unasikiliza idhaa ya kiswahili ya yab pata taarifa zaidi kupitia s mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa camarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya ana karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migirano tukutea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbscoau mkwaa swahili hivi sasa ikiwa ni saa 6 dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile vile, hivi sasa ni saa 1 dakika moj kwa masaa ya afrika mashariki na kule magharibi mwa australia hivi sasa ni saa nne dakika ni moja tukiona mengi ambatumeandalia tuanze kwa taarifa ambazo tumeandalia kwa kionjo cha yale ambayo yanajiri katika makala je ushawishi wa marekani unasababishwa na nini hususan na barani afrika a katika nchi zinazojulikana kama zinaendelea marekani kama mojawapo ya nchi zilizoendelea unafikiria kwamba ni lazima amri zake zitiiwe na nchi za afrika na kama hamtii amri zake basi i mnapata shida kama hiyo ambayo sasa ili ili chacha ambayoh akifunguka kuhusu ushawishi wa marekani pamoja na kile ambacho mataifa yanayojulikana kama yanaendelea lazima yafanye ili yaweze kubaki katika nia njema za marekani hususanuganda ambapo wale ambao ni wapenziw jisia moja na biashara zinazowahudumia wanajipata pahali pa gumu kutokotzunguzisha lazima la maombi ya raia kwa viongozi wao hususan raia wa kenya wanaoishi nchini australia mwambiao ni yapi kwa viongozi wa kenya tafadhali serikali ya kenya mkiweza mu, najua nyinyi hutoka nje huona vile watu huku ng'ambo hufanya vitu rudini nyumbani mwache ubinafsi mwache mfanye kazi pamoja tujaribu kuinua kenya kwa sababu hakuna nchi afrika inakaa kama kenya yote hayo tuezakasikia baada ya taarifa za habari tukianza kwa muktasari wake hilo ni ombi la dhati kutoka kwa kenya endelea na makala ambayo tumaandalia kwa sasa katika muktasari wa habari wizara waziri wa masuala ya kigeni yakosoa chama cha g akiungwa mkono na, na kiongozi wa upinzani ambao wakitaka serikali iseme matendo ya jeshi ama serikali ya israeli dhidi ya wakazi wa gaza ni mashambulizi ya kivita pamoja ni uhalifu wa kivita lakini anasema kwamba israel ina haki ya kujilinda na kulinda raia wake vilevile katika taarifa zingine ni pamoja na moto ambao unaendelea kuwaka kule queensland ambapo shirika zinazotoa misaada zinatoa onyo kwa watu ambao katika maeneo ya mount Isa na sehemu zingine za queensland wakati moto wa vichake unaendelea kusababisha mharibifu mkubwa jumbani newsouthw uh, waziri wa masuala ya kiaboriginal anasema kwamba natumai kuweza kuwasilisha sheria ama mswada utakaoleta mkataba kabla ya, hak, ya kura a kuu ijayo na jeshi la polisi a kabiliana na pendekezo la, kabiliana penikezo, la uba, uhalifu wa nyumbani tukitazama katika masuala ya kimataifa ambapo watanzania wawili ni miongoni mwa mateka wa hamas yasema israel wakati ya sudan yagubikwa na mzozo wa wakimbizi wa ndani unaoikabili dunia na uchunguzi wafunguliwa juu ya ajali ya moto iliyoua watu 77 johannesburg na katika michezo australia yakabiliana na iran katika mechi ya kufuzu kwa michezo ya olimpiki kwa upande wa wanawake wakati timu kadhaa za hapa nchini za kichapa katika klabu bingwa barani asia waskiza idha ya kiswahili ya sbs ukiona migode migerano katika studio zetu za sbs tukilekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu tukianzia md... hapa ambapo yanakuja kwa sasa tukianza katika taarifa kamili za habari ambapo Penny wong waziri wa masuala ya kigeni Penny wong ametupilia mbali madai ya chama cha greens kwa serikali ikosoe mashambulizi ya israel mjini gaza kama ni uhalifu wa kivita senta wa chama cha greens jordan steel o alimwomba snt g aseme kwamba matendo ya israel ni mfano wa adhabu ya jumla ila bg alikataa ombi hilo akisistiza kwamba uh, wa israel wana haki ya kujilinda pamoja na kulinda raia uh, na vilevile sg ameongezea kuwa jumuiya ya kimataifa lazima isaidie kutafuta mbinu ya kuondoka katika mgogoro huo kuelekea kwa suluhu ya kuwa na mataifa mawili baada ya mgogoro huo naye kiongozi wa upinzani ter dat ameeleza shirika la habari la ch9 kuwa anadhani chama cha greens kimeenda mbali zaidi kwa madai yacho akiongezea kwamba Hamas is a listed terrorist organization and they're encouraging hatred because I spoke to some Jewish friends yesterday. kwamba wanasema kwambawameenda mbali sana chuki yao dhidi ya israel ni kama haina kikomo na hamas imeorodheshwa kama shirika la kigaidi na wanahamasisha chuki kwa sababu nilizungumza na marafiki wangu wayahudi jana ambao wanaishi kwa hofu katika nchi yao na kwa sasa haikubaliki na wanachofanya ni kuongeza chuki hiyo hatuvumilii vurugu au ubaguzi dhidi ya australia yeyote na kwa sasa nadhani chama cha gren kinacheza michezo ya kisiasa na wanastahili kuosolewa kwa, kwa hilo alisema kiongozi wa upinzani pete datonapo katika akiekemea chama cha chatukila katika taarifa zingine ni pamoja na kwanza katika taarifa hizo ambapo watanzania wawili na raia moja wa kusini maafrika ni, eh, ni miongoni mwa mateka 24 wanaoshikiliwa na hamas baada ya mashambulizi ya oktoba saba nchini israel serikali ya israel imesema hakuna hata mmoja kati yao watatu aliyetajwa jina balozi wa tanzania nchini israel alex kalua ameambia shirika la habari la bbc kuwa ofisi yake pia imepata uthibitisho kutoka kwa mamlaka za israel kuwa raia wawili wa tanzania ni mateka wa hamas hata hivyo balozi kalua hakutoa majina ya wawili hao balozi kalua pia hakuthibitisha kama mateka hao ndio wale wale wanafunzi wawili ambao hapo awali ofisi yake iliripoti kuwa hawajulikani ambapo walipo kutokapo tulekea moja zingine, inchini, kwa moja katika taarifa zingine hususan hapa nchini tukianzia kwa taarifa ambapo mashirika ya misaada na dharura imetoa onyo kwa sehemu kubwa ya moto wa vichaka unaendelea kuwaka katika eneo la mount lamtise ambao uko katika eneo la kaskazini mwa queensland ambapo watu ambao wanaishi katika maeneo hayo wamehamasishwa waondoke mara moja kwa ajili ya kuokoa maisha yao ambayo yako hatarini sababu ya moto huo amesema kwamba mali imeathiriwa pamoja na wazimamoto wanaendelea kukabiliana na wenda wasiwe na uwezo wa kuweza kuzuia moto huo ambao wanaendelea kukaribia maeneo ambako kuna makazi ya watu wakitoaonywa kwamba haraka iwezekanavyo watu waondoke kwa sababu itakuwa hatari uh, sana na vigumu kuendesha magari kutoka maeneo hayo onyo pia imetolewa kwa maeneo ya lake mondara Road, Way, the junction pamoja na maeneo ambayo kwa karibu ya lake mandara hiyo ni kwa mjibu wa taarifa kutoka queensland fire and kutokaq iliotoa onyo hilo mapema hii leo hijumaa vilevile wazima moto katika jimbo zima la queensland wameendelea kutoa onyo kwa siku ambayo itakuwa ni ngumu mbele yao wakiendelea kukabili moto na tisho hilo kutoka hapo moja kwa moja katika swalazima la ha- mkataba m- m- m- m- m- kati ya wausla wa, wa kwanza na serikali ya jimbo laambapo waziri anaye wenye dhamana ya maswala ya Australia wa kwanza makipenda amesema kwamba anatarajia kuweza kupitisha mswada um, ambao utaweza kuweka mazungumzo pamoja na mashauriano na jumuiya ya waustralia wa kwanza kwenye katiba pamoja ya jimbo hilo kabla ya uchaguzi wa jimbo huo wa ujao serikali ya jimbo hilo ni miongoni mwa serikali kadhaa ama mamlaka kadhaa nchini australia ambayo imeanza michakato ya kuweza kuelekea katika swalazima so la mikataba kabla ya kuweza kuingia na sehemu kubwa ya umma waustrlia wa kwanza kutoka tuelekea moja kwa moja katika so zima la unyenyesaji wa nyumbani ambapo jeshi la polisi so la limetumilia mbali pendekezo kutoka kwa tathmini liofanywa na kuchunguza majibu ya maswala ya unyenyesaji wa nyumbani pamoja na kifamilia ambapo amesema kwamba msaada unatolewa arpmoja na mapendekezo mpendekezouliotolewa ni kwamba jeshi hilo la polisi limetupilia mbali nakukataa mapendekezo kadhaa ambayo anajumuisha kwamba kama safisa po, polisi, polisi anachunguzwa kwa makosa ya unyenyasaji wa kinyumbani ama kijinsia Uh, uchunguzi huo unastahili kuhamishwa na kufanyiwa chini ya mamlaka tofauti hiyo ikiwa ni moja ya pendekezo lililokataliwa na jeshi la polisi tokpo tuelekea moja kwa moja hadi afrika tena ambapo jimboni katika taifa la afrika kusini uchunguzi ulifunguliwa siku ya lhamis uliopewa mamlaka ya kubaini jukumu kwenye moto kule katika jiji la johannesburg ambao ulisababisha vifo vya watu77 na kuangazia magenge ambayo yanateka majengo yaliyotelekezwa uh, katika ti jiji na kodisha kinyume cha sheria uchunguzi ulifunguliwa siku ya lhamis na ulipewa mamlaka hayo ambapo kwa sasa moja ya maafa mabaya sana kutokea katika kumbukumbu kumbu ya maisha katika kitovu cha uchumi wa afrika kusini