unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natore strede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya ulipo na karibu katika makala idha ya idha ya kisahili asbs kiwa na migodi igerano katika studio zetu tukialtia makala haya moja na na nonipia, makala haya, vile vile, ni kwa moja nambashakndamymbshaa opote lo dunians baualeo tukianzia hapa ambapo kumekuwa na hoja tuliyozungumza na mmoja wa waskilizaji wetu ambaye alikuwa na mengi kusema kuhusu swala moja ambalo limejitokeza hivi karibuni na ni kuhusiana na swala zima la rekodi iliyovunjwa na tukamuuliza je kuna wasiwasi wwote kwamba huenda mataifa ya kigeni yanaweza kawapo kwenye kenya bingwa huo mpya YouTube, unajua alikimbia vizuri akashinda lakini kuna wale watu ambao wamekuwa chini yake kuna masponsor coaches na kila mmoja so ithabidi wamekaa chini ili waweze kuongea lakini kama ingekuwa mimi waseme ndugu yangu kule barayesha kule kama qatar uh, ama bahrein waseme ndugu yangu kuja pande hii hii ndio pesa tumeweka kwa mesa mimi natoka kesho keshokesho hiyo kabisa <laughs> nam hya ni afred uh, serent akizungumzia uh, kile ambacho huenda iwapo akapewa uh, hiyo ofa ya ku, kuweza kutoka kuwakilisha kenya kwa mabara ya asia ma mataifa ya guba jinsi yanavyoweza fanya na hivi ndivyo vilikuwa katika mitaa ya chicago siku chache zilizopita Yeah. Yeah. sauti yapo za watangazaji wakizungumzia ushindi wa kelvin kiptum ambaye amevunja rekodi iliyokuwa amewekwa na mkenya mwenza eliud kipchoge kule berlin yote hayo wataweza kukasikiza katika makala michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika mktasari wa habari katika muktasari wa bari jioni hii ya leo utanikuvute ni kuvute zashuhudiwa mjini sydney ambapo waandamanaji wanaopinga, wanaopinga israel wamelijumuika jana katika mitaa ya sydney na katika mitaa mingine nchini kuweza kupinga wakitetea haki za wapalestina wakati wa mashambulizi yanaendelea kati ya wapalestina na israeli na vilevile vile katika jiji la peth wanaunga mkono israel walishujumuika katika sala za ibada kuweza kuombea taifa la opendwa kuweza kupata suluhu wakati huo waziri mkuu wakisema kwamba australia inaunga mkono haki ya israel kujitetea na kujilinda dhidi ya mashambulizi ya hamas katika mate, matangazo mengine ambayo tumeandalia ni pamoja na raia watatu wameuawa kule sudan wakati wa makombora liposhambulia hospitali na wanaume watakiwa kwa mstari wa mbele kupambana na ukeketaji wanawake hiyo ni kwa mjibu wa baraza lliloweza kutoa taarifa hilo na tukielekea kule uganda ambapo wasema kwamba walinda usalama waendelea kuzingira afisi za upinzani wakati kiongozi wa upinzani pale wine akiendelea kujipata pahali pagumu na siku chache zinasalia zikiwa ni siku tatu tu zinasalia kwa kura ya maoni kufanyika tarehe kin oktoba kura ya maoni ya yah kufanyika tarehe 1 wakati kampeni zote upande wa ndio na upande wa laa zikiendelea kuongeza kasi katika kampeni zao za kuweza kushawishi wapiga kura kuwaunga mkone hayo na mengine mengi zaidi katika makala ya habari dh kiswahili ya skiana migodi migerano hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio wanaunga mkono israel mjini peth wamejumuika katika nyumba za ibada baada ya nchi hiyo kushambuliwa na kundi la hamas vyombo vya habari nchini israel vinaripoti kuwa zaidi ya watu mi9 wameuawa nchini israel kupitia mashambulizi ya hamas nako mjini gaza mamlaka ya wapalestina amesema kwamba zaidi ya watu i5 wameuawa kupitia mashambulizi ya kulipiza kisasi kutoka israel bne perth ni shirika lisilo la faida linalounga mkono israel limechapisha video kwenye mtandao wa instagram inayoonyesha jumuiya yao magharibi australia ikifanyia ibada ya israel wakati wa mashambulizi hayo swala hizo ni tofauti na hali ilivyokuwa jana ya jioni mjini sydney ambako mamia ya watu wanaounga mkono wa palestina waliandamana katika mitaa ya sydney wakiomba serikali ya australia ishughulikia matendo ya kikatili ya kihistoria ya israel dhidi ya wapalestina mwandamanaji mmoja alieleza shirika la habari la sbs kwamba anaamini waziri mkuu antony albanizi hajazingatia upande wa kero za wapalestina katika kauli zake nasema tunachofanya hapa ni kupaza sauti na kusema tunaunga mkono kwa ukamilifu wa palestina kwa madai yao halali ya kupinga kutawaliwa nami binafsi inakosoa kauli