unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili jamba pote na karibu tena katika makala y idha ya kiswahili ya ss ukiwa na migodi miiraulte makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za na mtandaoamkauuswahili tukiwa katika ratiba yetu mpya ya makala ya kila jumanne kanzia saaa ha s a jumaa juma, kanzia saa hadi saa sab za mchana makala maalaltarudiwa mdasaa kuminambili hadi saa moja kama ilivyokuwa kwenye ratiba yetu ya kawaida na yale ya ijumaa jum, ya yatarudiwa kuanzia mida ya saa n hadi saa tano za usiku wa jumapili kama ilivyokuwa katika ratiba ya siku za nyuma lakini kwa sasa kuanzia leo kuendelea mbele tutakuwa hewani saa tano hadi saa sita za mchana kila juma nne na saa st hadi saasaba za mchana kila ijumaa kwa masaa ya mashariki ya australia lakini kwa sasa tugeze macho katika swala zima la swala la afya hususan a ugonjwa wa kisukari serikali kwa sasa inazingatia mawasiliano kwa uchunguzi wa shirikisho kuhusu ugonjwa wa kisukari hali ambayo inazidi kuongezeka kote nchini australia baadhi ya vikundi kama wanawake wajawazito wazito wa austrlia wa kwanza na watu wanaoishi katika vijijini nchini australia hubeba mzigo mzito zaidi zaidi ya idadi ya waustralia milioni m kwa sasa wanaishi na ugonjwa wa kisukari kwa maana ya mtu mmoja kati ya watu ishirini miongoni mwets watu ishirini una na mkubwmtu mmoj ztu a ugonwwkisukaatakimu hiyo inaendelea kuongezeka kati ya mwaka22 mwaka idadi ya watu waliokuwa wakiishi na ugonjwa wa kisukari ulikaribia kuongezeka mara tatu kutoka idadi ya watu laki4 0 hadi watu milioni moj katika mwezi wa mei serikali ilizindua uchunguzi bungeni kwa ugonjwa wa kisukari kwa ajili ya kuelewa vizuri zaidi tatizo hili linaloongezeka kamati hiyo kwa sasa inazingatia wasilisho zaidi ya mia nne zilizofanywa na mashirika mbalimbali mbali na watoa wa huduma wa afya pamoja na watu binafsi wanaoishi na ugonjwa huo utofauti wa watu uliowakilishwa katika mchakato wa mawasilisho unamulika kina na upana wa swala hilo inaweka wazi pia baadhi ya jamii ambazo zinaathirika kupita kiasi shirika australia pamoja the na mpango wa taifa wa huduma za kisukari yeah. zinatoa rasilimali nyingi zaidi katika lugha tofauti kwa jumuiya za uhamiaji nchini australia hali ambayo ni nzuri kuna mahitaji halisi ya kuona rasilimali ziada za elimu zikiundwa na kufanywa salama kwa tamaduni za aboriinnanavisiw hususan kwa watu wanaoishi vijijini na watu ambao wakiingereza siluha yao ya kwanza hiyo ilikuwa ni sauti ya daktari matthew har yeye ni mtaalamu wa magonjwa yanayosababishwa na matatizo ya homoni mjini uh, darwin yeye pia ni mwanabodi wa shirika la australian in pregnancy society moja ya makundi yaliyofanya wasilisho anaoshughulikia maswala ya watu hususan wanawake wajauzito wanakabiliana na ugonjwa wa kisukari huyu hapa tena na maelezo zaidianasema really as... kuhudumia ugonjwa wa kisukari wakati wa ujauzito ni muhimu sana kwa sababu unahusiano wa muda mfupi wa matatizo ya ujauzito kama watoto wanene matatizo ya, kiji, ya kujifungua mahitaji ya kupasuliwa pamoja na matatizo ya shinikizo ya damu ila ugonjwa wa kisukari pia wakati wa uja uzito husababisha matatizo ya muda mrefu kwa afya ya mama na mtoto tunajua kuwa wakati watoto wanahusishwa katika visa vya viwango vya juu vya shinikizo ya damu huwa wanaongezeka ya hatari ya kukabiliwa kwa unene na ugonjwa wa kisukari katika maisha yao wenyewe kwa hiyo ugonjwa wa kisukari wakati wa kuonyesha au ugonjwa wa kisukari ambao ulikuwa muda mrefu wakati wa ujauzito una madhara ya vizazi aliesema drih d Dr. ameongez kwamba kesi moja kati ya kesi tano za ujauzito kwa sasa zinaathiriwa kwa ugonjwa wa kisukari kwa wanawake wa kiaba na unavisiwa Strait, hatari ziko juu zaidi hiyo ni kwa sababu wanawake wengi hupata ugonjwa wa kisukari wakati wa ujauzito wao wanawake wa, wa jumuiya za waustralia wa kwanza wana wa uwezekano mkubwa zaidi kuliko makundi mengine ya kuwa na aina ya type 2 ya ugonjwa wa kisukari waustralia wa kwanza walikuwa na uwezekano mara maratatu zaidi ya kuishi na ugonjwa wa kisukari kuliko watu kutoka jumuiya zingine ni moja ya mapengo mengi katika matokeo ya huduma ya afya ambayo waziri wa afya mark makbatler amesema serikali yake inataka funga alizungumza katika mwezi wa septemba kuhusu ongezeko la upatikanaji kwa madawa ya kumezwa kwa ugonjwa wa kisukari wa figo pamoja na mahitaji ya kufanya mengi huyu hapa ana maelezo zaidi its anasema to... ni wazi kuwa licha ya nia njema na uwekezaji mkubwa mbinu ya sasa haitumiki tunahitaji mbinu mpya ya kutumika kufanya kazi kwa jumuiya kusikiza jumuiya na ninamaanisha jumuiya za waustralia wa kwanza kuhusu mbinu bora za kuingilia kati kubadilisha tabia pamoja na kufunga pengo hilo alisema waziri wa afya ashirikisho mcbutler ni swala ambalo pia linakera sana shirika la national rural health alliance ambalo pia lilitoa mawasilisho kwa kamati ya uchunguzi hiyo suzi tig ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo amesema kwamba kutengwa kijiografia kunaweza changanya masuala kwa waustralia wa kwanza ambao wana ugonjwa huo wa kisukari kama anavyofafanua zaidi hapa anasema uwekezaji kwa aboriginal na wanavisi wa torestrate nao pia unastali ongezeka na inahitaji ungwa mkono na jumia za waaboriginal pia inastahli pangwa pamoja na mashinani na tunahitaji wanafunzi wengi wa huduma ya afya za navisiwa na wa na hivyo tunaweza toa huduma ya afya inayofaa ku tamaduni pamoja na kwa lugha kwa watu ambao wako mashinani hali hiyo ni hivyo pia kwa jumuia zenye tamaduni mbali mbali pia alisema btg anameongeza kwamba watu mara nyingi husahau ni sekta ngapi za vijijini zinazotegemea wafanyakazi wa kimataifa watu kutoka baadhi ya mazingira ya wahamiaji wana uwezekano mkubwa wa kupata aina ya ugonjwa wa kisukari wa type 2, sawia na makundi ya watu wanaozeeka bitigen ana anawasiwasi kuwa wahamiaji ambao ni wazee hata wale ambao wanaishi pamoja na familia zao wanaweza tengwa bila kujua wamepata ugonjwa huo na? anasema si kawaila ya kwa watu kutojua unajuaje kitu kama haujakuwa nacho na kabla na huenda wasielewe lugha au mifumo nchini australia hawaelewi mfumo wa kimatibabu na afya ni vigumu sana na huenda hawaelewi watoto wao kuwa wana matatizo yyote watu wengi wana uvumilivu mkubwa hususan katika maeneo ya vijiji ya australia ila kwa watu wanaotoka katika nchi nyingine kisha wanahamia wa vijijini wanaweza fikiria tuna bahati sana kuwa nchini australia ila hawajui vitu ambavyo vinaweza patikana huko shirika la national rural health linataka uwekezaji mwingi zaidi utolewe kwa uelewa kutambua pamoja na miradi ya kuzuia mawasiliano kwa kamati hiyo ya uchunguzi kwa ugonjwa wa kisukari kwa sasa yamefungwa tarehe ya lini ripoti ya mwisho kwa uchunguzi huo itatolewa bado haijatangazwa na punde itakapotolewa basi bila shaka nasi tutaweza kuarifu na kuajulisha matokeo ya uchunguzi huo kwa makala na mengine mengi kama basitemblni tufuti yetu ambao ni sscau mkoawajuu swahili ambapo utapata makala na mengine mengi zaidi tuliopeperusha pe pamoja na kuchapisha pale kwa ajili ya matumizi yako unaweza ukatumia kwa raha zako wakati wote unaotaka usiku au mchana vile vile makala liaendelewa na waandishi wetu ruth m dilan nagode migeran hii ni niidh yiswhl sspenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook