unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju, swahili jambo chanapopote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni unalembani sbsc u mkwajuu swahili kwa sasa tuzungumzie swalazima la matokeo ya kura ya maoni yuliyofanyika juma mosi tarehe 14 hii ambapo wengi hawakuwa matokeo yaliyochapishwa lakini matokeo ni sauti ya wapiga kura na kama ilivyotangazwa ni kwamba kampeni ya la ndiyo iliibuka mshindi katika kura hiyo ya maoni ya kuweza kuweka sauti ya waustralia wa kwanza ndani ya bunge tukitazama takwimu ambazo zimejiri kwa sasa ni kwamba asilimia kubwa ya wapiga kura wame kataa pendekezo la serikali la kuidhinisha sauti ya waustralia wa kwanza matume ya ushauri wa australia wa kwanza ndani ya bunge kwa sasa hesabu zote ambazo zimefanyika kambi ya la imepata asilimia 6 wakati kambi ya ndio ilipata asilimia 39 na nukta ne. kujua mengi zaidi tuzungumze nabahi ywadaoliopiakura katika kura hiyo ya maoni tukianzia katika jimbo la Queensland, ambako tunaye bwaatabelw mwanashiria vilevile na aliwai kuwa mgombea wa almashauri ya, ya jbobstukianzakt jimbo laambapotuaona takimu ambazo zimejiri katika kura ya maoni ni kwamba ama wa queensland wengi wamepiga kura kwa kishindo na asilimia 68uktt wamekataa pendekezo la kuweka sauti amatume ya ushauri yathec ndani ya bunge wewe kama mpiga kura wa queensland na wanaharakati vilevile wa haki za binadamu kura hii ama matokeo haya yamekushangaza ma ulikuwa tarajia si kusema kwamba nimeshangaa na nikisema nimetarajia nafkiri nitakua itendi yake kabisa kwa wakaaji wa queensland lakini ni kitu ambacho kisingeshangaza sana kama kingetokea kwa sababu sababuq tunajulikana tuna kwa kuwa watu ambao mara nyingi watu hatupigi kura kulingana na upigaji kura kutoka uh, uh, uh, sehemu zingine hapau ni kubalisha kwamba watu wa queensland uh, mitazamo yenu na maoni yenu ya kitaifa ni tofauti kabisa na nchi nzima hii ni ishara kubwa kweli na ni kitu ambacho huu sio uchaguzi wa kwanza katika chaguzi zote ambazo zimeisha hapa australia lazima matokeo ya queensland huwa yana tofauti na sisi ndio hu tunachagua kabisa nani ambaye atakuwa ata kiongozi mkubwa australia ma matokeo ya queensland ndio kabisa yanachagua waziri mkuu hapa hapa hapa australia ni kipi kinacholeta utofauti huo kati ya wakazi queensland na wakazi wa majimbo mengine nafkiri ni ishu ambayo ni ya kipekee sana kwa sababu ukija kuangalia sasa sasahivi serikali um, uh, ya inaendeshwa na leba na katika uchaguzi uliopita eb ilifanya vizuri sana kwa hio ungeweza kufikiri kwamba kwa sababu hii nani swala la kura hii ambayo tumepiga hapa ui k imeletwa pia na chama chao cha eba ungewa, ungewaza kwamba hapo Queensland itakwenda vizuri kwa sababu leba ina ushabiki mkubwa hapa lakini ili ni, ni swala ambalo liko tofauti sana na ni ngumu kwa kuliongelea kwa dakika mbili kueleza kitu gani ambacho kinaweza kuwa kinasababisha upigaji kura wetu uko tofauti sabu watu wengi sahizi wakisikia hivyo watasema queensland kuna watu ambao hawataki watu kutoka asili zingine queensland ni watu ambao si si wapenda wahamiaji na kitu kama hicho sio kweli kwa asili tu tuna wupigaji kura ambao ni watofauti tuna mitazamo ambao iko tofauti na inapo, kupanga kupiga kura ya kitaifa huwa tunakwenda na msimamo wetu tofauti ambao huo mara nyingi unatesa vyama kuna chochote ambacho pengine kampeni ya ndio ingefanya kuweza kuwashawishi zaidi watu wa queensland ama wangefanya juu chini hata wasogeze wa mbingu na nchi bado kura ingekuwa ni latu mara nyingi queensland kura lazima ingekuwa ngumu kwao kupata ndio hapa kwa asilimia kubwa lakini nafikiri kwa yote tu ukiangalia nchi nzima wapiga kampeni ya ndio hawakufanya vizuri sana katika ueleweshaji wa jamii ni kitu gani walichotaka kukifikia kwa hiyo nina uhakika tu kwamba walikuwa na muda mchache sana wa kuelezea watu na kuwashawishi watu kwa kukubaliana nao hilo ni suala ambalo hatuwezi kukataa kwa sababu mpaka tumekwenda kwenye uchaguzi kulikuwa asilimia kubwa tu ya australia ambao walikuwa hawaelewi wanachokwenda kupigia kura ni kitu gani na hii sauti yenyewe watu wengi walikuwa wawaelewi itafanya kazi vipi itakuwa na nananii nguvu za aina gani itawaathiri kiasi gani kwa hio ina uhakika tu kuna mambo fulani fulani ambayo ya ku hayakuwekwa wazi sana kwa taifa ni sio kwamba yakuwekwa wazi watu wengi hawakujua kwa sababu kila mtu ambaye alitaka kuyajua alijua na kulikuwa jinsi gani mtu anaweza kujielimisha lakini watu wengi huwa kama tunavyojua tu hawafanyi wa hizo hatua kubwa ku, wanapokwenda kupiga kura watu wanataka kujua kwa njia ambazo ziko rahisi na hawafanyi kazi zao za nyumbani kwa ajili ya kujielimisha kwa hiyo watu wengi waenda kupiga kura bila kuelewa kwa hiyo kulingana na jamii tulionayo ndio za, za, za zilikuwa nyingi kitu ktumbacho kimeshangaza wachambuzi wengi ni kwamba katika jumuia za wahamiaji hata wakimbizi asilimia kubwa ya wale ambao walikua wanastahiki kupiga kura walipiga kura ya la wakati wengi wanasema sababu ya mateso ambao wengi wamepitia pamoja na ile hali ya kuwa pengine na wa ukaribu na jumuia ya wasi wa kwanza watu walikuwa wanatarajia kwamba wahamiaji wengi hususan kutoka bara la afrika wangeunga mkono aulawa wa, wa kwanza lakini asilimia kubwa ya watu kutoka asili za afrika wamepiga kura ya la ni kitu ambacho umekisikia queensland pia ama ni, tofauti, ni katika tumajimbo mengine nafikiri ni tofauti kidogo kwa sababu queensland kwanza ndo nimeona ilikuwa ni sisi ndo tuliongoza kabisa katika jamii ya wahamiaji na wakimbizi mashirika mengi ambayo yanafanya kazi katika hii sekta wamepiga kampeni ya ndio ambayo ilikua ahadhara kabisa wali-wali- walisapoti wali kampeni ya ndio kwanza waziri mkuu alivyo alivyotoa alivyo, um, alivyo tamko la hii kura kwa hiyo nafikiri kwa kwinzindi kulikuwa kabisa mwonekano mkubwa wa jamii za waamiaji na wakimbizi kusapoti lakini hii haikuishia kwa kusema kwamba watu wengi pia awakuelewa na kwa sababu watu wengi hawakuelewa ni kitu gani unachokwenda kukifanya ilikuwa ni rahisi kukataa kwa sababu unapokataa kitu ambacho haujui ni vizuri zaidi kuliko ukija kukubali alafu kesho kinakuathiri kwa hiyo watu wengi ambao hawakujua shoti kati yao ilikuwa ni moja tu ya kusema nikatae kwa sababu nikikataa akutakuwa mabadiliko yoyote nikikubali maana yake leo nimehizibisha mabadiliko ambayo kesho atakuja kuniumiza pamoja na kwamba hi kukua kura ya kubadilisha mfumo wowote ambao ulikuwa utaahiri mtu mwingine yoyote ulikuwa tu ni kura ya kuairi watu waasili ya kii na ingewaahiri kwa njia nzuri njia ambayo kulingana na watu wa kampeni yandio ilikuwa ni njia ya kuwapatia sauti ya kuweza kujieleza na kujifanyia maamuzi katika, katika mstakabali wote wa maisha yao hivyo imeweka rahisi kwa watu ambao wanaelewa kusema hapana kwa sababu watazuia mabadiliko tumezungumza na baadhi ya wadao ktaka majimbo mengine nasema kwamba tungepiga kura ya ndio nakama na kura ya ndio ingeshinda wangekuja kuchukua nyumba zetu wangekuja kuchukua mali zetu wazigawe kwa australia kwanza hizo dhana umezisikia huko pia ama tu ni katika majimbo mengine ndio wanaleta well, uvumi huo nini kweli na kampeni kampeni ya akampeni hapana wametumia pia nani wametumia pia hizo lugha na niseme tu kwamba nafikiri katika historia ya ustlia mimi tangu nimefika hapa sijawahi kuona uchaguzi ambao ulikuwa umeongozwa kabisa na taarifa za uongo kama uchaguzi wa ndio na hapana kwa sababu katika chaguzi zote ambazo huwa tunafanya hapa mara nyingi huwa sera zote zinawekwa wazi lakini kampeni ya a-kampeni ndio nasio tu wafanya kampeni wa ndio watu ambao wakukuwa tayari kuona kampeni ya ndio inapita walitumia uongo sana kwa ajili ya kuogopesha watu na kwa ajili ya kufanya watu wengi wasichague ndio na hivyo na wao ndo wametoa wa taarifa zote hizo kwa ajili watu waogope akukua kabisa mpango wowote ule wa nyumba ya mtu yoyote ili kuchukuliwa kwanza i ilikuwa ni mpango wa, wa awali kabisa ambayo ilikuwa tu ni kwa ajili ya sauti watu wa asili ya na kutoka visiwa vya wapewe sauti kwa ajili ya kuongoza serikali kwa ajili ya kushauri serikali kwa ajili ya maisha yao mambo mengine yote kuhusiana na ile sauti alikua bado yajazungumza sauti yenyewe ilikuwa haina nguvu yoyote ile kwa hiyo ni sauti ambayo isingekua na uwezo kutunga sheria isingkua na uwezo wa kutoa amri yoyote ile ilikuwa ni ni sauti ya kutoa ushauri tu kwa hiyo ndio taarifa zote hzimesemwa zili, lakini zilikuwa ni taarifa za uongo kabisa ambazo hazina kidhibitisho chochote kile so, unajua kwamba tukidanganya kazini huwa kuna adhabu tukidanganya nyumbani kuna adhabu lakini wawanasiasa wakidanganya... <laughs> wakidanganya wana wanapewa wana, wana, wana zawadi ya, ya, ya viti bungeni na vyo vingine sasa inabidi yeah. sheria zi neto, sasa za kusema kwamba katika kampeni pasiwe na taarifa za uongo na amana adhabu ziwekwe unajua ni, ni kitu ambacho ni, ni, ni kizuri zaidi lakini mara nyingi katika kampeni hzkama vile kwa mfano kampeni yandio na hapana waliodanganya wakukuwa wale waendesha kampeni kabisa wale wao walikuwa na sera zao ambazo ziko wazi kwa ajili gani wanakataa pamoja na kwamba watu wengi wakukubaliana nao lakini sasa uo wanatumia vinara vyao wanatumia sauti za watu wengine huku ambao wengine awakukuwa hata wafanya siasa tumeona hata makampuni binafsi tu ambao ya kutaka kuona nani sauti yandio ikifanikiwa wakitoa matangazo yao na taarifa zao ambazo hzkutoka kwenye kampeni a hapana kwa ajili ya kuogopesha watu ili wasichague wasichague ndio lakini ni kweli kwamba itakuwa vizuri siku moja hii sidhani sinikama itakuja iwepo mii tukiwa hai kwamba wanasiasa wakidanganya wa, wapewe adhabu pamoja na kwamba tumeanza kuona hapa marekani kidogo aa, kuna unao watu wanafuatiliwa kwa ajili ya kauli walizozitoa wakati wa uchaguzi na nini nafikiri ni mwanzo lakini sheria haziko wazi kiivyo kusema kwamba mtu anapotoa taarifa za uongo apewe adhabu um, kwa sababu wanadanganya kila wakati anyway wakatiwanadanganya mara wa ushuru, Ndye, <laughs> <laughs> ah, sorry, sorry, <laughs> kwa mara ndoto bado hazijaanza kutozwa ushuru hacha tuendelee kuota sana kuotabasiasan kwa uchambuzi wako na maoni kutoka queensland karibu karibuba sheria hapo Bulezi, tabelo, aki upa uchambuzi kuhusu aliojiri katika kampeni za ndio na la kwa kura ya maoni ya kuweka sauti ya australia wa kwanza bungeni ambayo imefeli kwa kishindo katika takwimu tukirudia tena queensland wamesema la kwa asilimia 689 vilevile kusini australia wamesema la kwa asilimia 64 k6 magharibi a australia asilimia 63 6 wakatiasilimia 59a6 wamesema la vilevile tasimani a asilimia 595 na, na wamesema hatutaki na viktoria vilevile wakisema kwamba asilimia 55 waesema la lakini wilaya ya act tu ndio imesema ndio lakini northern territory nayo imesema kwa asilimia 65 nao pia umesema la kwa mengi zaidi kuhusu haya na mingine kama tumeoletea tembeei tovutiyetun ambayo ni sbsu kwa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook