unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijin na torestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lilipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukuw na migodo ya migirano tukleta makala kutoka studi zetu za sbs na mtandaoni anaani ambao ni sbscoau mkoaju salahivisasa ni saa kumi na mbili na daka moja kwa masaa ya, ya australia mashariki vilevile ni saa kumi daka moja kwa masaa magharibi ya australia na tukielekea moja kwa moja hadi katika afrika mashariki ni saa ta daka moja kwa masaa ya afrika mashariki ikiwa ni sawa na saa 4 dakamoja kwa masaa ya afrika ya kati hapo mengi a tumeandalia lakini mwanzo kabisa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari jiani hii ya leo hukumu kuhusu wakati wangu kama mbunge na kiongozi wa jimbo utatolewa na watu wengine daniel andrews aellezea wakazi wa victoria katika tangazo lake la kujiuzulu <muchilu> serikali ya albanizi yashutumiwa kwa kutaka kurejesha ubaguzi wa rangi ndani ya katiba kupitia kura ya maoni ya thevoice kimataifa somaliland yakataa pendekezo la museveni yasema kwamba haina mpango wa kufanya mazungumzo ya kujadili umoja marekani na kenya wasaini makubaliano ya ulinzi wakati rais ndaishimi wa burundi akashifu taarifa za uongo kuhusu mapinduzi dhidi yake katika taarifa za michezo mwalimu wa walabi zaomba taifa msamaha kwa matokeo mabaya ya timu ya taifa katika kombe la dunia la mchezo wa raga na waziri wa mawasiliano wa zamani achukua usukani wa mchezo wa mpira migu, wa miguu wa kulipwa wa wanaume na wanawake nchini kwa na mengine mengi zaidi jungi nasi kwa taarifa kamili za habari hivi sasa wasikiza aidhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migirano na iyhapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio daniel andrews ametangaza wamzi wake wa, wa kujiuzulu kama kiongozi wa victoria bwana andrews alitoa tangazo hilo katika hotuba ya ghafla kwa vyombo vya habari mapema hi leo nje ya bunge ambako mkewe we alisimama kando yake baada ya takriban mwongo katika kazi hiyo bwana andrews amesema kwamba huo ndio wakati wa kujiuzulu na Of anasema hicho you know ndicho uongozi unahusu uongozi unahusu kujiweka katika hukumu na ukosoaji wa wengine na unajua unapoingia ndani hicho, hicho ndicho inahusu so, itakuwa jukumu la wengine kutoa hukumu kwa wakati wangu bungeni wakati wangu kama mbunge na wakati wangu katika nyadhifaa mbalimbali za uongozi kujuzulu Andrews kutakuwa rasmi kuanzia saa kuminamoja ya kesho jumatano septemba septembasb na mrithi wa wadhifa wake atachaguliwa kufikia kesho mida ya mchana bwana andrews alikuwa kiongozi wa jimbo hilo la victoria novemba w214 baada ya kufurusha serikali ya awamu ya kwanza ya chama cha ibra na aliongoza chama cha leba kushinda chaguzi mara mbili katika miaka 218 na mw222 katika taarifa zingine mmoja wa viongozi wa kampeni ya la nyunga waren mandin ameshtumu serikali ya albanisi kwa kutaka kurejesha ubaguzi wa rangi ndani ya katiba akizungumza katika kikao cha waandishi wa habari mjini cambra mapema hii leo bwana mandin aliohamasisha waustralia wapige kura ya la katika kura ya maoni ijayo kwa sauti ya waustralia wa, wa asili bungeni akisema kauli ya uluru kutoka moyoni ni ishara ya tangazo la vita ameangezea kuwa waustralia wa watakuwa na chaguzi watakapoingia debeni tarehe 14 oktoba na kind of liberal... nasema itakuwa ni chaguzi la aina ya nchi tunataka kuwa je tunataka australia iwe demokrasia kiliberali ambako watu wote wako sawa ambako waustralia wote wanaweza patana na kuendelea mbele kama nchi inayoungana au tunataka nchi ambako watu wanagawanywa kwa misingi ya rangi katika migogoro ya kudumu na kila mmoja kuhusu ukweli wa historia ambao hauwezi baadilika aliuliza bwana mandin na tukielekea mbele kidogo kwa upande wake waziri mkuu anoni albanis amesema kwamba anatumai waustralia wa watapiga kura ya ndio katika kura hiyo ya maoni ijayo ya sauti ya waustralia wa kwanza bungeni bwana albanizi amesema kwamba kuna sehemu nyingi ambako watu watafaidi kupitia kuwasikiza wa australiaoa mradhi waaboriginal na anavisiwa watoekama nasema huenda umeona kuna kura ya maoni inayoendelea kwa sasa kuhusu kusikiza na moja ya sehemu ambako bila shaka tunaweza wasikiza waustralia wa kwanza ni makumi ya maelfu ya miaka ya historia kuhusu usimamizi wa ardhi kuhusu kujali nchi na kuna mengi ya kujifunza kutoka kwa waaustralia wa kwanza learnt, uh, waziri mkuu hapo akikamilisha taarifa hiyo kuhusu swala so zima la kura ya maoni naasa kwamba baada ya makala haya ataletea moja ya makala kuhusu kura hiyo ya maoni na kinachohusu wakati unajiandaa unapofanya tafiti zako kujua ni wapi ambapo utapigia kura iwapo ni kambia la au ndio chaguzi ni lako mwananchi barani afrika somaliland imesema kwamba haina mpango wa kufanya mazungumzo ya kujadili umoja baada ya rais museeni kutoa pendekezo la kuwa mpatanishi kati ya nchi hiyo inayojitangazia jamhuri na serikali ya shirikisho ya somalia jumamosi alisema kwamba amekubali kuchukua jukumu la mpatanishi wa amani baina ya makundi mawili baada ya mkutano wa mjumbe wa serikali ya somaliland mjini mjinib nchini uganda amesema uganda haiungi mkono kujitenga kwa jamhuri hiyo kwa sababu kimkakati ni makosa lakini katika taarifa waziri wa mambo ya nje wa somaliland alisema kwamba mazungumzo yoyote na serikali mjini mogadishu hayata jadili kuungana lakini badala yake itakuwa ni jinsi gani nchi hizo mbili zilizoungana hapo awali zinaweza songa mbele bila kila mmoja peke yake kwa hiyo jamhuri ya somaland kwa mara nyingine tena imethibitisha kuwa umoja wa afrika na jumuiya yote ya kimataifa kwamba haina mpango wote wa kufanya majadiliano ya umoja na, Somali, na somalia imeongezea kusema taarifa hiyo kutoka po tufuk mpaka tulekee mojakamoja hi nchini kenya ambapo marekani na kenya wamesaini makubaliano ya ulinzi yatakayolisaidia taifa hilo la afrika mashariki kupata vifaa na msaada kwa wanajeshi wakati taifa hilo likijiandaa kuongoza ujumbe wa kimataifa wa amani nchini haiti hit inapambana na machafuko yanayosababishwa na makundi yauhalifu na hasa katika mji mkuu port war prince waziri wa ulinzi wa marekani lloyd austin amesaini makubaliano hayo na mwenzake wa kenya adedwale katika mkutano uliofanyika mjini nairobi makubaliano hayo ni yanaongoza uhusiano wa kiulinzi kwa miaka mitano ijayo wakati taifa hilo likiongeza harakati zake dhidi ya makundi la wanamgambo wa al shabab ambao wanaongezeka austin ameshukuru kenya kuwa kujitolea kuongoza ujumbe wa amani nchini h na kusema kwa mara nyingine kwamba serikali ya marekani itashirikiana na bunge ili kupata dola milioni dolamilioni za ufadhili zi mkutano wa wa baraza kuu la umoja wa mataifa moja moja kwa hadi zizoziahidmzwa utowbaaauu lamojwtaifomojmojhadkatika ukandawzakuu ambapo rais wa burundi Everest, amekashifu kile ambacho amesema ni habari za kupotosha kuhusu kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi kwenye taifa lake wakati akiwa nje ya nchi kwa kipindi cha wiki mbili rais naishimia amekuwa nchini kuba kwa ziara na kuzuru pia kule nchini marekani ambako alihudhuria mkutano wa umoja wa mataifa jijini new york siku moja baada ya kuongoza uh, kiongozi huyo wa nchi kuondoka nchini mwake tarehe kumi ya mwezi septemba taarifa zilianza kusambaa katika mitandao ya kijamii zikidai kuwepo kwa njama ya kutekelezwa kwa mapinduzi dhidi yake hadi sasa chanzo cha taarifa hizo za kupotosha bado hazijatambuliwa katika hotuba yake baada ya kurejea mjini bujumbura usiku wa jumapili ya wiki iliyopita rais naishimea alihusisha taarifa hizo n za kupinduliwa kwa serikali yake na watu ambao walisema kwamba walikuwa wanataka kuharibu sifa ya taifa la burundi <mulia> kutoka potoliki moja kwa moja hadi katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa nfl ambapo mchezo wa matimu ya eagles katika nfl ya marekani pale meweza kuanza kutetea mheo wake kwa kupata ushindi wa alama 25 kwa ya pata shindi waliwea kufunga na katika mchezo ambao namna timu hiyo ni mabingwa wa nfc kujion, wao katika mechi yao kutoka po, moja kwa gokaaaemjakwamojachii ufaransa ambapo hali si hali kwa timu ya taifa ya mchezo wa raga the Wallabies ambapo matokeo mabaya yamelazimisha mwalimu e jones kuomba radhi mashabiki na taifa kwa sababu ya kile kichapo ambacho walipokea dhidi ya ufaransa alama zikiwa ni Arbani kwa sita katika kombe la dunia hali hiyo imefanya iwe vigumu kwa australia kuweza kuendelea mbele iwapo sasa matokeo kwa upande wa fij haaitakuwa chanya ikitegemea australia ikitegemea fiji wapate matokeo mabaya ili australia aweze kupiga hatua hali ambayo itaweza kuwa ni kat- moja mara ya kwanza baada ya miaka mingi sana kwa australia kutotoka katika makundi on alieleza shirika la habari la mchezo la fox kwamba ni wajibu wake kwa matokeo ya mchezo huo kwa timu pamoja na kile ambacho kinafanyika uwanjani amesema sote tuko hapa kuwaomba yeah, mashabiki wetu msamaha kila mtu we'll nyumbani tunastahili kuwa thabiti zaidi na hiyo ndio mandhari ya kampeni ya kombe hili la dunia from ambayo naombea msamaha ni mimi niliyepewa wajibu again, again, kuwa mwalimu wa timu hii uh, na uh, sijafanya vya uh, kutosha uh, kwa kweli uh, uh, naomba uh, kila mtu uh, um, nyumbani msamaha um na hii si wajibu wa matokeo haya tunapitia But, wakati uh, mgumu I've kwa sasa kind of sijui kama tumefikia mwisho au la ila lazima nichukue wajibu wa hili alisistiza bwana edi jones mwalimu wa timu ya taifa ya mpira wa, wa mchezo wa raga almaarufu theabs katika soka shirika la mchezo mpira wa miguu wa kulipwa la australia limetangaza kuwa senta wa zamani wa chama cha stephen conroy atakuwa mwenyekiti wa kwanza huru wa a conroy aliyezaliwa uingereza alikuwa wa victoria kwa miaka ishirini na aliwahi kuwa waziri wa, ma- wa zamani wa mawasiliano pia katika hotuba yake ya kwanza kama kiongozi wa mchezo wa ligi za soka za wataalam wa kiume na kike nchini b alisema kwamba kazi yake ni kuleta pamoja pande zote za jamii ya soka nam tukiangalia livu katika utabiri wa hali ya hewa kabla tumalize taarifa hii za habari tuanzie jijini adlad ambapo iiito pale ni 17 .2 wakati mjini brisban ni 2shrini 4 cambra ikwa ni 16 1 d 297 zinahusika pale wakati Hobart ni 118 32 ni 181 na kabla tumalize taarifa hizi kuna tangazo maalum kuhusu mabadiliko katika ratiba ya matangazo ambayo ambapo sbs inasasisha ratiba yake ya redio kuanzia oktoba ta tutakuwa hewani mubashara kwenye chaneli mpya ya na katika wakati mpya hii ni wiki ijayo kuanzia jumanne juma ijayo ambapo utaweza kusikiza makala haya mubashara kila jumanne kuanzia saa tano asubuhi hadi saa sta mchana na kila ijumaa saa sta hadi saa saba mchana kupitia sbs namba t au unaweza sikiza makala yetu yatakayorudiwa kila jumanne sa 1b jioni na kila jumapili saa 4 usiku kupitia sbs nambari bl kuoesha kwamba yale masaa ya kawaida ambay tunapeperusha yataendelea kama kawaida lakini kama utakusiza makala haya mubashara itabidi io ni mapema kidogo saa za asubuhi ya jumane na saa a vilevile kwa masaa ya ijumaa ka maeleza zaiditembelea tovuti hiiui ambapo utapata taarifa hii pamoja na mengine mengi zaidi kuhusu mageuzi ambayo tutafanyia makala na vipindi tunavyoandalia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceok