Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo tuna wakubali wa na tore strad Island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio za SBS na mtandaoni, ananimbani sbscoau. Mkwaju swaltuka na mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muhtasari wa habari tulioandalia. Katika muhtasari wa habari jioni hii ya leo, benki kuu ya taifa yaacha kiwango cha hela taslim ilipo wakati inaendelea kukabiliana na shinikizo la mfumuko wa bei na kujaribu kutoa kinga kwa familia za Australia kote nchini. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton awahamasisha wahamiaji na wakimbizi, wale ambao wanastahiki kupiga kura katika kura ya maoni ijayo ya the Voice, wapige kura ya la, akisema ni kwa maslahi ya taifa na tukielekea katika sehemu zingine, moto wa vichaka katika eneo ya kusini mwa Victoria yaendelea kuwa hatari zaidi na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali pamoja na ardhi. Kimataifa, WHO amesema kwamba chanjo ya pili ya malaria ipo tayari kwa matumizi, wakati maduka Kariakoo yafungwa kufuatia tukio la moto nchini Tanzania na kule niger serikali atangaza siku tatu za maombolezi baada ya kuuliwa kwa wanajeshi wake 29 na katika michezo bichi na mbivu zabainika katika ligi kuu ya uingereza na tuzo zatolewa katika michezo ya afl na nrl humu nchini wakati australia ikisubiri hatima yake katika kombe la dunia la mchezo wa raga iwapo itafuzu kuingia katika robo fainali ama nafasi yake itachukuliwa na fiji Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano. Hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS tukianzia katika swala so zima la hela, ambapo benki kuu ya Australia imeacha kiwango cha hela taslim kwa asilimia 4.1 kwa mwezi wa nne mfululizo. Mkutano wa bodi hiyo wa leo ni wa kwanza chini ya uongozi wa gavana mpya Michel Bullock aliyechukua usukani kutoka Philip Lowe. Uamuzi wa kuacha viwango vilivyo ni sambamba na matarajio ya soko licha ya mfumuko wa bei kuongezeka kwa asilimia tano nukta mbili katika mwezi wa Agosti. RBA haijatupilia mbali nyongeza katika siku za usoni kwa ajili ya kupunguza mfumuko wa bei, na benki hiyo inataka viwango vya kutokuwa na ajira viongezeke kufikia asilimia nne nukta tano kufikia mwaka ujao, kama sehemu ya mpango wa kufikisha mfumuko wa bei kati ya asilimia mbili na asilimia tatu mwakazi na Jim Chambers alipozungumzia hoja hiyo, alisema kwamba serikali anataka mfumuko wa bei upunguwe haraka zaidi na? Anasema tunawezapenda mfumuko wa bei uwe wastani kuliko ilivyo, ila bila shaka ili ifikie kilele katika robo ka kabla ya uchaguzi, na kwa masharti ya kila mwaka wakati wa Krismasi. Tunaona katika taarifa ya benki kuu leo wamedokeza kuhusu shinikizo kwa Waustralia, na nadhani ni sahihi, Waustralia wanakabiliana na wakati mgumu na ndio sababu serikali yao mjini Kamera inafanya inachoweza kupunguza shinikizo kwa gharama za maisha bila kuongeza mfumuko wa bei alisema. Kutoka patuliki moja kwa moja katika hoja nzima ya kura ya maoni ya the voice inayotarajiwa tarehe kumi na nne Oktoba mwezi huu mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ambapo kiongozi wa upinzani Peter Dutton ameweka wito la wazi moja kwa moja kwa jumuia za wahamiaji na wakimbizi akiomba kwamba waonge mkono kambi ya la katika kura hiyo ya maoni ya sauti ya waustralia wa kwanza bungeni. Kampeni ya la imesema kwamba sauti ya waustralia wa, wa kwanza itakuwa bungeni, itakuwa ni kitu cha kuleta mgawanyiko pamoja na kuunda vigezo viwili pamoja na daraja mbili za uraia ku, kwa misingi ya rangi za watu. Akifanya kampeni katika mji wa Perth, magharibi ya Australia, Bwana Barton alisema kwamba kura ya maoni inatoa fursa kwa wahamiaji ya kuweza kutuma ujumbe thabiti na Uh, is... anasema nataka kueleza wahamiaji wale ambao wamefika wa nchini hivi karibuni ama katika vizazi vilivyopita, kwamba hii ni fursa ya kuweza kuunga kampeni na kuweza kutoa sauti yenu. Uh, anasema kama mamilioni ya Waustralia wengine, wa sote tuko sawa, na kwa hiyo kitu ambacho tunataka ni kwamba uh, pawe na heshima uh, kwa ule urithi wetu wa Waustralia wa kwanza na urithi wa kiasili. Tunasherekea hilo kila mara la pia tunasherekea hadithi ya uhamiaji wa nchi hii, na waziri mkuu anasema kwamba kile ambacho anapendekeza si sahihi na ni upuzi kabisa, alisema kiongozi wa upinzani wakati huo. Kura za maoni ambazo zimeelekeza kwamba kambi ya la iko mbele, chini ya wiki mbili kabla ya kura hiyo ya maoni itakayofanyika tarehe kumi na nne Oktoba. Wakati huo waziri mkuu Antoni Albanis asema kwamba kura hiyo ya maoni ni inaweza kufanikishwa, na bila shaka wako katika nafasi ambayo wanaweza ukashinda, kwa sababu to me the no campaign undermines its own position By the fact I talk about, anasema kwangu, kambi ama kampeni ya la inajichimba yenyewe na natoa itoi hasahihi kile msomo wao, kwa sababu wanachozungumza kila siku ni kuhusu kura ya maoni, na hawasemi chochote kuhusu kile ambacho inahusu haswa, kwawafafanui chochote, alisisitiza waziri mkuu Albanese kutoka pato lekea moja kwa moja katika eneo la Victoria kaskazini mashariki mwa Victoria kwa mradhi, ambapo moto vichaka unaendelea kuwaka bila kudhibitiwa kwa urahisi na imeongezeka takriban mara tatu kwa ukuu wake, kwa mujibu wa mamlaka ambao wametoa onyo kwa watu wanaoishi katika maeneo hayo waondoke haraka. Moto huo ambao unachomika katika maeneo ya Brygolong na Gippsland na kanda ya Gippsland umefunika katika takriban hekta elfu tano kuanzia jana Jumatatu, na upepo mkali unaendelea kusababisha miali ya moto huyo kuendelea kusambaa kila sehemu na kusababisha moto zaidi, ambapo sasa imefunika takriban hekta elfu kumi na saba za ardhi. Onyo za dharura zimetolewa kwa wale ambao wanaishi katika maeneo ya karibu na watu ambao katika maeneo kama Stockdale na Stratford wameelezwa waondoke haraka iwezekanavyo, iwapo mazingira yanaruhusu, kabla hali iwe mbaya na tete zaidi. Kwa wale ambao katika eneo la Bregolong wamehamasisha kwamba wabaki waliko na waweze kutafuta kinga haraka iwezekanavyo, iwapo kwa sababu hali inaendelea kwa mbaya na sababu wamechelewa kuondoka iwapo walikuwa hajaondoka. Upepo wenye kasi ya kilomita 80 kwa saa unaendelea kufanya hali iwe ngumu zaidi kwa zimamoto 650 kukabiliana na moto huo. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ambazo tolewa na mamlaka katika maeneo husika. Kutoka Patuleke moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, ambapo wanajeshi 29 wa Niger wameuliwa kufuatia shambulio la kigaidi magharibi mwa nchi, ikiwa ni idadi kubwa ya watu kuliwa tangu wanajeshi kuchukua madaraka ya taifa hilo mwezi Julai. Wizara ya ulinzi ilitangaza mauaji hayo Jumatatu usiku ikieleza kwamba kundi la wanajeshi wa usalama lilishambuliwa kaskazini magharibi mwa Tabato kwa kutumia cha, mchanganyiko wa silaha ikiwa ni pamoja na vilipuzi na magari yaliyoendesha na karibu magaidi mia moja waliojitoa mhanga. Wanajeshi wawili wamejeruhiwa vibaya na dazeni kadhaa ya magaidi waliuawa. Shambulio lililotokea karibu na mpaka wa Mali wakati wa operesheni ya kijeshi iliyokuwa na lengo la kukabiliana na kuzuia shambulio hilo lilofanywa na kundi la Islamic State katika eneo hilo, kulingana na taarifa ya wizara. Wizara ya ulinzi ilisema kwamba mawasiliano kutoka magaidi waliolazimika kukimbia yalinaswa na kwamba washambuliaji walipata msaada kutoka wataalam wa nje, bila ya kutoa maelezo zaidi. Taarifa imesema wanajeshi wamefariki kama mashujaa na siku tatu za maombolezi ya kitaifa zimetangazwa. Kutoka poto leke, moja kwa moja hadi nchini Tanzania ambako kwa mjibu wa taarifa ni kwamba maduka katika eneo la biashara la Kariakoo jijini Dar es Salaam yamefungwa Jumatatu kufuatia moto uliozuka Jumapili asubuhi na kuteketeza maduka kadhaa katika eneo hilo maarufu la kibiashara. Wafanyabiashara wa eneo hilo muhimu kiuchumi kwa Tanzania na Afrika Mashariki wana wasiwasi na mali zao za na wameitaka serikali kufanya uchunguzi wa kina kutafuta chanzo cha moto huo wakizungumza na Sauti ya Marekani pamoja na vyombo vingine vya habari, wafanyabiashara wa eneo hilo wamesema kwamba wanasema wasiwasi wasi kuhusu usalama wa mali zao kutokana na kuzuka kwa matukio ya moto ya mara kwa mara katika eneo hilo. Jumla ya kiwango cha hasara kilichosababishwa na moto huo bado hakijafahamika. Umeripotiwa moto huo ulianza majira ya saa kumi na mbili asubuhi katika eneo la mnadani na kuendelea kuteketeza majengo mengine zaidi ya matano likiwemo jengo la Big Bon ambalo lina ofisi za Benki Kuu ya Afrika almaarufu BOA kwa ufupi. Kutoka patoleke moja kwa moja hadi katika suala zima la chanjo ambazo shirika la afya la Umoja wa Mataifa, WHO, limeridhia chanjo ya pili ya ugonjwa wa malaria kwa watoto ambayo inaweza okoa maisha ya ma maelfu endapo kutakuwa na uwezekano wa kuziba pengo kubwa la usambazaji na mahitaji. Takriban watoto nusu milioni katika kanda ya Afrika hufa kila mwaka kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na vimelea vinavyoeneza na umbu. Mkuu wa shirika la afya duniani, Tedros Adhanom Gebreyesus, amenukuliwa akisema kwamba kama mtafiti wa malaria, nilikuwa na ndoto ya siku ambayo kutakuwa na chanjo salama nenye ufanisi dhidi ya malaria. Sasa tuna mbili. Chanjo mpya ya R 21, Matrix M iliyotengenezwa na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza na kuzalishwa na taasisi ya Serum ya India tayari imeidhinishwa kutumika nchini Burkina Faso, Ghana na Nigeria. Mwaka elfu mbili ishirini na moja chanjo ya RTS S iliyotolewa na kampuni kubwa ya dawa ya Uingereza GSK ilikuwa ya kwanza kupendekezwa katika udhibiti ugonjwa wa malaria kwa watoto katika maeneo yenye maambukizi ya wastani hadi ya juu. Tedros anasema kwamba kumekuwa na uhitaji mkubwa wa chanjo ya RTS,S. Kwa hiyo chanjo hii ya sasa ya nyongeza itakuwa hatua muhimu katika kuwalinda watoto kwa haraka zaidi, na itawaleta pamoja katika ile dira ya kutokomeza kabisa malaria. Potuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL hapo, na mchezo wa AFL ambapo tuzo kadhaa zimetolewa, tukitazama kile ambacho kinajiri katika yale ambayo yako kwa sasa. Tukianzia hapo katika mchezo wa AFL ambapo tuzo kadhaa zimetolewa na mmoja aliyetuzwa ni mchezaji wa Carlton na Samwash ambaye amepewa tuzo kutoka kwa walimu wa mchezo huo wa AFL ambapo ndiye mchezaji wa michwano ya fainali alipata kura ishirini na tatu katika mechi tatu zilizocheza na hapo kuweza katika mechi ambayo walicharazwa na Brisbane Lions ambao waliingia katika fainali, na hata hivyo bado waliweza kupoteza kwa alama nne tu dhidi ya timu ya Collingwood kutoka hapo tuliko moja kwa moja katika mchezo wa cricket, ambapo Australia imepata kichapo katika mechi ya T20 ambapo walicheza dhidi ya wa, wanawake wa West Indies ambao wamesawazisha mechi hiyo kuwa moja moja baada ya Australia kushinda mechi ya kwanza. Heli Matthews aliweza kufunga uh, kimbio mia moja, it, kwa West Indies ambao waliweza kusaidi kurejesha ku, ku, ku, mechi hiyo katika hali ya wastan na kuwa mbili kupata miki mbio mia mbili kumi na tatu katika uwanja wa North Sydney Oval jana Jumatatu ambayo ilikuwa tarehe mbili ambapo aliweza kupata miki mbio mia thelathini na mbili katika mipira sitini na nne iliyorushwa. Katika taarifa zingine, ni kuhusiana na suala zima la kashfa linalokumba shirikisho la soka la Uhispania, ambapo wachezaji wa kike walioshiriki katika kombe la dunia na kushinda kombe la dunia mjini Sydney miezi michache ama wiki chache zilizopita wameingia mahakamani kuweza kutoa ushahidi kwa maswala ya kunajisiwa pamoja na unyanyasaji katika wakati walipokuwa katika kombe la dunia. Wachezaji kama Alexia Poteas pamoja na Irene Paredes waliwasili Jumatatu katika mahakama moja kule Barcelona, ambapo walitoa ushahidi katika mahakama kuu ya wa Uhispania, wakati mmoja wa wachezaji wenza Misa Rodriguez naye alienda katika mahakama ya Madrid ambapo alitoa ushahidi wake ambapo wanasema kwamba walinajisiwa pamoja na shutuma zingine za ambazo wamelenga kwa kiongozi wa soka wa Hispania, Luis Rubiales, ambaye tayari amejiuzulu baada ya kubikwa kwa kashfa alipombusu mchezaji yani Hermoso katika ile sherehe ya kutoa tuzo za wachezaji kutoka po. Tuelekee moja kwa moja katika kombe la dunia ambapo matokeo yamekuwa kama hivi. Hapo jana timu ya Afrika Kusini ilicharaza Tonga kwa alama zikiwa ni 49 kwa 18, wakati Australia ilifanya ilichohitaji kufanya dhidi ya Wareno kwa kuwacharaza kwa alama 34 kwa 14. Sasa hatma ya Australia iko katika mikono ya Fiji ambayo sasa lazima wacharaze Wareno, na iwapo watawacharaza Wareno basi ni kuacha kwamba Australia na chu tupo nje ya michuano hiyo ya, kutoka ya kutoka ya kuendelea mbele katika robo fainali, lakini iwapo fiji watachapwa na Wareno, basi ni kumaanisha kwamba Australia itaendelea mbele katika kundi lao badala ya Fiji, hali ambayo inakuwa mshike mshike na hata kuleta utani kidogo kutoka kwa mwalimu wa Australia ambaye amesema huenda akawatuma baadhi ya wachezaji wenye asili ya Fiji katika kambi ya Fiji kujaribu kuvuruga mipango yao ya maandalizi ambapo hali inakuwa si hali kwa sasa, kwa sababu ya kile ambacho kipo Fiji. Ina tayari alama kumi, wakati Australia na alama kumi na moja. Wels ambao ni vinara wa kundi lao wana alama kumi na nne, lakini kumbuka kwamba Australia tayari imecheza mechi nne na zote kamili, kuonyesha kwamba sasa Fiji lazima shinde Wareno, la sivyo Australia itaponea chupochupo ma kwa tundu la sindano kama unavyosema, kuweza kuendelea mbele katika michuano hiyo. Tuingia katika masoko kabla tumalize makala ya jioni hii ya leo, ambapo dola moja ya Australia ina thamani ya senti 63 za Marekani, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1185 senti 88 za Burundi, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1563 na senti 12 za Kongo. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 774 na senti 86 za Rwanda. Na dola moja Australia ina thamani ya shilingi 2373 na senti mbili za Uganda, wakati dola moja Australia ina thamani ya shilingi 93 na senti 77 za Kenya. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi 1585 na senti 64 za Tanzania. Tukitazama katika utabiri wa hali ya hewa, jijini Adelaide nyuzi joto pale ni 16.3, Brisbane zikiwa ni 23, tukilekea Canberra ni 23.1, Darwin 32.3, Hobart 16.5, wakati Perth ni 17.9. Kule Melbourne zikiwa ni 13.8 na wakati mjini Sydney huko izicota pale na 27.7 kufika pona mocha taarifa baada ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.