Idha ya kiswahili skaribun tena katika makala ya kiswahili ya sbs wukiwa na megodi migerano katika studio hizi za sbs na mtandao nenoni ambao ni sbscu mkwaju swahili tukiwa tualetea makala ya kwanza katika ratiba mpya ya makala yetu ambao tukwa kila ijumaa kuanzia saa 6 hadi saa sb za mchana kwa masaa mashariki ya australia vilevile tukatoletea makala haya pia kwa kurudiwa lakini kwa ukamilifu mida ya saa ne hadi saa tan za jumapili usiku kisha tutarudi tena hewani mbashara kuanzia saa tano hadi saa sita za jumanne na vilevile tarudi makala hayo tena kuanzia saa kumi nambili hadi saa moja kama ilivyo kawaida amakmo katika ratiba ya zamani lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambapo mwandishi wetu ayakuna tusubiri nalojiri wiki hii baas, mapema sana mapema ikiwamapema sana, sanaaotupebasnafasiyake alojiri hapa afrika mashariki miradi mikubwa inaonekana kukumbwa na changamoto mbalimbali ikiwemo ufadhili na serikali zimejipata zikihangaika kutafuta njia mbadala kuikamilisha miradi hiyo kwa mfano mawaziri wa fedha kutoka tanzania na zanzibar wameanza kuchangisha fedha kwa ajili ya mradi wa reli ya sasa maarufu kama sgr baada ya mkandarasi mkuu kuonyesha dalili za matatizo ya kifedha hii imeibua wasiwasi wa kucheleweshwa zaidi kwa awamu tatu za kwanza za reli ya kilomita2 zinazoonekana kuwa muhimu ili kuiweka tanzania katika nafasi ya ukanda muhimu wa biashara kwa afrika mashariki na kati waziri wa fedha wa tanzania mwigulu nchemba alikuwa katika ziara ya ulaya katika muda wa majuma mawili aliyopita ambapo alifanya mazungumzo na maafisa wa nchi kadhaa kuhusu uwezekano wa ushiriki wao katika mradi huo wa reli ambao makadirio ya jumla ya gharama baada ya kukamilika bilioni abilioniat nguma mtaalamu wa uchumi nchini tanzania anasema ukosefu wa mikakati bora ndiyo chanzo kikubwa cha matatizo yanayoikumba miradi mikubwa afrika mashariki kiukweli ni kwamba um, miradi hii itakamilika lakini haitakamilika kwa wakati ambao e, walikuwa wamepanga wame, wame lakini vilevile ukija kuangalia kwamba kukamilika kwa miradi hii itakamilika katika gharama kubwa sana ukilinganisha na gharama ile ya awali ambayo eh, walikuwa wameweka katika bajeti yao ninasema hivyo kwa sababu ukiangalia kwa mfano eh, masuala haya yanayoendelea ya hivi sasa eh, shilingi eh, ya hizi nchi zetu hivi sasa zimeonekana kushuka kutokana na eh, tatizo hili la, la, la dola ambalo lipo karibia nchi zote za afrika ya mashariki na ili ni jambo ambalo linaendelea kufanya baadhi ya eh, gharama katika eh, katika matengenezo barabara hizi reli na, eh, na construction zote eh, kuendelea kwenda juu zaidi sasa ukija kuangalia ni kwamba hata kama mradi huu kwa mfano ukiangalia watanzania eh, ulikuwa uanze tokea mwaka jana lakini tukaambiwa mwaka huu lakini unaona kama vile mwaka na wenyewe unaelekea ukingoni na bado huoni kama eh, kama kuna dalili za kwamba mradi huu utakuwa umekamilika sasa na miradi hii ni miradi ambayo inahitaji mabilioni ya fedha eh, sasa kukamilisha kwa miradi hii inaonekana pia kuna mkwamo mkubwa eh, kwenye masuala ya upatikanaji wa fedha na ndio maana eh, ukiangalia wenzetu kama kakama, kama uganda hivi sasa wanakimbilia kutafuta hela kule china eh, kwa sababu ule mradi wa Ekop, ule mradi wa, wa, wa, wa, wa ile bomba la mafuta eh, hivi sasa ni kama vile unawashinda nguvu kiongozi wa upinzani nchini uganda bobi wine alikamatwa jana baada ya kurejia nyumbani akitokea kwenye ziara ya nje ya nchi kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa chama david lewis rubongoya katibu mkuu wa chama cha Bobby wine, cha bob wi nup katika mtandao wa x zamani twitter alisema kiongozi wao wa alikamatwa baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege na wala wanaodai kuwa ni maofisa wa serikali taarifa hiyo iliambatanishwa na picha iliwaonyesha wanaume wawili wakimkamata wi mwenye umri wa miaka arobain na moja katika uwanja wa ndege wa ntbe wafuasi wa bobi wi walikuwa wamepanga kuandamana naye hadi nyumbani kwake kaskazini mwa jiji la kampala kumkaribisha nyumbani mkutano ambao polisi walisema ni kinyume na sheria mwanamuziki wa zamani ambaye jina lake halisi ni robert chagulanyi anajulikana kama mkosoaji mkubwa wa rais raiso mseveni na utawala wake mwezi iliopita maofisa wa polisi kwenye taifa hilo la afrika mashariki walisema wamepiga marufuku mikutano iliyokuwa imepangwa na chama cha bobi chabo mwanasiasa huyo wa upinzani aliwania urais mwaka dhidi ya rais mseveni ambaye amekuwa akitawala taifa hilo tangu mwaka u raia wa uganda wanatarajiwa kupiga kura kuchagua viongozi wao wa wapya mwaka 2 mseveni mwenye umri umriwa miaa79 hajaweka wazi wapo atawania kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga ametidia shaka uamuzi wa, wa kenya kuongoza ujumbe wa kulinda mani nchini haiti ili kukabiliana na ghasia za magenge huko akiitaja kama hatua isiyofaa wakati akifanya mahojiano na kituo cha televisheni cha ktn odinga alisema kuwa mpango wa kutumwa kwa polisi nchini haiti haukuwa kipaumbele cha kenya kiongozi huyo wa upinzani amesisitiza kuwa ukanda wa afrika mashariki bado unaokabiliwa na kile alichokitaja kama changamoto za kutosha aidha waziri mkuu huyo wa zamani alisema hali ya haiti ni hatari akionya kwamba kutumwa kwa polisi nchini humo ni njia moja ya kuhatarisha maisha ya polisi wa kenya odinga ameelezea kuwa tatizo la haiti ni la kisiasa na kwamba halihitaji utatuzi wa bunduki pekee bali linahitaji pia mazungumzo mapema wiki hii baraza la usalama la umoja mataifa liliidhinisha kutuma kwa kikosi hicho kwenda nchini haiti na kiongozi wa upinzani nchini kongo muis katumbi amewasilisha ombi lake la kuwania nafasi ya urais katika uchaguzi utakaofanyika mwezi desemba ambapo rais felix chisekedi anawania tena nafasi hiyo kwa muula wa pili kwa mujibu wa chama chake katumbi mfanya biashara tajiri mkubwa na gavana wa zamani wa mkoa wa katanga kwenye utajiri wa shaba pia atashindana dhidi ya martin fayulu ambaye aliibuka wa pili katika uchaguzi uliopita na mshindi wa tuzo ya nobel ya magonjwa ya wanawake wanawakedeismkwege na wengineo chisekedi ni mtoto wa kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini kongo chisekedi muula wa kwanza utawala wake umekumbwa na matatizo ya kiuchumi mlipuko wa magonjwa na kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo katika eneo la mashariki mwa nchi wakati chisekedi alipoingia madarakani aliahidi kumaliza miongo kadhaa ya ukandamizaji wa kisiasa na rushwa makundi ya haki washirika wa, wa kimataifa na wapinzani wanamshutumu kwa kuwa mkandamizaji sawa na wale waliomtangulia mwandishi wetu jesenakundi hapona taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi na mengi zaidi kuusli ambayo mesikia bila shaka unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni sbscou mkwaju swahili Penda, shiriki,