Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipona na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukuwa na migodi ya migerano, tukiletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni sbs.com.au, mkoa wajusea. Hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika moja kwa masaa ya ya australia mashariki, vilevile ni saa kumi na dakika moja kwa masaa ya Australia magharibi ya Australia na tukielekea moja kwa moja hadi katika Afrika Mashariki, ni saa tano dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, ikiwa ni sawa na saa nne dakika moja kwa masaa ya Afrika ya Kati. Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini mwanzo kabisa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. Muktasari wa habari jioni hii ya leo. "Hukumu kuhusu wakati wangu kama mbunge na kiongozi wa jimbo utatolewa na watu wengine," Daniel Andrews aelezea wakazi wa Victoria katika tangazo lake la kujiuzulu. Serikali ya Albanese yashutumiwa kwa kutaka kurejesha ubaguzi wa rangi ndani ya katiba kupitia kura ya maoni ya The Voice. Kimataifa, Somaliland yakataa pendekezo la Museveni, yasema kwamba haina mpango wa kufanya mazungumzo ya kujadili umoja. Marekani na Kenya wasaini makubaliano ya ulinzi. Wakati rais Ndayishimiye wa Burundi akashifu taarifa za uongo kuhusu mapinduzi dhidi yake. Katika taarifa za michezo, mwalimu wa Wallabies aomba taifa msamaha kwa matokeo mabaya ya timu ya taifa katika kombe la dunia la mchezo wa raga, na waziri wa mawasiliano wa zamani achukua usukani wa mchezo mpira, migu, wa mpira wa miguu wa kulipwa wa wanaume na wanawake nchini. Kwa hayo na mengine mengi zaidi Jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari hivi sasa. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migirano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Daniel Andrews ametangaza uamuzi wake wa, wa kujiuzulu kama kiongozi wa Victoria. Bwana Andrews alitoa tangazo hilo katika hotuba ya ghafla kwa vyombo vya habari mapema hi leo nje ya bunge ambako mkewe Cath alisimama kando yake. Baada ya takriban mwongo katika kazi hiyo, Bwana Andrews amesema kwamba huo ndio wakati wa kujiuzulu na anasema hicho and ndicho, uongozi unahusu. Uongozi unahusu kujiweka katika hukumu na ukosoaji wa wengine na no, unajua no, no, no, unapoingia ndani, hicho ndicho inahusu. Itakuwa jukumu la wengine kutoa hukumu kwa wakati wangu bungeni, wakati wangu kama mbunge na wakati wangu katika nyadhifa mbalimbali za uongozi. Kujuzulu kwa bwana Andrews kutakuwa rasmi kuanzia saa kumi na moja ya kesho Jumatano, Septemba ishirini na saba na mrithi wa wadhifa wake atachaguliwa kufikia kesho mida ya mchana. Bwana Andrews alikuwa kiongozi wa jimbo hilo la Victoria Novemba mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kufurusha serikali ya awamu ya kwanza ya chama cha Libral, na aliongoza chama cha Leba kushinda chaguzi mara mbili katika miaka elfu mbili kumi na nane na mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika taarifa zingine, mmoja wa viongozi wa kampeni ya la nyunga Warren Mandin ameishutumu serikali ya Albanese kwa kutaka kurejesha ubaguzi wa rangi ndani ya katiba. Akizungumza katika kikao cha waandishi wa habari mjini Canberra mapema hii leo, bwana Mandin aliwahamasisha Waaustralia wapige kura ya la katika kura ya maoni ijayo kwa sauti ya Waustralia wa, wa asili bungeni, akisema kauli ya Uluru kutoka moyoni ni ishara ya tangazo la vita ameongezea kuwa Waaustralia watakuwa na chaguzi watakapoingia debeni tarehe 14 Oktoba, na anasema kind of itakuwa ni chaguzi la aina ya nchi tunataka kuwa. Je, tunataka Australia iwe demokrasia kiliberali, ambako watu wote wako sawa, ambako Waustralia wote wanaweza patana na kuendelea mbele kama nchi inayoungana, au tunataka nchi ambako watu wanagawanywa kwa misingi ya rangi, katika migogoro ya kudumu na kila mmoja kuhusu ukweli wa historia ambao hauwezi badilika, aliuliza bwana Mandin. Na tukielekea mbele kidogo, kwa upande wake waziri mkuu Antoni Albanese amesema kwamba anatumai Waustralia wa watapiga kura ya ndio katika kura hiyo ya maoni ijayo ya sauti ya Waustralia wa kwanza bungeni. Bwana Albanizi amesema kwamba kuna sehemu nyingi ambako watu watafaidi kupitia kuwasikiza Waustralia kwa mradhi wa aboriginal na wanavisiwa watore street. Kama nasema, huenda umeona kuna kura ya maoni inayoendelea kwa sasa kuhusu kusikiza, na moja ya sehemu ambako bila shaka tunaweza wasikiza Waustralia wa kwanza ni makumi ya maelfu ya miaka ya historia kuhusu usimamizi wa ardhi, kuhusu healing, kujali nchi. Uh, na kuna mengi ya kujifunza kutoka kwa Australia wa kwanza learnt. Uh, waziri mkuu hapo akikamilisha taarifa hiyo kuhusu suala so zima la kura ya maoni, na sasa kwamba baada ya makala haya ataletea moja ya makala kuhusu kura hiyo ya maoni na kinachohusu wakati unajiandaa na unapofanya tafiti zako kujua ni wapi ambapo utapigia kura, iwapo ni kambi ya la au ndio, chaguzi ni lako mwananchi. Barani Afrika, Somaliland imesema kwamba haina mpango wa kufanya mazungumzo ya kujadili umoja baada ya rais Yoweri Museveni kutoa pendekezo la kuwa mpatanishi kati ya nchi hiyo inayojitangazia jamhuri na serikali ya shirikisho ya Somalia. Rais Museveni Jumamosi alisema kwamba amekubali kuchukua jukumu la mpatanishi wa amani baina ya makundi mawili baada ya mkutano wa mjumbe wa serikali ya Somaliland mjini Entebbe nchini Uganda. Amesema Uganda haiungi mkono w kujitenga kwa jamhuri hiyo kwa sababu kimkakati ni makosa. Lakini katika taarifa, waziri wa mambo ya nje wa Somaliland alisema kwamba mazungumzo yoyote na serikali mjini Mogadishu hayatajadili kuungana, lakini badala yake itakuwa ni jinsi gani nchi hizo mbili zilizoungana hapo awali zinaweza songa mbele bila kila mmoja peke yake. Kwa hiyo jamhuri ya Somaliland kwa mara nyingine tena imethibitisha kuwa umoja wa Afrika na jumuiya yote ya kimataifa kwamba haina mpango wote wa kufanya majadiliano ya umoja na Somali, na Somalia. Imeongezea kusema Taarifa hiyo kutoka hapo tufika mpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo Marekani na Kenya wamesaini makubaliano ya ulinzi yatakayolisaidia ya taifa hilo la Afrika Mashariki kupata vifaa na msaada kwa wanajeshi, wakati taifa hilo likijiandaa kuongoza ujumbe wa kimataifa wa amani nchini Haiti. Haiti inapambana na machafuko yanayosababishwa na makundi ya uhalifu na hasa katika mji mkuu wa Port of Prince. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesaini makubaliano hayo na mwenzake wa Kenya Aden Duale katika mkutano uliofanyika mjini Nairobi. Makubaliano hayo ni yanaongoza uhusiano wa kiulinzi kwa miaka mitano ijayo, wakati taifa hilo likiongeza harakati zake dhidi ya makundi la wanamgambo wa al Shabab ambao wanaongezeka. Austin ameshukuru Kenya kuwa kujitolea kuongoza ujumbe wa amani nchini Haiti na kusema kwa mara nyingine kwamba serikali ya Marekani itashirikiana na bunge ili kupata dola milioni mia moja za ufadhili zilizoziahidi zi pembezoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kutoka patoleki moja kwa moja hadi katika ukanda wa Maziwa Makuu ambapo rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amekashifu kile ambacho amesema ni habari za kupotosha kuhusu kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi kwenye taifa lake wakati akiwa nje ya nchi kwa kipindi cha wiki mbili. Rais Naheshimia amekuwa nchini Kuba kwa ziara na kuzuru pia kule nchini Marekani, ambako alihudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York siku moja baada ya kuongoza. Uh, kiongozi huyo wa nchi kuondoka nchini mwake tarehe kumi ya mwezi Septemba, taarifa zilianza kusambaa katika mitandao ya kijamii zikidai kuwepo kwa njama ya kutekelezwa kwa mapinduzi dhidi yake hadi sasa Chanzo cha taarifa hizo za kupotosha bado hazijatambuliwa. Katika hotuba yake baada ya kurejea mjini Bujumbura usiku wa Jumapili ya wiki iliyopita, rais Ndayishimiye alihusisha taarifa hizo na za kupinduliwa kwa serikali yake na watu ambao walisema kwamba walikuwa wanataka kuharibu sifa ya taifa la Burundi. Tukapotoliki moja kwa moja hadi katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo NFL ambapo mchezo wa matimu uh, ma ya Philadelphia Eagles katika NFL ya Marekani pale imeweza kuanza kutetea mchezo wake kwa kupata ushindi wa alama 25 kwa 11 dhidi ya Tampa Bay Buccaneers. Jalen Hurts aliweza kufunga magoli kadhaa na touchdown kadhaa hapo katika mchezo huu ambao uliweza kuonesha namna timu hiyo ambao ni mabingwa wa NFC waliweza kujionyesha umahiri wao katika mechi yao. Kutoka hapo tuleke moja kwa moja hadi nchini Ufaransa, ambapo hali si hali kwa timu ya taifa ya mchezo wa raga the Wallabies, ambapo matokeo mabaya yamelazimisha mwalimu Eddie Jones kuomba radhi mashabiki na taifa kwa sababu ya kile kichapo ambacho walipokea dhidi ya Ufaransa, alama zikiwa ni 40 kwa sita katika kombe la dunia hali hiyo imefanya iwe vigumu kwa Australia kuweza kuendelea mbele, iwapo sasa matokeo kwa upande wa Fiji hayatakuwa chanya, ikitegemea Australia, ikitegemea Fiji wapate matokeo mabaya, ili Australia aweze kupiga hatua, hali ambayo itaweza kuwa ni kat, moja mara ya kwanza baada ya miaka mingi sana kutoka katika makundi. Eddie Jones alieleza shirika la habari la mchezo la Fox kwamba ni wajibu wake kwa matokeo ya mchezo huo kwa timu pamoja na kile ambacho kinafanyika uwanjani na Amesema sote tuko hapa kuwaomba mashabiki wetu msamaha, kila mtu nyumbani. Tunastahili kuwa thabiti zaidi, na hiyo ndio mandhari ya kampeni ya kombe hili la dunia, ambayo naombea msamaha. Ni mimi niliyepewa wajibu wa kuwa mwalimu wa timu hii na sijafanya vya kutosha. Kwa kweli, naomba kila mtu nyumbani msamaha, na hii si wajibu wa matokeo haya Tunapitia But, wakati uh, mgumu I'll. Kwa sasa sijui kama tumefikia mwisho au la, ila lazima nichukue wajibu wa hili, alisisitiza bwana Eddie Jones, mwalimu wa timu ya taifa ya mpira wa, wa mchezo wa raga almaarufu the Wallabies katika soka, shirika la mchezo wa mpira migu wa miguu wa kulipwa la Australia limetangaza kuwa seneta wa zamani wa chama cha Leba Stephen Conroy atakuwa mwenyekiti wa kwanza huru wa A-League. Bwana Conroy aliyezaliwa Uingereza alikuwa seneta wa Victoria kwa miaka ishirini na aliwahi kuwa waziri wa, wa zamani wa mawasiliano. Pia katika hotuba yake ya kwanza kama kiongozi wa mchezo wa ligi za soka za wataalam wa kiume na kike nchini, Bwana Conroy alisema kwamba kazi yake ni kuleta pamoja pande zote za jamii ya soka. Nam tukiangalia livu, katika utabiri wa hali ya hewa, kabla tumalize taarifa hii za habari, tuanzie jijini Adelaide, ambapo ni joto pale ni 17.2 wakati mjini Brisbane ni 20.4 Canberra zikiwa ni 16.1 Darwin 29.7 zinahusika pale, wakati Hobart ni 11.8, Perth 23.2, wakati Melbourne ni 13.8, Sydney ni nyuzi joto pale ni 18.1. Na kabla tumalizi taarifa hizi, kuna tangazo maalum kuhusu mabadiliko katika ratiba ya matangazo ambayo tunapeperusha, ambapo SBS inasasisha ratiba yake ya redio kuanzia Oktoba tano, tutakuwa hewani mubashara kwenye chaneli mpya ya na katika wakati mpya hii. Ni wiki ijayo kuanzia Jumatatu, Jumanne ijayo ambapo utaweza kusikiliza makala haya ya mubashara kila Jumanne kuanzia saa tano asubuhi hadi saa sita mchana na kila Ijumaa saa sita hadi saa saba mchana kupitia SBS chanel namba tatu au unaweza sikiza makala yetu yatakayorudiwa kila jumanne saa 12 jioni na kila jumapili saa nne usiku kupitia SBS nambari 2, kumaanisha kwamba yale masaa ya kawaida ambayo tunapeperusha yataendelea kama kawaida, lakini kama utakusikiza makala haya mubashara, itabidi hiyo ni mapema kidogo, saa tano za asubuhi ya jumanne na saa tano vilevile kwa masaa ya Ijumaa. Kwa maelezo zaidi, tembelea tovuti hii audio ambapo utapata taarifa hii pamoja na mengine mengi zaidi kuhusu mageuzi ambayo tunafanyia makala na vipindi tunavyoandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.