Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu, katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migirano, tukaletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni Facebook, Facebook. Ikiwa ni mara ya mwisho tunaletea makala haya Jumapili mida kama hii, kuanzia wiki ijayo itakuwa ni Jumanne na Ijumaa vilevile Jumanne na Ijumaa ndipo tutakuwa hewani mida ya saa tano hadi saa sita kisha saa nne hadi saa tano vilevile. Yote tutaweza kuletea katika mageuzi ya ratiba, lakini mwanzo kabisa tupate kionjo cha yale ambayo tumeandalia, hususan lengo la kuandaa mkutano um, ambao Wakenya walihudhuria pale jana. Lengo la kwanza ilikuwa ni kukutana kama Wakenya. Lengo la pili ni kusuluhisha uh, swala nyingi ambazo zimetukumba sisi wa Kenya tukiwa hapa New South Wales, na la tatu ni kujadiliana vipi tunaweza fanya kazi pamoja kama jamii ili tusaidiane na tufanikiwe hapa Australia. Hii ni sauti ya mmoja wa viongozi wa jumuiya wa Kenya wanaoishi jimboni New South Wales, Bi Tabitha akizungumza nasi kuhusu jambo lao walilokuwa nao jana, ambapo kulikuwa na mgeni ambaye ni wakushtukiza wakuwa na mtarajia lakini alifika katika kongamano hilo. Tukitazama kingine ambacho kimejiri kwa upande huo ni, ni vile vilevile ni vipi ambavyo ama ni vitu gani ama aina gani misaada ambao wahamiaji wanahitaji kabla kabla waabiri ndege kuja pa Australia? Ni taarifa gani ambazo wanahitaji? Mmoja wao amefunguka hapa. kuna sera zingine za nchi ya Australia ambazo hazieleweki vizuri, na tungeomba kutoka kule Kenya tufafanuliwe vizuri, na pia serikali ya Kenya ijaribu kutusaidia ili sera hizo ziwe kwa manufaa yetu. Hayo na mengine mengi zaidi unaweza ukapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoa wa juu Swahili. Na vilevile tutazungumza kuhusu kongamano la kina mama lilofanyika katika kitongoji cha Wollongong jimboni New South Wales, vilevile, ambapo kulikuwa ni masuala ya kiroho lakini pia ya kifamilia yalijadiliwa kwa upana na urefu. Hayo yote katika muda usio mrefu, lakini kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa za habari. kuendelea kusikia kusikiza Kiswahili ya SBS. Kwa sasa katika muktasari wa habari ni kwamba Sydney ya rekodi mwanzo wa joto zaidi katika mwezi wa Oktoba katika kumbukumbu za hivi karibuni, wakati seneta wa chama cha Greens Jordan Steele-John asisitiza pawe waziri wa masuala ya ulemavu atakayesimamia utekelezwaji wa mapendekezo ya tume ya kifalme kwa masuala ya watu wanaoishi na ulemavu. Barani Afrika, kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso asema kwamba uchaguzi sio kipaumbele chao, lakini kipo katika ja ratiba yao. Vilevile vile nchini Zimbabwe, wachimba migodi watatu wafariki nchini humo baada ya ajali ya mgodi huo, tutaletea. Na pia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Martin Fayulu atangaza kugombea urais kwenye uchaguzi wa Disemba. Yote hayo tutaletea muda usio mrefu, lakini kwa sasa pia katika michezo mbichi na mbivu na zinabainika katika fainali za NRL na AFL nchini na vilevile vile, katika soka ya kimataifa watu wa sagameno na kumwangusha vilio baada ya kula vichapo. Yote hayo katika taarifa za michezo. We sikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Tuelekea moja kwa moja sasa katika makala matumoandalia ya taarifa za habari, tukianzia katika swala zima la ulemavu, ambapo senata wa chama cha Greens Jordan Steel John amesema kwamba panastahili kuwa waziri wa shirikisho wa ulemavu anayestahili ongoza utekelezaji wa mapendekezo kutoka tume ya kifalme kwa ulemavu. Tume hiyo ya kifalme iliwasilisha ripoti yao ya mwisho mapema wiki hii baada ya kukamilisha vikao vilivyodumu kwa muda wa miaka minne. Ripoti pia inatambua viwango vya juu vya vurugu, unyanyasaji kupuuzwa na unyonyaji ambao watu wanaoishi na ulemavu hupitia nchini Australia na ameomba mageuzi makubwa yafanywe kwa swala hilo. Bwana John Stil John amesema kwamba hatua thabiti inahitajika kutekeleza mapendekezo ya ripoti hiyo kwa ufanisi kwa sababu kikosikazi pekee akitoshi katika nafasi hii, tunaweza uh, wafanikisha malengo hayo na lazima tufanye hivyo. Panastahili kuwa hali ya kutambuliwa kuwa jibu linalofaa zaidi kwa ripoti hii ni hatua, hapa stahili kuwa hali ya kucheleweshwa zaidi au acha tunde kikosi kazi ambacho kinajumuisha idara zingine na tusubiri tuone, lazima tulichukulia hatua haraka tukiongozwa na sauti za walemavu, pamoja na mapendekezo ya makamishna wa ulemavu, walisisitiza Bwana Stil John. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja kwa suala zima la mawakili wa utem, utunzaji wa watoto. Wanaomba serikali ya shirikisho ipokee kwa haraka mapendekezo ya tume ya ushindani na wateja wa Australia, IAC, yaliyowekwa wazi katika ripoti hiyo yaliyochapishwa hii leo, Oktoba mosi. Ripoti hiyo imepata kwamba gharama na malipo ya huduma ya, ma ya malezi ya watoto nchini Australia ni moja za juu zaidi katika mataifa mengine duniani kwa kwamba viwango hivyo, hivyo vya malipo viko juu sana kwamba kwa inasali kupunguzwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika linalowakilisha wazazi Jessica Rad alikuwa kueleza shirika la habari la SBS kuhusu mageuzi ambayo yanatarajika uweza kupata upatikanaji rahisi katika sekta hiyo. Anasema, tunachotaka ni mageuzi kamilifu na uzuri wa ripoti right, hii mpya kutoka eriposin yeah, ambayo ni moja katika safu ni kwamba inazungumza moja kwa moja kuhusu jinsi bei hutumika katika elimu ya mapema ya watoto, malezi ya watoto na kile ambacho tungependa ona ni upatikanaji kwa bei nafuu kwa ujumla, pamoja na elimu bora ya mapema ya watoto na malezi kwa kila mtoto nchini Australia, ili tuweze inua miaka ile tano ya kwanza ambayo ni muhimu katika maendeleo ya mtoto na kuhakikisha hakuna mtoto atakayekosa hicho, alisema. Kutoka hilo tuelekee moja kwa moja katika mengine yamejiri hii leo jijini Sydney, ambapo mji wa Sydney umerekodi mwanzo wa joto zaidi katika mwezi wa Oktoba, hali ambayo imewaweka mamlaka katika tahadhari ya juu na marufuku tisa kamili ya mioto ikiwa imetangazwa kote jimboni New South Wales. Ofisi ya utabiri wa hewa imesema nyuzi joto katika kituo cha Observatory Hill zimepita nyuzi joto 35 hali ambayo imepita rekodi ya zamani ya nyuzi joto 33.1 iliyorekodiwa katika miaka 1961 na na na. Rob Rogers ni kamishna wa shirika la New South Wales Rural Fire Service. Ameonya shirika lake dhidi ya kupuuza hali hiyo, kwa sababu anasema kila mtu anajua kiwango hicho cha nyuzi joto za juu, unyevu wa chini, pamoja na upepo mkali, ni nyakati za hatari ndizo tutakazokabiliana nazo leo, na tutapata afueni kidogo tu, ila tutarejea katika hali hiyo tena siku ya Jumanne na Jumatano hivyo hivyo. Tukapo tuelekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambazo tumeandalia tukianzia katika taarifa za kusikitisha kule Zimbabwe ambapo wachimba mgodi watatu walifariki na wengine kumi na nane wamehofiwa kuzikwa baada ya shimo katika mgodi wa dhahabu usio rasmi nchini Zimbabwe kuporomoka. Runinga ya serikali imesema Jumamosi ajali hiyo ilitokea siku ya Ijumaa huko Chegutu, umbali wa kilomita mia ishirini na mji mkuu wa Harare. Kituo cha televisheni cha ZBC kimesema kilisema pia kwamba miili mitatu iliondolewa kwenye mgodi ulioporomoka wa Bay House huko Chigutu, mwisho wa nukuu. Taifa hilo la kusini mwa Afrika lina akiba kubwa ya madini ya platinum, almasi, dhahabu na shaba, lakini kutokana na uchumi unaodorora uchimbaji haramu wa madini umekithiri na mara nyingi hufanyika katika hali hatari. Kutoka hapo, tuelekee moja kwa moja hadi magharibi mwa Afrika ambapo kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, Kapteni Ibrahim Traore jana Ijumaa, kumradhi, juzi Ijumaa, alisema uchaguzi nchini humo sio kipaumbele ikilinganishwa na usalama. Alitoa tamko hilo karibu mwaka mmoja baada ya kuingia madarakani kupitia mapinduzi. Traure ambaye alikuwa ameahidi kurejesha utawala wa kidemokrasia kupitia uchaguzi ifikapo Julai mwaka elfu mbili ishirini na nne alitangaza pia mapingo ya mabadiliko kwenye katiba ya nchi, ikizingatia zaidi matakwa ya wananchi. Katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba sio kipaumbele, mwambie hilo wazi Usalama ndio kipaumbele, mwisho wa nukuu. Katika nchi iliyokumbwa na ghasia na wanajihadi, aliwaambia waandishi wa habari akizungumzia swala la uchaguzi. Hata hivyo, lengo lilikuwa kuandaa uchaguzi, alisema bila kutangaza lini uchaguzi huo utafanyika kutokapo. Tulekea moja kwa moja hadi katika ukanda wa Afrika ya Kati, hususan Maziwa Makuu, ambapo kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Martin Fayulu Jumamosi alithibitisha kugombea urais kwenye uchaguzi wa tarehe ishirini Disemba mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Atashindana na Rais Felix Chisekedi aliye madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa ambaye anawania muhula wa pili katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba muungano wa Lamuka umeamua kuwasilisha ugombea wangu kwenye uchaguzi wa rais, mwisho wa nukuu. Martin Fayulu aliwaambia waandishi wa habari mjini Kinchasa. Tangu Julai mwaka elfu mbili ishirini na mbili, chama chake cha cha Eside ambacho kinashiriki kwenye maungano wa Lamuka kilikuwa kimemteua Martin Fayulu kwa mgombea wake rasmi kwenye uchaguzi ujao wa rais. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Kwanza tuelekee moja kwa moja katika dimba la michezo tukitazama kile ambacho kimejiri mapema hii leo tukianzia katika mchezo wa raga ambapo timu ya taifa ya Wallabies inajiandaa kuweza kuchapa dhidi ya Wareno katika kombe la dunia itakayochezwa hapo kesho mjini Saint Etienne kule Ufaransa ambapo Australia inahitaji ushindi wa zaidi ya alama moja kwa upande wa mechi yao itakaocheza wakifunga angalau try tatu itakuwa basi ni kuwavusha kuingia katika zile kumi na sita bora. Hii ni baada ya Fiji ambao walikuwa mbele ya Australia katika alama kushindwa kupata goli za ziada dhidi ya timu ambao walikuwa wanamenyana nao wa Georgia katika mji wa Bordo. mechi ya Fiji iliisha kwa alama kumi na saba kumi na mbili kwa upande wa Fiji, hali ambayo sasa inaweka katika hali hatari iwapo Australia itawamiminia matrai wale wareno basi itakuwa basi ndio hivo kuendelea mbele, lakini pia wa Fiji watakuwa na mechi nyingine ambao wataweza kucheza kuweza kujinusuru iwapo Australia itashindwa kufanya lake ama itafanya hilo la kuweza kupiga hatua moja mbele. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika mchezo wa AFL hapa nchini, ambapo jana kulikuwa na kombe lilikuwa linawaniwa katika finali ya mchezo wa AFL dhidi ya wenyeji Colingwood Football Club ambao walikuwa wanawakaribisha Brisbane Lions katika dimba la MCG na wenyeji waliibuka kwa ushindi wa alama nne, mwisho wa alama zikiwa ni tisini kwa themanini na sita. Heko kwa Collingwood baada ya miaka mingi ya kuwa na ukame wa mchezo huo. Na mapema hii leo ilikuwa ni zamu ya NRL kuweza kuonyesha wachezaji wake bora katika dimba la Allianz jijini Sydney, ambapo Penrith Panthers, licha ya kuwa nyuma kwa zaidi ya alama kumi, wameonyesha ubabe wao na kurejea kupata ushindi wa alama mbili dhidi ya Brisbane Broncos na mechi ya kusalia na alama ishirini na sita kwa upande wa Penrith Panthers, Broncos wakiweza kupata majuto na kupoteza mechi ambayo walikuwa tayari ni yao, ushindi ambao walikuwa ni wao tayari, lakini wenyeji ambao kwa sasa wameshinda mara tatu mfululizo, hali ambayo ni historia katika miaka ishirini na tano tangu tukio kama hilo liweze kushuhudiwa. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja katika ligi kuu kule Uingereza, ambayo ina wafuasi na wapenzi wengi sana hapa nchini Australia na miongoni mwa wasikilizaji wetu. Tukianzia katika mechi ambayo ilikuwa ni ya mwisho ya alfajiri, ilikuwa ni kati ya Totnam dhidi ya Livapool ambapo Mwaustralia Ange Postecoglou anaendelea na kampeni yake ya kuweza kuinoa kikosi cha Totnam Hotspurs ushindi wa magoli mbili kwa moja dhidi ya Liverpool, kwa kwa kwa ni ushindi wa kwanza katika historia ya timu. Ya Luton Town amepata ushindi wake wa kwanza katika ligi kuu ya Uingereza baada ya kuwacharaza Everton nyumbani kwao, mbili moja sufuri. Sheffield United ikiwala bila na bingwa tetezi Man City wa kila kichapo kwa mara ya kwanza msimu huu kutoka kwa Wolves mbili moja, Newcastle United ikipata ushindi mbili sufuri. Lakini Manchester United kwa mara nyingine wamekula kichapo kutoka kwa Crystal Palace moja sufuri. Na mechi kwanza ya jana ilikuwa ni kati ya Aston Villa dhidi ya Brighton na Brighton walipata kichapo cha magoli sita kwa moja. Kapu la goli limehusika pale katika mechi zingine ambazo zitachezwa muda sio mrefu, itakuwa ni kuanzia mida ya saa sita usiku wa leo, itakuwa ni kati ya Nottingham Forest dhidi ya Brentford, kisha Fulham wataingia dimbani dhidi ya Chelsea mida ya saa kumi na mbili za alfajiri ya Jumanne, na vilevile Luton Town watarejia tena jum, dimbani Jumatano dhidi ya Burnley, timu mbili ambazo zilipanda daraja msimu huu mmoja sasa amepata ushindi, mwingine bado anaendelea kutafuta ushindi wake wa kwanza katika ligi kuu ya Uingereza. Na katika mechi za bara la Afrika, hususan katika klabu bingwa barani Afrika, timu ya Yanga Young Africans ama Wananchi ukipenda wamepata ushindi dhidi ya El Merrekh ya Sudan goli moja kwa sufuri katika uwanja pale Chamazi, uwanja wa Azam Sport Complex, ambapo wenyeji Az, uh, Yanga wamefuzu kwa ushindi wa jumla wa magoli tatu kwa sufuri katika mechi mbili zilizochezwa. Ya kwanza ilichezwa mjini Kigali, ya pili ikachezwa pale Azam Sport Complex, kumesha kwamba sasa Azam kwa mradhi Uh, Yanga wametinga katika makundi ya klabu bingwa barani Afrika hii leo. Wanyama masimba ukipenda Simba, msimbazi Simba wataingia dimbani vilevile dhidi ya Power Dynamos wa Zambia, wakati Singida Fountain Gate wakiwa kule Misri wakikichapa dhidi ya Fisto Kalala Mayele katika timu yake ya Pyramids, ambao wanajiandaa kuwacharaza ama kupata kichapo iwapo hawatakuwa makini. Kabla tumalize makala ya haya ya taarifa za habari tuangalie hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti 64 za Marekani, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1826 na senti 30 za Burundi za Rwanda, dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2422 na senti sa za Uganda, wakati dola moja shule na thamani ya shilingi 93 na senti 87 za Kenya, na dola moja a shule na thamani ya shilingi elfu moja mia sita na kumi na tatu na senti 66 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, tukielekea moja kwa moja katika jiji la Adelaide, ambapo nyuzi zote pale ni hivi sasa. Brisbane nyuzi zote pale ni 20.2, wakati Canberra ni 16.4, Darwin 27.8, kwa sasa jijini Sydney njeta zimepungua hadi 20, wakati Melbourne ni 12.9 na Perth ni 17.3, wakati Hobart ni 10.9. Kulifikia pona mwisho bwana a taarifa bada mato maalia bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.