inatokea pale ambapo oh, umekuja tu kadi labda uko na kitu ambacho lakini huwezi kwa sababu there is no that information collected kabla ujafika umona so ukishafika ndo wewe unaanza kusumbulia so uh, marekebisho kama haya ndio nadhani labda labdatungeanza kwanza kabla hujafika useme mimi nimebeba uh, nimebeba nimebeba hikibebahki nimel usipodeclare oh. Usipo sasa wakati ushapita ndio kama ujadil alafu kwenye zile peksheni za kre ama idara ya uhamiaji ushikwe sasa hapo ni itakuwa ni makosa yako kwa sababu maona nchi zingine kama hapa australia wakati unaingia australia unapatiwa hicho kikadi w mwenyewe unajaza unajaza na ikifika kule wakati wanakuita kwa sababu unajua watu wame- wame, wame, wame, wame, wame, wame nikisema kwa kimombo, they have been trained to identify you know, so kama labda wewe umebeba vitu ambavyo havihitajiki na ume, umeshajaza kile kikadi na kwenye hizo kadi hujajaza mambo ambayo umebeba kwenye begi lako th uh, kwa kiingereza it it becomes an offense, and you are liable to inakuwa ni sasa mm, inakuwa ni hatia so, so hicho ni cha kwanza cha pili uh, wakati na safari muda mingi kushashuka kwenye ndege unafika pale ndani unangoja unaweza ukangoja lako kama 30 minutes bado unasubiri tu so sonaa ni mambo kama haya ni mambo ambayo uh, labda idara ya uhamiaji na serikali ya kenya inaweza inaweza ikazingatia ni na, sehemu ya mawasilisho ma ambayo mnaweza mkawafikisha kwenye ile idara ya maswala ya wanadiaspora unahisi pengine kuendelea mbele kunakuwa na mageuzi ma yeyote ambayo atafanyika katika swala hili la kutoza ushuru wanaowasili nchini ama itakuwa tu ni watu lazima waelee lazima nchi jengwe kwa mbinu zote lazima zitumie kujenga nchi unajua hili swala sasa hivi ni swala uh, swala tata salatata yes. kuna wale ambao wanasema bana nchi lazima ijengwe na nchi itajengwa kivipi kama tuliv ushuru cha kwanza na pa kuna wale wengine ambao wanasema kwamba hey, tunalipa ushuhuru kwanza tuambiwe vile ushuhuru wenye kwanza tunalipa inafanya nini cha kwanza kabla mwambie tuambie sasa tuongeze tena wakati tunakuja labda tulipe dola mia tano serikali i- ije ituambie kwa zile hela ambazo mna, tuna, tuna kila siku tumefanya indi lakini kabla bado hakujakuwa na hayo then huu uh, tata utazidi tu Yeah, huu tata utazi lakini kwa wale wakenya ambao wanasafiri wanakuja nyumbani na wale wageni ambao wanakuja kenya kwa sasa tukomba labda serikali ifitishe kwa sasa wakitafuta mbinu zingine ama wkitafuta mbinu zingine za za za, za za za za kutafuta ushuru kwa mfano muda mwingi ambapo wakenya ama wageni wanakuja kenya bado wanakuja ku, ku, ku, kuspend hela zao kenya yeah, kama mi ni mgeni ama nimekuja na rafiki yangu kutoka akifika so, like, kenya atakula atalala kwenye hoteli labda ataenda kuzuru mbuga za, za wanyama so bado ina inanadha we serikali bado inatengeneza hela hata labda watatengeneza hela nyingi kuliko ule ushuru wa dola mia tano ambao watau wata pale kwenyea kkusema kwenye kwa, kwa maoni yako ungependelea waachane wa na hiyo sera waeache ilipokuwa bila kutekelezwa yeah. ili watu yeah. waingie waweze yeah. wakapata wakatumia hela ambazo wameleta katika kujenga uchumi naam na ni hoja ambayo tutafikisha kwenye sikio la wasemaji wa kre tumewalika wao- kuzungumza nasi yeah. bado hatujapokea majibu yao punde utakaopokea yeah. majibu yao bila shaka tuaweza kuzungumzana ili tuweze kuapasha kile ambacho wanahisi kuhusu maoni ya wakenya hapa nchini sana mbao kuapa na yeah. kila shukransana katika kampeni yeah. ya kuweza kuomba iregeze kidogo asaneasukbana kesakeapo mkenya ambaye anaishi nchiniustrlia akitoya moyoni kuhusu ile kauli ya kre kwamba ukiingia na mali ama kitu chenye thamani ya dola 50 kuendelea juu lazima mwongee kando kidogo kuhusu <laughs> <laughs> yale ambayo wamezungumzia mengi zaidiuumesblshaa upata enye tofuti yetu aambani ssu mko wa juu swahilipndshirikitoa maoni fwatilia ithaa ya kĩsweliya sbs kwenye facebook