unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo una wakubari wa aborigin anatore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambopote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni anmbaoni sbscoau mkwajuuswtka na mengi maotumwandalia lakini kwa sasa tulekee moja kwa moja katika mktasari wa habari tulioandalia katika mktasari wa habari jioni hii ya leo benki kuu ya taifa ya acha kiwango cha hela taslim ilipo wakati inaendelea kukabiliana na shinikizo la mfumuko wa bei na kujaribu kutoa kinga kwa familia za australia kote nchini kiongozi wa upinzani peter daton awahamasisha wahamiaji na wakimbizi wale ambao wanastahiki kupiga kura katika kura ya maoni ijayo ya the voice wapige kura ya la akisema ni kwa maslahi ya taifa na tukielekea katika sehemu zingine moto vichaka katika eneo ya kusini mwa victoria yaendelea kuwa hatari zaidi na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali pamoja na ardhi kimataifa who amesema kwamba chanjo ya pili ya malaria ipo tayari kwa matumizi wakati maduka kariaco yafungwa kufuatia tukio la moto nchini tanzania na kule niger serikali iatangaza siku tatu za maambolezi baada ya kuuliwa kwa wanajeshi wake 29 na katika michezo mbichi na mbivu katika ligi kuu ya uingereza na tuzo za katika michezo ya afl na nrl humu nchini wakati australia ikisubiri hatma yake katika kombe la dunia la mchezo wa raga iwapo itafuzu kuingia katika robo fainali ama nafasi yake itachukuliwa na fij wasikiza edhaa like kiswahili ya ukiwana migodo migerano hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika swala so zima la hela ambapo benki kuu ya australia imeacha kiwango cha hela taslim kwa asilimia 4 kwa mwezi wa nne mfululizo mkutano wa bodi hiyo wa leo ni wa kwanza chini ya uongozi wa gavana mpya michel bullock aliyechukua usukani kutoka philip lw uamzi wa kuacha viwango vilivyo ni sambamba na matarajio ya soko licha mfumuko wa bei kuongezeka kwa asilimia ta nukta mbili katika mwezi wa agosti rba ajatupilia mbali nyongeza katika siku za usoni kwa ajili ya kupunguza mfumuko wa bei na benki hiyo inataka viwango vya kutokua na ajira viongezeke kufikia asilimia 4ne kufikia mwaka ujao kama sehemu ya mpango wa kufikisha mfumuko wa bei kati ya asilimia mbili na asilimia tatu mwakazi na jam chamas alipozungumzia hoja hiyo alisema kwamba serikali nataka mfumuko wa bei upunguwe haraka zaidin Like mod- uh, anasema tunaweza penda mfumuko wa bei uwe wastani kuliko ilivyo ila bila shaka ili ifikie kilele katika robo k- kabla ya uchaguzi na kwa b- masharti ya kila mwaka wakati wa krismasi tunaona katika taarifa ya benki kuu leo wamedokeza kuhusu shinikizo kwa waustralia na nadhani ni sahihi waustralia wanakabiliana na mak- wakati mgumu na ndio sababu serikali yao mjini kamera inafanya inachoweza kupunguza shinikizo kwa gharama za maisha bila kuongeza mfumuko wa bei alisema kutoka patuliki moja kwa moja katika hoja nzima ya kura ya maoni ya the voice inayotarajiwa tarehe kuminanne oktoba mwezi huu mwaka ambapo kiongozi wa upinzani peter daton ameweka wito la wazi moja kwa moja kwa jumuia za wahamiaji na wakimbizi akiombwa kwamba waonge mkono kambi ya la katika kura hiyo ya maoni ya sauti ya waustralia wa kwanza bungeni kampeni ya laa imesema kwamba sauti ya waaustralia wa kwanza itakuwa bungeni itakuwa ni kitu cha kuleta mgawanyiko pamoja na kuunda vigezo viwili pamoja na daraja mbili za uraia ku, kwa misingi ya rangi za watu akifanya kampeni katika mji wa pethmagharibirn alisema kwamba korea maoni inatoa fursa kwa uhamiaji ya kuweza kutuma ujumbe thabiti migrants or, uh, many ago Uh, is... anasimataka kueleza wahamiaji wale ambao wamefika wa nchini hivi karibuni ama katika vizazi vilivyopita kwamba hii ni fursa ya kuweza kuunga kampeni na kuweza kutoa sauti yenu Uh, wanasema the- kama the- mamilioni ya waustralia wengine sote tuko sawa na kwa hiyo kitu ambacho uh, nataka ni kwamba pawe, pawe na heshma t- kwa ule urithi wetu wa waaustralia wa kwanza na urithi wa kiasili tunasherekea hilo kila mara na pia tunasherekea hadithi ya uhamiaji wa nchi hii na waziri mkuu anasema kwamba kile ambacho anapendekeza si sahihi na ni upuzi kabisa alisema kiongozi wa upinzani wakati huo kura za maoni ambazo zimelelekeza kwamba kambi ya la iko mbele chini ya wiki mbili kabla ya kura hiyo ya maoni itakayofanyika tarehe kumi na nne oktoba wakati huo waziri mkuu anton albanis sema kwamba kura hiyo ya maoni ni inaweza kufanikishwa na bila shaka wako katika nafasi ambayo wanaweza ukashinda kwa sababu to me, the no campaign undermines its own position By the fact I talk about anasema kwangu kambi ama kampeni ya la inajichimba yenyewe na natoa itoi hasahihi kile msomo wao kwa sababu wanachozungumza kila siku ni kuhusu kuraya maoni na hawasemi chochote kuhusu kile ambacho inahusu haswa kuwwafafanui chochote alisistiza waziri mkuu albanzi kutoka poto moja kwa moja katika eneo la vitoria kaskazn vict- kus- mashariki mwa victoria kwa mradhi ambapo moto vichaka unaendelea kuwaka bila kuthibitiwa kwa urahisi na imeongezeka takriban mara tatu kwa ukuu wake kwa m- mjiu wa mamlaka ambao wametoa onyo kwa watu wanaoishi katika maeneo hayo waondoke haraka moto huu ambao unachamika katika maeneo ya bry golong na ild na kandagipland umefunika katika takriban hekta elfu tano kuanzia jana jumatatu na upepo mkali unaendelea kusababisha miali ya moto huyo kwenze, kusambaa kila sehemu na kusababisha moto zaidi ambapo sasa imefunika takriban hekta elfu kumi na saba za ardhi onyo za dharura zimetolewa kwa wale ambao wanaishi katika maeneo ya karibu na watu ambao katika maeneo kama, kama na stratford wameelezwa waondoke haraka wezekanavyo iwapo mazingira yanaruhusu kabla hali iwe mbaya na tete zaidi kwwale ambao katika eneo la waeamasia kwamba wabaki waliko nawweze kutafuta kinga haraka wezekanavyo kwasababu hali a kwa mbaya nasababuwamechelewa kuondoka iwapo wlikuwa wajaondoka upepo wenye kasi ya kilomita themani kwa saa unaendelea kufanya hali we ngumu zaidi kwa zimamoto mia sit hamsini kukabiliana na moto huo hiyo ni kwa mjibu wa taarifa ambazotolewa na mamlaka katika maeneo husika kutoka patulike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo wanajeshi iht wa niger wameuliwa kufuatia shambulio la kigaidi magharibi mwa nchi ikiwa ni idadi kubwa ya watu kuuliwa tangu wanajeshi kuchukua madaraka ya taifa hilo mwezi julai wizara ya ulinzi ilitangaza mauaji hayo jumatatu usiku ikieleza kwamba kundi la wanajeshi wa usalama lilishambuliwa kaskazini magharibi mwa tabatl ka kutumia cha, mchanganyiko wa silaha ikiwa ni pamoja na vilipuzi na magari yaliyoendesha na karibu magaidi mia moja waliojitoa mhanga wanajeshi wawili wamejeruhiwa vibaya na dazeni kadhaa ya magaidi waliwawa shambulio lilotokea karibu na mpaka wa mali wakati wa operesheni ya kijeshi iliyokuwa na lengo la kukabiliana na kuzuia shambulio hilo lilofanywa na kundi la islamic state katika eneo hilo kulingana na taarifa ya wizara wizara ya ulinzi ilisema kwamba mawasiliano kutoka magaidi waliolazimika kukimbia alinaswa na kwamba washambuliaji walipata msaada kutoka wataalam wa nje bila ya kutoa maelezo zaidi taarifa imesema wanajeshi wamefariki kama mashujaa na siku tatu za maombolezi ya kitaifa zimetangazwa kutoka potoleke moja kwa moja hadi nchini tanzania ambako kwa mjibu wa taarifa ni kwamba maduka katika eneo la biashara la kariaco jijini dares salam yamefungwa jumatatu kufuatia moto uliozuka jumapili asubuhi na kuteketeza maduka kadhaa katika eneo hilo maarufu la kibiashara wafanyabiashara wa eneo hilo muhimu kiuchumi kwa tanzania na afrika mashariki wana wasiwasi na mali zao za na wameitaka serikali kufanya uchunguzi wa kina kutafuta chanzo cha moto huo wakizungumza na sauti ya marekani pamoja na vyomba vindu vya habari wafanyabiashara wa eneo hilo wamesema kwamba wanasema wasiwasi wasi kuhusu usalama wa mali zao kutokana na kuzuka kwa matukio ya moto ya mara kwa mara katika eneo hilo jumla ya kiwango cha hasara kilichosababishwa na moto huo bado akijafahamika umeripotiwa moto huo ulianza majira saa ya saa kumi na mbili asubuhi katika eneo la mnadani na kuendelea kuteketeza majengo mengine zaidi ya matano likiwemo jengo la bib ambalo lina ofisi za benki kuu ya afrika almaarufu boa kwa ufupi kutoka patulekee moja kwa moja hadi katika zima la chanjo ambazo shirika la afya la umoja wa mataifa mataifah limeridhia chanjo ya pili ya ugonjwa wa malaria kwa watoto ambayo inaweza okoa maisha ya ma endapo kutakuwa na uwezekano wa kuziba pengo kubwa la usambazaji na mahitaji takriban watoto nusu milioni katika kanda ya afrika hufa kila mwaka kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na vimelea vinavyoeneza na umbu mkuu wa shirika la afya duniani tedros adhnom gebesus amenukuliwa akisema kwamba kama mtafiti wa malaria nilikuwa na ndoto ya siku ambayo kutakuwa na chanjo salama usalama nenye ufanisi dhidi ya malaria sasa tuna mbili chanjo mpya ya r2 mtrm iliyotengenezwa na chuo kikuu cha oxford cha uingereza na kuzalishwa na taasisi ya serum ya india tayari imeidhinishwa kutumika nchini burkina faso ghana na nigeria mwaka 221 chanjo ya rtss iliyotolewa na kampuni kubwa ya dawa ya uingereza gsk ilikuwa ya kwanza kupendekezwa na katika udhibiti ugonjwa wa malaria kwa watoto katika maeneo yenye maambukizi ya wastan hadi ya juu tedros anasema kwamba kumekuwa na uhitaji mkubwa wa chanjo ya rtss kwa hiyo chanjo hii ya sasa ya nyongeza itakuwa hatua muhimu katika kuwalinda watoto kwa haraka zaidi na itawaleta pamoja katika ile dira ya kutokomeza kabisa malaria topotuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa nona mchezo wa waa ambapo tuzo kadhaa zimetolewa tukitazama kile ambacho kinajiri katika yale ambayo yako kwa sasa tukianzia hapo katika mchezo wa a ambapo tuzo kadhaa zimetolewa na mmoja aliyetuzwa ni mchezaji wa wansa ambaye amepewa tuzo kutoka kwa walimu wa mchezo huo wa afl ambapo ndiye mchezaji wa michwano ya Wolf, alipata kura ishitu katika mechi tat zilizocheza na hpoukatika mechi ambayo walicharazwa na ambao waliingia katika finali na hata bado waliweza kupoteza kwa alama nne tu dhidi ya timu ya kutoka hapo tuleko moja kwa moja katika mchezowaambapoia imepata kichapo katika mechi ya t20 ambapo walicheza dhidi ya wanawake west indies ambao wamesawazisha mechi hiyo kuwa moja moja baada ya usul kushinda mechi ya kwanza hili matthews aliweza kufunga uh, kimbio mia moja Thed, kwa wts ambao waliweza kuskurejesha mechi hiyo katika hali ya wastan upata o mab katika wa taarifa zingine ni kusena, solazima, la cashfa, lukumba, la kashfa linalokumba shirikisho soka la aa ambapo wachezaji wa kike walioshirikiaa kombe la dunia na kushinda kombe la dunia mjini sydney miezi michache ama wiki chache zilizopita wameingia mahakamani kuweza kutoa ushahidi kwa maswala ya kunajisiwa pamoja na unyenyeshaji katika wakati walipokua kombe la dunia wachezaji kama alexia poteas pamoja na irene paredes waliwasili jumatatu katika mahakama moja kule barcelona ambapo walitoa ushahidi katika mahakama kuu ya hispania wakati mmoja wachezaji wenza misa rodriguez naye alienda katika mahakama ya madrid ambapo alitoa ushahidi wake ambapo wanasema kwamba walinajisiwa pamoja na shutuma zingine za ambazo wamelenga kwa kiongozi wa soka wa uhispania lis roiales ambaye tayari amejiuzulu baada ya kubikwa kwa kashfa alipombusu mchezaji yeni hermoso katika ile sherehe ya kutoa tuzo za wachezaji kutoka po tuelekee moja kwa moja katika kombe la dunia ambapo matokeo yamekuwa kama hivi hapo jana timu ya afrika kusini licharaza tonga kwa alama zikiwa ni49 kwa 1 wakatiustrlia alifanya ilichohitaji kufanya dhidi ya u- wareno kwa kuwacharaza kwa alama 34 kwa k4 sasa hatma ya australia iko katika mikono ya fiji ambayo sasa lazima wacharaze wareno na naiwapo watawacharaza wareno basi ni kuonesha kwambaustli tupwa nje ya michwano hiyo ya yaundea mbelekatika obo fainali lakini wapojwatachawa na wareno bsi kwamba ustlia itaendelea mbele katika kundi lao badala ya yahhauai kidogo kutoka kwa akawatuma baadhi ya wachezaji wenye asiliyafijkatika kambi ya fiji kujaribu kuvuruga mipango yao ya maandalizi ambapo hali inakuwa si hali kwa sasa kwa sababu ya kile ambacho kio j naalama kumi wakati usaina alama knmoj ambao ni vinara wa kundi lao wana alama kumina, tayari imecheza mechi n na ote kamil uoeshaamba saj azimashinde areno asiyo australia itaponea chupochupomakwa tundu la sindano kama unavyosema kuendelea mbele katika michwano hiyo tuingia katika masoko kabla tumalize makala ya jioni hi leo ambapo dola moja ya australia ina thamani ya senti 63 za marekani na dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1858 na za burundi dola moja kaidolmojatralia ina thamani ya faranga 1563 na se12 za kongo dola moja ya ikiwa ina thamani ya faranga 774 na sei86 za rwanda moja na, na dola moja ina thamani ya shilingi senti a za uganda waka na thamaniya shilini93 na senti thamai a shni zukitazama katia utabiri wa halia hewa ni sita, tatu. Brisbane, ni jijii palei1kwk21 wakati peth ni 179 kule melbourne zikiwa ni 138 na wakati mjini sini huko jijota pale na 277 kufika pona moa tarifa baada ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine nambayo anakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata