Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aborijin na Torres Strait Island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodo Migerano katika studio hizi za SBS, tukuletia makala haya kutoka studio zetu pamoja na mtandaoni, anwani ambao ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Tuko na mengi sana tulioandalia, tukianzia moja kwa moja katika muktasari wa habari, kisha tunaletea mengine mengi hapo baadaye. Katika muktasari wa habari asubuhi hii ya leo, tukianzia moja kwa moja katika taifa letu la Australia ambapo Waustralia ambao wamekwama katika jiji la Gaza waendelea kuomba msaada na kupewa ushauri kwamba waelekee katika kivukio cha Rafa ambacho kiko karibu ya Misri kwa ajili ya kuondolewa huko na serikali ikiendelea kutafuta namna ya kuweza kuwanusuru vilevile, wamezungumza na chombo cha habari cha SBS Kiarabu wakitoa ombi lao kwa upande wa msaada ambao wanahitajika. Wakati huo pia, nchini polisi wanasema kaa, wanaendelea kufanya uchunguzi kwa visa kadhaa vya moto wa vichaka vinavyoendelea kuchomeka katika maeneo ya kati ya kaskazini ya pwani ya kaskazini, ambapo zaidi ya hekta kadhaa elfu tatu zimechomeka katika eneo la Hearthead National Park, kutoka hapo kule Queensland. Nako pia wakazi katika maeneo ya vijiji ya, ya kusini mwa Queensland wanaendelea kuombwa kuhama wanakoishi kwa sababu ya hatari na tishio la moto vichaka, vilevile na kimataifa, tukitazama kile ambacho kinajiri, wanasheria Tanzania wanataka mikataba ya DP World kuwekwa wazi na serikali, wakati ambapo mist, eh, saini zimetiwa na muungano wa Ulaya wapitisha vikwazo dhidi ya taifa la Niger na viongozi wa Niger. Na tukulekea kwingine ambako tuletea yote ambayo anajiri katika michezo, ambapo mwaustralia Ange Postecoglu anaendelea kunguruma katika EPL. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migori migerano, tukielekea moja kwa moja katika taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Radio, tukianzia kule katika jiji la Gaza ambalo anaendelea kukumbwa kwa makombora kutoka Israel. Nao pia wanamgambo wa Hamas wanaendelea kujibu kutoka kuelekeza Israel, na Waustralia ambao wamekwama katika jiji la Gaza wameendelea kupewa ushauri wafanye wawezavyo kuelekea katika kivukio cha Rafa ambacho kiko katika mpaka wa Israel na Misri. Hii ni kwa ajili ya, ku, ya, ya kuweza kupata kivukio hicho, lakini bahati mbaya wengi ambao wanafika huko wanapata kivukio hicho kikiwa kimefungwa. Vilevile mwanamke mmoja aliyezungumza na shirika la habari eh, la SBS Kiarabu amesema kwamba aliondoka Gaza na familia yake kuweza kuwatembelea, lakini alipotembelea kwa mradhi, alitembelea familia yake Gaza na ndipo vita vikazuka na ameeleza SBS Arabic jinsi anavyohisi wakati huu. Anasema, maafisa wa Australia wametueleza mara kadhaa, wametupigia hata simu wakitueleza tuja hapa tuweze kuvuka mpaka, lakini kwa bahati mbaya hakuna chochote ambacho kinafanyika. Tume, hakuna hatua yeyote thabiti ambayo imechukuliwa, kwa hiyo tunahuzunika sana, sana. Kwa hiyo, hakuna, endelea, na tunasikitika sana, kwa hiyo hakuna chochote ambacho kinaendelea na tunatumai kwamba tunaweza kuvuka kilomita chache iliyopo lakini kwa sasa tunajaribu tuwezavyo tu katika sehemu salama zaidi. Idara ya masuala ya kigeni pamoja na biashara imeeleza shirika la habari la SBS kwamba hali mjini Gaza inaendelea kuwa changamoto kubwa na inabadilika kwa kasi sana. Inaeleka kwamba kuna Waaustralia 77 ambao wanaendelea kupewa msaada pamoja na wakazi wa kudumu ambao wana familia zao kule Gaza ambao serikali ya Australia inaendelea kuweka juhudi ya kuwasaidia kutoka. Patarajia hapa nchini, ambapo serikali jimboni New South Wales wanaendelea kufanya uchunguzi kwa chanzo cha moto kadhaa ya vichaka ambayo imeendelea kukumba eneo la kaskazini ama pwani kaskazini ya kati ya jimbo hilo, ambapo inaaminika kwamba uh, kuna mashaka kuhusu chanzo cha moto huo ambapo unaendelea kuwaka katika jimbo hilo. Polisi wamesema kwamba na wametoa ombi kwa umma kutoa taarifa kuhusu moto ulioanza Oktoba 17 uh, takriban kilomita 15 uh, mashariki mwa jiji la Kemsi na um, kuthibi, moto umeweza kudhibitiwa baada ya kuchoma takriban hekta elfu tatu za ardhi katika eneo la Hathead National Park. Wachunguzi polisi, wachunguzi wanasema kwamba uchunguzi unaendelea kwa jinsi moto uliweza kuanza, pamoja na moto mingine miwili ambayo ilitokea katika eneo la Crescent Head siku hiyo hiyo, na wamezungumza akisema kwamba dereva mwenye gari nyeupe aina ya Nissan na ute alionekana katika eneo hilo na ndiye anasakwa kuweza kuhojiwa na kutoa ushahidi kuhusu kile alichoweza kushuhudia. Hii inajiri baada ya moto kuchoma katika maeneo ya Nomboida ambao ko karibu ya jiji la Grafton, ambao pia ni karibu eneo lingine la Penrith katika eneo la magharibi mwa Sydney, ambapo moto huu pia uliweza kudhibitiwa jana Jumatatu, tarehe ishirini na tatu ya Oktoba. Vilevile, kamishna wa moto wa vichaka wa huduma ya moto wa vichaka hususan katika maeneo ya vijijini, Rob Rogers, ameeleza shirika la habari la uh, Channel 7 kwamba huduma ya moto inaendelea kuwasaidia polisi kuchunguza chanzo cha moto kadhaa, na kama anavyoelezea hapa, anasema uh, the, kuna baadhi ya mioto iliyoweza wapunyoka wamiliki wa mali ambao walikuwa wanajaribu kuchukua hatua za kupunguza hatari lakini, kuna zingine ambazo bila shaka zimeanzishwa katika mazingira ambayo si hayana hayana uhakika, na wala hatuna uhakika na hapo. Sasa ndipo polisi wanafanya kazi kuweza kujua kipi kilichoanzisha mioto hiyo. Kutoka patulike moja kwa moja hadi katika maeneo ya kusini mwa Queensland, ambapo wakazi katika maeneo ya vijiji wanaendelea kuhamasishwa waondoke haraka iwezekanavyo, kwa ajili ya maisha yao pamoja na kuweza kunusuru mifugo na wanyama iwezekanavyo, sababu ya moto vichaka unaendelea kusonga kwa kasi na unaendelea kusambaa kwa kasi. Tukitazama pale ambapo Queensland Fire and Emergency Services, shirika hilo limesema kwamba limetoa onyo lingine la watu waondoke mara moja katika eneo la Tara na Kogan, ambapo kituo cha uhamisho kimetengezwa katika maeneo ya Western Downs Regional Council, ambapo wateja pamoja na jumuia wanaweza kawasiliana nao pale haraka. Onyo lingine limetolewa kwa kazi ambao inasemekana kwamba maisha yao yako hatarini na itakuwa bora wakiondoka haraka iwezekanavyo, kwa sababu ya kuwa na moto ambao huko, huko na wazimamoto wanaendelea kusema kwamba hali si nzuri, na kuna uwezekano kwamba moto huwezi ukazuiwa na unapoendelea kukaribia mali. Vilevile, Superintendent Tony Johnson kutoka shirika la Queensland Rural Fire Service. Ameeleza shirika la habari la Channel 7 kwamba wazima moto pamoja na wafanyakazi wengine wa kujitolea wanaendelea kujibu changamoto ambayo inaendelea kuongezeka kwa, kwa kasi na kwa uzito wake kama anavyoeleza hapa. Anasema wazima moto wanaendelea kupata ugumu kukabiliana na moto huo kwa sababu ya mazingira na kwa sababu ya hali ilivyo na joto kubwa sana pamoja na ukame mkubwa. Kwa hiyo kukabiliana na moto kama huo ambao unaendelea kusonga kwa kasi, inakuwa ni vigumu sana kukabiliana na moto ambao uko mita mia mbili mbele yako, pamoja na hali ambayo inaendelea kusambaza moto huo. Kutazama mengine ambayo amejiri katika masuala ya taarifa za habari, tuelekea moja kwa moja hadi barani Afrika. Ama tukianzia kule Ulaya kwanza, ambapo nchi wanachama wa umoja wa Ulaya Jumatatu zimepitisha muundo wa kuwawekea vikwazo maafisa wa utawala wa kijeshi walionyakua madaraka nchini Niger mwezi Julai. Utaratibu huo mpya utairuhusu EU kuweka vikwazo kwa watu binafsi na taasisi zinazohusika na vitendo vinavyotishia amani, utulivu na usalama wa Niger, kudhoofisha utaratibu wa kikatiba au kujumuisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu au sheria za kimataifa za kibinadamu, baraza la EU limesema. Kwa hili, EU inalenga kuangalia na kuimarisha hatua zozote zilizochukuliwa na taasisi wa kikanda ya Afrika Magharibi almaarufu ECOWAS. Na katika nukuu ya taarifa hii ni kwamba, tangu mwanzo, EU imelaani mapinduzi ya Niger kwa maneno makali, mwisho nukuu. Wa nukuu mkuu wa sera za mambo ya nje wa EU Josep Borrell alisema katika nukuu nyingine ni kwamba, kwa uamuzi kwa wa leo, EU inaimarisha inama, uungwaji mkono wake kwa juhudi za ECOWAS na, na kutuma ujumbe wa wazi kwamba mapinduzi ya kijeshi yana gharama, alisema katika mwisho wa nukuu nyingine. Tukielekeza moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo ziko huko ambazo zinajiri ni kuelekea kule Tanzania, ambapo mambo yako hivi, ambapo wanasheria wanasheria nchini Tanzania wameitaka serikali kuweka wazi mikataba mitatu ya uwekezaji na uendeshaji wa bandari ya mamlaka ya usimamizi wa bandari TPA na DP World ili kuhakikisha maoni ya wananchi yamesikizwa na kufanyiwa kazi. Wakati uwekezaji huo umetarajiwa kuongeza ufanisi katika uendeshaji na utoaji huduma pamoja na kuongeza ajira kwa Watanzania, wanasheria na wachumi waliambia Sauti ya Marekani wana mashaka na mikataba hiyo wakidai kuwa baadhi ya vipengele vilivyofichika vitaweza kuleta athari baadaye. Hivyo wanataka serikali kuweka mikataba hiyo wazi ili kuwaruhusu wananchi kuthibitisha kama maoni yao yamesikilizwa na kufanyiwa kazi inavyostahili. Wakili Boniface Mwabukusi amesema kwamba serikali inapaswa kuiweka wazi mikataba iliyosainiwa ili iweze kujadiliwa kitaalam na kutoa fursa kwa wananchi kufahamu kile walichokuwa wakilalamikia katika mkataba wa utangulizi wa IGA kama umefanyiwa marekebisho yaliyohitajika. Toka hapo, tuelekee moja kwa moja katika maswala ya michezo, tutazame kile ambacho kimejiri. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS, sukona migodi migerano katika studio zetu, tukianzia moja kwa moja katika mchezo wa NRL ambapo hali inaendelea kwa hivi, ambapo mchezaji nyota wa Sydney Rabbitohs Nathan Merritt anaendelea kupiga hatua za kurejea katika mchezo huu baada ya kupata jeraha na kuwanja mchezo kwa muda mrefu. Na hali inaendelea kuwa vizuri, ambapo anasema kwamba kwa sasa ameanza kuzungumza tena, anaanza kusimama pamoja na kidogo kidogo kupiga hatua moja baada nyingine. Hii ni taarifa chanya ambayo inajiri wiki mbili na nusu baada ya mchezaji huyo kuanguka na kuweza kuwekwa katika mashine zinazosaidia kupumua. Hii ikiwa ni taarifa nzuri sana kwa upande wa mashabiki wa timu ya Sydney Rabbitohs. Katika cricket, uh, shambulizi la mbwa limelazimisha mchezo kati ya Australia na timu timu nyingine hapo kuweza kusimama. Nahodha wa Australia alistahili kuondolewa mchezoni baada ya kushambuliwa na mbwa aliyemng'ata mkononi hili ambaye aliondolewa katika mchezo huu kati ya Sydney Sixers uh, Jumapili kabla ya mechi ambayo ilikuwa nacheza dhidi ya Sydney Thunders katika mechi ya Big Bash ya wanawake alikuwa na mikimbio arobaini na mbili. Bihili aliingilia kati wakati ombo wawili walikuwa wanacheza uwanjani karibu na uwanja, na kwa bahati mbaya mmoja wake kumng'ata kwenye kidole chake. Alikuwa na kueleza waandishi wa habari muda mfupi baada ya tukio hilo: That's basically the extent of it there doesn't really need to be any more detail than that um, it was quite gory, so um, we don't need to know but um, I guess the, the positive side of it is that, anasema hicho ndicho kiwango cha ajira hilo na tukio yeah, hilo hiyo yeah, kwa exactly kwa, si lazima tuingie kwa undani sana kwa kile kilichotokea. Ukweli ni kwamba upasuaji ambao ulifanyika ulikuwa vizuri, ulienda vizuri, na hakuna kingine cha kuongezea hapo. Kwa hiyo kila kitu kiko sawa, alisema bi hili. Kutokapo tutazame kingine ambacho kimejiri katika ulimwengu wa michezo, tukiangalia katika soka na ambapo nahodha ama mwalimu wa timu ya taifa ya zamani Ange Postecoglou anaendelea kupiga hatua moja baada nyingine kuimarisha nafasi yake katika ligi kuu ya Uingereza baada ya kuiongoza tot, uh, Tottenham, kupata ushindi dhidi ya Fulham katika mechi yao kwenye uwanja wa Tottenham baada ya kuwacharaza wageni wao magoli mawili kwa sufur kupitia Son Heung-min pamoja na James Maddison waliopachika magoli dhidi ya uh, yuko katika nafasi bora katika ligi akiwa katika kilele cha ligi. Baadhi ya mashabiki sema kwamba ligi iishe mara moja ili waweze kunyakua kombe pale, pale, lakini bado kuna mechi zingine ambazo zinajiri. Hata hivyo, ye mwenyewe anasema kwamba hajaridhika na jinsi timu yake iliweza kumiliki mpira pamoja na kuweza kusimamia mchezo huo, akisema kwamba wanaitaraji kufanya kazi ya ziada. Hata hivyo kuna mashabiki ambao alikuwa na maoni ya kusema, pamoja na ye mwenyewe alikuwa na ile kusema. So mashabiki lazima waendelee kufurahia hili, wao ni sehemu kubwa ya kile tunachoendelea kutengeza hapa. Katika mechi ya pili nyumbani, tumeweza kuonyesha nafasi kubwa, pamoja na kuweza kuona umuhimu wao katika kushabikia timu pamoja na nishati ambao wanaleta katika uwanja huu wa michezo licha ya magumu ambayo tunapitia, wanatupa moyo na tunaendelea kupata motisha na morali ya kuweza kucheza. Tunachounda hapa. Tukimaliza taarifa za michezo, ni katika kombe la dunia la mchezo wa raga ambapo New Zealand watavaana na Afrika Kusini Juma Mosi, katika mechi ambayo itakuwa ni ya kuamua mshindi wa kombe la dunia la mchezo wa raga nchini Ufaransa. Hii imejiri baada ya uh, baada ya Afrika Kusini kwa charaza Wangereza katika nusu fainali yao, ambapo alama ilikuwa ni moja tu, ni tofauti kati ya Waingereza na Waafrika Kusini. Katika mechi ya mshindi wa tatu itakuwa ni kati ya Argentina dhidi ya England, ambayo mechi itakuwa ni saa kumi na mbili za alfajiri tarehe ishirini na nane Jumamosi hiyo, kisha fainali itakuwa ni Jumapili mida saa kumi na mbili za alfajiri. Uh, Jumapili tarehe ishirini na tisa, kwa masaa ya mashariki ya Australia. Katika mechi dhidi ya England na Afrika Kusini kulikuwa na tukio ambapo mmoja wa wachezaji weusi wa Afrika Kusini walishutumiwa kwa matamshi ya kibaguzi ya rangi dhidi ya mchezaji ambaye ni mzungu wa England, lakini baada ya uchunguzi uliofanyika umethibitisha kwamba hakuwa anamdhalilisha mchezaji huyo ba, bali ilikuwa ni mwingine, kwa hiyo Shtaka dhidi yake limetupiliwa mbali na kusema kwamba sababu aliyewasilisha shtaka sie ambaye alikuwa anakejeliwa, kwa hiyo mashtaka yote yametupiliwa mbali na fursa za kuweza kutoa uh, rufaa kuondolewa vile vile. nam kabla tumalize makala haya tuangalie hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya dola moja sitini na nne za Marekani, wakati dola moja ya Australia ana thamani ya faranga elfu moja mia nane na tatu za senti na, na mbili za Burundi, wakati dola moja ya Australia ana thamani ya faranga elfu moja mia sita na senti 36 uh, za Congo. Kwa dola moja Australia na thamani ya faranga na na, tukielekea moja kwa moja katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa ilivyo jijini Adelaide kwa sasa ni kumi na sita, wakati mjini Brisbane ni 272 1, wakati Hobart paleiapaluj muda usio mrefu tukiangalia swala zima la uraia wa Australia na taratibu zinazohitajika kufuatwa iwapo anataka kuomba uraia wa Australia. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.