Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili SBS. Inatambua kwamba maoni yanayowasilishwa katika makala haya hayawakilishi maoni ya jumuiya pana na si wakilishi wa takwimu ya umma wa Australia. Kura ya maoni ya The Voice itafanywa Jumamosi, tarehe 14 Oktoba. Siku hiyo wapiga kura wataombwa kupiga kura ya ndio au la kwa swala moja pekee. Swali ambalo litakuwa kwenye karatasi ya kura ni pendekezo la sheria kubadili katiba kuwatambua Waaustralia wa kwanza kwa kuanzisha sauti ya Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Unaidhinisha badiliko hili lililopendekezwa? Kama ilivyotarajiwa, kura hiyo ya maoni imezua gumzo za hisi ya mseto nchini kote. Wanachama wa jumuiya za wahamiaji wanaostahiki kupiga kura na wanaounga pande mbili husika katika kampeni hiyo walichangia maoni yao. Tukianza kwa wanaounga kampeni ya ndiyo, Naval ni mzungumzaji wa lugha ya Urdu. Alisema kwamba jina langu ni Naval na ninaishi Melbourne, Victoria. Katika kura ya maoni ijayo, nimeamua so kupiga kura ya ndio kuhakikisha uwakilishi halisi wa waborijina wanavisiwa wa Torres Strait, ili wawe na usemi muhimu katika maendeleo ya sheria na sera zinazowaathiri pamoja na vizazi vyao vijavyo. Kwa upande wake Mjahid Hashimi anayezungumza lugha ya Pashto anasema kwamba Waustralia wa kwanza wana historia ya miaka 65 nchini humo na ni haki yao ya msingi kutambuliwa katika katiba yetu, na tunahitaji weka sauti yao so ndani ya katiba yetu. the, the hii ndiyo sababu mimi, mimi na jamii yangu tutapiga kura yes, ya ndio katika kura ya maoni ijayo. Upande wa pili wa mjadala ni wale wanaunga mkono kampeni ya la. Je, kwa upande wao wanasemaje kuhusu hoja hii? Keshav Kandel anayezungumza lugha ya Kinepal alisema kwamba swalinithe OIC itakaposhauri kitu na ikitume bungeni kama bunge inakataa kukipitisha je, hiyo haitaleta mgawanyiko? Hapo ndipo nina wasiwasi. Serikali inahitaji so fanya vizuri zaidi kwa upande wa maisha ya waustralia wa, uh, wa kwanza, ila the voice siyo mbinu bora, na hayo ni maoni yangu katika mfumo huu, nitapiga kura ya na. Tukizungumza kidogo na shri na Pete anayezungumza lugha ya Kinepali, kwa upande wake alikuwa na maoni yapi kwenye hoja hii? Kura hii ya maoni pia ni fursa ya kuwa na usemi kwa jinsi siku zetu za usoni zitafanana. Kwa mtazamo wangu, haitaleta matokeo bora kwa Waustralia wa kwanza, badala yake itakuwa na matokeo hasi kwa Waustralia wote. Chama cha Leba kinatumia kura hii ya maoni kama mbinu ya kukusanya taarifa za Waustralia wa wenza, kujenga miundo mbinu ya kampeni yao ijayo. Siku ya kupiga kura utatakiwa kujaza karatasi ya kura kwa majibu mawili, ndio au la, kwa ukamilifu katika Kiingereza. Kupiga kura kwa raia wengi wa Australia wenye zaidi ya miaka kumi na nane ni lazima, na unaweza kabiliwa kwa adhabu iwapo utafanya hivyo. Unaruhusiwa kupiga kura mara moja tu. Australia ina majimbo sita, na ili kura hiyo ya maoni ipitishwe lazima ikubaliwe na idadi kubwa ya wapiga kura katika majimbo mengi. Hiyo ina maana kwamba angalau majimbo manne lazima yapitishe kura hiyo ya maoni. Ahadi ya kutambuliwa katika katiba ni sehemu ya hatua tatu inayoanza kupitia kura ya maoni na inaendelea kujumuisha kusema ukweli pamoja na mkataba. Kwa maelezo zaidi na mengine mengi kwa hoja hii ya kura ya maoni ya The Voice, tembelea tovuti yetu mkwaju Swahili SBS inatambua kwamba maoni yanayowasilishwa katika makala haya hayawakilishi maoni ya jumuiya pana na si wakilishi wa takwimu ya umma wa Australia. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.