wa waziri ya waziri mkuu anton albanizi ya kukosoa mashambulizi ya wa wapalestina dhidi ya israel alistahili kukosoa mashambulizi ya kila siku ya waisraeli kwa ardhi ya wapalestina hiyo ni sauti ya moja manawana, manaji aliyejumuika katika maandamano ya jana dhidi ya israel katika jiji la Sydney. kutoka patuleki moja kwa moja katika kampeni za ndio na la katika kura ya maoni ya the voice ambayo inafika siku chache ama siku zikiwa ni chache zinasalia kura hiyo ikitarajiwa kupigwa rasmi siku rasmi ya upigaji kura ni jumamosi atakama kwa sasa vituo vya kupiga kura viko wazi kuwapokea wale ambao wangependa kupiga kura mapema na wata wa siku ya kupiga kura matokeo ya kura ya maoni ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba kampeni ya la bado iko mbele kwa upande wa wanaounga mkono wakati wale ambao wana waharakati wa masuala ya waaustralia wa kwanza mili amesema so kwamba amepambania haki za wa, wa australia wa kwanza kwa zaidi ya miaka sti na tano amesema so kwamba kampeni yandio Andiyo, uh, la Sydney, kitu na Huyapa, we have been fighting for so long, and now it's our chance to go a little bit further. amesema tumekuwa tukipambana kwa muda mrefu sana na sasa hui, hii ni fursa yetu kuendele, kupiga hatua nyingine mbele zaidi si kwetu tu lakini kwa, kwetu sote wa australia tunaopenda nchi hii na kwa hiyo tunataka iwe bora kwa kila mtu kila mmoja wetu hususan vijana iwe bora, bora kwao na tumetoka mbali na siku za usoni bado zingali nyingi na hususan kwa australia ambao wachanga wa wanaendelea kuwa hali itaendelea kuwa nzuri nawe katika nchi yenye furaha na nchi nzuri sana kwa hiyo tunachotaka kueleza vijana wetu ni kwamba kamwakikisha kwamba hali inakuwa vizuri na tunatakia mema na maslahi ya vijana wetu kwahio tufanye hili pamoja tupige kura ya ndio alisema ambaye ni mili ingram hapo mbaye anaunga kampeni yandio na ni mmoja wa jumuia ya waustralia wa kwanza wakati huo mwingine michael ma kutoka tasmania amesema kwamba voice ni pendekezo lisilo na mashiko sana na kwamba yeye anachopendelea ni mkataba badala ya the voice amesema kwamba lengo kwa watu wa uh, kana hapa nchini ni kupata kile anachoita haki na je haki anayezungumziaje anasema kuwa na tume la ushauri si haitoi haki yoyote lakini kuwa na mkataba unaorejesha ardhi unaotoa dhamana ya kuweza kupata mapato na inaweka hali na tume la watu wa australia wa kwanza kuweza kugawanya mali zao pamoja na kuweza kujiongozea masuala yao ya kiafya na kudhibiti masuala ya nyumba elimu sera na matumizi ya ardhi pamoja na kufanya mipango mingine hiyo ndio haki anayozungumzia na ndio haki anayopendelea katika taarifa ambayo alitoa pale kutoka patulikia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa tukianzia katika taifa la sudan ambako makombora yalioanguka katika hospitali ya al nawe mjini omdurman mji pacha wa mji mkuu wa sudan hartum chanzo cha afya kimeliambia shirika la habari la fp kwa njia ya simu takriban raia watatu waliuawa siku ya jumatatu nchini sudan wakati makombora yaliposhambulia hospitali muhimu katika mji mkuu chanzo cha afya po kimeeleza wakati mapigano kati ya majenerali hasimu yakiendelea bila ya kupungua makombora yalianguka katika hospitali ya anau jinidurma hapo pia urman imekuwa eneo la mapigano makali kati ya jeshi la kawaida linaloongozwa na jenerali abdul fatah al burhan na vikosi vya wanamgambo wa rapid support services rsf vinavyoongozwa na naibu wake wa zamani mohamed hamdan daglo ambaye amekuwa vitani tangu aprili kutoka patoleke moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo maafisa wa polisi nchini uganda na wenzao wa jeshi wameripotiwa kuweka vizuizi katika afisi kuu za chama cha upinzani cha national unity platform nup kwa ufupi kinachoongozwa na mwanasiasa wa upinzani bob wine ambaye kwa jina lingine ni robert chagulani katika taarifa yake kwenye mtandao wa x chama hicho kimethibitisha kuzuiliwa kwa afisi zake katika eneo la kwa moca kwa mjibu wa kiongozi wa chama hicho bob wn maafisa wa serikali wamevamia makao makuu ya chama chake na kwamba wamewazuia watu kuingia au kutoka kwenye majengo ya chama hicho mwanamziki huyo wa zamani ambaye kwa sasa ni mwanasiasa aliandika kwenye mtandao wake wa, wa, wa, wa, wa kijamii kwamba hatua hiyo ya maafisa wa usalama inalenga kuzuia hafla ya maombi ambayo UNP, nup ilikuwa imepanga kufanya katika ofisi yake kampala siku ya jumatatu ambayo ilikuwa ni jana kutoka potoleki moja kwa moja hadi katika kongamano lingine ambalo limefanyika hivi karibuni ambapo wanaume barani afrika wametakiwa kuwa mstari wa mbele kupambana na vitendo vya ukeketaji wa wanawake wakati serikali katika bara hilo zimeombwa kuanzisha mitaala inayofundisha man- madhara ya ukeketaji kuanzia shule za msingi wadao waliohudhuria mkutano wa pili wa kimataifa kuhusu kutokomeza ukeketaji wa wanawake waliofanyika jijini dar es salaam wamesema utolewaji wa mapana wa elimu kuhusu madhara ya ukeketaji ndio suluhisho sahihi litakalotokomeza vitendo hivyo barani afrika mmoja wa waliohudhuria mkutano huo stamin musa kutoka kenya amesema kwamba serikali za afrika zinapaswa kubadilisha mitaala ya elimu ili kuwasaidia watoto kufahamu madhara ya ukeketaji nam kutoka hapa tulekea moja kwa moja katika maswala ma- mazima ya michezo tukitazama yale ambayo yamejiri katika ulimwengu wa michezo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa afl ambapo hali zinaendelea kuwa nzuri kwa wale ambao wanashiriki katika mchezo huo tukianzia hapo ambapo mauzo ya wachezaji ambapo timu hasimu katika mchezo huo zimeongeza yale ambayo yanasli kufanywa kuweza kutoa mchezaji nambari moja ambaye analengwa na, na West Coast, ili waweze kumchukua mchezaji huyo ambaye kwa sasa anajina la y reed Eagles, na mremezia macho mchezaji huyo lakini sasa wenginewanasema kwamba wanataka achukuliwe kutoka huko aelekea katika timu nyingine Hawthorne na north norelbour kwa sasa zinapambaniana mchezaji huyo kutoka eneo la tongala ambalo liko katika eneo la lgol uh, valley kandani victoria kutoka hapo kuelekea moja kwa moja hadi katika mchezo wa cricket ambapo mchezo huo wa cricket unatarajiwa kurejea tena katika michezo ya olimpiki ama katika familia ya olimpiki baada ya miaka mia isinan ya mchezo huo kuto kushurikishwa katika olimpiki hatua hiyo inatarajiwa kwamba cricket itarejeshwa kufikia katika michezo ya mwak22 kule los angeles wakati pia itakuwa katika michezo ya miaka 2b ndipo itakuwa sasa ni wakati wakekuwa pale katika michezo mingine ambayo inatarajiwa kujumuishwa ni kwa mchezo kama gridiron, lacrosse, squash baseball na softball nazo pia zinatarajiwa kuongezwa katika ratiba ya michezo ya olimpiki pale huenda marekani sasa ikajizolea medali za ziada kwa sababu ndio michezo maarufu sana nchini humo katika kombe la dunia la mchezo wa raga fiji fiji ragajamekula kichapo cha alama moja kutoka kwa ureno urenoaawaacharaa45 kwa, kwa, kwa matokeo ya fiji anamaana rasmi imeaga michuano ya kombe la dunia baada ya kupata alama chache dhidi ya Fiji. na Fiji, walishindua, atakama, walishindua, walikuwa, try bale, kwa sababu zaidi kuliko fijnakwasababufijfhchiahn katia japan na aentina ambapoaentia walipata ushindi wa alama 9 waapawaktii ikiwacharaza an 3a kwa, kwa wakiwalisha oa kichapo cha alama wa wakati england na samoaw chapana pale kumiann kwa kuinasaba hali ambayo inamaanisha kwamba sasa england watakutana tena sasa na wengine kutoka pasific ambao ni fiji fiji sasa watakuwa ni wale watapambana na england katika mechi ya robo fainali ya kwamwa nani atakayeingia katika nusu fainali ya michezo hiyo kabla tumalizi taarifa hii za habari tuangalie hali ilivyo katika masoko dola moja ya australia na thamani ya senti 64n za marekani wakati dola moja australia na thamani ya faranga el m8 16 na senti47b za burundi dola moja ya australia ikiwa na thamani ya faranga l6 11 na senti 81 za congo wakati dula moja y ustralia ina thamani ya faranga 791 na senti 59 za rwanda na dula moja ya ustralia ina thamani ya shilingi e24 na senti 57 za uganda wakati dula moja ya australia na thamani ya shilingi 95 na senti 46 za kenya na dula moja ya australia na thamani ya shilingi elfu 112 na senti 27 za tanzania kutokapo tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika jiji la makanisa aid ambako not pale ni211 wakati bni wakati ule ni79kwa sasa pale ni 13, Perth, 18 wakati i 6 na sydney nyezichoto kwa sasa 199 kufikapo na misho a taarifa a bara ambayo tumeandalia bakini nasi kwa makali mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radioje unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata