Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu, katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodo migerano katika studio za SBS na mtandao neno na maani, SBS mkwaju Swahili, tukuletea makala haya, na vile vile unaweza kupata kwenye ukurasa wa Facebook, Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Yapo mengi tuliyoandalia, lakini tuanze tuanze kwa kionjo cha kile ambacho kiko hapo mbele kutoka kwa sauti ya Bi Penina ambaye ni muuguzi na pia mtaalam wa masuala ya afya akili jimboni Victoria. Je, anasemaje kuhusu changamoto za kuweza za afya akili pamoja na umuhimu wa kuzingatia afya akili yako. Unajua, nyumbani tulikuwa tunajua lazima umwone mtu hana nguo, bila anatembea tu bila nguo, ndo ili ujue yeye ni mgonjwa, lakini la mtu kama wewe na mimi tunaweza kakuwa na ili a, a, a, afya shida ya afya ya akili, lakini na, na tunavyoweza zungumza bila kuogopa ya vile watu wata, watatuangalia ama wata, you know, bila kuwa na hofu Bipenina hapo akifunga kuhusu umuhimu wa kuzingatia afya ya akili yako, na hiyo ni sehemu ambayo ataweza kuzungumza na baadhi ya wanajumuia wa Kenya atakapojumuika katika hafla ya mashujaa kesho kule maeneo ya Coburg na sehemu zingine za jimbo la Victoria, atakapopata fursa vilevile vile pia umuhimu wa afya ya kila ma, mazoezi kwa kuweza kukabiliana na changamoto ya afya ya akili. Ni gani tuzungumzie naye Bwana Peter Watu tutofauti na na miaka na umri, um, kuna vile hawapatani, lakini sasa inabidi so ukae chini, uangalie kama unaangalia wanafunzi, unaangalia una, unahakikisha una, una wanafunzi wako una, lile jambo linawaleta pamoja, uh, unaangalia kutakuwa na ile ya uh, mipi watu wajapata wachumba pia unaangalia pia wanaangaliwa wana, na wana, wanaangaliwa vizuri. Pia unaangalia familia, unaangalia wanaume, unaangalia wanawake. Hiyo ni sauti ya Bwana Peter Wangei, ambaye ni mtaalam wa masuala pia ya kuandaa matukio ya jumuia ya wakenya hapo jimboni Victoria, akifunguka katika mazungumzo tuliofanya naye muda mfupi uliopita, na yote hayo utaweza kusikia bila kizuizi chochote utakapojungana si muda usio mrefu, lakini kwa sasa tuanze kwa swala zima la muktasari wa habari. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodoa migerano hapa. Sasa ni muktasari wa habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS, tukianzia katika suala zima la sakata linaloendelea kule katika ukanda wa Afrika kwa mradhi wa mashariki ya kati hususan nchini Israel na Palestine, ambapo serikali ya Leba yajipata pagumu kutoka kwa wanachama wake ambao wanakosoa wa msimamo wa waziri mkuu kwa sakata hilo. Na vilevile vile katika masuala mengine, ni pamoja na hatua ambazo zinachukuliwa kukabili moto wa vichaka unaoendelea kukumba familia na jamaa katika eneo la kati ya Queensland. Kisheria tutazama pia kwingine ambapo ni ku Gawanya familia imekuwa fa, itakuwa rahisi zaidi sasa kuweza kupitia mchakato wa kisheria kwa swala zima la kugawa familia kama unapenda, na itakuwa ni mambo itakuwa rahisi zaidi baada ya amri kutolewa hivi karibuni. Kimataifa yanayojiri ni Guinea Bissau yarejeshiwa umeme baada ya kulipa, walikuwa wamesusia kulipa. Sasa baada ya kulipa ikibidi sasa umeme urejeshwe. Kisha kule Uganda, Rais Yoweri Museveni ya hapa vikosi vya Uganda vita wasaka waliohusika na mauaji ya watalii nchini humo. Wakati rais Xi Jinping wa China atetea mradi wake katika ufunguzi wa kongamano la BRI ambako viongozi mbalimbali mbali kutoka bara la Afrika wanahudhuria kikao hicho. Kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari, tunasema kwamba michezo inarudi pia, na tutakuwa na mengi matoleza kuhusu michezo Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, na hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za SBS na asau kwamba wazapata yote haya kupitia tovuti yetu mubashara, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa lugha ya Kiswahili. Na kama ungependa kutujuza chochote kile, iwapo hutaki watu wajue ama wakuona, ukiandika kwenye ukurasa wa Facebook facebook.com kwa lugha ya Kiswahili, waweza kutuandika kwa barua pepe, anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tu timbe kwa yale ya kisiasa, ambapo waziri mkuu Antoni Lebanezi ametupilia mbali kufanya safari kwenda kule Israel kufanya mazungumzo pamoja na viongozi wa taifa hilo, ambayo ilikuwa imeratibiwa kufanywa tarehe 23 ya Oktoba hii. Hii ni baada ya chama cha Leba kusisitiza kwamba kuna mgawanyiko katika swala so zima la Hamas dhidi ya serikali ya Israel. Albanizi hii leo tarehe ishirini ametupilia mbali upinzani dhidi yake ya kutembelea, ya kutembelea uh, Israel akisema kwamba vyama vya Leba pamoja na, na viongozi wawili wa Leba ambao wanasema kwamba wa kwa anahitaji kufanya uchunguzi kwa kuweza ambao wameomba uchunguzi ufanywe kwa Israel kwa kuweza kukiuka haki za kibinadamu pamoja na haki za kimataifa. Waziri wa masuala ya sayansi Ed Husic alisema Alhamis jana kwamba Wapalestina wanaadhibiwa kwa pamoja kwa sababu ya matendo ama shambulizi la Hamas dhidi ya Israel, wakati waziri wa elimu ya mapema ya wa watoto Ann Ali kwa upande wake naye ameomba uchunguzi ufanywe kwa maswala ya uhalifu wa kivita dhidi ya Israel, hali ambayo imefanya Naibu kiongozi wa upinzani Susan Lee kueleza Channel 7 kwamba Bwana Husik anahitaji kuzingatia nafasi yake. Kwa maneno mengine, anahitaji jiuzulu kwa sababu ya kuona kwamba anaondoka na ile msimamo wa chama chake. Huyu hapa akifunga katika swala hilo, you don't get to freelance on government policy on foreign policy when you're a huyo Susan anasema kwamba huna fursa ya kuweza kuwa na msimamo wako kando na msimamo wa serikali, ama swala zima la kile ambacho serikali inasema kwa swala la sheria ama sera ya masuala ya kigeni. Kwa hiyo waziri mkuu hapa ana tatizo kubwa sana, iwapo ni kutoka kwa bwana Ed Husic ama kutoka kwa n ali alisema Amesema hili ni suala la usalama wa taifa. Kiongozi wa right ASIO, ambayo ni shirika la upelelezi la Australia, ameonya tayari kuhusu masuala haya ya kisiasa kuweza kujadiliwa hadharani. Kwa hiyo tutazame na tuwe pia tujaribu kujizuia kidogo wakati wa jambo kama hili, na pia pawe na utulivu kiasi kwa upande wa yale masuala ambayo kuna mgawanyiko mkubwa ndani ya chama cha Leba. Kutoka hapo tuelekee katika suala lingine ambalo limejiri katika hoja hizi, ni kwa upande wa suala la kisheria, ambapo kugawa familia imefanywa kuwa rahisi zaidi kupitia katika mfumo wa kisheria wa Australia. Hii ni baada ya mageuzi kurahisishwa kwa upande wa uh, mfumo wa sheria ya familia kupitishwa ndani ya bunge la shirikisho. Sheria mpya zi ambazo zimepitishwa ndani ya bunge jana, tarehe kumi na tisa Oktoba, imefanya kwamba itakuwa mpangilio ya kuweza kuwahudumia wa watoto na, na, na, masuala ya mfumo wa mahakama itafanya iwe salama zaidi kwa watoto, pamoja na kuweza kuona kuelekezwa pale kwa ukwepo wa usawa wa kuchangia uwajibikaji, uh, pamoja na ulezi wa watoto kuondolewa, ambapo wanasheria uhuru wanaotetea haki za watoto wataweza kuhitajika pia kuweza kukutana moja kwa moja na watoto wakati wa mchakato wa kisheria unafanyika. Pamoja na kutakuwa na mamlaka zaidi itakayotolewa kuweza kuwalinda watoto dhidi ya madhara ya kesi kuondolewa ama kufanywa kuwa ndefu zaidi kuliko inavyohitajika. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba kikao cha pamoja cha pande zote za kisiasa kilifanyika katika bunge na kilikuwapo, na walikuwa kimetoa fursa pamoja na masharti fulani ya kuweza kusaidia katika janga hili, lakini hali hilo imeratibiwa sasa na imekuwa rahisi zaidi kupitia ile tamko ambalo imetolewa pamoja na mswada uliopitishwa mapema jana. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi jimboni Queensland ambapo moto wa vichaka unaendelea kutishia mali pamoja na maisha katika eneo la kanda ya kati ya Queensland ambapo wakazi kwa sasa hawezi rejea makwao. Shirika la Queensland Fire and Emergency Services limesema kwamba watu o, o, si salama kwa watu kurejea, na pia limetoa onyo katika eneo la Oyster Creek ambalo liko karibu ya eneo la Gladstone hii leo, ambapo onyo zimetolewa kwamba watu waendelee kuwa makini na waendelee kuzingatia onyo zinazotolewa. Pia kwa eneo la Deepwater limetolewa onyo vilevile vile. Wazimamoto moto wanaendelea kupambana na moto ambao unaendelea kuwaka katika maeneo hapo ambapo zaidi ya hekta elfu tatu zimechomeka kuanzia Jumapili tarehe kumi na tano ya Oktoba na inaendelea kuwa katika hali kama hiyo kwa sasa. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, tuanzie katika taarifa kule China, ambapo rais Xi Jinping wa China alitetea mradi wa kisera katika ufunguzi wa kongamano la Belt and Road Initiative mjini Beijing, akiangazia kile anachosema ni mafanikio ya mpango huo katika mwongo mmoja uliopita. Rais huyo wa China pamoja na rais wa Urusi Vladimir Putin akiwa mgeni mashuhuri kati ya wale waliohudhuria mkutano huo na akiwa kando yake, pia alieleza maeneo manane muhimu ambayo China inalenga kuimarisha maendeleo. Jukwaa hilo ambalo lilianzishwa ili kukuza muunganisho wa kimataifa, lakini lilijumuisha wakuu wa nchi wachache kuliko mikutano ya awali, linakuja wakati dunia inazidi kusambaratika kutokana na vita nchini Ukraine na hali ya wasiwasi wasi ikiongezeka huko mashariki ya kati. Baadhi ya wa wachambuzi wamesema kwamba Beijing inataka kongamano hilo liimarishe hisia kuwa China ni kiongozi wa dunia inayoendelea. BRI imekuwa ajenda ya sera ya mambo ya nje ya China na mtazamo ambao Beijing iname, imewasilisha kupitia mpango huo ni kwamba China inachangia maendeleo ya miundombinu na uchumi kwa dunia inayoendelea. Yun Sun, mkurugenzi wa programu ya China katika kituo cha Stimson kituo cha wataalam chenye makao yake mjini Washington DC aliambia vyombo vya habari kutoka hapo. Tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, hususan nchini Uganda ambapo Rais Yoweri Kaguta Museveni aliapa kwamba vikosi vya Uganda vitawasaka waliohusika na vifo vya muungano mwongoza na watalii wawili wa kigeni waliokuwa wakienda fangete katika mbuga ya wanyama na mamlaka za Uganda zimeshtumu kundi la Allied Democratic Forces ADF kwa kuwaua wanandoa hao wa raia wa Afrika Kusini na raia wa Uingereza na mwongoza watalii wa Uganda siku ya Jumanne jioni karibu na mbuga ya kitaifa ya Queen Elizabeth. Kundi la ADF ambalo lilianza kama la uasi nchini Uganda lakini limeweka makao yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu mwishoni mwa mwaka wa 1990 baada ya liliahidi utiifu kwa Islamic State miaka minne iliyopita. Baada ya kufanya kazi nchini Kongo kwa miaka mingi, imeongeza mashambulizi ndani ya Uganda katika miezi ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na uvamizi wa mwezi Juni katika shule ya sekondari ambayo iliua zaidi ya watu 40 kutoka patolike. Moja kwa moja hadi katika ukanda wa Afrika ya kati ambapo kampuni ya kituruki ya imerejesha umeme katika mji mkuu wa Gini Bisau baada ya serikali kuanza tena kulipa deni la kampuni hiyo. Waziri wa uchumi wa Gini Bisau, Suleiman Saidi, aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatano, Oktoba 18 kwamba serikali imeweza kulipa kiasi cha dola milioni sita kati ya dola milioni 15 za malimbikizo ambazo inadaiwa. Kampuni ya Karpowership ilizima umeme katika taifa hilo la Afrika Magharibi kutokana na deni la dola milioni 17. Gini Bisau imekuwa ikitegemea kampuni hiyo ya umeme ya Uturuki kukidhi asilimia mia moja ya mahitaji yake ya umeme tangu makubaliano yao ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mnamo mwezi Septemba kampuni hiyo ilizima usambazaji umeme katika mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, kutokana na deni la takriban dola milioni arobaini. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika ulimwengu wa mchezo wa soka, ambapo kule barani Afrika tukielekea uh, Tanzania ambapo mbichi na mbivu zabainika na kivumbi kitapaa wakati miamba ya Afrika uh, Al Ahli ya Misri itakapoingia katika dimba la Mkapa kubebana ama kuzoana na Simba Sports Club ambao ni wenyeji wa mchezo huo katika ile michuano ya Africa Super League inayoanza hivi leo pale Dar es Salaam. Na mechi hiyo ni moja ya mechi ambayo inatazamiwa kwa wingi na wamisri hao wa wamewasili nchini Tanzania kwa kishindo na kilichowashangaza wengi ni kwamba waliwasili wakiwa na mapipa yao ya kuweka barafu ya kuweza kutuliza mwili ama kusaidia mwili baada ya, ya mazoezi. Pamoja na hayo, wameleta tani za vyakula vyao, kusema kwamba hawaamini vyakula ambavyo wenyeji wanaoandalia wa, wa wamekuja na vyakula vyao wamekuja na wapishi wao, na kila kitu ambacho wanahitaji kwa mechi hiyo wamekileta wao wenyewe, kusema kwamba hapatakuwa na mchango wote kiuchumi kwa upande wa Tanzania, isipokuwa tu malazi ambayo yanatolewa na hoteli za Tanzania pamoja na usafiri. Lakini vingine vyote, vingine vyote wamejitwika jukumu hilo wa Misri katika shughuli hiyo. Kutoka hapo tuelekee katika mchezo wa vikapu, ambapo Australia imepata kichapo chao cha pili katika mwaka huu kutoka kwa New Zealand ambapo mechi ya Constellation Cup inaendelea baada ya Australia kushinda mechi ya kwanza. Sasa New Zealand wamelipiza kisasi na kuweza kushinda mechi yao ya pili mechi ya tatu inatarajiwa kuwa ya moto zaidi ambapo sasa ndiyo huenda mshindi kamuliwa, ambayo mechi hiyo itakuwa ni Jumatatu tarehe ishirini na tatu. Katika tenis, Alex Demino na Alex Poprin wamesherekea ushindi wao mpya katika mchezo wa doubles, ambapo wachezaji wawili pamoja walipocheza katika mji mkuu wa Tokyo pale Japan, ambapo wameshinda mchezo huo pamoja na kombe la mchezo huo. Vijana hao wenye miaka ishirini na nne kutoka Sydney wameonyesha umahiri wao na kuweza kucheza na kupata ushindi katika uwanja wa Areke Colosium Alhamis jana ambapo waliwashinda wachezaji kutoka Marekani ya kusini katika mechi yao. ko naongera kwa vijana ambao wanapeperusha bendera ya Australia. Kwa penzi wa soka ya EPL, hasa kwamba kesho kesho kivumbi kitaanza tena, ambapo Chelsea watakuwa dimbani dhidi ya Arsenal wenyeji. Arsenal wakitarajiwa kuonyesha umri wao kuweza, baada ya kumcharaza City, kwamba sasa Chelsea ni zamu yao kukipata. Lakini vijana wa Blues wasema kwamba njo ujione moto utakapowaka. nayote tunaweza kuletea kutoka studio zetu za SBS. Tumalize makala, tuongee masokoni, tutazame kile kinachojiri. Iwapo unataka kutuma hela nyumbani, dola moja ya Australia na thamani ya senti 63 za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1803 na senti 52 za Burundi, dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga 1600 na senti 36 za Kongo, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 777 na senti 4 za Rwanda. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya shilingi 2377 na senti 63 za Uganda. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya shilingi 97 uh, za Kenya, wakati dola moja ya Australia itakupa shilingi 1585 na senti 78 za Tanzania. Tukielekea katika masuala ya mazingira, tutazame ni kipi ambacho kinajiri pale ambapo tunaelekea kwa sasa, mazingira yakiwa ni hivi uh, kwa sasa jijini Adelaide, jiji la makanisa, nyuzi joto pale ni 21.5, wakati mjini Brisbane ni 25.4. Tukielekea Canberra ni 22.7. Darwin, vaini mavazi mepesi, maana nyuzi joto 32.3 zinahusika hapo kwenu, wakati Hobart 15.6, mazingira si mabaya sana pale. Perth ni 20, wakati Melbourne wanasema ni 27.1, na Sydney panaendelea jua linaendelea kuongezeka, pamoja naju tunaendelea kuongezeka mdogo mdogo pale nyuzi zetu zikiwa ni 22.6. Na kufikia hapo, ndio mwisho wa taarifa ya. Baada ya matangazo, bakini aandalia nasi kwa makala mengine, maana kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.