unasikiliza ya ya kiswahili sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin na torestwede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya tulipo na karibu katika makala ya idhaa kiswahili ya sbs uko na migori migerano tukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aani ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili tukiwa na mengi ambayo tumeandalia katika makala ya leo tutuletea kuanzia vionjwo pamoja na vidokezo vingine ambavyo vinajiri muda usio mrefu tukitazama kile ambacho kiko hapo mbele ni pamoja na taarifa kutoka bara la afrika taarifa kutoka sehemu mbalimbali za dunia pamoja na taarifa kuhusu yale ambayo yanajiri kwa upande wa dunia ya michezo hususan na michezo inayohusu jumuiya za waafrika wanaoishi jimboni New south Wales, pamoja na wale wengine ambao wako katika majimbo mengine nao pia tunawazungumzia katika makala hayo lakini tukianza kwa kionjo cha hotuba uh, tulifanya ama mahojano tulifanya na mwalimu wa timu ya somalia bwana haji alikuwa naya kusema timu yetu tunayo wachezaji wa kutoka somalia tunayo wachezaji ambayo wamekulia wame eh, kenya wengine wametoka eh, tanzania tunayo wachezaji wa kutoka eh, lebanon tunaonyesha Timi yetu ni timu mwalimu haji yapo akifunga kuhusu jinsi timu yake ilivyoundwa pamoja na namna inachangia kwa kuleta moja pamoja na masuala ya uyano katika jumuiya yote ayutaweza kusikia katika muda usio mrefu lakini kwa sasa tuikee moja kwa moja katika muktasari wa habari tasaiw habari mapema subuhi ya leo tunazungumzia swala zima la mawaziri wa sita wazamani w waziri wakuu wa zamani wa australia watia saini kauli inazungumzia hoja ya vita ambavyo naendelea kati ya israel na palestina wakiwemo pamoja na wengine ambao wameweka saini kauli hiyo ileile taarifa mepatikana okeaikwamba wafanyakazi wa muda hawataki kuhamia katika kuwa kazi wa wfanyakazi wa kudumu wala hawatalazimishwa hiyo ni kwa mjibu wa kikao maalum ambacho kimefanywa cha ja, shirika linalosimamilia masuala ya kazini na kimataifa mambo si mambo ambapo idadi ya wakimbizi wa ndani katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo yafikia milioni 69 na kule katika kanda wa mashariki ya kati netanyahu apuuza mito ya usitishaji wa mapigano akisema lazima angamize wote ambao wanaenda kinyume cha ama wanajaribu kuhatarisha maisha ya israeli wakati kusafiri ni sehemu ya kazi yangu rais ruto ajitetea baada ya kukabiliwa na, na shutuma kuwa anafanya ziara nyingi sana kuliko anavyobaki nchini na wapo baadaye ziara ya, ya mfalme charles wa uingereza nchini kenya yazua hisia ya tofauti baadhi ya wakisema kwamba lazima aombe msamaha kwa matendo ya kikoloni yote hayo tutaweza kuletea katika makala ya taarifa za habari ambazo zinaanza hivi punde wasikiza idhaa kiswahili ya sbs akiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio baraza la mawaziri pamoja na mawaziri bill shten wamesema kwamba taarifa ambayo imetiwa saini na wwaziri wakuu wa sita wa zamani wa, wa ustralia kwa vita dhidi ya gaza kimsingi inamulika msimamo wa serikali ya shirikisho John howard kevin Rudd, julia gillard tony gilardtony abot maumtambl na scott morrison wameweka uh, kauli ya pamoja wote wakiomba kwawaaustralia wabaki pamoja na wabaki katika muungano wakati mgogoro huo unaendelea kusuka pamoja na kuendelea kutokota kaulio pia ambayo imekosolewa na wa, jumuia ya wapalestina wa Palestina, australia pamoja na wanarakati hao wamesema kwamba waziri mawaziri mkuu wa zamani wamejiruhusu wame wenyewe wawe vitu ambavyo vinatumiwa pamoja na kuweza kupunguza hatari pamoja na ukiukuaji wa israel wa sheria za kimataifa bwana shtton hata hivyo ameeleza shirika la habari la h kwamba taifa hili linastahili baki katika hali ya umoja akisema kwamba huu ikiwa ni wakati mgumu sana kisiasa We're in anasema kitu cha mwisho ambacho nchi hii inahitaji ni mgawanyiko kwa misingi ya matukio mabuvu sana ambayo yanaendelea kule palestine na israel hamas inashinda katika ch nchi hii ikiwa inagawanyika kwa hiyo nadhani kauli hii ya mawaziri wakuu wa zamani inakiri hicho ninaonyesha msimamo huo kwa hiyo nadhani inamulika hali na misimamo iliyo sahihi ya serikali ya albanizi alisema waziri mkuu wa zamani tambul katika kauli yake na wafanyakazi wa muda mfupi wale ambao wana mikataba ya kudumu hawatalazimishwa kuweza kuhamia katika kazi ama mikataba ya kudumu na hii ni baada ya serikali kukubali kuweka mabadiliko ya sheria zinazofanyia mageuzi sehemu za kazi mswada huo una lengo la kufunga mapengo ambayo yalikuwa anajaribu kuweka jaribio la kuboresha malipo pamoja na ulinzi kwa wale ambao wanafanya kazi za muda mfupi ama za mikataba mifupi na kuweza kutoa fursa kwa baadhi ya wale ambao katika mazingira kama hayo ya kikazi inajiri ba- baada ya s- baadhi ya sekta zinazojumuisha sekta za migahawa sekta za maduka za rejareja pamoja na sehemu zingine kuweza kuzua w- wasiwasi kuhusu wafanyakazi wa muda mfupi kulazimishwa kuwa katika kazi za kudumu ama kazi ambazo zina mikataba yaendelevu hii ikiwa ni kwamba wanahitaji kuwa na namna ya kuweza kufanya kazi katika hali ambayo ilituliva pamoja na hali ambayo itaruhusu ita kwamba mafao yao yanapotea stehen frguson ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la australian hotels lau ameeleza shirika la habari la sky kwamba waajiriwa wanaelewa kwamba serikali inachotaka kufanya ni kuwalinda kama wewe ni mfanyakazi muda mfupi ni vigumu sana kuweza kupata mkopo kwenye benki ila kama wewe ni mfanyakazi wa kudumu ni rahisi sana kufanya hivyo kwa hiyo kila ambacho anahitaji kufanya ni kusha kwamba tunaweka uwazi pamoja na serikali inachofanya ni kwamba ksha kwamba kila mfanyakazi anakuwa na ushindi katika hili na swa wale ambao wanataka kusalia kuwa katika hali ya kwa wafanyakazi wa muda mfupi ama mikataba isio mirefu waweze kpata ushindi pia nao pia waweze kupata ule, ile hali ya kuweza kupata huduma za bila kuwa na wasiwasi wasi wote wala shinikizo lolote na tukiendelea na yale ambayo tumeandalia kutoka studio zetu tutazame kile ambacho kinajiri tukianzia katika swala zima la moto vichaka ambao naendelea kukumba jimbo la queensland ambapo hali ni kama hii ambapo wazimamoto wanajenda kukabiliana na mazingira magumu sana ya moto ambapo wnaendle kupigana na moto unaowaka katika eneo laa kwa wiki ya pili mfululizo walikuwa wamepata fueni kidogo jumatatua jana tarehe thelathiotob baada ya wafanyakazi mbaoliu wamechoka sana kuweza kudhibiti moto ambao i katika eneo la Brisbane, hii likiwa ni kwa sababu ya mazingira ya hali ya hewa ambayo yilikuwa yamepungua kwa makali ya joto hata hivyo hali tete ya moto itazuka tena mapema hii leo na inaendelea kuwa katika hali mbaya sana katika eneo la darling downs pamoja na granite belt ambako kutakuwa na moto mwingine mwanawaka katika eneo la tera na kuweza ambao wanatishia nyumba pamoja na mali za watu motoo tayari umedai maisha ya mtu mmoja pamoja na kuharibu na kuteketeza takriban nyumba hamsini katika wiki iliyopita na hali ambayo inaendelea kuwa kulazimisha mamia ya wengine kukimbia nyumba zao hii ni mioto th0 kwa sasa inaendelea kuchomeka katika jimbo la queensland na kwa jumla kuna zaidi ya mioto mia tis ambayo inakabiliwa katika jimbo hilo katika muda wa siku kumi zilizopita tukilikea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tuanze pale katika ziara ya mfalme charles pamoja na mkewe nchini kenya ambapo ziara ya mfalme charles wa uingereza imezua hisia tofauti miongoni mwa wakenya ambao baadhi yao wanaiona ziara hiyo kuwa fursa nzuri ya kuimarisha uhusiano wa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili huku baadhi ya wakenya wakijiandaa kufanya maandamano kudai fidia kutokana na, na dhuluma zilizofanywa na wanajeshi wa uingereza katika kambi ya jeshi ya nanyuki wakizungumza na sauti ya marekani baadhi yao wamesema kwamba kenya kutembelewa na mgeni huyo mwenye wadhifa wa juu ni mwafaka kabisa katika kukuza uhusiano na na kuzifanya changamoto zao nchi hiyo kuhusu kiukuaji wa haki za binadam pamoja na migogoro ya kiuchumi na ya kisiasa kujulikana katika jumuiya ya kimataifa katika nukuu ya taarifa zilizotolewa ni kwamba ujua mfalme wa uingereza ni wa kuimarisha uhusiano mzuri wa muda mrefu kati ya uingereza na kenya alisema mhadhiri katika kitengo cha elimu kwenye chuo kikuu cha tom mboya Bay, kaskazini mwa ziwa victoria na kuongeza kuwa kilichobaki ni jinsi gani kenya itakavyochukuliwa uhusiano katika kufungua milango ya uwekezaji kwenye maeneo mbalimbali kuanzia uchumi utalii mpaka elimu lakini baadhi ya wa wakenya wanasema kwamba watafanya maandamano siku ya jumanne kupinga ukatili uliofanywa na baadhi ya wa wanajeshi katika kambi ya nanyuki pamoja na kulalamikia utawala wa kikoloni mfalme anaanza ziara yake ya kwanza kama mfalme katika taifa la jumuia madola ambayo maoni yake yatakayotoa yata juu ya historia ya ukoloni ya uingereza yatafuatiliwa kwa karibu kutoka potosalihi nchini kenya ambapo rais wa taifa hilo anakabiliwa kwa changamoto ya malalamishi ya safari anazoendelea kufanya rais wa kenya william smuel ruto ametetea ziara yake nyingi ya nje ya nchi akisema kwamba zimenufaisha taifa hilo kiuchumi bwana ruto amelaumiwa kwa kufanya idadi kubwa zaidi ya safari za nje kwa mwaka mmoja ikilinganishwa na watangulizi wake vyombo vya habari vya ndani vinasema kwamba amekuwa katika nchi 38 tangu aingie madarakani septemba lakini katika hotuba yake jumapili bwana ruto alisema kupitia safari hizo ameweza kupata ajira kwa wakenya na kupata mikataba kadhaa ya nchi mbili niliyolengwa kufungua soko la mazao ya kenya katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba kuna watu wanaohoji kwa nini ninafanya safari za nje hayo ni majukumu yangu kama rais mimi ndiye agenti mkuu wa kenya na balozi ambaye nitapanga jinsi nchi itasonga mbele mwisho wa nukuu bwt alisema akihudhuria misa moja ya kanisani aispia alisema kwamba alipata kazi laki tau elfu h na fursa za wekezaji kwa kenya wakati wa ziara za hivi majuzi nchini saudi arabia pamoja na kule uchina kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia tutazame zile ambazo zinajiri na zile za kimataifa ambapo waziri mkuu wa israel israelbenami netanyahu ametupilia mbali wito ya usitishwaji wa mapigano dhidi ya kundi la hamas katika ukanda wa gaza amesema kama wito wa usitishwaji wa mapigano ni sana israel kujisalimisha kwa kundi la hamas na kuwafiki ugaidi na ukatili amesema hilo aliwezekani na kunukuu biblia kwamba kuna wakati wa amani na wakati wa vita na kwamba sasa ukatiwa vita ili kuandaa mstakabal wa pamoja kwa upande mwingine marekani inasema kwamba haungi mkono mito ya usitishwaji mapigano kwa sasa na kusema badala yake kunaweza kuzingatiwa usitishwaji wa muda ili kuruhusu usafirishaji wa misaada israel ambayo tayari imeanza mashambulizi ya ardhini na kuendeleza mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la hamas imerudia onyo la kuwataka raia kuondoka kaskazini mwa gaza na kuelekea eneo la kusini hata hivyo baadhi ya mashah- mashuhuda wamesema kwamba vikosi vya israel imeshambulia barabara kuu inayoelekea eneo hilo la kusini mwa gaza waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tukaletea makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni ananet ikiwa ni, ni sbscou mkwajuu swahili tukielekea moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia na zile zingine ambazo zinajiri muda mfupi ambao umefika kwa sasa tutazame kile ambacho kinajiri kwa upande wa swala zima la taarifa za michezo tukianzia katika ulimwengu wa michezo na katika sasa hasa katikamambo ya koji tukianzia katika mchezo ambao mchezaji wa australia alex wuiexm ameweza kupona tupwa nje mchezo wa paris masters baada ya kucheza katika mechi yake dhidi ya andi mar wa uingereza na kuebuka mshindi wa seti zikiwa ni tatu alishinda seti ya kwanza s akapoteza ya pili 4s lakinitau akamcharaza mwingereza huyo s mar ambaye alikuwa ameshindwa na mchezaji huyo katika seti tano zilizopita ama mechi tano zilizopita umkuza kuvunjaoutakua ni mshindi kati ya mechi ya benjamin bo au mchezaji kutoka serbiadushana aoich ambaye watakichapa ufaransa na waserbia kukichapa dhidi ya mustralia huyo watakapoingia katika nusu final hiyo katika masuala ya soka ya kimataifa luis robiales ambaye alikuwa ni rais wa zamani wa shirikisho la soka la mpira wa miguu la uhispania lakabiliwa na shutuma za unyesaji wa kijinsia kule uhispania pamoja na kupigwa marufuku ya kuweza kushiriki katika masuala yote ya michezo kwa zaidi ya miaka mitatu na shirikisho la soka la kimataifa la fifa shirika hilo limesema kwamba b baada ya shutuma dhidi yake pamoja na matendo yalioshuhudiwa na dunia mzima ambapo alimbusu mchezaji wa timu ya taifa ya uhispania jen harmoso katika fainali imasema kwamba basi yee lazima umk kfunghicho pamfrufaa ushtumu fifa kwa kutompa fursa ya kuweza kujitetea r hata hivyo anaendelea kuwa chini ya uchunguzi katika mahakama kuu ya uhispania kwa shutuma za uonyesaji wa kijinsia pamoja na ulazimishwe wa kuweza kufanya matendo hayo dhidi ya mchezaji huyo hermoso katika masuala mengine kombe la jumuia za watu wenye tamaduni mbalimbali jijini sydney limeanza ni hii kwa kishindo timu kadhaa zikijipa ushindi zingine zikipoteza mechi zao na katika mechi kati ya somalia dhidi ya jordan wasomalia walibuka washindi wa magoli manne kwa tatu na tulipozungumza na mwalimu wao alikuwa na haya muda mfupi baada ya mechi hiyo akitueleza jinsi alivyotengeza timu yake na ni kwa nini amejumuisha wachezaji kutoka jumuia zingine ambayo si za kisomali timu yetu tunayo wachezaji wa kutoka somalia tunayo wachezaji ambayo wame, wamekulia eh, kenya wengine wametoka eh, tanzania tunaye wachezaji wa kutoka eh, lebanon tunaonyesha timu yetu ni tunafata so tunaonyesha kwenyee kwenye uh-huh. ndio maana niotumechagua eh, timu mbalimbali mwalimu mbali. uh-huh. haji hapo akifunga kuhusu jinsi timu yake ilivyoundwa na namna imeweza kumfaidi katika mashindano hayo ambapo amepata ushindi katika kundi lake dhidi ya jordan na sasa takichapa dhidi ya moroco ambao pia nao wameshinda mechi yao katika siku ya jumapili kuayesha kwamba wate wawili hao wanaalama tatu sasa mshindi kati yao atakuwa wamepiga mguu moja nje ya kundi na mwingine atakuwa bado na kibarua cha kufanya katika mechi ya mwisho esha kwamba anafuzu kucheza mechi zile za raundi ya kumi na sita kutokapotoangali hali ilivo katika maswala ya soko masoko dola moja ya australia na thamani ya senti 64 za marekani wakati dola moja a australia ina thamani ya faranga 11na s96 za burundi na, na ya faranga farana 1a3 za congoka tamaa farana 29 za rwanda na adoa thama shiini296 na seni57 za uganda wakati dola mojastrna thamani shilingi 95 na senti 88 za kenya dola moja strikiwa na thamani pia ya yeah, shilingi 159 na senti95 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa jijini adlaide nyuwzyetu pale ni 154 wakatibrisba na 29 1 cambra zikiwa ni 166 darwin 298 zinahusika pale wakati hobrt ni 138 tukielekea peth nui joto pale ni 175 wakati mjini melbour ni 147 mjini sn kwa sasa nyuzi joto pale zinaripotiwa ni kwamba ni 281 kufikapo namwisho a trifa habari ambao tumeandali bakenasi kwa makala mingine ana kujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook