unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa aborijin natolested iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo pote lipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migirano tukaletia makala haya moja ni, ni kwa moja kutoka studio zetu za ss na mtandaoni ambaonibsu mkoajmakalavllepata nye mkoajuwani mara ya mwisho tunaletia makala haya jumapili mida kama hii wiki ijayo itakuwa ni juma nne na, na ijumaa vilevile Jwane na ijumaa ndipo tutaka hewani bira ya saa tano hadi saa sita kisha saa nne hadi saa tano vilevile yotetuawea kultia katika mageuzi ya ratiba lakini mwanzo kabisa tupate kionjo cha yale ambao tumeandalia hususan lengo la kuandaa mkutano um, ambao wakenya walihudhuria pale jana lengo la kwanza ilikuwa ni kukutana kama wakenya lengo la pili ni kusuluhisha uh, swala nyingi ambazo zimetukumba sisi wakenya tukiwa hapa new south nsoutw na la tatu ni kujadiliana vipi tunaweza fanya kazi pamoja kama jamii ili tusaidiane na tufanikiwe hapa australia hii ni sauti ya moja wa viongozi wa jumuia wa kenya Wales, b tabitha akizungumza nasi kuhusu jambo lao waliokuwa nao jana ambapo kulikuwa na mgeni ambaye ni wakushtukiza wa natarj lakini alifika katika kongamano hilo tukitazama kingine ambacho kimejiri kwa upande huo ni, ni vile, vile ni vipi ll nivipi ambaonnimisada ambao wahamiajiwanahitaji kabla kabla wa abiri ndege kuja pa australia ni taarifa gani ambazo wanahitaji mmoja wao amefunguka hapa kuna sera zingine za nchi ya australia ambazo hazieleweki vizuri na tungeomba kutoka kule kenya tufafanuliwe vizuri na pia serikali ya kenya ijaribu kutusaidia ili sera hizo ziwe kwa manufaa yetu hayo na mengine mengi zaidi unaweza ukapata kwenye tovuti yetu sbsu mko wa juu swahili na vilevile tutazungumza kuhusu kongamano la kinamama lilofanyika katika kitongoji cha wlngong jimbono vilevile ambapo kulikuwa ni masuala ya kiroho lakini pia kifamilia yalijadiliwa kwa upana na urefu hayo yote katika muda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari kuendelea kusikiza kiswahili ya sbs kwa sasa katika muktasari wa habari ni kwamba sini ya rekodi mwanzo wa joto zaidi katika mwezi wa oktoba katika kumbukumbu kumbu za hivi karibuni wakati seneta wa chama cha greens jordan john atasisitiza pawe waziri wa masuala ya ulemavu atakayesimamia utekelezwaji wa mapendekezo ya tume kifalme kwa maswala ya watu wanaoishi na ulemavu barani afrika kiongozi wa kijeshi nchini bukina faso asema kwamba uchaguzi sio kipaumbele chao lakini kipo katika ja ratiba yao vilevile vile nchini zimbabwe wachimba migodi watatu wafariki nchini humo baada ya ajali ya mgodi huo tatoletea na pia katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo martin fayulu atangaza kugombea urais kwenye uchaguzi wa disemba yote hayo tualetea muda usio mrefu lakini kwa sasa pia katika michezo michi nabivo zinabainika katika fainali za nrl na afl nchini na vilevile vile katika soka ya kimataifa watu wa sagameno na kumwangusha vilio baada ya kula vichapo yote hayo katika taarifa za michezo kuesikiza idhaya kiswahili ya sps ukiwa na migode migerano tulekea moja kwa moja sasa katika makala matumaandalia ya taarifa za habari tukianzia katika swala zima la ulemavu ambapo senata wa chama cha greens jordan steel john amesema kwamba panastali kuwa waziri washirikisho wa ulemavu anayestahili ongoza utekelezwaji wa mapendekezo kutoka tume ya kifalme kwa ulemavu tume hiyo ya kifalme iliwasilisha ripoti yao ya mwisho mapema wiki hii baada ya kukamilisha vikao vilivyodumu kwa muda wa miaka minne ripoti pia inatambua viwango vya juu vya vurugu unyenyesaji kupuuzwa na unyonyaji ambao watu wanaoishi na ulemavu hupitia nchini australia na ameomba mageuzi makubwa yafanywe kwa swala hilo bwana john st john amesema kwamba hatua thabiti inahitajika kutekeleza mapendekezo ya ripoti hiyo kwa ufanisi kwa sababu anasema tunahitaji ona uwepo wa waziri wa ulemavu washirikisho ambaye ataongoza kazi hiyo katika serikali kikosi kikosikazi pekee akitoshi katika nafasi hii tunaweza uh, wafanikisha malengo hayo na lazima tufanye hivyo panastahili kuwa hali ya kutambuliwa kuwa jibu linalopafaa zaidi kwa ripoti hii ni hatua hapa stahili kuwa hali ya kucheleweshwa zaidi au acha tunde kazi ambacho kinajumuisha idara zingine na tusubiri tuone lazima tulichukulia hatua haraka tukiongozwa na sauti za walemavu pamoja na mapendekezo ya makamishna wa ulemavu makamish walisisitiza bwana stil john kutoka hapo moja wakwa moja kwa suala zima la mawakili wa utunzaji wa watoto wanaomba serikali shirikisho ipokee kwa haraka mapendekezo ya tume ya ushindani na wateja wa austrlia iac yaliyowekwa wazi katika ripoti hiyo yaliyochapishwa hii leo oktoba mosi ripot hiyo imepata kwamba gharama na malipo ya huduma ya, ma- ya malezi ya watoto nchini australia ni moja za juu zaidi katika mataifa mengine duniani viwango mtendaji wa shirika linalowakilisha wazazi silikuwa kueleza shirika la habari la ss kuhusu mageuzi ambayo yanataijika uweza kupata upatikanaji rahisi katika sekta hiyo anasema really tunachotaka ni mageuzi kamilifu na uzuri wa ripoti hii mpya kutoka eriposin ambayo ni moja katika safu ni kwamba inazungumza moja kwa moja kuhusu jinsi bei hutumika katika elimu ya mapema ya watoto malezi ya wa watoto na kile ambacho tungependa ona ni upatikanaji kwa bei nafuu kwa ujumla pamoja na elimu bora ya mapema ya watoto na malezi kwa kila mtoto nchini australia ili tuweze inua miaka ile tano ya kwanza ambayo ni muhimu katika maendeleo ya mtoto na kuhakikisha hakuna mtoto atakayekosa hicho alisema kutoka hilo tulekea moja kwa moja katika mengine wamejiri hii leo jijini sini ambapo mji wa sini umerekodi mwanzo wa joto zaidi katika mwezi wa oktoba hali ambayo imewaweka mamlaka katika tahadhari ya juu na namarufuku tisa kamili ya mioto ikiwa imetangazwa kote jimboni ofisi ya utabiri wa hewa imesema nywzi joto katika kituo cha observatory hill zimepita nywzi joto 35 hali ambayo imepita rekodi ya zamani ya nywzi joto 331 iliyorekodiwa katika F1, Mkenda, C1, na miakaa kn rogers ni kamishna wa shirika la new south Wales rural fire ameonya shirika lake dhidi ya kupuuza hali hiyo kwa sababu anasema kila mtu anajua kiwango hicho cha nyusi joto za juu unyevu wa chini pamoja na upepo mkali ni nyakati za hatari ndizo tutakazokabiliana nazo leo na tutapata afueni kidogo tu ila tutarejea katika hali hiyo tena siku ya jumanne na jumatano hivo hivo hapo tuelekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambazo tumeandalia tukianzia katika taarifa za kusikitisha kule zimbabwe ambapo wachimba mgodi watatu walifariki na wengine kn wamehofiwa kuzikwa baaday heshimo katika mgodi wa dhahabu usio rasmi nchini zimbabwe kuporomoka runinga ya serikali imesema juma mosi ajali hiyo ilitokea siku ya ijumaa huko chegutu umbali wa kilomita 20 na mji mkuu wa harare kituo cha televisheni cha zbc kimesema kilisema pia kwamba miili mitatu iliondolewa kwenye mgodi ulioporomoka wa Bay house huko chigutu mwisho wa nukuu taifa hilo la kusini mwa afrika lina akiba kubwa ya madini ya platinum, almasi dhahabu na shaba lakini kutokana na uchumi unaodorora uchimbaji haramu wa madini umekithiri na mara nyingi hufanyika katika hali hatari kutoka poto moja kwa moja hadi magharibi mwa afrika ambapo kiongozi wa kijeshi nchini bokina faso kapteni ibrahim traure jana jumaa kwa juzi jumaa alisema uchaguzi nchini humo sio kipaumbele akilinganishwa na usalama alitoa tamko hilo karibu mwaka mmoja baada ya kuingia madarakani kupitia mapinduzi taure ambaye alikuwa ameahidi kurejesha utawala wa kidemokrasia kupitia uchaguzi ifikapo julai mwak4 alitangaza pia mapingo ya mabadiliko kwenye katiba ya nchi ikizingatia zairi matakwa ya wananchi katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba sio kipaumbele mwambie hilo wazi usalama ndio kipaumbele mwisho wa nukuu katika nchi iliyokubwa na ghasia na wanajihadi aliwaambia waandishi wa habari akizungumzia swala la uchaguzi hata hivyo lengo lilikuwa kuandaa uchaguzi alisema bila kutangaza lini uchaguzi huo utafanyika kutoka potulekee moja kwa moja hadi katika ukanda wa afrika ya kati hususan maziwa makuu ambapo akiongozi a upinzani nchini jamhuri jamuri yakidemokrasiya kongo Marte, fayulu juma alithibitisha kugombea urais kwenye uchaguzi wa tarehe ishirini disemba mwaka hu 22 atashindana na rais feli chisekedi aliye madarakani tangu mwaka219 ambaye anawania muhula wa pili katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba muungano wa lamuka umeamua kuwasilisha ugombea wangu kwenye uchaguzi wa rais mwisho wa nukuu martin fayulu aliwambia waandishi wa habari mjini kinchasa tangu julai mwaka 2b chama chake cha ecide cha ambacho kina shiriki kwenye maungano wa lamuka kilikuwa kimemteua martin fayulu kwa mgombea wake rasmi kwenye uchaguzi ujao wa rais u endelea kuisikiiza kiswahili ya ssukiwa na migodi migerano kwansa tulekea moja kwa moja katika dimba la michezo tukitazama kile ambacho kimejiri mapema hii leo tukianzia katika mchezo wa raga ambapo timu ya taifa ya yawlabis inajiandaa kuweza kukichapa dhidi ya wareno katika kombe la dunia itakayochezwa hapo kesho mjini sn kule ufranse ambapo australia inahitaji ushindi wa zaidi ya alama moja kwa upande wa mechi yao itakayocheza wakifunga angalau ngalaut tatu itakuwa basi ni kuavusha kuingia katika zile kumi na sita bora hii ni baada ya fiji ambao walikuwa mbele ya australia katika alama kushindwa kupata goli za ziada dhidi ya timu ambaokunamenyana nao wa georgia katika mji wa bordo mechi ya fiji ilishakua alama kumi na saba kumi na mbili kwa upande wa fiji hali ambayo sasa inaweka katika hali hatari hiwapo australia itawamiminia matrai wale wareno basi itakuwa basi ndio hivyo kuendelea mbele lakini pia wafiji watakuwa na mechi nyingine ambao wataweza kacheza kujinusuru iwapo itashindwa hilo uurwaoainot mchezo wapa nchi mbapo ana kulikuwa na kombe lilokua linawaniwa katika fainali ya mchezo waa dhidi ya wenyejiokatika na wenyeji walibuka kwa ushindi waalama nne mwishoalama zikiwa ni tisini kwa themanini heko kwa okwaln baada ya miaka mingi ya kuwa na ukame wa mchezo huo na mapema hii leo ilikuwa ni zamu yanrl kuweza kuonyesha wachezaji wake bora katika dimba la aliane jijini sydney ambapo ent nthrs licha ya kuwa nyuma kwa zaidi ya alama kumi wameonyesha ubabe wao na kurejea kupata ushindi wa alama mbili dhidi ya b na mechi yakusalia na alama 6 kwa upande war wakiweza kupata majuto na kupoteza mechi ambao alikuwa tayari ni yao ushindi ambao walikuwa ni wao tayari lakini wenyeji ambao kwa sasa wameshinda mara tatu mfululizo hali ambayo ni historia katika miaka ishiri na tano tangu tukio kama hilo liweze kushuhudiwa kutoka po tulekee moja kwa moja katika ligi kuu kule uingereza ambayo ina wafuasi na wapenzi wengi sana hapa nchini ustralia na miongoni mwa waskilzaji wetu tukianzia katika mechi ambayo ilikuwa ni ya mwisho ya alfajiri ilikuwa ni kati ya yatotnam dhidi ya liverpool ambapo anaendelea na kampeni yake ya kuweza kuinoa kikosi cha m wa magoli kwa tshindwago kwa mbnushindiwa kwa kwanza katia historia tmyainwwakwanza ktiu a ungerea bada achaaumbani kwa kwao Asno, 4, 0, wakati ikiwa lab na bingwa tetezi mancity wa kila kichapo kwa mara ya kwanza msimu huu kutoka kwab uikipata ushindi mbili sufuri lakinianchea kwa mara nyingine wamekula kichapo kutoka kwa c moj sufur na mechi kwanza ya jana ilikuwa ni kati villa dhidi ya brighton na walipata kichapo cha magoli sta kwa moja kapula goli limehusika pale katika mechi zingine ambazo tachezwa muda usio mrefu itakuwa ni kuanzia mida ya saa sita usiku wa leo itakuwa ni kati ya forest dhidi ya brentford kisha fum wataingia dimbani dhidi ya chelsea mida yes, jiri, ya saa kuina mbili za alfajiri ya jumanne na vilevile ltow watarejia tena jum, dimbani jumatano dhidi ya burnley timu timumbili ambazo zilipanda daraja msimu huu moja sasa amepata ushindi mwingine bado anaendelea kutafuta ushindi wakewa kwanza katika ligi kuu ya uingereza na katika mechi za bara la afrika hususan katika klabu bingwa barani afrika timu ya yanga yangayn africans ama wananchi ukipenda wamepata ushindi dhidi ya elmereh ya sudan wili moja kwa sufur katika uwanja pale chamazi uwanja wa azam sports complex ambapo wenyeji uh, yanga wamefuzu kwa ushindi wa jumla wa magoli tatu kwa sufuri katika mechi mbili ziliochezwa ya kwanza ilichezwa mjini kigali ya pili ikachezwa pale azam sports aamx nakumesha kwamba sasa azam kwa mradhi uh, yanga wametinga katika makundi ya klabu bingwa barani afrika hii leo wanyama masimba kia msimbazi simba wataingia dimbani vilevile dhidi ya power dynamos wa zambia wakati singida Fountain gate wakiwa kule misri wakikichapa dhidi ya fisto kalo la mayele katika timu yake ya pyramids ambao wanajiandaa kuwacharaza ama kupata kichapo iwapo hawatakuwa makini atumalize makala ya haya ya taarifa za habari tuangalie katika masoko dola ya australia ikiwa na thamani ya yauwaahamania za marekani senti yafanaani za burundi $1, 8, ya faranga, 8, na centi, za rwanda burundiwkaannn aanama shn 22 senti Sinanani za uganda wakati dolomoja shule na thamani ya shilingi 93 na centi, 87 za kenya moja na dolomoja shule na thamani ya 6 tanzania katika utabiri wa hali ya hewa tukielekea moja kwa moja katika jiji la ad ambapo nzto pale i hsasntopale ni a wakati wakatim ni 78 na kwa sasa jijini sydney neujer zimepungua hadi 2shiri0i wakati melborn ni 12 9 na peth ni 17 nukta tat wakati hobart ni 1 nukta 9 kufikia puna misho wa taifa bada mbatu mandalia bakia nasi kwa makali mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook