Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migerano katika studio za SBS na mtandaoni na nambani SBS mkwaju Swahili, na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe ama chochote kile waweza kutuandikia, anonikia, anonikia, ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tugeuze macho makala maalum ambayo anazungumzia swala so zima la mikopo, mikopo binafsi. Twajua kwamba tunaelekea mwisho wa mwaka ambapo kunakuwa na mahitaji mengi ya hela na pengine zile ambazo umeweka kwenye akiba hazitoshi kukidhi mahitaji ya vile ambavyo unahitaji kufanya ama pengine umekuwa na mpango wa kupeleka familia nyumbani kwa likizo mapumziko ya Krismasi, lakini ukitazama kwenye benki hali si hali. Je, yeah, kama una mpango ama lengo la kuweza kuchukua mkopo, ni kitu gani ambacho unastali zingatia? Ni changamoto zipi ambazo zinaweza kukumba ukichukua mkopo huo, na ni vipi unaweza ukafanya kuisha kwamba usiingie katika mtego wa kuwa katika mkopo ambao hauishi? Wakati kuna ongezeko la hitaji la kusimamia vizuri gharama zetu za maisha, kuna ongezeko ya idadi ya watu wanaorejea katika mfumo wa mikopo binafsi. Hata hivyo, kabla ya kuitia saini makubaliano ya mkopo, kuna mambo kadhaa muhimu unastahili zingatia. Mkopo binafsi hukuruhusu kukopa kiasi cha hela ambacho unastahili lipa pamoja na riba kwa muda fulani kawaida watu wengi huzingatia kuomba mkopo binafsi kwa kitu maalum sawa. Vile Andrew Daswel kutoka kitengo cha Mani Smart cha shirika la ASIC anaelezea hapa. You might be planning a holiday, you might have a wedding coming up and think oh this is going to cost a lot of money. Anasema huenda we unapanga kwenda likizo, pengine unajiandaa kufanya harusi <makes> na unadhani itagharimu hela nyingi. Pia huwa tunaona hali hiyo wakati wa ukarabati wa nyumba na bila shaka unaponunua gari. Faida za mkopo binafsi ni kwamba utakuruhusu kusambaza gharama zako kwa muda fulani, na hiyo hukusaidia kufanya bajeti na kusimamia hela zako. Hasara ni kwamba mkopo binafsi huja na ada na bila shaka utatozwa riba vilevile. Waaustralia vile, wengi hupata deni kubwa kupitia mikopo binafsi kiwango cha kawaida cha mikopo binafsi ambayo huwa wanachukua ni kati ya dola elfu mbili hadi dola laki moja na mikopo hiyo kawaida huwa inalipwa kati ya muda wa miaka mbili hadi saba hata hivyo si kila mtu anastahiki pewa mkopo binafsi kwa hiyo wakopeshaji hufanyia tathmini maombi ya wanaotaka kopa kulingana na mazingira yao binafsi zaidi ya hayo kila mkopeshaji atakuwa na masharti tofauti ya ustahiki Anasema kuzungumza kwa ujumla, unastahili kuwa na zaidi ya umri wa miaka kumi na nane na unastahili kuwa raia wa Australia au mkaaji wa kudumu. Kuna baadhi ya mazingira ambako mtu mwenye visa ya muda anaweza pewa mkopo binafsi, ila kunaweza kuwa masharti ya ziada. Wakopeshaji watakuuliza maswali kuhusu historia yako ya kifedha, aina ya kazi unayofanya lazima uthibitisho pia utambulisho wako na una madeni gani pamoja na ni mali gani unayo. Kwa mfano, una deni ya kadi ya mkopo ni moja ya swali ambayo unazoulizwa. Ni muhimu kuzingatiwa kuwa wapangaji watatazama tu historia yako ya mikopo nchini Australia. Huwa wanatumia kinachoitwa alama yako ya mikopo kuamua kama unaweza lipa mkopo huo. Fikiria hilo kama picha ya historia yako ya mikopo nchini Australia. Amy Bradney George ni mtaalam wa fedha za kibinadam kwa mradhi za kibinafsi katika kampuni ya na anafafanua dhana hii akisema kwamba Anasema alama yako ya mkopo ni namba; kwa jumla ni kati ya sufuri na elfu moja na huwapa wakopeshaji ishara ya uwezo wako wa kudhibiti deni kwa uwajibikaji, na wanazingatia alama yako ya mkopo kusaidia kuamua kiwango cha riba kwa mkopo wako binafsi. Kwa hiyo, alama ya chini ya mkopo ina maana kuna hatari ya zaidi kwa wakopeshaji, kwa hiyo wataongeza kiwango cha riba vilevile vile. Alama yako ya mkopo itaathiriwa ulipokosa malipo kwenye kadi zako za mikopo au deni katika siku za nyuma. Wakati inaweza kuwa kivutio kwa kuwasilisha maombi kwa wakopeshaji wengi mara moja Kufanya hivyo kunaweza punguza alama yako ya mkopo kwa sababu inadokeza kuwa una shinikizo la like kiuchumi. Kabla ya kuomba mkopo, anza kwa kufanya utafiti kwa wakopeshaji, viwango vyao vya riba, pamoja na ada zozote zinazohusiana na mkopo huo. Andrew Dadswell amependekeza pia zingatia kwa makini muda wa kulipa mkopo huo, kama anavyoelezea hapa. For example, if you Unasema, kwa mfano, kama unataka kopa dola elfu tano na uzilipe katika muda wa miaka mitano, kwa kawaida itakugharimu takriban dola elfu sita mia nane katika muda huo. Kwa hiyo unalipa takriban dola elfu moja mia nane kwa ada na riba, ilhali kama ulikuwa na mkopo wa dola elfu tano kwa muda wa miaka k mbili, ungelipa takriban chini ya dola elfu moja kwa riba na ada, kwa hiyo lazima uzingatie kama unataka sambaza gharama hiyo na malipo yako yako yako machache, au ulipe katika muda mfupi zaidi. Kifaa cha hesabu cha mikopo binafsi cha MoneySmart kitakusaidia pia kuhesabu malipo yako unapoweka kiwango cha mkopo wako pamoja na riba yake. Taasisi ya kifedha kama benki binafsi na benki zinazomilikiwa na wateja hutoa aina mbalimbali ya mikopo binafsi ambayo inaweza undwa kulingana na mahitaji yako. Paul Pharma anatoka katika kampuni ya wakopeshaji ya Heritage and People's Choice. Alikuwa naye kusema kwa ujumla, taasisi hizi za kifedha zitatoa viwango vya riba vyenye ushindani. Benki na benki zinazomilikiwa na wateja zinaongozwa na masharti ya kukopeshaji kwa uwajibikaji kuhakikisha kuwa mkopeshaji anaweza mudu mkopo. Pia kuna idadi ya ukopeshaji ambazo si benki wanaotoa mikopo binafsi kwa ujumla. Masharti ya tathmini ya mikopo yao binafsi na ni mepesi kuliko yale ya benki. Hata hivyo, unaweza tarajia viwango vya juu vya riba au ada kwa mikopo hiyo kuna aina mbili za mikopo binafsi unayostahili zingatia. Pia mikopo ambayo imelindwa na ile ambayo haijalindwa. Mikopo ambayo imelindwa hutumiwa kununua mali kubwa kama gari, paul farmer na malizo zaidi tena Assets... mikopo iliyolindwa ni ambapo mkopeshaji atachukua ulinzi dhidi ya mali. Mali ni kile ambacho unanunua ukitumia hela kutoka mkopo binafsi. Mkopeshaji anachukua ulinzi huo dhidi ya mali ili waweze punguza hatari ya kupata hasara kama uwezi timiza masharti ya mkopo huo. Kiwango cha riba kinacholipwa kwa mkopo wako uliodhibitiwa kitakuwa tofauti kutegemea umri wa mali yako na tukielekea moja kwa moja katika lingine, ni kwamba kwa sababu mkopeshaji ana ulinzi dhidi ya mali yako, wanaweza ichukua kama haulipi. Kwa ujumla, mikopo iliyodhibitiwa ina viwango vya riba maalum na unaweza takiwa kuchukulia mali yako bima. Chaguzi la pili ni mkopo ambao haujachukuliwa uh, ulinzi. Huruhusu hela hizo kutumiwa kwa sababu yoyote, sawa vile bwanafama anavyofafanua hapa. Nasema as but... kwa mikopo ambayo haijachukuliwa ulinzi, hautahitaji toa mali yoyote kama ulinzi, ila kiwango cha kiraba general kwa general. Ujumla kitakuwa juu zaidi. Kwa mfano mkopo binafsi ambao haujachukuliwa ulinzi, mkopeshaji ataweka kikomo kwa kiwango cha hela unaweza toa na kukopa pia. Kubwa wa mkopo kwa ujumla huwa ni kati ya dola elfu mbili na hadi dola elfu ishirini. Kama unaamini unaweza timiza masharti yote, na unaweza mudu malipo, unaweza omba mkopeshaji unayependelea mtandaoni na uambatanishe hati ya zinazohitajika. Hata hivyo ni kawaida kwa anayeomba mkopo kukataliwa. Britney George amesema kwamba When they're assessing your application, if they feel that your income isn't enough to cover repayments. Wanapofanyia ombi lako tathmini, wakihisi kuwa mshahara wako hautoshi kumudu malipo wanaweza kataa ombi lako. Pamoja na mshahara, ni kama hauna kazi ya kudumu au haujafanya kazi kwa muda mrefu, wanaweza zingatia masuala hayo pia dhidi ya ombi lako. Hata kama unaomba mkopo binafsi wenye ulinzi, unaweza pata kuwa mazingira yako ya kifedha yanabadilika. Kufeli kulipa kwa wakati kawaida huvutia ada za ziada, na suluhu za haraka kama mikopo ya kulipwa unapopokea mshahara wako au kuongeza kiwango cha mkopo kwa kadi yako kunaweza sababisha mzunguko wa deni. Ukijipata katika hali ngumu, ni muhimu kujadili chaguzi za magumu ya kifedha na mkopeshaji wako. Wanaweza badili masharti ya malipo ya mkopo wako pia. Andrew Dazwell kutoka MoneySmart ameongeza kwamba anahamasisha watu wanaokabiliwa na matatizo ya kifedha wawasiliane na mshauri wa kifedha, kwa sababu washauri wa kifedha hutoa huduma bure na unaweza pata kupitia namba ya kitaifa ya msaada wa deni ambayo ni moja nane sufuri sufuri 007, 007, au kama hauzungumzi Kiingereza au Kiingereza ni lugha yako ya pili, unaweza tumia huduma ya wakalimani na watafsiri ambalo ni shirika lingine la serikali na watapiga simu, simu shirika la msaada wa, na, wa madeni wa kitaifa kwa niaba yako na sawia. Na shughuli zote za kifedha, daima kuwa mwangalifu kwa ulaghai. Tovuti ya Money Smart inaweza kusaidia kutambua ulaghai na kujua unachostahili fanya, ukihisi umelengwa. Nasema ni muhimu sana, kama unapokea mawasiliano kuhusu mkopo binafsi, kutazama taarifa za kampuni au mtu unawasiliana naye. Usikubali chochote papo hapo, daima fanya uchunguzi na utafiti wako binafsi. Kama una mashaka, omba msaada, alisisitiza shirika la Money Smart. Ukitaka taarifa zaidi kuhusu Money Smart unaweza kwenda kwa tovuti yao ambayo ni moneysmart.gov.au, ambalo ni tovuti la serikali linalosaidia Australia kupata taarifa kuhusu maamuzi ya kifedha kote nchini. Na kwa makala mengine mengi zaidi tembeleni tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Melissa Companion na gode Migerano hii, ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.