Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili SBS. Na Migodi, Migirano, ya SBS ukiwa na Migodi Migerano ikuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kama tulivyoeleza po awali kwamba haya ni makala ya mwisho ya usiku wa Jumapili hapataakuwa tena makala mengine katika makala katika matangazo ya idhaa Kiswahili ya, ya SBS kwa sababu tunahamia katika masaa mapya kuanzia ijumaa uh, tarehe tano. Kuanzia tarehe tano wiki ijayo hususan siku ya jumanne tutakuwa hewani kuanzia saa tano hadi saa sita siku ya jumanne tutakuwa saa tano hadi saa sita lakini makala hayo unaweza kuyasikia tena kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja kwa hiyo, kama ilivyokuwa ratiba ya zamani kusikiza makala ya mubashara ni mchana saa tano hadi saa sita, kisha tutarudi tena hewani Ijumaa kuanzia saa sita hadi saa saba, saa sita hadi saa saba siku ya Ijumaa ndio tutakuwa mubashara hewani, lakini makala hayo yatarudiwa tena siku ya Jumapili muda kama hii kama ilivyo kawaida. Kwa hiyo weka kwenye ratiba yako na uweze kuhakikisha kwamba unasikiliza makala ya mubashara lakini ukiekuwa usiwo na hofu, tukuasikiza tena jioni ya Jumanne juma, juma na Jumapili vilevile. Lakini tuka hapa tuelekea moja kwa moja sasa kutoka studio zetu za Nairobi, ambapo mwandishi wetu Jason akuna natusubiri naalojiri wiki hii. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaweza kuelekea kwenye vita vingine kati ya vikosi vyake vya kijeshi na waasi wa M23 kulingana na hotuba ya Rais Felix Tshisekedi katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Alisema M23, kundi alilolitaja kuwa mshirika wa Rwanda, halijaheshimu ahadi zozote zilizowekwa na wakuu wa nchi za eneo kama sehemu ya mchakato wa Rwanda na Nairobi. Na sio tu kwamba limekataa kuondoka maeneo liliyoyateka, lakini pia linaendelea kuwaua raia wakitaka mazungumzo ambayo rais Chisekedi alisema hayatatolewa kwao kamwe. Hii si mara ya kwanza Kinshasa kuishutumu Rwanda kwa kuchochea uwasi wa M23. Mtaalamu wa masuala ya usalama Jojo Msamali anasema mgogoro wa mashariki mwa DRC unastahili kuangaliwa kihistoria. Itakuwa ni vigumu sana sisi kupata uh, afueni haswa kudumisha ama kurejesha hali ya usalama katika taifa hilo, tusipoangazia historia ni vipi hali ilifika mpaka ikafika uh, ilivyo hivi sasa, uh, katika ta, ta, taifa hilo, manake uh, mikakati ambayo tunaweka hivi sasa inaangazia tu maswala ambayo yameibuka hivi karibuni kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa maswala ya DRC na taifa la Rwanda. Hizo ni shutuma ambazo zipo kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa maswala ya DRC na taifa la Uganda, Kampala, uh, kwamba Rais Museveni ana kikundi chake cha waasi ambao wanaunga mkono katika mipaka ya DRC na hivi karibuni tu tumeona ile intervention kutoka kwa mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo na tukiungwa mkono na mataifa ya magharibi ambapo Kenya pia imeingia katika hili uh, suala la DRC kwa kuchangia wanajeshi katika taifa hilo, na hatuja tathmini ya kwamba kwa zaidi ya miongo mitatu hivi sasa kumekuwako na jeshi la Umoja wa Mataifa ambalo lilikuwa likihudumu katika hiyo uh, katika taifa la DRC na, na tusipoangazia hiyo historia na tujue haswa tatizo ni lipi, chimbuko ni lipi, tujaribu kusuluhisha yale masuala ambayo yaliibuka hapo awali mpaka hivi sasa, ambapo pamechangia pakubwa kuwa na vikundi zaidi ya mia moja ishirini na tatu vya waasi katika taifa hilo. Basi jambo ambalo tunalifanya hivi sasa tu ni kuweka bandeji kwa kidonda, lakini hatujatafuta uh, tiba kabisa ya hiki kidonda uh, ni ipi. Na ndiyo maanake nasema kuna vita vya chini viko chini, na labda vita ambavyo vinapiganwa hivi sasa, watu kuhamishwa makazi yao. Uh, watu kuuawa kule mashariki mwa DRC ni kwamba labda sasa vyombo vya habari kidogo vimepunguza kuangazia