Unasikiliza idhaa ya, ya Mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukuwa na migode migerano. Tuko katika ukumbi wa kanisa la Anglikani ambapo kuna mkutano ambao umekamilika. Jumuiya wa Kenya wame, walikuwa na jambo lao na kulikuwa na wageni kadha wa kadha walifika hapa. Mmoja wa waandalizi ni Bitabitha, pengine atatueleza mwanzo. Hongera, ongera kwa mkutano ambao umeandaa na maf mafanikio makubwa kwa upande wako. Unahisije baada ya mkutano? Uh, nimefurahi, nimefurahi kwamba tumekuwa na mkutano na wa kufana. Tumekuwa na mheshimiwa Mtua ambaye alitu surprise leo na tumekuwa pia na uh, balozi wetu wa Kenya ambaye uh, amesafiri kutoka Canberra na timu yake, kusema mheshimiwa mtoa, namaanisha waziri wa masuala ya kigeni ndivyoanamto uh, ni wengi mheshimiwa <laughs> yeah, uh, wa wizara ya kigeni mm. Foreign Affairs mm. Kenya. Lengo la mkutano huu ulikuwa ni gani kwa upande wako kama mmoja wa waandalizi? lengo la kwanza ilikuwa ni kukutana kama Wakenya lengo la pili ni kusuluhisha uh, swala nyingi ambazo zimetukumba sisi wa Kenya tukiwa hapa New South Wales, na la tatu ni kujadiliana vipi tunaweza fanya kazi pamoja kama jamii ili tusaidiane na tufanikiwe hapa Australia. Kwa yale ambayo mmeweza kujadili, kuna suluhu ambazo mmetoka nazo ama bado ni maswala ambayo yasiyojibika? Nyingi zimejibiwa leo eh, kama moja hapo tumeambiwa kwamba paspoti itakuwa tena tunasum, tunasubiri kwa miaka kwa muda sana tutakuwa tunapata kwa muda mfupi mm. A, pili tumepata kujua kwamba waziri ataenda Nairobi kujadiliana vitu kama vile Wakenya wanaweza kuwa wanapata kazi huku nchi za kigeni, inamaana mm. kwamba wale ambao wako hapa nchini kwa, kwa visa za uh, wanafunzi wanaweza zikabadili hizo za kazi, badala ya wanafunzi mm, si, siwezi jua, lakini labda hilo ndo sasa jambo ambalo atajadili Under that labor my, uh, agreement. Hmm. Wakati panakuwa na mikutano kama hii kama waandalizi na kama viongozi, ni kipi ambacho mnakuwa mnalenga hasa? Wao tunalenga uh, umoja wa Wakenya hmm. uh, umoja wa Wakenya na ili pia Wakenya tusiwe tu na changamoto nyingi tukiwa hapa Australia, ukisema. hmm. Changamoto ni baadhi ya changamoto gani ambazo Wakenya napitia, ambazo pengine na kuna suluhu zozote? Kwa kimombo tutasema vitu kama loneliness mental health crime isolation na maisha tu, maisha ukiwa ng'ambo sio rahisi kutafuta kazi, kusoma, mm, na kupata jamii. Uh, upoke namna gani? wakati tunaona chumba kilikuwa kimejaa na hata wengi kabaki nje uh, hiyo ilikuwa ni kwa sababu tumechukua karibu mwezi mzima kuandaa siku ya leo, lakini pia imekuwa vizuri sababu, Wakenya wote walikuwa wanataka kweli kukutana mm. Na lile swala la wanafunzi kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali hapa Australia, kuna miradi yoyote ambayo kama uongozi mnaandaa kuweza kuzungumza moja kwa moja na wanafunzi ama kundi la wanafunzi kuelimisha kuhusu taratibu za hapa Australia ili wasija wakajipata pabaya? Leo ndio imekuwa siku ya kwanza tumejaribu kufanya hivyo Ume, tuliongea na Lawrence Mwangi ambaye ni mtu wa sheria na tumeongea pia na uh, kulikuwa na watu ambao wanaweza kusaidia kuhusu mambo ya elimu, na kulikuwa pia na embassy ambayo uh, ubalozi wa Kenya ambao ukuwa unaweza saidia kwa miradi mingi kwa kuendelea mbele. Sasa ni yapi ambayo jumuiya itarajia kutoka kwa uongozi uh, kwa uongozi wetu tutazidi kusaidia wanafunzi na Wakenya wa jumla wakiwa hapa A. Tutazidi kuwa na mikutano, tutazidi kuleta huduma kwa, wa, kwa Wakenya, tutasaidiana na huduma zingine kule nje ili Wakenya wapate huduma sahihi, na kutakuwa na ushirikiano pengine na jumuia zingine ambazo zinapitia pengine masaibu kama yale ambao Wakenya wanapitia hapa. Tunatarajia tutakuwa na uhusiano pia kama hivyo hmm. Asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika ratiba ambazo zinasalia. Asante sana Gode, usiku mwema. Mmoja wa viongozi wa Jumuiya ya Kenya Bi Tabitha hapo akizungumza nasi kuhusu yale ambayo yamejiri jioni ya leo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Na tunaendelea kuzungumza na, na Wakenya ambao wamehudhuria kongamano la Wakenya ambao walikuwa katika kumbi la kanisa la Kianglikani katika kitongoji cha Chester Hill na tunao baadhi ya Wakenya hapa. Mmoja wao ni wakala wa uhamiaji hapa nchini, Madam Jen, hujambo? Uh, niko salama, asanti. Mkutano waleo umepokeaje? Oh, ilikuwa mkutano mzuri kabisa, tana ilikuwa nzuri. Wakenya wamekuja kwa wingi na tumekuwa na government representatives, tulikuwa na the ambassador and his officials na tumekuwa na, um, tulikuwa na officials wengi wa serikali. Mmoja ni the ambassador, alikuwa na wa, wa, wa, waziri, alikuwa na. Tumesaidika sana na ile mambo wametuelezea, kwa sababu kulingana na vile wametuambia tu, tunaona sasa diaspora na especially Australia tuko kwa picha ya Kenya sasa, na tutaendelea, serikali nitaendelea kutuinclude kutu, kutu kwa mambo yao ndio mm. Kwa upande wako ndugu, ni yapi ambayo umeweza kufaidi kupitia mkutano wa leo? Kwa jina naitwa Edward. Leo imekuwa mkutano wa maana na wa muhimu kwa maana, kutoka kwa konsula na kutoka kwa waziri wa foreign affairs wameweza kutueleza jinsi ya kufuata masheria na uh, ile mambo mpya inafanyika ya kisheria. Watu wameanza kuelewa vizuri hali ya kuishi hapa uh, Australia na sana sana pande ya Sydney. Najua huwe ni mgeni hapa nchini, lakini kwa yale ambayo umejionea siku ya leo inakupa hisia gani kama Mkenya? Inanipa hisia kwamba serikali inajaribu kutusaidia ili tuishi katika nchi za nje vyema kuliko ambavyo tunaishi nyumbani labda, na pia kutulia, ili moyo uwe mtulivu na tujaribu kufanikisha baadhi ya vitu ambavyo tunajaribu kutimiza, kama ni masomo ama ni biashara ama mambo mengine. Kuna maswali mengi ambayo yameulizwa, na baadhi yamejibiwa na mengine yatafanyiwa kazi ya ziada. kwa upande wako unaona kwamba pengine jamii inaendelea kuelewa sheria na masharti ya hapa nchini Australia ama bado kuna kazi ya kufanya? A, bado kuna kazi nyingi ya kufanya, kwa sababu hii ni mkutano tutahitaji kuwa na mikutano mingi zaidi ili na, na kuwe na, ikiwa ni kama wanafunzi wako na watu wanawasaidia wanawapea mawaidha kwa m, Uh, kwa, kwa, kwa mara mingi so, ili wa, wa, waendelee kuelewa e, kwa hivyo kuna, kuna bado tuko kwa barabara, ni ndefu tu bado, tutafika hapo mm. Bonahlo, ni kipi ambacho ungependa kuona pengine uongozi wa jumuia anafanya kuendelea mbele? Maana mkutano ni wa kwanza umefanyika, na ukumbi umetapika, watu wamekuwa ni wengi sana, na wengi hata wamekuwa nje sababu ya kukosa nafasi kule ndani Kwako ni kipi ambacho anaweza kufanya kuboresha zaidi ya hapa? Nafikiria tungekuwa na, uh, na mikutano mingi zaidi e, kama inawezekana, hata kama ni mara mbili kwa mwaka. Watu wanakuja wanakusanya, wanaongea juu sera za serikali. Kila upande zinabadilika kila wakati so, na ndio watu waelewe vile kunaendelea, na pia watu wakuwe na umoja e, ningeomba kuwe na kama mikutano kama mbili hivyo kwa mwaka, watu waweze kuelewa vile kunaendelea katika hii nchi. Ndugu, kwako, unatarajia ya kipi kuendelea mbele safari yako ya hapa nchini Australia? Ndio inaanza. Ni kipi ambacho ningependa kuona kikiendelea mbele, pengine ambacho wale ambao wamekutangulia waweze kulainishia njia na wengine ambao watakufuata pia. Kuna sera zingine za nchi ya Australia ambazo hazieleweki vizuri, na tungeomba kutoka kule Kenya tufafanuliwe vizuri, na pia serikali ya Kenya ijaribu kutusaidia ili sera hizo ziwe kwa manufaa yetu, kama vile ambapo kuna nyakati zingine kuna kazi za muda ambazo zingesaidia wananchi wengine wakiwa nyumbani, ili wapate nafasi pia wapate kujimudu kimaisha. Pengine neno moja moja kwa kila mtu, swali ni lile lile, ni kipi ambacho unatoka nacho hapa leo ambacho pengine utachangia na wenzako, kwa upande wa wakala wenzako ambao mnafanyaga kazi za kurahisisha watu kuja hapa Australia. Ni kipi ambacho inatoka nacho hapa na, na kwako vile vile uh, kile kitu ya maana nimetoka nayo ni kuona kama waziri amekuja huku na alisomea huku, ali, ali, alikuwa mwanafunzi huku. Kwa hivyo vile vile kuna wanafunzi wanasoma saa hizi, inaonyesha hata wao pengine 10 years from kutoka sasa waweza kuwa wanako na position kama hiyo yake. Ilikuwa alifanya vizuri sana kukuja, kwa sababu ame encourage wanafunzi wengi na ame encourage Wakenya wengi, na osa wamewaonyesha hawako peke yao huku, hata serikali bado inawakumbuka na ina, inafuatilia kuhakikisha wako sawa. Nimefurahia sana waziri kuja kwa hii mkutano, juu ameweza kutueleza sera za serikali na kile kimemleta hapa, ili aweze kufungua njia za Wakenya wawe wakiweza kusafiri hapa kwa njia y rahisi na kuishi maisha azim, imefunguka iko na urahisi kuishi hapa. Kuna mambo ambayo waziri amejaribu kufafanua ambayo yataimarisha jinsi ya mtu akitaka kusafiri kutoka Kenya, kama kwamba paspoti itapatikana kwa muda mfupi na itapatikana kwa haraka. Pia kuna stakabadhi zingine kama zile ambazo polisi wanahitaji ametufafanulia, ametufafanulia kwamba atajaribu kufanya ili zinapatikana kwa urahisi zaidi zisikae kwa muda sana. Mambo kama hayo ndio ndinafurahia, na naomba yatatusaidia. Nam baadhi ya Wakenya hapo wakifunguka kuhusu yale ambayo ameshuhudia katika kongamano la Wakenya na viongozi wao kutoka Kenya na hapa nchini na mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesikia unazopata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoa wa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.