Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju. Karibu, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukakuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili, tukaendelea moja kwa moja katika yale ambayo tumeandalia kwa sasa, tukianzia katika swala zima la kura ya maoni, the Voice, ambayo itakuwa ni rasmi kesho. Kesho ndio itakuwa rasmi, lakini tayari tayari kuna baadhi ambao wanapiga kura tayari. Na maafisa wa uchaguzi nchini Australia wametoa taarifa ya kina kuhusu taratibu utakaofuatwa kwa kura ya maoni ya sauti ya sauti, Australia kwanza bungeni, itakayofanywa Jumamosi. Taarifa hiyo imejiri wakati kura za maoni za mapema zinaendelea, udoke kushindwa kwa kampeni ya ndio hapo kesho Jumamosi. Ila wakati sehemu kubwa ya chama cha mseto wanaunga mkono kampeni ya la, mbunge mmoja wa chama cha Liberal wamewahamasisha wapiga kura, akitumai kuwashawishi waunge mkono mageuzi. Julian Lesa ni mbunge wa chama cha Liberal katika eneo bunge la vitongoji vya kaskazini Sydney. Mnamo Aprili mwaka huu alijiuzulu kutoka nafasi za uongozi katika chama cha mseto kwa ajili ya kuunga mkono kampeni ya ndio kwa sauti ya Waustralia wa kwanza bungeni. Alisema kwamba mda mfupi uliopita nilijiuzulu kama mwanasheria mkuu kivuli na waziri kivuli wa Waustralia wa, wa kwanza Najiuzulu bila uhasama au machungu na ninaendelea kuwa mwanachama wa Liberal nikimunga mkono kamilifu kiongozi wetu Peter Dutton. Kwa upande wake, kiongozi wa upinzani Peter Dutton aliweka wazi kuwa sehemu kubwa ya chama chake haiku haiku kuwa na wala na haina hisia kama za mbunge huyo akisema kwamba his position is at odds with the overwhelming majority of the Liberal Party. Anasema msimamo wake ni tofauti na sehemu kubwa ya wanachama wa Liberal ndani ya chama chetu. Na ndivyo kampeni hiyo ilivyoendelea, bwana Dutton akiwa katika mstari wa mbele wa wanaopigia debe kampeni ya la, wakati Julian Lesa akitumia uhuru mpya aliojipa kuendelea na harakati za kampeni ya ndio. Wiki hii bwana Lesa alitoa hotuba katika chuo cha kikatoliki cha Australia na katika video iliyochapishwa kwenye mtandao wake wa kijamii wa Facebook, mbunge huyo amesema kwamba kura ya ndio itasaidia Australia kuboresha matokeo ya maisha ya Waaustralia wa kwanza, na anasema no kura that hii ya maoni itaunda mageuzi ya kimfumo kuhakikisha kuhakikisha hatutengezi tena sera na sheria kuhusu Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait bila kushauriana nao. Hali hiyo itatusaidia kufanya mageuzi pamoja na kufunga pengo. Wengine wanaounga mkono kura ya ndio, nao pia wamekuwa wakiwasilisha kesi zao za mwisho kwa wapiga kura. Kwa Ruben Berg kutoka baraza la Waustralia wa kwanza wa Victoria, kura ya maoni ya Jumamosi ni fursa muhimu kwa Australia ambayo itawapa Waustralia wa, wa kwanza usemi. Alisema kwamba tume, tumeona tayari kuwa hapa Victoria kuwa unaweza kuwa na uwakilishi wa kidemokrasia wa Waustralia wa kwanza tofauti, kwa ujumla wanaotoa ushauri kwa bunge ya Victoria. Kwa hiyo tunajua ni mfumo unaotumika, na tunataka hakikisha watu wote wa kiaborijino kote nchini wana fursa sawia na Australia wenzao na sauti zao zinasikika vilevile. Hata hivyo, senata huru Lydia Thorpe ameeleza shirika la habari la ABC radio kwamba hachangii maoni hayo. Amesema wingi wa kura ya la utakuwa ni kitu kizuri kwa sababu sababuuno anasema naona kwa ushahidi wa vuguvugu huru la weusi kote nchini ambao wamepinga ambao wamepunga ukoloni kwa zaidi ya miaka mia mbili tumepinga kutambuliwa katika katiba wakati wa mara ya kwanza Howard alipopendekeza wazo hilo pamoja na, wanara, na marafiki wake wa hafidhina na vilevile tumekuwa na katika hali kama hiyo katika siku za nyuma alisema hapo kiongozi seneta huyo, huyo Thorpe na aliongezea pia kusema kwamba yeye na, wengi, na wenzake hawana hakika kwamba na wanashaka kwamba tunaofanya kampeni ya ndio tuko nyuma, ila daima tumekuwa tukipuuzwa na kampeni ya la inaendelea kuwapuuza Waustralia wa pia vilevile vile, alisisitiza katika taarifa hiyo, na tukiendelea katika taarifa zingine ambazo zilitolewa kwamba wakati huo tume uh, tume ya uchaguzi ya Australia imetoa mwongozo wa jinsi ya kupiga kura tarehe kumi na nne ya Oktoba, ikiwahamasisha watu waepuke kuvaa kitu chochote ambacho kinaweza zua utata. Kuna sheria ya muda mrefu inayopiga marufuku kampeni ndani ya sehemu za kupigia kura au ndani ya mita sita ya sehemu ya kupiga kura na vingilio vya sehemu ya ya kupiga kura katika sehemu hizo, AC imesema pia kuwa hatua bora kwa wapiga kura ni kuepuka kuvaa shati za kampeni au vitu vingine ambavyo vinahusiana na kampeni katika vituo vya kupiga kura. Kamishna Tom Rogers amesema kwamba na amewahamasisha Waustralia ambao wanaenda kupiga kura sema kwamba wawe watulivu kwa kila mtu. Zaidi ya Waustralia wa milioni nne wamepiga kura mapema tayari, ila kwa watakaopiga kura Jumamosi, mmoja kati ya wapiga kura wanne bado hajaamua ataunga mkono kampeni gani iwa, iwapo ni la au kampeni ya ndio. Wakati huo, mwenyekiti wa, wa mazungumzo ya Uluru, Megan Davis, amesema kwamba bado kuna wakati wa kuwashawishi wapiga kura hao akisema kwamba hakuna shaka, sisi tunaofanya kampeni ya ndio tuko nyuma, ila daima tumekuwa tukipuuzwa na kampeni ya la inaendelea kupuuza Australia vile vile na unaweza endelea kupata taarifa zinazohusu kura ya mwaka 2023 ya maoni ya The Voice bungeni kwenye mtandao ya SBS pamoja na maoni ya Waaustralia wa kwanza kupitia runinga ya NITV. Pia tembelea tovuti ya SBS maalum ya kura ya maoni ya The Voice ambako utapata taarifa zilizoandikwa, video pamoja na makala yaliyorekodiwa katika zaidi ya lugha 60 au unaweza fuatilia taarifa na uchambuzi pamoja na kupata burudani bure bila malipo katika kituo cha kura ya maoni ya The Voice, kwenye mtandao wa SBS On Demand. Tusome kwamba makala amekupa uelewa kidogo kwa yale ambayo tajiri yapo kesho, apo ya utatembea barabarani, one foleni ndefu ndefu, itakuwa ni kura hiyo, watu wanaingia wa kupiga kura, na wale bado ambao bado hajapiga kura, basi fanyeni hima mweze mkatoa sauti zenu kupitia debe. Kwa makala mengine mengi zaidi tembelea tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala ya andaliwa na waandishi wetu Debora Grok na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.