tatizo hilo, lakini tatizo bado lipo, na ndio maanake unaona kwamba rais Tshisekedi alilizungumzia hilo suala katika ule mkutano wa Umoja wa Mataifa kule New York. Shirika la umeme nchini Tanzania TANESCO limesema ukame unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na masuala mengine yamesababisha mgao wa umeme nchini humo. Kuanzia wiki iliyopita shirika hilo lilitangaza mpango wa kuanza kusambaza umeme kwa mgao nchi nzima hali ambayo inaelezwa itaendelea hadi mwezi Machi mwaka ujao. Mkurugenzi mkuu wa TANESCO Ikisima Nyamo Hanga amethibitisha hilo akisema ifikapo mapema mwaka elfu mbili ishirini na nne changamoto hiyo itakuwa imepewa ufumbuzi. Aidha, amesema gridi ya taifa inakabiliwa na uharibifu wa miundo mbinu katika vituo vya umeme vilivyotumia gesi na kupungua kwa maji katika mabwawa ya kuzalisha umeme. Hata hivyo, Tanzania inatumai kumaliza changamoto ya mgao wa umeme baada ya kumalizika kwa ujenzi wa bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere inalotarajiwa kuzalisha megawati 2115 ya umeme. Rais wa Sudan Salva Kiir na Rais wa Urusi Vladimir Putin wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwenye sekta za nishati, biashara na maeneo mengine kama vile mafuta. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kir na Putin walikutana mjini Moscow siku ya Alhamisi na kujadili masuala ya siasa na usalama nchini Sudan Kusini, ambayo inajitayarisha kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa rais Desemba mwaka ujao. Taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 na tangu wakati huo kir amekuwa kiongozi wake. Kulingana na video iliyowekwa kwenye mtandao wa kijamii wa Kremlin ya viongozi wao wakitoa taarifa zao kwa umma. Putin alisema kwamba maendeleo kwenye viwanda vya kusafisha mafuta Sudani Kusini kwa kushirikiana na makampuni ya Russia kutaimarisha uhusiano wao. Mwaliko wa Kiir nchini Russia umekuja wakati mataifa yenye nguvu ulimwenguni yakifikia mataifa ya kia Kiafrika ili kupata uungaji mkono dhidi ya uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Sasa hivi kampuni ya Russia ya Safinat inatengeneza kiwanda cha kusafisha mafuta kwenye jimbo la Unity la Sudan Kusini. Na, Sudan na nchi zinazochangia vikosi vya ujumbe wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia, ATMIS, zimeunga mkono ombi la nchi hiyo la kutaka mpango wa kuondoa wanajeshi wa kikosi hicho nchini humo kucheleweshwa kwa miezi mitatu kutokana na hofu ya kulegea kwa vita dhidi ya ugaidi. Hatua ya Kenya, Ethiopia, Djibouti Uganda na Burundi sasa inamaanisha kwamba wanajeshi elfu tatu waliokuwa waondoke nchini Somalia kufikia Septemba mwaka huu wataendelea kusalia nchini humo au wabadilishwe na idadi ya wanajeshi sawa na hiyo ili kuziba mianya ya kiusalama katika maeneo ambayo vikosi hivyo vitaondoka. Nchi hizo zimeliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba wanaunga mkono kusitishwa kwa hatua ya kuondoka kwa wanajeshi kwa sababu wanakubaliana na Mogadishu kuwa taifa hilo linahitaji muda kushughulikia mapungufu ya kiusalama yaliyopo ikiwemo idadi ya wanajeshi wa kutoka kutekeleza majukumu ya kiusalama. Hata hivyo, nchi hizo zinasema kwamba suala la ufadhili ni la dharura na nishati liangaziwe ili kuhakikisha vikosi vyao vinaendelea kusalia nchini Somalia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kujadili suala hilo. Hata hivyo, Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika linatakiwa kuongoza majadiliano ya namna ya kuendelea kufadhili vikosi hivyo. Mwandishi wetu Jethra Nyakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi akitupasha lojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika. Mengi zaidi kwa usalama mesikia unazopata kwenye tovuti yetu, nanemba ni SBS.com.au mkoa juu swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.