unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili jambo tena popote alipo na karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs uko na migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni anmbani bscu mkwa juu swahili turujie tena kule victoria ambako tunaye mtaalamu wa maswala ya afya ni mwuguzi wa jumuiya na pia yeye hutoa taarifa kwa jamii kuhusu changamoto ya afya ya akili atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu yale ambayo anafanya na vipi jumuiya ama wewe unayetuskiza unaweza faidi kupitia huduma kama yake si tu kama unaishi iktoria hata kama unaishi sehemu zingine za australia kuna watu ambao wanatoa huduma sawia na yeye na kuna namna nyingi ya kuweza kupata msaada hujambo pengngeleawaslizajitni kisha twaelekea kutoka hapo kwa majina anaitwa penina wamboi mimi ni mkaaji wa um, australia victoria mimi ni mtaalamu wa masuala ya kiakili lengo langu la kujiungama kujitolea uh, kuungana na kenya community in victoria ni kwa maana nili, niliona kuwa si watu wengi tunaoelewa tuna, tuna hii mambo ya afya ya akili mara nyingi sana sana watu ambao tumetoka zile countries countries countries them developed countries, uh, developing hatuelewi mambo inayohusiana na hii uh, afya ya akili kwa hivyo nilipokuja hapa nilipata kama mtaalamu kwa hii kwa hili jambo nimepata kuwa nikijiunga na kenyan community in victoria nitaweza pia weza kuongelesha watu na tuweze kuwa tunajadiliana mambo ya afya ya akili kwa hivyo lengo langu haswa la kujiunga na ama kujitolea kufanya hili jambo ni kama watu wanajua umuhimu wa, wa kufahamu i, wa, afya wa akili ni kubwa sana ni vizuri yaani watu wafahamu inasaidia watu kutambua hisia zao kushughulikia mafadhaiko na kuongeza uelewano wao kuhusu matatizo ya akili pia inasaidia waweze kupunguza unyapaa kuhusu masuala ya akili na waweze tu kuwa kila siku wanajikimu wanajiangalia vizuri ili kwa kuongea kwa kujuliana hali kupigiana simu ni kuzidi tu kuelewesha watu kuhusu hili jambo na unahisi pengine sababu watu wa, hawawatilii maanani sana ama hawana ualea mkubwa wa maswala yafyakili ni sababu hatujapata mafunzo tunakotoka kuhusu changamoto hizi ama pia inakuwa ni kwamba watu hawataki kujua maana nikijua kwamba kuna tatizo hili inaniongezea matatizo natairi, na tayari nina mengine chunguzima ambayo ninakabiliana nayo kwanza nitasema tunakotoka jambo hili yalijaongelewa sana na hata kama limeongelewa sidhani kama limechangiwa cha, lime sana ili watu waweze kulielewa kwa hivyo tulikotoka lipo linaen, liko lakini halija, on, halija kuwa supported kama halijakuwakama ilivyofanyiwa huku like huku ndo tumekuja kama mimi mwenyewe nilikuwa najua yes kuna mambo ya afya ya akili lakini siku anaelewa uh, maadhara yake kwa u- navyoielewa sasa hivi sasa nikiwa huku ndo nilikuja nikaenda shule na nikapata kumbe haya ni mambo tatunaishi nayo sana kila siku kwa maisha yetu lakini ile kutokuwa na huo kuelewa u- u- ndo umetukosea wa- wa- wa- watu wengi tunaotoka kama kenya na kanti zingine za africa na maybe developing mbn hivyo naweza sema kwa hivyo kuja kwangu huku naweza sema ni kuto watu wengi hatuitambui bado hatujaielewa na, na ndo tunataka kama kv kuifanya kui watu waweze kutoka na kulizungumzia hili jambo bila kuofia ku, kujajiwa you know, mambo kama hayo watu wanaweza wakasaidika vipi kwa sasa ambao, kwa wale ambao wanahisi kwamba ndio hili limekuwa ni changamoto kubwa sana ambalo nimejaribu nawezavyo kulibeba kuli mwenyewe lakini nimefikia mwisho wakija kwako wanaweza pata msaada waina gani na kunakuwa na ile kama unavyojua kiafrika nikisema tatizo langu watu wataniona hivi ama vile unakuwa na msaada wa na namna gani akuweza kuhakikisha kwamba watu wanatuliza hizo fikra ili waweze kupata msaada australia ni nchi iliyo na mwandamano fulani ikija na vile tunavyofaa ku, ku, kupigana na ili like hili si, siwezi tu kuja nikakwambia nitakutibu kuna mambo kama australia wameweza kuweka ili tujaribu kusaidia watu huku nje kama kuna njia kama unaweza nikujia nikakuonyesha vile unavyopata usaidizi tunaweza ongea kama kirafiki ile spot ile tunasema naweza support kama rafiki ili tu- tunikuambie okay kama unataka kuzungumza nami lakini ukiwa kabisa una, unajua unaweza jipata unajihisi una kujiua unahisi uh, yuko sawa unataka unasikia una, unaanza kujwhata niseme kwa lugha ya kimombo una unapata una, una, unasikia auna ile furaha uliokuwa nao mara nyingi utaki kutoka kwa nyumba utaki ku, ku, kuongea na kuzungumza na watu ama unajipata una shida kama ya hasira na ujui ni kwa nini ama unakuwa na kitu ile unakuwa na hofu mwingi sana na maswali mengi sana yaakilini utapata njia nzuri mimi naweza kakwambia naweza kazungumza nawe lakini haswa ni kwa uku kwa uh, wataalamu because australia ni country imekuja na na ina nambari nyingi tunazopiga kuna watu wengi wanaohusika na areas kama nitatumia kama tuna kama beyond blue Sen. tuna nambari kadhaa tuna polisi wa australia wanaoweza wanaowezaitwa wakati wa emergency kwa hivyo mimi ukija kwangu mara nyingi ni kukuelekeza kwa, kwa hao watu na nmnaona kesho mna tukio lenu ambalo mmeandaa ambapo itakuwa ni kupitia riadha lakini mnatoa pia taarifa kuhusu masuala ya afya akili tueleze tukio hilo litafaidi vipi na watu watakaoshiriki ni kipi ambacho watarajie tu watu wakiungana kesho naweza sema kwanza ni kujuana na kuweza kueleza watu kuwa yes ugonjwa wa akili upo kwa hivyo ni kutaka watu wajue najaribu kuleta watu wetu tuwaambie kujeni tuongee msiwe na hofu msiwe na uoga ili jambo lipo na tukilielewa na tulichukue tujue ya kwamba hili ni jambo lazima tutaishi nalo na lazima tuliongelee ili tuweze kusaidia watoto wetu kusaidia wenzetu tujisaidie sisi wenyewe hata sisi unavyosikia tuko wataalamu tuna shida tu zetu bazo zinazotukumba zinaweza tuletea mambo kama haya ya afya ya akili kwa hivyo kesho ni watu waje tuzungumze tuseme hili janga liko lazima tujue vile tutavyopigana uh, nalo na no. ili na tutazidi kuambia huku kwa kama kanti ya australia mambo walioeka ili kuweza kusaidia watu wanaopatana na hii shida na watu wanafaa kundstand uh, hili jambo yani tutalifafanua tuseme si si lazima unajua nyumbani tulikuwa tunajua lazima umwone mtu hana nguo bila anatembea tu bila nguo ndio ili ujue yeye ni mgonjwa lakini la mtu kama wewe na mimi tunaweza akakuwa na ili a, a, afya shida ya afya ya akili lakini na, na tunavyoweza zungumza bila kuogopa ya vile watu watatuangalia wata ama wata, you know, bila kuwa na hofu na mtakapotoa huduma hiyo mtatoa kwa kundi zima pamoja ama itakuwa ni wanawake peke yao wanaume peke pekeao watoto peke yao ama Apa, kwa kwa sasa, uh, um, kenya community in victoria in, ina kundi kadhaa kuna kundi la wanawake la wanaume lakini kwa sasa na la, la vijana kwa hivyo kwa sasa sisi sote tutajumuika pamoja kwa hiyo kila mtu pamoja mchangie taarifa ndio kutoka ndo kutokaposavikundi uh, mbalimbali vitapewa taarifa uh, kivyao ya sasa kwa, ha, kwa sasa hakuna vikundi hatujaita na vikundi ni sasa tu sisi kwa ujumla sisi wote kama wakenya tunao mba, wakazi wa victoria tunakuja pamoja watoto vijana wanawake tuje tu tusaidiane tuje tuongeleshane wataalamu wale tuko ama wale tunaoelewa haya mambo tunajaribu kuambia wenzetu tokeni tuongee kama mtu ana shida ongeeni tuache kujificha Wa, you know kama watu kuna watu unasikia wanakunywa pombe wameathirika na pombe sana tunawaambia hili bado mnafaa kujua bado hini inaweza tokana na afya ya akili kwa hivyo njoni pamoja tujumuike tuweze kuongelea um, um, hili janga jumbe mzuri kabisa wale ambao wanakusikiza pengine wanaweza ukapata taarifa wapi wapo hawataweza kupata muda wa kuja kesho sababu hmm. ya majukumu moja ma mengine kuna asemu ambao anaweza kupata taarifa namna ya kuweza kuwasiliana nawe ama shirika la kenya community victoria ili waweze kufuatilia uh, taarifa hizo baadaye okay sasa nitakuambia bado tuko kwa ayo hali ya kutunazidi kutayarisha mambo lakini kama ni kujadiliana na mimi kwanza ningetaka kukujulisha tuko na whatsapp group tunazotumia sana kuzungumzia kama channels za communication social media sana sana tuna facebook pia kv imekazana sana kuweka vitu kama emails kuna namba zilizopewa pia namba zangu watu wakija kwa whatsapp wanaziona juu tunakuwa tunasambaza uh, information ama mata, you know taarifa inayotokana na mental health afya ya akili tunatumia social media kwa hivyo mtu akija hapo atapata hayo mambo yote asante sana bipenina kwa kuzunguma nasi na kila laheri katika mipangilio ya kesho nimeshukuru sana asante sana kwa kunipa wakati uwakati pipeninapo mtaalamu masuala ya afya akili ambaye atatoa huduma kwa wakenya kesho katika hafla ya riadha ya kilomita tano na zingine hata kumi na kama una uwezo zaidi unaweza kukimbia zaidi ya hiyo kadri ya uwezo wako lakini pia kutakuwa na shughuli pale ya kuweza kuharifu jumuia kuhusu afya akili umuhimu wa kuzingatia afya akili yako pamoja na kuweza kuwa makini kwa wale ambao karibu yako kwa namna moja ama nyingine mingi zaidi kusalamiaskia bila shaka utapata kwen tovuti yetu pamoja na namna ya kuwasiliana na bipenina na shirika zima la kenya kenyacommunt victoria tembeleni tovuti yetu sbscou mkoaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenyefeo