unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo pote ulipo karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migori migerano katika studio za sbs na mtandaonimamatapanaamkajuswahilsstukannbutuuawwale mbao wawaknyakfuna kuhusu kauli mpa ama mpyaakrkutekelezaserailiokuwepo tuka zamani kwamba ukiingia nchini na bidhaa yenye zaidi ya ya, ya ya faida ama yenye thamani ya dola mia tano na zaidi ushuru lazima utatoa je wanasemaje wakenya wengi wanafikiria wana, wana kwamba tu hii ni dulma hii ni dhulma tu espeal kwa ndugu na jamaa zao ambao wanaishi nje ema ukweli wakenya ambao husafiri muda mwingi wakutoka nchini hawajakuwa wakipokelewa vizuri pale jomo kenyatta bwana kesa wakediapo akizungumza nasi kuhusu kile anachohisi akitoaya moyoni kuhusu hoja hiyo pamoja na mengine mengi zaidi ambao tunazkasa wenye tofuti yetu lakini kwa sasa tuanze kwa muktasari wa habari kutoka studio zetu ktasari wa habari jioni hii ya leo serikali ya albania nasema kwamba uhusiano kati ya australia na china unaendelea kuwa bora zaidi hususan kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita wakati huo wa siku masaa machache kabla ya mashindano ya melbourne melbocp upinzani ashirikisho sema kwamba mengi zaidikufanywa kuweza ku kushulikia swalazima so la mfumuko wa bei masaa machache hapo kabla ya kombe la laambalo natarajiwa kuingiza pato kubwa kwa kwaa pamoja, pamoja na taifa kwa ujumla na kimataifa mafuriko ya somalia yapelekea maelfu kuhama makwao wakati wa tanzania awatakiwa kutoa shinikizo la kuwajibisha wabadhirifu wa mali ya umma na afrika kusini kuwarejesha nyumbani wanadiplomasia wake walioko nchini israel katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika uwanja wa ttnam ambapo utaan posogl aonje kichapo cha kwanza katika historia yake na ile historia yao ya kutokuwa wamepoteza miche yote hatimaye yavunjwa na vijana wa stamford bridge chelsea yote hayo katika makala ya michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari saidhaa kiswahili ya ukiwa na migodi migerano tukaanzia taarifa kamili za habari katika swalazima la mahusiano kati ya australia na china na serikali ya albanizi ikisema kwamba uhusiano wa australia na china uko bora zaidi kuliko liokua mwaka mmoja uliopita hiyo ni kwa mjibu wa waziri mkuu alban ambaye anaendelea na ziara yake nchini china katika siku nyingine ambapo i atakutana hii leo na kiongozi wa pili katika nyadhifa za uongozi kule china bwanambaoautana mjinii hi leo tarehe saba ya novembe na baadaye atasema kwamba watafanya pamoja na rais ambapo mazuguamoaaambapopa mamba wameashiria uhusiano mpya pamoja na nanzi mpya ya mahusiano kati ya china na australia waziri mkuu hatahivo wali, walikana kwamba mahusiano kati ya australia na china yalikuwa tuni ya kibiashara nasema kwamba kuna mengi zaidi ya hapo ambapo wote wawili nchi zote mbili zinafanya kazi kwa pamoja kuweza kutoa suluhu kwa matatizo ambayo yanazunguka masuala moatata yanayohusiana na, na haki za binadam pamoja na ongezeko la tisho kat dhidi ya taiwan pamoja na marufuku ya biashara kwa uh, bidhaa za australia zilikuwa, ambazo zilikuwa zikipelekwa nchini china wakatiho pia waziri wa kilimo mara amesifu, amesifu mafanikio makubwa sana kama, kwa mjibu wake yaliyotolewa kupitia matoleo ma, ma mapya ya usafirishaji wa bidhaa pamoja na ajira kwa australia ambao watakuwa wanashiriki hususan katika masuala na soko za kilimo hata hivyo waziri, waziri eh, kivuli wa maswala ya nyumbani james pateron amesema china mwanzoni uh, ilisababisha mvutano kati ya usiano huo na ilikuwa muhimu sana albanizi, kwa bwana albanizi kusha kwamba hatoi ruzuku zozote bila kupata chochote kutoka hilo huyuhapa na maono yakenaema wamba la muhimu zaidi kutoka kwa ziara na mazungumzo ambayo anafanya waziri mkuu ni kwamba atetee maslahi ya australia kwa kishindo pamoja na kusha kwamba kila upande na maslahi ya australia anaweza kukisha ku, kwambayanaskika na yanateta vizuri pia asimame wima dhidi ya dri yannu ambaye anaendelea kushikiliwa kule china na naendelea kufungiwa kule china bila lolo, shitaka lolote pamoja asha kwamba anaachiwa huru na kurejeshwa nyumbani hiyoni wana ambao watafiti wa australia ambao kwasasa anashikiliwa katika gereza nchini china na pia wanapatangei kamba waziri mkuu ha amb ale marufuku ya bidhaa pamoja na ushuru mkubwa meongezwa kwa sekta za biashara za australia ambazo znapeleka bidhaa zao nchini china usuku hizo ziondolewe pamoja na, na pia kodi hizo ziondolewe pamoja na mengine ambayo amesema kwamba lazima pia maswala ya upekuzi up, up, up pamojana upelelezi aijuchama chama cha cha china nchini australia lazima pia ambafanywa nchiiyhfad ambob serikaiaikufanya mengi zaidi kisha kwamba kunapunguzwa shinikizo kwa mfumko wa bei hii ikiwa ni mbele ya uwezekano wa ongezeko la viwango vya riba tena katika siku ya kombe la melbo ambapo itakuwa ni hii leo masa machache kutoka saa hizi viwango ambavo vinaendelea kuwa vilivyo kwa wa miezi minne kwa sasa tibia kwambaimetabiriwa na wachumi kw inatarajiwa kwamba benki ya hifadhi huenda kaongeza kiwango hicho kwa asilimia sufuri nukta ishii na tano ambapo itakuwa pia itaacha itapeleka kiwango cha hela taslim kufikia asilimia nne nukta thelathini na tano waziri wa, wa huduma za, za serikali bil hata hivyo ametetea serikali ya albanizi pamoja na juhudi zake kwakuweza kupunguza masuala ya mfumuko wa bei pamoja nshinikizo za garama za maisha akiashiria kwamba kuna hatua kadhaa ambazo zimechukuliwa na serikali kuweza kuboresha sekta kama huduma za, wa, za malezi ya watoto vilevile uh, upatikanaji wa nikizo za wazazi ambao nawalea watoto wadogo pamoja na kuongeza msaada w upande wa swalazima la nishati vilevile senat jen huma ambaye pia ni waziri kivuli wa maswala ya fedha alaweza shirika la ch kwamba serikali hajafanya ya kutosha kuweza kukabiliana moja kwa moja na suala la mfumuko wa bei akiongezea kwamba asimakatika miezi kiasit iliopita tumeona ongezeko kminamoja za viwango vya ribah kwa so, sababu rba imeachwa kufanya kila kitu pamoja na kufanya kazi zote bila msaada wwote kwa sala zima la mfumuko wa bei kwa hiyo serikali ni kama haina mpango wwote wakiweza kusaidia hili kwa upande wake kwahio tunaomba serikali ichukue mpango thabiti wakiweza kukabiliana na mfumuko wa bei na hatutaki pawe na chochote kuhusiana na swalazima so la ongezeko la viwango vya riba wakati kama huu alisistiza kutoka hpo tuzungumzia swalazima so la ulinzi wa wafanyakazi ambapo sheria mpya itatoa ulinzi wa wafanyakazi na zitafunguliwa pamoja na kugawanya mapema hileo hii e, ni hatua ambayo inachukuliwa kuweza kuruhusu kwamba pawe na maswala machache kidogo ya tata ambayo utaweza kufanya mageuzi ambayo taweza kupitishwa mara moja mfsada huo ambao utafunga mapengo yaliyopo itaruhusu wafanyakazi kuweza kupata uh, kutolipwa hela chache kidogo zaidi pamoja na kuongeza ulinzi kwa wafanyakazi ambao wanafanya kazi ambazo si za kudumu nzile kazi ambazo unapigwa simu leo kazi ipo njo hufanya kazi pamoja na wengine ambao wanakuwa na zile wanazoitawa kimombo shift ambazo si za kudumu na wengine ambao pia ni za kudumu senat jak lambi alieleza shirika la habari la abc kwamba mswada huo ambao lazima ugawanywe kuakisha kwamba ulinzi unafanyiwa na atolewa kuakisha kwamba kila kitu kinafanyika haraka wezekanavyo kwa maslahi ya ufanyakazi nasema tunataka mswada huu ugawanywekwa uga sababu haya si masuala tata ni masuala ambayo naamini kwamba tunaweza tukafanyia kazi kutoa msaada chama cha liberal pamoja na chama cha Party. pia kingine tufa kwamba inaajiri kwa swalazima so la chama vyama vyaleba na, na iwapo wana nia ya kuweza kutoa msaada na kugawanya msada huu mara mbili yote ambayo nasalia katika mswada huu ni masuala tata tu na sehemu zingine mbazkfanya kazi mbaketi chini na kuweza kujadili katika mwaka ujao na balivosema kwamba ni kitu ambacho haawezi ukasaidia wafanya kazi lakini lazima wafanya kazi wasaidiwe susan so, wale ambao wana, wana kazi ambazo ni muhimu na zile so ambazo hazina pato kubwa sana katika taarifa zingine ni kwamba kumekuwa na onyo la dharura ambalo limetolewa kwa watu ambao wanasafiri katika maeneo ya magharibi ya australia hususan katika maeneo ya Goldfields na barabara la Goldfields. ambapo ni kati ya kalguli na mens hii ni kupitia huduma ya wanyamapori ya wa ambayo imesema kwamba dereva lazima we angalifu kwa hatari ambazo zinajiri hususan na kuchukua hatua za kuweza kuponya kwa sababu ya tisho kwa maisha pamoja na makazi hii najiri wakati wafanyakazi mo nasafiri katika maeneo ya kaskazini mwa eneo hilo unakabiliwa na moto wa vichaka ambao hujaweza kudhibitiwa na maakisha kwamba watu wachukue hatua haraka warejee katika eneo la menzi za kupitia maeneo ya kusini kwa sababu moto huo unaendelea kurejea katika eneo la kalguli na barabara zote katika maeneo hayo yakiwa yanaathiriwa pia tokotutazame taarifa mbazshirimaswala ya kimataifa tukianzia katika taifa la afrika kusini ambapo serikali ya afrika kusini imesema kwamba jumatatu itawarejesha wanadiplomasia wake wote walioko nchini kutokana na wasiwasi wake kuhusu hali yauo mjini aapia imesema kamba nafasi ya balozi wa nchini humo imekuwa zaidi na zaidi isiyoweza kutegemewa akimtuhumu humu wanadiplomasia aliyetoa matamshi ya dharau kuhusu watu wanaokosoa israel katika nukuu ya taarifa hii kwamba serikali ya afrika kusini imeamua kuwaondoa wanadiplomasia wake wote mjini Tel aviv kwa ajili ya mashauriano waziri katika ofisi ya rais kumbutso savelini aliyewaambia mkutano wa uaandishi wa habari bila kutoa maelezo zaidi watu wenye silaha kutoka kundi la kiislamu la palestina la hamas walivuka mpaka wa gaza na israel mnamo oktoba 7 na kuwa takriban watu 4 wengi wao wakiwa raia na kuwachukua mateka zaidi ya watu 240 kulingana na mwafisa wa israel tukapatalekie moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo bunge la tanzania limehitimisha mjadala wa ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kwa mwaka22 lakini baadhi ya wasomi na wanasiasa wameonyesha wasiwasi na kuwataka wananchi kuwashinikiza wa bunge kuchukua hatua dhidi ya wanaoshtumu kufuja fedha za umma tuhuma hizo zimekuwa katika zikielekezwah zikielezwa katika Uh, ripoti ya mkaguzi mkuu wa muda wa miaka mitatu mfululizo wakizungumza na, na vyombo vya habari wamesema kwamba licha ya ripoti hizo kufikishwa bungeni na kufanyiwa uchambuzi na kamati za bunge lakini hakuna hatua iliyochukuliwa kwa baadhi ya watumishi waliohusika wa na ubadhirifu wa fedha za umma kama ilivyotajwa na ripoti za cag denis konga mhadhiri kutoka chuo cha diplomasia dar es salaam aliambia shirika la habari la sauti ya marekani kuwa ni wakati kwa wananchi kuamua mstakabal wa nchi yao kwa, kwa hoji wawekilishi wao kuhusu hatua za kuchukua dhidi ya ubadhirifu ili kuhakikisha mabadiliko yanatokea ndani ya serikali pamoja na ndani ya mifumo ya utawala kutoka pa tuangalia hali ilivyo katika taifa la somalia ambapo hali si hali ambapo taarifa ambazo zimefiia ka sasa ni kwamba mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini somalia imepelekea zaidi ya watu lakimoj elfu1tu kuhama makwao huku wengine maelfu wa wakiathiriwa na hali hiyo kulingana na ofisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadam kwa mujibu wa shirika la habari la takriban watu kumi wamekufa kufuatia mvua hizo wakati serikali ikitangaza hali ya dharura idara ki taifa ya kitaifa ya dharura ya somalia imesema kwamba kupitia ukurasa wake wa wax uliojulikana zamani kama Twitter. mvua hizo zimekuja mwaka mmoja baada ya taifa hilo la pembe la afrika kukumbwa na ukame mbaya zaidi ndani ya miongo minne wakati pia kutukiwa na ghasia pamoja na kupanda kwa bei za vyakula kutokana na vita vya vyakr na kwa hivyo kusababisha vifo vya hadi watu nchini humo kulingana na shirika la umoja wa mataifa tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini sudan ambapo zaidi ya watu ishii ameuawa jumapili baada ya mashambulizi katika soko la kitongoji cha mji mkuu wa sudan Khartoum, kamati ya wanasheria inayopigania demokrasia imesema katika taarifa hiyo, hiyo ni moja kati ya matukio ya mwisho wa wiki katika mapigano yaliyoanza mwezi aprili baina ya jeshi la taifa linaloongozwa na mkuu wa jeshi abdul fatah al burhan na naibu wake muhammed hamdan daglo ambaye anaongoza kikosi cha akiba cha rsf taarifa ya kamati ya wanasheria inayotaka demokrasia imesema kwamba mashambulizi yamefanyika katika soko la omdurman wakati wa mashambulizi ya kufiatuliana risasi baina ya pande hizo mbili waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sp ukiwa na migori moja kwa moja hali ilivyo katika maswala ya michezo kwa sasa tutazame kile ambacho kinaajiri kwa swala zima la michezo tukianzia katika mchezo wa soka ambapo mapema hii leo kulikuwa na kivumbi kilichopeperushwa pale katika dimba la la uwanja wa ambapo vijana wa Ange mwalimu wa mwenye asili ya ustralia aliweza kusaidia timu yake katika daka za kwanza kupata goli la kwanza lakini baadaye kimbunga cha magoli kikaa kuonyeshea ambapo mechi hiyo iliisha kwa magoli mane kwa moja lakini ilikuja baada ya m kupunguzwa chezaji wawili kupitia kadi mbili nyekundu wote wakiwa ni walinzi wa timu hiyo na hali ambayo imemwacha bwanaposegogle katika hali ambayo si nzuri baadhi ya mashabiki wakikosoa mbinu zake za kuchezesha wachezaji katika mstari wa mbele sana badala ya kurudi nyuma kuhifadhi lile goli moja ambalo walikuwa nalo katika mechi ambayo walikuwa na upungufu wa wachezaji wawili vombo vya habaribda ymechilisema kwa nasama kwama mechihii kwa sehemu kubwa ilikosa udhibiti kwa sehemu kubwa za mechi na bila shaka tumesalia tukiwa tumekatishwa tamaa na matokeo ambayo tumepata ila nafari sana kwa juhudi za wachezaji wangu na unajua kila kitu tulifanya, tulifanya kile ambacho wanaweza kuweza kuwapa matokeo chanya pamoja na yote lakini bahati mbaya haikuwezekana kupata lile ambalo tuk katika tete zingine za michezo ni pamoja na mshambuliaji waana timu ya taifa ya uingereza ametoa wito kwa kituo c sabasmmoja kwa, kwa, kwa, kwa moja kutokailiyokuwa na kico cha habari je hatma ya baada ya Rashford. iko shakani ibuka baada ya Rashford kukosa mechi ya yaa umaoii yamwaialihibtsha kukosekana kwa mshambuiaji huyoumaosi utoana aaataarifa zinginekocha wamekabiliana na zingine, waandishiwa habari kabla yaiouzwauusuwezutoayotuafaya aoeaaufaya mazoezmaijuiainaambia anajisikia vibaya kwa mradhi anajiskia vyema lakini sijui kuhusu ushindi wa mechi yao ya nyumbani sma kamba hatufikiri juu ya hilo tunajaribu kushinda iwe nyumbani au ugenini katika mechi nyingine ambayo ilikuwa ni kati ya liool na timu ya Luton Town, mshambuliaji wa timu hiyo ambapo uh, um, mzazi wake alitwshfmdamba akiomba uhuru wa babake mara moja tumaliza tarifa hizituangalia halihvu katika utabiri wa hali hewa tukianzia mjini ambapo nyuzi joto pale ni 229 wakati mjini bra ni 218 ambr ni 224 wakati Darwin ni 3 br zikiwa ni151 nijoto pale ni 2 mu 281 nanijoto pale na23 kufika pone msha tefa abar ambao tumeandalia baki nasi kwa makala mengine ana kuja kutoka sududu zetu lakini tamelanitofutayetu pia sbscomu kwa makala haya na pamoja mengine zaidi hususan ratiba na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook