unasikiliza idyaksw yamendelea kusikia idha ya kiswahili ya sbs, SBS. tunazungumza na wadau ambao wamefika kwenye mkutano wa jumuiya wa kenya katika kumbi la kanisa la kianglikani chester hill na pengine tuanza kuuliza kwa upande wako mkutano wa leo umeupokeaje na ulichokuwa unatarajia kusikia ndicho umesikia ama unarudi nyumbani ukiwa pengine haujaridhika kwa majina ni joffre na mkutano wa siku ya leo imekuwa mkutano wa fanaka na tulikuwa tunatarajia iwe mkutano wa kawaida lakini tukaweza kupata ya kwamba tumeweza kupata mafunzo zaidi kama wakenya ambao tuwaishi hapa australia sydney na siku ya leo tuliweza tukapata maongezo kutoka uh, wanadao kulikua na ai aikomishona tulikuwa na waziri wetu kutoka huko kenya waziri wa mambo za kikeni na waliweza kutufungua mawazo na tukajua ya kwamba kuna vitu kadha wa kadha ambao hatukuwa tunajua kama wana kenya ambao tuko hapa sydney na baadhi ya hayo mambo ni maswala ya sheria katika nchi ya australia sydney ama australia kwa jumla na tuliweza kujua ya kwamba kama wanafunzi ama wakenya ambao tuko hapa tunastahili kuweka nidhamu na sheria kwa sababu mkono wa sheria ukata mbele na nyuma na kama wanasini ama wakenya ambao tuko usini tunastahili kuweka nidhamu vilevile tuliweza tukapata mafunzo kwa mambo ya sheria tulikuwa na wakili mmoja ambaye anaitwa mwange ambaye ameweza kuhitimu kwa mambo ya sheria na aliweza kutufunza mambo muhimu ya kisheria ambayo kama wanakenya ambao tuko hapa sini ama australia tunastahili kutilia manani ili tusikue na mashida mbalimbali mbali, tukiwa hapa syd bwana jeffrey amefunga okay, ambao amejifunza kwa, majina, eh, leo, kwa leo kwa upande wako ni kipi ambacho umefaidi kupitia mkutano wa leo k kwa majina anaitwa m oske suku ya leo mi sema nimenufaika kwa njia moja ama nyingine kupitia mkutano wa leo kwamba kutokana na kuja, kuja kwake waziri wetu wa mambo za nji ya nje ameweza kutufunza mambo kadha wa kadha hasa zinazolingana na mambo ya mfumuko wa bei ya vitu duniani kwamba sio mambo na kenya peke yake n ili hali ni dunia yote kwa ujumla na zile mikakati ambayo serikali yetu ya kenya imeweza kuweka ile ku katika hali hiyo ya ngumu ya maisha tumepata kujua kwamba serikali iko na mikakati na iko na mipango ya sisi wakenya ili kuona kwamba maisha ya wakenya inakuja chini tena tumepata kuchumuika na wakenya tumepata kukutana na kuinteract na wakenya walio hapa sydney na tumejifunza mengi asante kwa upande wako ni kipi ambacho mejifunza wala kufaidi uh, kwa majina naitwa denis chirot uh, siku ya leo nimeweza kunufaika kwa um, huu um, mkutano maana tulikuwa na, na kiongozi wetu ambaye ni waziri wa maswalo wa ndani na nje ameweza kukuzia maneno muhimu aa, lakini kwangu mimi naonelea ni kama alikuzilia kama asilimia ya maneno ambayo aa, aliweza kuulizwa maswali kama vile aa, moja aliulizwa kwamba ni vipi unaweza kuhakikisha kwamba aa, wale wanafunzi wanaotoka huko kenya kukuja huko australia uh, ili waweze wakuwe na njia nzuri uh, wasiulizwe maneno ya uh, balances, uh, kutoka bengi yao ni kwamba waziri ameikuzia tu juujuu ajaitoa suluhu kamili hiyo naona ni kama uh, bado tunafaa kuna maswala ambayo bado tunafaa kurudi kuangalia ingawaje tumekuwa na mkutano Uh, pia ya pili tumeweza kuona vile uh, wakili wetu tumekuwa na wakili anaitwa mwangi ambaye amekuuzia maneno ya sheria Ka, kama vile mwanafunzi unapokuwa hapa australia ameweza kuuzia kwamba kuna yale mambo ambaye zote kama wanafunzi tunaweza tunafaa kuwa hatukaribii kama vile uh, wanafunzi wengi hapa wanafika hapa kutoka kenya wanaingia shule alafu kwa kabla wajamaaliza hiyo muda ambao inastahilika hapa australia wanatoroka shuleni hapa ameweza kukuzia vizuri kwamba kusema hiyo iko na challenges yake baadaye ambaye inaweza ikakudhuru katika a, visa yako hapo mbeleni kwangu unaona a, mkutano huu umekuwa wa kunufairika vizuri ingawaje ni asilimia 16 asante sana ndugu hapo ametoka na asilimia stini kwa upande wako ni mia kwa mia ama nao pia kuna pungufu fulani <clears throat> pia mimi ningesema ninampatia sitini sitini na tano kwamba amejaribu kutueleza zile mambo ambazo zina zinatuhusu sisi kama wakenya hapa na wakenya kule nyumbani asante kingine ni kipi ambacho ameweza kuondoka nacho hapa maana kuna masuala mengi ambayo Uh, watu wamejadili wame na yapo yale ambayo huenda pengine isiwe ya kuweza kujibiwa pale kwa sababu ni ya mtu binafsi kwa upande wako lile hoja la ama inakuwa ni kero kwa upande wa kenya lazima wafanye mtihani wa kiingereza kabla awaje huku hilo nalichukuliaje ni kitu ambacho kina kuendelea ama wapunguze huo wa mzigo uh, tunaona ya kwamba hitaji uh, la somo la kiingereza kabla ya kukuja australia ama ngambo zozote ni kisingumti mkubwa sana kwa wanafunzi maana mtihani huo ama somo hilo la kiingereza waweza ukafanya mara ya kwanza ukaanguka urudie na hiyo inakuja na gharama yake na wanafunzi wengi wanaona ni kwamba ni kitu kigumu sana na tungeweza kuomba wizara ya mambo ya kigeni na masuala ya dayaspora waweze kuingilia kati na kuhakikisha kuwa wameona kuwa wamelegeza hitaji hilo la somo la kiingereza kwa wanafunzi ambao wangependa kukuja nji ya australia kwa masomo zaidi moja ambalo watu wamekuwa wanazungumzia kwa muda mrefu ni swala la kupiga kura lakini ni kama watu hawajauliza maana mnatuma hela zenu kenya mnalipa kodi na, na maswala mengine yote mnayatekeleza lakini ukifika wakati wa kupiga kura hamrusii kupiga kura tofauti na wale ambao wako uingereza wale mbaowko marekani wanapiga kura Kwenu ila mlitaji ama muna, mtaliomba badae kwangu ninaona ni kama muda ndio iliweza kakutupika chenga kidogo uh, maana uh, wanafunzi hao walikuwa na maswali mengi ni ile tu uh, ofisi ya uh, Yeah, yeah, ya masuala ya nje na ndani iliweza kuchelewa ndio maana htukuweza kumaliza maswali zote kwangu mimi binafsi hiyo ningekuwa swali la kwanza kuulizwa kwa waziri wetu maana kupiga kura inaleta manufaa zaidi kwa sababu hiindio inaweza ka unaona mtu anakua na yake mtu anaweza pika hivi kupigia ule kura kwa maneno yake ambaye ame, amesoma muongozo ya mtu ambaye ya sera za mtu mimi naona hiyo ingekuwa swali la kwanza lakini bahatimbaya <laughs> ni kipi ambacho naondokanacho ta, ambacho tachangia na wenzako kule nyumbani mbao eaufanikaakiaondokhochang kwangu ningesema wale ambao wajakuja leo kwamba wamepoteza mudam mwafaka ambao wangejifunza mambo ambayo serikali yetu imetuwekea kama sisi wa kenya kwamba hata tumeahidiwa kwamba kazi zingine katika balozi wetu hapa ncini tutapewa ile fast consideration Na kuamba, ni kwamba wenye hawajafika hapa leo wamepoteza huo muda wa mwafaka wa kupata kujua kwamba kuna nafasi zitakuja hapo mbeleni tena ni kwamba interaction ile ya kuonana na wakenya wenzao kupata kuona viongozi wao ndio naona ilikuwa muda bora kwao kupata kujumuika nao na kwako ni kipi ambacho narudi kuchangia na wenzako nafikiri uh, mkutano wa siku ya leo ulikuwa wa manufaa sana kwa sababu uh, mkutano huu uliweza ikatufungua vichwa kama wanafunzi ama sisi wakenya tulio hapa kuliibuka masuala mbalimbali mbali na maswali kutokana na mambo ya sheria ambazo tunastahili kufuata sisi kama wanafunzi ama wakenya ambao tuko hapa australia vilevile vile tuliweza kumpa waziri wetu wa mambo za kigeni masuala mbalimbali mbali ambayo wizara yake inastahili kuzingatia kwa mfano mambo ya somo la kiingereza ambalo linahitajika kabla ya mtu kuja nje ya australia aliweza akakuzia hiyo vilevile aliweza akakuzia mambo ambayo serikali yetu ya kenya inapanga ama mikakati ambayo iko nayo ili kuhakikisha kwamba tumeweza tukapata urahisi katika mambo yetu ya masomo hapa na jinsi vile tutaweza kukaa hapa kwa njia ambayo inafaa natumai ilikuwa mkutano wa manufaa tunaweza tukajifunza mambo mengi na ningesihi wakenya wote ambao wako australia iwapo tutakuwa na nafasi nyingine ya kufanya mkutano kama huu ningewarahi ya kwamba waweze kuhudhuria maana wataweza kupata mafunzo zaidi kwa kero mbalimbali ama masuala ambayo maswala ibuka ambayo inawasumbua katika hali yao ya maisha wakiwa wanafunzi ama wakiwa wanaishi katika nchi hii geni ya australia mwisho lakini muhimu kwa upande wako ni kipi ambacho naenda kuchangia na wenzako uh, kwangu naona um, naweza kuambia ambao walioweza kufika katika mkutano kwamba wawezi kuchukulia maanani na waatilie maakizo maneno ambayo yamesemwa ingawaje asilimia 6 kwangu inaweza ikamsaidia mtu ambaye amekuwa ii mkutano na ambaye amechukua muda kuuliza maswali na kuweza kufikiria vile yeye yeah, alivyofikiria nafikiri maneno yake yamebadilika vile alivyokuja na vile anavyotoka sasa ma, mawazo yake yameweza kubadilika na wale wote ambao hawakuweza kufika pengine nawaambia um, kama vile viongozi uh, wa hii mkutano wametuakisha kwamba tutaweza kuwa na mkutano mwingine kama huu uh, mwanzo wa mwaka ujao nafkiri nawapa uh, motisha kwanza waweze wote waweze kufika na wahudhurie ili waweze wafaidike na wapate manufaa katika masungumzo ya siku yalio hao ni baadhi ya wadau ambao tukatazanao kutoka jumuia ya wakenya waliohudhuria kongamano la wakenya katika ukumbi wa kanisa la kianglikani katika kitongoji cha chester hill jimboninso mengi zaidi kuusalama amesikia unaweza kuyapata kwenye tofuti yetu sbscomau mko wa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye Facebook.