unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wa wa na natore strede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo kupote lipona karibu katika makala eidha ya kiswahili ya sbs uko na migodo migerano katika studio hizi za sbs tukuletia makala haya kutoka studio zetu pamoja na mtandaoni anaoni ambao ni sbscoau mkwa juu swahili tukiwana mengi sana tulioandalia tukianzia moja kwa moja katika mktasari wa habari kisha tunaletea mengine mengi hapo baadaye katika mktasari wa habari asubuhi hii ya leo tukianzia moja kwa moja katika taifa letu la australia ambapo waustralia ambao wamekwama katika jiji la gaza waendele kuomba msaada na kupewa msa- uh, ushauri kwamba waelekee katika kivukio cha rafa ambacho kiko karibu ya misri kwa ajili ya kuondolewa huko na serikali ikiendelea kutafuta namna ya kuweza kuwa nusuru vilevile wamezungumza na chombo cha habari cha sbs kiarabu wakitoa ombi lao kwa upande wa msaada ambao unahitajika wakati huo pia nchini polisi wanesasema anaendelea kufanya uchunguzi kwa visa kadhaa vya moto ya vichaka vinavyoendelea kuchomeka katika maeneo ya kati yaiya ya poni ya kaskazini ambapo zaidi ya hekta kadhaa elfu tatu zimechomeka katika eneo latioaark kutoka hapo kule queensland nako pia wakazi katika maeneo ya vijiji ya kusini mwa queensland wanaendelea kuombwa kuhama wanakoishi kwa sababu ya hatari na tishio la moto vicheka vile, vile na kimataifa tukitazama kili macha kinajiri wanasheria tanzania wanataka mikataba ya dp world kuwekwa wazi na serikali wakati ambapo mist, eh, saini zimetiwa na muungano wa ulaya wapitisha vikwazo dhidi ya taifa la niger na viongozi wa niger na tukilekea kwingine ambako taletea yote ambayo anajiri katika michezo ambapo musiaaoogl aendelea kunguruma katika epl skiza edhaa kiswahili ya ukiwa na migori migirano tukielekea moja kwamoja katika taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za sbs radio tukianzia kule katika jiji la gaza ambalo naendelea kukumbwa kwa makombora kutoka israel nao pia wanamgambo wa hamas wanaendelea kujibu kuelekeza israel na wastralia ambao wamekwama katika jiji la gaza wameendelea kupewa ushauri wawefanye wezavy kuelekea katika kivukio cha rafa ambacho kiko katika mpaka wa israel na misri hii ni kwa ajili ya kuweza kupata kivukio hicho lakini bahatimbaya wengi ambao wanafika huko wanapata kivukio hicho kikiwa kimefungwa vilevile mwanamke mmoja alizungumza na shirika la habari uh, la ss kiarabu amesema kwamba aliondoka gaza na familia yake kuweza kuwatembelea lakini alipotembelea kwa mradhi alitembelea familia yake gaza na ndipo vita vikazuka na sbs arabi jinsi anavyohisi wakati huu anasema maafisa wa australia wametueleza mara kadhaa wametupigia hata simu wakitueleza tuje hapa tuweze kuvuka mpaka lakini kwa bahati mbaya hakuna chochote ambacho kinafanyika Tume, hakuna hatua yeyote uh, thabiti amba imechukuliwa kwa hiyo tunahuzunika sana na tunasikitika sana kwa hiyo hakuna chochati ambacho kinaendelea na tunatumia kwamba tunaweza kuvuka kilomita chache iliyopo lakini kwa sasa tunajaribu tuwezavyo tu katika sehemu salama zaidi idara ya masuala ya kigeni pamoja na biashara imeeleza shirika la bari la kwamba hali mjini gaza inaendelea kuwa changamoto kubwa na inabadilika kwa kasi sana inaeleka kwamba kuna waustrlia 77 ambao wanaendelea kupewa msaada pamoja na wakazi wa kudumu ambao wana familia zao kule gaza ambao serikali ya australia inaendelea kuweka juhudi ya kuwasaidia kutoka patereji hapa nchini ambapo serikali jimboniwanaendelea kufanya uchunguzi kwa chanzo cha moto kadhaa ya vichaka ambayo imeendelea kukumba eneo la kaskazini ama poni kaskazini ya kati ya jimbo hilo ambapo inaaminika kwamba uh, kuna mashaka kuhusu chanzo cha moto huo ambapo unaendelea kuwaka katika jimbo hilo hilopolisi wamesema kwamba na wametoa ombi kwa umma kutoa taarifa kuhusu moto ulioanza oktoba kunasaba uh, takriban kilomita kuminatano uh, mashariki mwa jiji la cems na me, kuthibi, moto umeweza kudhibitiwa baada ya kuchoma takriban hekta elfu tatu za ardhi katika eneo la Hearthead national park wcpolisi wachunguzi, wachunguzi wanasema kwamba uchunguzi unaendelea kwa jinsi toliakuanza pamoja na moto mingine miwili ambayo ilitokea katika eneo la sku hoo nazuguakisema kwamba dereva mwenye gari nyeupe aina yas alionekana katika eneo hilo nansauuulhowudiajbaada na na na ya mto kuchoma katika maeneo ya nmboide ambao ka karibu ya jiji la grafton ambao pia ni karibu eneo lingine la penrith katika eneo la magharibi mwa sydney ambapo moto huu pia uliweza kudhibitiwa jana juma tatu tarehe ishirini na tatu ya oktobe vilevile kamishna wa wa waotowa huduma yamoto wa vichaka hususan katika maeneo ya vijijini, rob rogers ameeleza shirika la habari uh, la chane kwamba huduma ya moto inaendelea kuwasaidia polisi kuchunguza chanzo cha moto kadhaa na kama anavyoelezea hapa There's some that are escaped from uh, property owners that, that have been trying to do hazard reductions the, themselves. And they've and polisi wanafanya kazi kuweza kujua kipi kilichoanzisha mioto hiyo kutokpo tulekee moja kwa moja hadi katika maeneo ya kusini mwa Queensland ambapo wakazi katika maeneo vijiji wanaendelea kuhamasishwa waondoke haraka awezekanavyo kwa ajili ya maisha yao pamoja na kuweza kunusuru mifugo na wanyama wezekanavyo sababu ya moto vichaka unaendelea kusonga kwa kasi na wanaendelea kusambaa kwa kasi tukitazama pale ambapo queensland Find emergency services shirika hilo limesema kwamba limetoa onyo lingine la watu waondoke mara moja katika eneo la terra na cogan ambapo kituo cha uhamisho kimetengezwa katika maeneo ya we inal council ambapo wateja pamoja na jumuiya wanaweza kawasiliana nao pale akawaaligle limetolewa wa kazi ambao nasemekana kwamba maisha yao yako hatarini na wtakua bora wakiondoka harakawezekanavyo kwa sababu ya kuwa na moto ambao knaazimaoto wanaendelea kusema kwamba hali si nzuri na awekawambotkazuiwa naoendlakukaribia mali vilvile ohnso kutoka shirika la Rural Fire service ameeleza shirika la habari la chana7 kwamba wazimamoto pamoja na wafanyakazi wengine wa kujitolea wanaendelea kujibu changamoto ambayo inaendelea kuongezeka kwa, kwa kasi na kwa uzito wake kama anavyoeleza hapaanasema wazimamoto unaendelea kupata ugumu kukabiliana na moto huo kwa sababu ya mazingira na kwa sababu ya hali ilivyo na joto kubwa sana pamoja na ukame mkubwa kwa hiyo kukabiliana na moto kama huo ambao unaendelea kusonga kwa kasi inakuwa ni vigumu sana kukabiliana na moto ambao uko mita mia mbili mbele yako pamoja na hali ambayo inaendelea kusambabaza moto huo kutazama mengine ambayo amejiri katika masuala ya taarifa za habari tuelekea moja kwa moja hadi barani afrika ama tukianzia kule ulaya kwanza ambapo nchi wanachama wa umoja wa ulaya juma tatu vimepitisha mwondo wa kuwawekea vikwazo maafisa a utawala wa kijeshi walionyakua madaraka nchini niger mwezi julai utaratibu huo mpya utairuhusu hiu kuweka vikwazo kwa watu binafsi na taasisi zinazohusika na vitendo vinavyotishia amani utulivu na usalama wa nie kudhoofisha utaratibu wa kikatiba au kujumuisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam au sheria za kimataifa za kibinadam baraza la eu limesema kwa hili eu inalenga kuangalia na kuimarisha hatua zozote zilizochukuliwa na taasisi wa kikanda ya afrika magharibi al maarufu ecowas na katika nukuu ya taarifa hiini kwamba tangu mwanzo eu imelaani mapinduzi ya niger kwa maneno makali mwisho nuku, wa nukuu mkuu sera za mambo ya nje wa eu yosep borel alisema katika nukuu nyingine ni kwamba kwa uamzi kwa wa leo u inaimarisha inama, uunguaji mkono wake kwa juhudi za ecoas na, na kutuma ujumbe wa wazi kwamba mapinduzi ya kijeshi yana gharama alisema katika mwisho wa nukuu nyingine tukielekeza moja kwa moja katika taarifa zngine ambazo ziko huko ambazo zinajiri ni kuelekea kule tanzania ambapo mambo yako hivi ambapo wanasheria nchini tanzania wameitaka serikali kuweka wazi mikataba mitatu ya uwekezaji na uendeshaji wa bandari ya mamlaka ya usimamizi wa bandari tpa na dp world ili kuhakikisha maoni ya wananchi yamesikizwa na kufanyiwa kazi wakati uwekezaji huo umetarajiwa kuongeza ufanisi katika uendeshaji na utoaji huduma pamoja na kuongeza ajira kwa tanzania wanasheria na wachumi waliyeambia sauti ya marekani wana mashaka na mikataba hiyo wakidai kuwa baadhi ya vipengele vilivyofichika vitaweza kuleta athari baadaye hivyo wanitaka serikali kuweka mikataba hiyo wazi ili kuwaruhusu wananchi kuthibitisha kama maoni yao yamesikilizwa na kufanyiwa kazi inavyostahili wakili bnifes mbukusi amesema kwamba serikali inaposa kuiweka wazi mikataba iliyosainiwa ili iweze kujadiliwa kitaalam na kutoa fursa kwa wananchi kufahamu kile walichokuwa wakilalamikia katika mkataba wa utangulizi wa ia kama umefanyiwa marekebisho yaliyohitajika kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo tutazame kipi ambacho kimejiri waendelea kuiskia idhaa kiswahili ya sbs sukuna migode migerano katika studio zetu tukianzia moja kwa moja katika mchezo wa nrl ambapo hali inaendelea kuwa hivi ambapo mchezaji nyota wasa anaendelea kupiga hatua za kurejea katika mchezo huu baada ya kupata jeraha na kuwainja mchezo kwa muda mrefu na hali inaendelea kuwa vizuri ambapo nsema kamba ka sasa ameanzakuzungumza tena anaaza kusimamapamoja na kidogokidogo kupiga hatua moja baada nyingine hii ni taarifa chanya ambayo inajiri wiki mbili na nusu baada ya mchezaji huyo kuanguka na kuweza kuwekwa katika mashine zinazosaidia kupumua hii ikiwa ni taarifa nzuri sana kwa upande wa mashabiki wa timu ya ydneyabis katika cricket, uh, shambulizi la umbwa limelazimisha mchezo kati ya australia na timu nyingine hapo kuweza kusimama uh, naodhawa austalia alistahili kuondolewa mchezoni baada ya kushambuliwa na mbwa iliyemngata mkononi hili ambaye aliondolewa katika mchezoho kati ya Sixers, uh, jumapili kabla ya mechi ambayo ilikuwa na, acheahiya uh, katika mechi ya b ya wanawake alikuwa na mkimbio 4b aliingilia kati wakati mbowawili walikuwa wanacheza uwanjani karibu na uwanja na kwa bahatimbaya mmoja wake kumngata kwenye kidole chake alikuwa nakueleza wa habari muda mfupi baada ya tukio hilo that's basically the extent of it there, there doesn't really need to be any more detail than that um, it was quite gory so um, we don't need to know but um, i guess the the positive side of it is that the surgery all went well and um Anasema, yeah, no, ukweli ni kwamba upasuaji ambao ulifanyika ulikuwa vizuri vizuriulienda vizuri na hakuna kingine chakuongezea hapo kwa hiyo kila kitu kiko sawa alisema michezo sawabahoet ulimumcheoung t mwalimu wa timu ya taifa ya zamani anaendelea kupiga hatua moja baada nyingine kuimarisha nafasi yake katika ligi kuu ya uingereza baada ya kuiongoza Tot- uh, kupata ushindi dhidi ya Fulham katika mechi yao kwenye uwanja wa Tottenham. baada ya kuwacharaza wageni wao magoli mawili kwasufu kupitia pamoja naaaliopachika magoli dhidi yahatua uh, hiyo inakisha kwamba yuko katika nafasi bora katika ligi akiwa katika kilele cha ligi baadhi ymshabisa amba ligi iishe mara moja ili waweze kunyekua kombe palepale pale lakini bado kuna mechi zingine ambazo zinajirii hata hivyo ye mwenyewe anasema kwamba hajaridrika na jinsi timu yake iliweza kumiliki mpira pamoja na kuweza kusimamia mchezo huo wakisema kwamba wanahitaraji kufanya kazi ya ziada hata hivyo kuna mashabiki ambao alikuwa na maoni ya kusemapamoja na ye mwenyewe alikua alkusmmashabiki so lazima waendelee kufurahli wao ni sehemu kubwa yakile tunachoendelea kutengeza hapa katika mechi ya pili nyumbani tumeweza kuonyesha nafasi kubwa pamoa na kuweza kuona umuhimu wao katika kushabikia timu pamoja na nishatimbao wanaleta katika uwanja huu wa mchezo kwao licha magumumbao tunapitia wanatupa moyo na tunaendelea kupata motisha na morale kuweza kucheza tunachounda hapa tukimalizia taarifa za michezo ni katika kombe la dunia la mchezo wa raga ambapo new ambaponzl watavana na afrika kusini juma mosi katika mechi ambayo itakuwa ni ya kuamua mshindi wa kombe la dunia la mchezo wa raga nchini ufaransa hii imejiri baada ya, uh, ya afrika kusini kwa charaza wa ngereza katika nusu fainali yao ambapo alama ilikuwa ni moja tu miua ni tofauti kati ya waingereza na waafrika kusini katika mechi ya mshindi wa tatu itakuwa ni kati ya argentina dhidi ya ambayo mechiitakuwa ni saa kbl za alfajiri tareh ta, jumamosi hiyo kisha fainali itakuwa ni jumapil midasaa b za alfajiri uh, jumapil tah9 kwa masaa ya mashariki ya australia katika mechi dhidi ya england na afrika kusini kulikuwa na tukio ambapo mmoja a wachezaji weusi wa afrika kusini walishutumiwa kwa matamshi ya kibaguzi ya rangi dhidi ya mchezaji ambaye ni mzungu wa england lakini baada ya uchunguzi uliofanyika umethibitisha kwamba hakuwa anamdhalilisha mchezaji huyo bali ba, ilikuwa ni mwingine kwa hiyo shtaka dhidi yake limetupiliwa mbali na kusema kwamba sababu aliyewasilisha shtaka si ambaye alikuwa anakejeliwa kwa hiyo mashtaka yote yametupiliwa mbali na fursa za kuweza kutoa uh, rufaa kuondolewa vile vile kabla tumalize makala haya tuangalie hali livo katika masoko dola moja ya australia kiwa na thamaniy dola za marekani akai dola moja ya australia na thamani ya faranga 12 za burundi akati dolamoa ya australia na thamaniya faranga l16 na, na 36 za congo kati dolama y utralia na thamaniya faranga 7 senti eni za rwanda dola doo moaa a masaltabirwa halihewa o jjiwasasa ni kumi na sita wakati mjini Brisbane, ni 272 wakati i1neopale muda usio mrefu tukiangalia swala zima la uraia wa australia na taratibu zinazohitajika kufuatwa wapo ta kuomba uraia wa australia unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata