Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo Tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Tulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo ya migerano asubuhi ya leo, tarehe ni 17 17 Oktoba, mida ya saa 5 dakika moja kwa masaa mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa 9 dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, tukielekea moja kwa moja katika yale metumuandalia, tukianzia kwa kionjo cha makala haya kuhusiana na suala zima la matokeo ya kura ya maoni ya sauti ya Australia wa kwanza katika bunge la Australia. Je, kampeni za laa na ndio zilikuwaje? Tangu nimefika hapa, sijawahi kuona uchaguzi ambao ulikuwa umeongozwa kabisa na taarifa za uongo kama uchaguzi wa ndio na hapana, kwa sababu katika chaguzi zote ambazo huwa tunafanya hapa, mara mingi, mara nyingi huwa sera zote zinawekwa wazi. Hiyo ni sauti ya mwanasheria Blaiz Tabelo hapo akinguruma katika makala haya na akitueleza yale ambayo ameshuhudia yeye. Pia aliwahi kuwa mgombea wa udiwani katika halmashauri ya jiji ya Logan kule Queensland, akitoa mapana na marefu kuhusu yale ambayo alishuhudia katika kampeni, pamoja na matokeo ya uchaguzi huo, pamoja na kutoka na mengine mengi ambayo taandalia, lakini kwa sasa, moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, asubuhi ya leo, serikali ya shirikisho inaendelea kufuatilia hali inaendelea kudorora katika jiji la Gaza, wakati Israel aendelea kujiandaa kufanya mashambulizi ya nchi kavu baada ya hatua ya kuzingira jiji hilo kwa siku kadhaa. Wakati huo pia ndege za kuhamisha wa Australia na raia wengine wa ukanda wa Pacific zaendelea kutua katika miji jirani ya ukanda hilo hususan jijini Dubai, ambako wengi wanahamishiwa na kupakizwa katika ndege zingine zinazowaleta nyumbani na kuwapeleka sehemu zingine wanakotaka kwenda. Wakati huo vilevile pia serikali ya Tanzania imesema kwamba watanzania wote ambao wako Israel ambao wanataka kuondoka wajisalimishe na wala wajiandikishe katika ubalozi wao ambao wako Tel Aviv na nchini huu nchini wakimbizi wajumuika katika bunge la taifa mjini Canberra kuomba mabadiliko kwa visa ambazo wamo nchini. Na tukitazama katika lingine ambalo limejiri ni pamoja na wanamgambo ambao ni watiifu kwa serikali wakabiliana na kukomboa wa mji kutoka mikono ya waasi wa M23. Wakati kenya kenya yaomba msaada wa ziada kutoka China katika kongamano likiandaliwa liki muda usio mrefu. Na Eritrea na Ethiopia tena waanza kurushiana cheche za maneno. Je, yapo nini huko? Katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika mechi kati ya Kenya na Urusi mjini Uturuki, kule Uturuki ambapo kumekuwa na mengi ambayo ameshuhudiwa katika michezo, chezo usiku matokeo yake anatuletea muda usio mrefu. Na katika hali ya kuweza kutatanisha ni kidogo kwamba jiji la Gocos limerusha kata yake mezani kusema kwamba linaweza kuomboa na kuandaa michezo ya madola ya mwaka elfu mbili ishirini na sita. Je, watafanikiwa au la? Yote hayo katika taarifa kamili za michezo. Msikilizaji wa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano kwa sasa, tulekea moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, tukianzia kwa serikali ya shirikisho ambayo imesema inaendelea kufuatilia hali inayoendelea kudorora jijini Gaza, wakati Israel inaandaa kufanya mashambulizi ya nchi kavu baada ya hatua ya kuzingira mji huo ambayo mashirika ya msaada yamesema kwamba inachangia katika mgogoro wa kibinadamu. Waziri wa masuala ya kigeni wa Australia Penny Wong amesema kwamba hawezi toa hukumu kuhusu maamuzi ambayo Israel inafanya akiwa jijini Canberra, ila katika jibu lake kwa mswada wa bungeni uliotoa msaada wa Australia kwa Israel, ameomba raia washughulikiwe kwa haki na huruma. Anasema Australia inaomba the... utoaji wa kivukio cha kibinadamu bila kukizuizi kwa Gaza haraka, na tunaunga mkono kazi ya Marekani na Misri kwa malengo haya. Tunaendelea kufuatilia hali ya kibinadamu na tuko tayari kutoa msaada wa ziada. Penny Wong hapo akizungumza bungeni hapo jana. Katika taarifa zingine za kanda, hilo ndege mbili zilizofadhiliwa na serikali ya Australia zimetua mjini Dubai zikiwa na takriban abiria 200 wanaohamishwa kutoka Israel. Naibu waziri mkuu Richard Marles amesema kwamba raia 96 kutoka ukanda wa Pacific walikuwa miongoni mwa watu 194 ndani ya ndege hiyo, kwa sababu Australia imekuwa ikitoa msaada kwa raia kutoka kanda hiyo. Pia Bwana Marles amesema kwamba hakuna safari zingine ambazo zimepangwa kwa sasa kwa sababu So tunaamini kuwa safari hizi uh, hazikidhi mahitaji haraka kwa upande wa Australia, Australia kuondoka Israel. Tukisema hivyo, tutaacha ndege kadhaa za jeshi kandani katika siku zijazo alisisitiza naibu waziri mkuu hapo. Na tukirejea katika masuala ya nchi, ni wakimbizi wamejumuika katika bunge la taifa mjini Canberra kutoka sehemu zote za Australia wiki hii kwamba viza zao za muda zibadilishwe kuwa za kudumu muunganiko wa wakimbizi mjini Canberra umeanza hii leo Oktoba 17 ambako vikundi vya wakimbizi takriban elfu kumi na mbili ambao wana viza za muda au bila kuwa na viza wanajumuika nje ya bunge la taifa makundi hayo yanaandamana kuweza kufanya mabadiliko kwa hali yao ya muda mfupi ambayo inawaruhusu wafanya kazi walipe kodi, lakini na wanyima haki ya kupiga kura wala kupata misaada mingine pamoja na huduma zingine ambazo wakazi wa kudumu na raia wanapata kutoka hapo. Tuelekee moja kwa moja katika taarifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo vijiji vilivyochomwa pamoja na vijana waliovalia sare za kijeshi na miongoni mwa yale yanayoshuhudiwa kati ya Goma, mji wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ule wa Kichanga uliopo Uh, takriban ta, ta, umbali wa kilomita themanini waasi wa M23 wana, na wanamgambo watiifu wa serikali ya Kongo wamekuwa wakipambana kwenye eneo hilo katika siku za karibuni, kinyume na makubaliano tete, sitisho la mapigano ambalo lilidumu kwa miezi kadhaa. Katika ushindi nadra dhidi ya M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda, wanamgambo watiifu mwezi huu wameukomboa, wame wa mji wa kimkakati wa Kishanga kwenye jimbo la Masisi, Kivu Kaskazini. Shirika la habari la AFP mwishoni mwa wiki lilitembelea eneo hilo likiwa sehemu ya ziara iliyopangwa na jeshi la Kongo, wakati maafisa wakisema kwamba jeshi linaohakikisha makubaliano ya sitisho la mapigano na M23 yanaheshimiwa. Lakini wakazi wengi wa mji huo na maafisa wa usalama wamesema kwamba jeshi linawasaidia wanamgambo watiifu kwa serikali ambao wanajulikana kama Wazalendo. Katika taarifa zingine, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekubaliana kuondoa masharti ya viza ili kuwawezesha raia wa mataifa hayo mawili kusafiri bila viza. Makubaliano hayo yanalenga kurahisisha harakati za watu na kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili. Kutoka huko, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo viongozi wa mataifa yanayoinukia kiuchumi wanakutana nchini China kwa kongamano ambalo litaadhimisha lita miaka kumi ya mradi wa kimataifa wa ujenzi wa miundombinu ya reli na barabara, huku Kenya ikisaka mikopo zaidi. Zaidi ya viongozi kumi na mbili kutoka Afrika, Asia na Mashariki ya Kati wamewasili mjini Beijing kwa kongamano hilo la Belt and Road Initiative la maarufu BRI, waki tanguliwa na rais Gabriel Boric wa Chile na waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban siku ya Jumapili, Oktoba kumi na tano. Viongozi waliwasili siku ya Jumatatu, Oktoba kumi na sita, ni pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, rais Ranil Wickremesinghe wa Sri Lanka na mwenzake wa Jamhuri ya Kongo Denis Sassou Nguesso, waziri mkuu wa Papua Niugini James Marape na mwenzake wa Kamboja Hun Manet. Katika hatua nyingine rais William Ruto wa Kenya ambaye pia atahudhuria kongamano hilo anatafuta mkopo wa dola bilioni moja kutoka China licha ya kuongezeka kwa deni la umma la nchi hiyo ambalo sasa limefikia dola bilioni sabini hii ni kulingana na takwimu za hazina ya kitaifa ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili mwaka elfu mbili ishirini na tatu Kutoka Potovuki mpaka tulekee moja kwa moja hadi kule Asmara, ambapo mamlaka nchini Eritrea inasema kwamba haitavutiwa katika mazungumzo kuhusu ufikiaji wa Ethiopia kwenye bahari nyekundu kufuatia maoni yenye utata kutoka Adis Ababa. Akiwahutubia wabunge waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema kuwafikia bahari nyekundu ni suala la kuwepo wa nchi yake, bahari nyekundu. Katika nukuu nyingine kusema kwamba bahari nyekundu na mto Nile zinaelezea Ethiopia ndio msingi wa maendeleo ya Ethiopia au kuungangamia kwake, mwisho wa nukuu. Bwana Abe alisema katika maelezo ambayo baadhi ya wachambuzi walisema yanaweza kusababisha msuguano na Eritrea. Ethiopia imekuwa nchi kubwa zaidi barani Afrika isiyo na bandari kufuatia Eritrea kujitenga nayo katika mwaka elfu moja mia kenda tisaini na tatu. Tangu wakati huo imekuwa ikitegemea jirani yake mdogo Jibuti kwa zaidi ya asilimia 85, ya uagizaji na mauzo ya nje. Nam, tukitazama tena yale ingine ambayo yamejiri kwa sasa, tukianzia hapo katika taarifa zingine za michezo ambazo zitakujia, tukianzia pale ambapo yanajiri hapa ni pamoja na hatua ambayo imechukuliwa na shirika linalosimamia masuala ya michezo ya madola ya mwaka elfu mbili ishirini na sita ambapo jiji la Gold Coast limerusha karata yake mezani ikisema kwamba wako tayari kuokoa jahazi baada ithipi ya Ethiopia kusema kwamba hawana uwezo wa kuendeleza michezo hiyo wala hawana nia ya kuandaa ama kuwa wenyeji wa michezo hiyo. Hii ni miezi mitatu tu baada ya Victoria kujiondoa na kuweza kusema kwamba gharama kubwa haiwezi kuikadumu. Hata hivyo, meya wa Gold Coast Tom Tate amesema kwamba yeye yuko tayari na ana kitita cha dola milioni mia saba ya kuweza kukamilisha shughuli hiyo. Tutaweza kuwaletea taarifa zijazo katika siku zijazo, kujua iwapo ombi lake la kuweza kuandaa michezo hiyo litakubaliwa au litapigwa chenga katika mchezo wa Olimpiki cricket, ime ni rasmi. Mchezo wa cricket ni mchezo wa Olimpiki tena rasmi. Hii ni baada ya kurejea baada ya miaka mia ishirini na nane jangwani kwa mchezo huo wa cricket kutolewa. Sasa IOC imeratibisha kwamba mchezo huo utarejea tena katika familia ya Olimpiki katika michezo ya Los Angeles ambayo itakuwa mwaka elfu mbili ishirini na nane kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika mchezo wa vikapu ambapo mchezaji Bobby Klintman hakuwa na umahiri mbora sana kama alivyokuwa natarajiwa katika mechi yake ambapo amechezea ya timu ya Cairns Taipans na ambapo wamenyoroshwa kwa alama mia thelathini na nne kwa tisa tatu dhidi ya mchezo wa Toronto Raptors. Katika mechi hiyo ambapo walikuwa wanatarajiwa kushinda, lakini haikuwezekana baada ya Ken kuondolewa na kushindwa kwa zaidi ya alama thelathini kwa kumi katika kila seti. Licha ya mchezaji huyo ambaye ni mpya katika ligi hiyo kuna macho yake yote kutazamia mazao yake, hakuweza kuridhisha matarajio ambayo alikuwa amewekwa juu yake. Katika soka, timu ya taifa ya Kenya, Kenya Harambee Stars wamekichapa dhidi ya Warusi katika mechi ya kihistoria ambayo imekutanisha timu hiyo na Warusi katika nchi ambayo ni ya Uturuki mapema alfajiri ya leo. Mechi hiyo licha li ya Urusi kuongoza katika dakika za kwanza kwanza kwa goli moja sufuri, Wakenya walisawazisha na hata wakachukua uongozi wa mechi hiyo kwa kufunga goli la pili, lakini katika dakika ya mwisho za ya kumi za mwisho Warusi walionyesha umahiri wao na kuweza kusawazisha na kuweza kuondoa aibu ya kunyoroshwa na Wakenya na kumaliza mechi hiyo kwa magoli mawili kwa mawili. Hii ni licha ya aliyekuwa wakala wa Yaya Toure kusema kwamba ni bora Urusi wangecheza na maseremala na hata watu wa bodaboda kuliko kucheza na timu ya taifa ya Kenya, maana haina hadhi ya kucheza dhidi ya warusi hao. Katika taarifa zingine za michezo ni kwamba mechi kati ya Sweden dhidi ya Ubelgiji nchini Ubelgiji ilisimamishwa na kufutwa baada ya mashabiki wawili wa Sweden kupigwa risasi na kuuawa katika shambulizi ambalo linadhaniwa kuwa ni la kigaidi nchini Ubelgiji. Mechi hiyo, licha ya tukio hilo kutokea kilomita kadhaa kutoka kwa uwanja ambapo mechi ulikuwa ichezwa, wachezaji wa Sweden waliomba kwamba mechi hiyo iweze kusimamishwa kwa sababu ya kiusalama, na maafisa ambao walikuwa wasimamia mechi hiyo wakakubali, sema kwamba hiyo haitaendelea na lazima hatua ichukuliwe. Tunawapa pole kwa wote ambao wameguswa na tukio hilo. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.