moto ambao ulizuka agosti 31 katika jengo bovu lililojaa wahamiaji wa kigeni waathiriwa wengi walichomwa kiasi cha kutotambuliwa kutoka potoleke moja kwa moja hadi katika kule pembe la afrika ambapo taifa la sudan barani afrika limegubikwa na mzozo mkubwa sana nwa wakimbizi wa ndani duniani takriban watu milioni 5 wamekimbia makazi yao ndani na nje ya sudan baada ya mapigano ya zaidi ya miezi sita kulingana na ofisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadam wataalamu wa masuala ya kutetea haki za binadam wanahofia kuwa nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe kilichoanza kama mapigano nchini sudan aprili mwaka 23 kati ya majenerali wa sudan isf na kikosi cha rsf huenda kikaitumbukiza sudan katika vita vya wenyewe kwa wenyewe misita ya mzozo huo imesababisha mamilioni ya watu kuhama makwao kwa takwimu kutoka shirika la kimataifa la uhamiaji iom zinaeleza kuwa watu milioni 71 wamehama makwao ndani ya nchi hiyo hata hivyo hali ya sudan haivutii hisia za kidiplomasia wala kisiasa profesa masharia mnene amesema mgogoro wa hivi punde wa mashariki ya kati huenda unachangia kwa mzozo wa sudan kusahaulika endelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwanao migodo migerano katika studio zetu za sbs na mtandao nanne ambao ni sbsmkoajswahili tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo ambapo tukianzia katika dimba la michezo ambapo psg imerejea kwa wima na kuweza kuonyesha ubabe wao dhidi ya SC milan ya italia kwa kuwacharaza magoli matatu kwa sufuri jijini paris kwingineko newcastle wamepata kipigo baada ya kutoka na kichapo cha moja sufuri nyumbani dhidi ya dmund licha ya wao kuwa na umiliki mkubwa wa mpira pamoja na kuwa na fursa nyingi za kufunga goli lakini mashambulizi yao yote hayakufua dafu Manchester city kwa upande mwingine haikuwa na tatizo lolote kuwachara za ama young amawa magoli matatu kwa moja wakati barcelona iliwasharaza shaktaa donetsk wa ukraini mbili moja nchini hispania wakati celtic na atletico madrid walitoka sare ya kufungana mbili mbili mjini glasgow tukisalia katika masuala y soka kwa soka ya kina dada ambapo mwalimu wa matilda stonys amemwelezea mary fala kama mchezaji wa kustajabisha baada ya nyota huyo kuweza kuonesha tena umahiri wake na ubora wake katika mchezo ambao australia ilishinda kwa magoli mawili kwa sufur dhidi ya wanawake kutoka iran mechi hiyo ambayo ilichezwa jana usiku ilionesha kasi kubwa lakini hata vile ilikuwa na us ilikuwa na wakati mgumu kuweza kuvunja mitego ya wairani lakini hatimaye uvumilivu wao pamoja na juhudi ziliweza kuvuna mbivu baada ya kufunga magoli hayo moja waliopata magoli ni s ambaye ni naodha wa timu hiyo pamoja na mwingine mbyo nserkali ambaye alifunga goli lake pia katika mchezo huo akizungumza na waandishi wa habari mwalimu gusta pamoja na mengine walikuwa na haya na vilevile vile mashabiki walikuwa nayo kusema awesome game. Tilda, come over. Awesome game shabiki wanasema kwamba ilikuwa ni mechi nzuri sana akimwita binti yake aja karibu anasema kwamba mechi ilikuwa nzuri sana na tumemwona smk akifunga goli mbele yetu na ilikuwa ni kitu kizuri sana na hawezi takia mema zaidi ya yeah, hapo na bila shaka tuaendelea kuletea ma- tokeo ya mechi zingine ambazo zitajiri katika siku zijazo pamoja na yale ambayo yamejiri baada ya timu kadhaa za australia kushiriki katika mechi za klabu bingwa barani asia ambapo wamepata ushindi dhidi yabali wakati makatha wamekula kichapo kule ka, uh, ietnam katika mechi yao vilevile vile ya klabu bingwa barani asia kutokapo tuangalie hali ilivyo katika masoko katika soko dola moja ya australia ina thamani ya senti 63 za marekani wakati ya dola moja australia ina thamani ya faranga 184 as4 za burundi na dola moja dolamoaralia ina thamani ya faranga 164 senti 82 za congo thamani ya faranga784 za rwanda na dola moja australia, ina thamani ya shilingie2 mia 385 na senti 82 za uganda aka dola moja sula ana thamani ya shilingi 95 na senti 22 za kenya vilevile vile dola moja sula ana thamani ya shilingi 1584 na senti 38 za tanzania tukitazama katika utabiri wa hali ya hewa jijini d nuoto pale ni kma a8 wakati mjini m zikoni 32ahu ale wakatiolssfsmakala mengine ambynakuja kutoka studio zetu zabs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook