unasikiliza idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupiti mkwaju swahil karibun tena katika makala a idha ya kiswahili yassukiwa na migode migerano likuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani mbao ni, ni sbscou mkwaju swahili kama tuvoeleza po awali kwamba haya ni makala ya mwisho ya usiku wa jumapili hapa tutawaikuwa tena makala mengine katika matangazo ya idhaa kiswahili ya, ya sbs kwa sababu tunahamia katika masaa mapya kuanziatehtakuanzia uh, tare tarehe tano wiki ijayo hususan siku ya jumanne tutakuwa hewani kuanzia saa tano hadi saa sita siku ya jumanne utakuwa saa tano hadi saa sita lakini makala oaaumambihasaa mo malioua ratiba a zamani kusikiza makala mbashara ni mchana saa tano hadi saa sia kisha tarua hewani jumaa kwanzia saasa a siku ya jumaa ndtaua mbasharahewani lakini makala tarudiwa tena siku ya jumapili mida kama hii kama ilivyo kawaida kwa hiyo weka kwenye ratiba yako nawezi na kuskisha kwamba unasikiza makala ya mubashara lakini ukiekuwasio na hofu tuwkuasikiza tena jioni ya jumanne jum, na jumapili vilevilelainitopatuelekea kwa moja sasa kutoka studio zetu za nairobi ambapo mwandishi wetu asonakun natusubiri nalojiri na wiki hii jamhuri ya kidemokrasi ya congo inaweza kuelekea kwenye vita vingine kati ya vikosi vyake vya kijeshi na waasi wa m23 kulingana na hotuba ya rais felix chisekedi katika baraza kuu la umoja wa mataifa alisema m kundi alilolitaja kuwa mshirika wa rwanda halijaheshimu ahadi zozote zilizowekwa na wakuu wa nchi za eneo kama sehemu ya mchakato wa rwanda na nairobi na sio tu kwamba limekataa kuondoka maeneo lililoyateka lakini pia linaendelea kuwaua raia wakitaka mazungumzo ambayo rais chisekedi alisema hayatatolewa kwao kamwe hii si mara ya kwanza kinishasa kuishutumu rwanda kwa kuchochea uwasi wa M23. mtaalamu wa masuala ya usalama jojimsamali anasema mgogoro wa mashariki mwa drc unastahili kuangaliwa kihistoria itakuwa ni vigumu sana sisi kupata uh, afueni haswa kudumisha ama kuregesha hali ya usalama katika taifa hilo tusipoangazia historia ni vipi hali ilifika mpaka ikafika uh, ilivyo hivi sasa katika taifa hilo manake uh, mikakati ambayo tunaweka hivi sasa inaangazia tu maswala ambayo yameibuka hivi karibuni kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa masala ya drc na taifa la rwanda hizo ni shutuma ambazo zipo kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa maswala ya drc na taifa la uganda kampala uh, kwamba rais mseveni ana kikundi chake cha waasi ambao wanaunga mkono katika mipaka ya drc na hivi karibuni tu tumeona ile intervention kutoka kwa mataifa ya afrika mashariki ambapo na tukiungwa mkono na mataifa ya magharibi ambapo kenya pia imeingia katika uh, ili suala la drc kwa kuchangia wanajeshi katika taifa hilo na hatuja tathmini ya kwamba kwa zaidi ya miongo mitatu hivi sasa kumekuako na jeshi la umoja wa mataifa ambalo lilikuwa likihudumu katika hiyo uh, katika taifa la drc na tusipoangazia hiyo historia na tujue haswa tatizo ni lipi chimbuko ni lipi tujaribu kusuluhisha yale masuala ambayo yaliibuka hapo awali ah, mpaka hivi sasa ambapo pamechangia pakubwa kuwa na vikundi zaidi ya mia moja ishiri na tatu vya waasi katika taifa hilo basi jambo ambalo tunalifanya hivi sasa tu ni kuweka bandeji kwa kidonda lakini hatujatafuta uh, tiba kabisa ya hiki kidonda uh, ni ipi dio maanake nasema kuna vita vya chini viko chini, chini na labda vita ambavyo vinapiganwa hivi sasa watu kuhamishwa makazi yao uh, watu kuwawa kule mashariki mwa drc ni kwamba labda sasa vyombo vya habari kidogo vimepunguza kuangazia tatizo hilo lakini tatizo bado lipo na ndio maanake unaona kwamba rais chisekedi alilizungumzia hilo suala katika ule mkutano wa umoja wa mataifa kule new york shirika la umeme nchini tanzania tanzaniataesc limesema ukame unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na masuala mengine yamesababisha mgao wa umeme nchini humo kuanzia wiki iliyopita shirika hilo lilitangaza mpango wa kuanza kusambaza umeme kwa mgao nchi nzima hali ambayo inaelezwa itaendelea hadi mwezi machi mwaka ujao mkurugenzi mkuu wa tnesco kisima nyamo hanga amethibitisha hilo akisema ifikapo mapema mwk224 changamoto hiyo itakuwa imepewa ufumbuzi aidha amesema gridi ya taifa inakabiliwa na uharibifu wa miundo mbinu katika vituo vya umeme vilivyotumia gesi na kupungua kwa maji katika mabwawa ya kuzalisha umeme hata hivyo tanzania inatumai kumaliza changamoto ya mgao wa umeme baada ya kumalizika kwa ujenzi wa bwawa la kufua umeme la julius nyerere inalotarajiwa kuzalisha megawati ya umeme rais wa sudan salvakir na rais wa urusi vladimir putin wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwenye sekta za nishati biashara na maeneo mengine kama vile mafuta kwa mujibu wa shirika la habari la ap kir na putin walikutana mjini mosco siku ya lamisi na kujadili masuala ya siasa na usalama nchini sudani kusini ambayo inajitayarisha kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa rais desemba mwaka ujao taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka sudan 1 na tangu wakati huo kir amekuwa kiongozi wake na video iliyowekwa kwenye mtandao wa kijamii warem ya viongo zao wakitoa taarifa zao kwa umma putin alisema kwamba maendeleo kwenye viwanda vya kusafisha mafuta sudani kusini wa kushirikiana na makampuni ya rasia kutaimarisha uhusiano wao mwaliko wa kiri nchini rasia umekuja wakati mataifa yenye nguvu ulimwenguni yakifikia mataifa ya kia kiafrika ili kupata uungaji mkono dhidi ya uvamizi wa rasia nchini ukraine sasa hivi kampuni ya rusia ya safinat inatengeneza kiwanda cha kusafisha mafuta kwenye jimbo la launi la sudani kusini na, Sudan na nchi zinazochangia vikosi vya ujumbe wa afrika wa kulinda amani nchini somalia artemis zimeunga mkono ombi la nchi hiyo la kutoka mpango wa kuondoa wanajeshi wa kikosi hicho nchini humo kucheleweshwa kwa miezi mitatu kutokana na hofu ya kulegea kwa vita dhidi ya ugaidi hatua ya kenyahopajibuti uganda na burundi sasa inamaanisha kwamba wanajeshi elfu tatu waliokuwa waondoke nchini somalia kufikia septemba mwaka huu wataendelea kusalia nchini humo au wabadilishwe na idadi ya wanajeshi sawa na hiyo ili kuziba mianya ya kiusalama katika maeneo ambayo vikosi hivyo vitaondoka nchi hizo zimeliambia baraza la usalama la umoja ya mataifa kwamba wanaunga mkono kusitishwa kwa hatua ya kuondoka kwa wanajeshi kwa sababu wanakubaliana na mwagadishi kuwa taifa hilo linahitaji muda kushughulikia mapungufu ya kiusalama yaliyopo ikiwemo idadi ya wanajeshi wa kutoka kutekeleza majukumu ya kiusalama hata hivyo nchi hizo zinasema kwamba suala la ufadhili ni la dharura na nishati liangaziwe ili kuhakikisha vikosi vyao vinaendelea kusalia nchini somalia baraza la usalama la umoja wa mataifa linatarajiwa kujadili swala hilo hata hivyo baraza la amani na usalama la umoja wa afrika linatakiwa kuongoza majadiliano ya namna ya kuendelea kufadhili vikosi hivyo mwandishi wetu na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi akitupasha lojiri wiki hii kutoka ukanda wa afrika mengi zaidi kusilama meski anazopata kwenye tofuti yetu ananemba ni sbscu mkoa swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya ss kwenye Facebook.