Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano katika studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Turejee tena kule Victoria ambako tunaye mtaalam wa masuala ya afya akili, ni muuguzi wa waju, jumuia na pia yeye hutoa taarifa kwa jamii kuhusu changamoto ya afya ya akili. Atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu yale ambayo anafanya na vipi jumuia, ama wewe unayetusikiza unaweza kufaidi kupitia huduma kama yake, si tu kama unaishi Victoria, hata kama unaishi sehemu zingine za Australia, kuna watu ambao wanatoa huduma sawia na yeye na kuna namna nyingi kuweza kupata msaada. Hujambo? Sijambo. si jambo pengine ungeeleza waskilizaji wetu ni nani, kisha tuaelekea kutoka hapo. Kwa majina, naitwa Penina Wamboi. mimi ni mkaaji wa um, Australia, Victoria. Mimi ni mtaalamu wa maswala ya ya, kiakili ya. lengo langu la kujiunga ama uh, kujitolea kuungana na Kenya Community in Victoria, ni kwa maana nili, niliona kuwa si watu wengi tuna tunaoelewa hii mambo ya afya ya akili. Mara nyingi sana sana watu ambao tumetoka zile countries I would call them developed countries, uh, developing countries hatuelewi mambo inayohusiana na hii uh, afya ya akili. Kwa hivyo nilipokuja hapa nilipata kama mtaalamu kwa hii kwa hili jambo, nimepata kuwa nikijiunga na Kenyan Community in Victoria nitaweza pia weza kuongelesha watu na tuweze kuwa tunajadiliana mambo hii ya afya ya akili. Kwa hivyo lengo langu haswa la kujiunga na ama kujitolea kufanya hili jambo ni kama watu wanajua umuhimu wa, wa kufahamu i, wa, afya wa akili ni kubwa sana. Ni vizuri, yani watu wafahamu, inasaidia watu kutambua hisia zao, kushughulikia mafadhaiko na kuongeza uelewano wao kuhusu matatizo ya akili. Pia inasaidia waweze kupunguza unyapaa kuhusu masuala ya akili, na waweze tu kuwa kila siku wanajikimu, wanajiangalia vizuri, ili kwa kuongea, kwa kujuliana hali, kupigiana simu, ni kuzidi tu kuelewesha watu kuhusu hili jambo. Na unahisi pengine sababu watu wa, hawatilii maanani sana ama hawana uelewa mkubwa wa masuala ya afya ya akili, ni sababu hatujapata mafunzo tunakotoka kuhusu changamoto hizi, ama pia inakuwa ni kwamba watu hawataki kujua, maana nikijua kwamba kuna tatizo hili inaniongezea matatizo na tayari nina mengine chungu zima ambayo ninakabiliana nayo? Kwanza nitasema tunakotoka, jambo ya hili halijaongelewa sana, na hata kama limeongelewa sidhani kama limepewa li, limechangiwa sana ili watu waweze kulielewa. Kwa hivyo tulikotoka lipo linaen, liko lakini halija, on, halija kuwa supported kama lilivyo ilivyofanyiwa huku like, huku ndo tumekuja. Kama mimi mwenyewe nilikuwa najua yes kuna mambo ya afya ya akili lakini sikuwa anaelewa uh, maadhara yake kwa uh, navyoielewa sasa hivi. Sasa nikiwa huku ndo nilikuja nikaenda shule na nikapata, kumbe haya ni mambo tunayo tunaishi nayo sana kila siku kwa maisha yetu, lakini ile kutokuwa na uelewa huo, kuelewa ndo umetukosea wa, wa, wa, watu wengi tunaotoka kama Kenya na countries zingine za Afrika na maybe developing countries, hivyo ndo naweza sema. Kwa hivyo kuja kwangu huku naweza sema ni kuto watu wengi hatuitambui bado, hatujaielewa na, na ndo tunataka kama KCV kuifanya kui watu waweze kutoka na kulizungumzia ili jambo bila kuofia ku, kujajiwa, you know, mambo kama hayo. Kwa watu wanaweza wakasaidika vipi kwa sasa ambao, kwa wale ambao wanahisi kwamba, ndio, hili limekuwa ni changamoto kubwa sana ambalo nimejaribu nawezavyo kulibeba kuli mwenyewe, lakini nimefikia mwisho, wakija kwako kwa, wanaweza pata msaada wa aina gani na Kunakuwa na ile kama unavyojua Kiafrika, nikisema tatizo langu watu wataniona hivi ama vile. Unakuwa na msaada wa namna gani ukuweza kuhakikisha kwamba watu wanatuliza hizo fikra ili waweze kupata msaada? Australia ni nchi iliyo na mwa, mwandamano fulani ikija na vile tunavyofaa ku, ku, kupigana na hili ishu like, si, siwezi tu kuja nikakuambia mi ntakutibu kuna mambo kama Australia wameweza kuweka ili tujaribu kusaidia watu huku nje, kama kuna njia kama unaweza ni kujia nikakuonyesha vile unavyopata usaidizi tunaweza ongea kama kirafiki, ile support ile tunasema, naweza kakupa support kama rafiki, ili tu nikuambie okay, kama unataka kuzungumza nami, lakini ukiwa kabisa una, unajua unaweza jipata una, unajihisi kujiua unahisi uh, yuko sawa, unasikia una, una, unaanza kuji, wacha niseme kwa lugha ya kimombo una self-harm, unapata unataka una, una unasikia hauna ile furaha uliokuwa nao mara nyingi, utaki kutoka kwa nyumba, utaki ku, ku, kuongea na kuzungumza na watu, ama unajipata una shida kama ya hasira na ujui ni kwa nini, ama unakuwa na kitu ile, unakuwa na hofu mwingi sana na maswali mengi sana ki, akilini. Utapata njia nzuri, mimi naweza kakuambia, naweza kazungumza nawe, lakini haswa ni kwa kuku direct kwa uh, wataalamu Because Australia ni country imekuja, na na ina nambari nyingi tunazopiga. Kuna watu wengi wanaohusika na areas kama, nitatumia kama, tuna organizations kama Beyond Blue sen, tuna nambari kadhaa, tuna polisi wa Australia wanaoweza itwa wakati wa emergency. Kwa hivyo mimi, ukija kwangu mara nyingi ni kukuelekeza kwa, kwa hao watu na mnaona, kesho mna tukio lenu ambalo mmeandaa, ambapo itakuwa ni kupitia riadha, lakini mnatoa pia taarifa kuhusu, yeah, masuala ya afya akili. Tueleze tukio hilo litafaidi vipi na watu watakaoshiriki, ni kipi ambacho watarajie tu watu wakiungana kesho? Naweza sema kwanza ni kujuana na kuweza kueleza watu kuwa yes, ugonjwa wa akili upo. Kwa hivyo ni kutaka watu wajue na jaribu kuleta watu wetu tuwaambie kujeni tuongee, msiwe na hofu, msiwe na uoga. ili jambo lipo, na tukilielewa na tulichukue, tujue ya kwamba hili ni jambo lazima tutaishi nalo, na lazima tuliongelee ili tuweze kusaidia watoto wetu, kusaidia wenzetu, tujisaidie sisi wenyewe. Hata sisi unavyosikia, tuko wataalamu, tuna shida tu zetu bazo zinazotukumba, zile zinaweza tuletea mambo kama haya ya afya ya akili. Kwa hivyo kesho ni watu waje tuzungumze tuseme, hili janga liko, lazima tujue vile tutavyopigana uh, nalo no. na ili na tutazidi kuambia huku kwa kama country ya Australia, mambo walioeka ili kuweza kusaidia watu wanaopatana na hii shida, na watu wanafaa kuandstand Uh, hili jambo yani, tutalifafanua, tuseme, si si lazima, unajua nyumbani tulikuwa tunajua lazima umwone mtu hana nguo, bila anatembea tu bila nguo, ndo ili ujue yeye ni mgonjwa, lakini la mtu kama wewe na mimi tunaweza kakuwa na ili uh, afya, shida ya afya ya akili lakini na, na tunavyoweza zungumza bila kuogopa ya, ya vile watu watah, watatuangalia ama watah, you know, bila kuwa na hofu na mtakapotoa huduma hiyo mtatoa kwa kundi zima pamoja ama itakuwa ni wanawake peke yao, wanaume peke yao, watoto peke yao, ama itakuwaje? Apa, kwa sasa uh, um, Kenya Community in Victoria in, ina kundi kadhaa, kuna kundi la wanawake la wanaume, lakini kwa sasa na la, la vijana kwa hivyo, kwa sasa sisi sote tutajumuika pamoja, kwa hiyo kila mtu pamoja mchangie taarifa, ndo kutoka hapo sasa vikundi mbalimbali uh, mbali vita, vitapewa taarifa uh, kivyao ya sasa. Kwa, ha, kwa sasa hakuna vikundi, hatujaita na vikundi, ni sasa tu sisi kwa ujumla, sisi wote kama wakenya tunao wakazi wa Victoria tunakuja pamoja, watoto, vijana, wanawake, tuje tu tusaidiane, tuje tuongeleshane. Wataalamu wale tuko ama wale tunaoelewa haya mambo, tunajaribu kuambia wenzetu, tokeni, tuongee. kama mtu ana shida, ongeeni, tuache kujificha. Tumesiki wa, you know, kama watu, kuna watu unasikia wanakunywa pombe, wameathirika na pombe sana, tunawaambia hili bado, mnafaa kujua bado hini inaweza tokana na afya ya akili. Kwa hivyo njoni pamoja tujumuike, tuweze kuongelea um, um, hili janga. Ujumbe mzuri kabisa. Wale ambao wanakusikiza pengine wanaweza kapata taarifa wapi, iwapo hawataweza kupata muda wa kuja kesho sababu ya hmm, majukumu moja ama mengine? Kuna sehemu ambao wanaweza kupata taarifa, namna ya kuweza kuwasiliana nawe ama shirika la Kenya Community Victoria, ili waweze kufuatilia taarifa hizo baadaye. Ok, sasa um, bado nitakuambia bado tuko kwa hayo, bado hali ya ku tunazidi kutayarisha mambo, lakini kama ni kujadiliana na mimi, kwanza ningetaka kukujulisha tuko na WhatsApp group tunazotumia sana kuzungumzia kama channels za communication social media. Sana sana tuna Facebook; pia KCV imekazana sana kuweka vitu kama emails kuna namba zilizopewa pia, namba zangu. Watu wakija kwa WhatsApp wanaziona juu, tunakuwa tunasambaza uh, information ama mata, uh, you know, taarifa inayotokana na mental health, afya ya akili, tunatumia social media. Kwa hivyo mtu akija hapo atapata hayo mambo yote. Asante sana Bipenina kwa kuzungumza nasi na kila laheri katika mipangilio ya kesho. Nimeshukuru sana, asante sana kwa kunipa uwakati. Ninapo mtaalamu wa masuala ya afya akili ambaye atatoa huduma kwa wakenya kesho katika hafla ya riadha ya kilomita tano na zingine hata kumi, na kama una uwezo zaidi, unaweza kukimbia zaidi ya hiyo kadri ya uwezo wako. Lakini pia kutakuwa na shughuli pale ya kuweza kuarifu jumuia kuhusu afya akili, umuhimu wa kuzingatia afya akili yako, pamoja na kuweza kuwa makini kwa wale ambao karibu yako. Kwa namna moja ama nyingine, mingi zaidi kusalamiskia, bila shaka utapata kwenye tovuti yetu pamoja na namna ya kuwasiliana na Bi Penina na shirika zima la Kenya Community Victoria. Tembeleni tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.