Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukielekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia kwa sasa. Tuzungumzia swala zima la uraia na changamoto ambazo watu kabilia nazo kabla wawe uraia pamoja na mitihani ambayo lazima wapite. Je, ni kwa nini lazima ufanyi mtihani wa kuwa raia wa Australia? Hii ni sehemu ambayo wengi wa inakera , lakini basi ndilo jukumu la kuwa raia na kunakuwa na masharti pamoja na mengine ambayo lazima ufanya. Kwa hiyo kuwa raia wa Australia ni uzoefu wa kusisimua na wenye zawadi kwa wahamiaji wengi, ila kabla uwe raia lazima upite mtihani wa uraia wa Australia. Mtihani huo hupima uelewa wako wa historia, tamaduni maadili na mfumo wa kisiasa wa Australia. Katika makala haya ya Australia yafafanuliwa, tutakupa vidokezo pamoja na ushauri wa kitaalam ambao utakusaidia kujiandaa kufanya mtihani wa uraia wa Australia. Australia ni taifa lenye tamaduni mbalimbali mbali ambako zaidi ya vizazi mia mbili sabini vinawakilishwa. Ni nchi ambayo ina fahari ya kuwa na moja ya tamaduni kongwe zaidi inayoendelea na imekaribisha takriban wahamiaji milioni saba tangu mwaka wa elfu moja mia kenda arobaini na tano. Kuna njia kadhaa za kuwasilisha ombi la uraia wa Australia. Unaseli timiza vigezo maalum kabla ya kuwasilisha ombi lako ambalo lajukana kama conferral na descent. Ni moja ya njia za kawaida za kuomba uraia. Eva Abdel Mese ni mwanasheria wa uhamiaji. Amewasaidia mamia ya watu kupata uraia wa Australia. Amesema moja kigezo muhimu zaidi ni kukidhi mahitaji ya makazi, kama anavyoelezea hapa. Anasema masharti ya makazi yana vigezo maalum. Moja ni kwamba unastahili kuwa chini ya Australia kwa aina yoyote ya viza ambayo ni halali kwa miaka minne iliyopita, na ustahili kuwa ulikuwa nje ya nchi katika miaka hiyo minne kwa zaidi ya muda miezi kumi na mbili mwaka wa mwisho. Unastahili kuwa nchini chini ya viza ya kudumu, si viza ya muda, na ustahili kuwa nje ya nchi kwa zaidi ya siku tisini katika miezi kumi na mbili ya mwisho. Kando na kukidhi masharti ya makazi, wanaoomba uraia wa Australia wenye zaidi ya miaka kumi na nane lazima wathibitishe wana tabia nzuri inayofafanuliwa kuwa ni sifa za kimaadili zinazodumu, mbali na kupanga kuishi nchini Australia au kuendelea kuwa na mahusiano yanayo uh, nayo utakapokuwa ng'ambo, kuwa na uelewa wa msingi wa Kiingereza na kuwa wana uelewa kuhusu Australia na maana ya kuwa raia wa Australia. Kufanyia tathmini hili, wengi wanawasilisha maombi yao watafanya mtihani wa uraia. Hapa tena anasema kama ni mtu mzima kuanzia umri wa miaka kumi na nane hadi hamsini na tisa wanastahili waonyesha kuwa wana uelewa wa msingi wa Kiingereza na itabidi wafanye mahojiano pamoja na kufanya mtihani wa uraia pia. Kama unastahiki kuwa raia wa Australia na unajiandaa kufanya mtihani wa uraia, lazima ufanye utafiti wa kutosha. Bev na maelezo zaidi, an anasema mtihani wa uraia wa Australia unahusu kuchunguza uelewa wako wa maana ya kuwa raia wa Australia, tunajua kuhusu Australia na watu wake alama za Australia, imani za kidemokrasia, haki, uhuru na jinsi serikali huundwa, jinsi sheria inavyoundwa nchini Australia, hukuelewa na kuonyesha kujitolea kwa maadili ya Australia, ambayo kimsingi yanahusu uhuru, heshima na usawa. Mtihani wa uraia wa Australia huwa na maswali ishirini yenye chaguzi ya majibu. Maswali hayo yanafunika mada tofauti kama alama za Australia, matukio ya kihistoria mifumo ya serikali, haki za uraia, pamoja na wajibu. beve Be tena Five of these. Anasema maswali tano kati ya maswali hayo ishirini yanahusu maadili ya Australia, na hauruhusiwi kukosa hata moja kati ya maswali hayo. Kwa hiyo alama ya kufaulu ni asilimia 75, ambayo ina maana mtihani huo unaruhusu makosa machache, ila katika sehemu inayohusu maadili ya Australia hakuna makosa yote yanayoruhusiwa. Ukikosa swali moja tu, hiyo ina maana kwamba umefeli mtihani huo. Alisema Bieva, tovuti ya idara ya mambo ya ndani amaarufu homeaffairs.gov.au, hupendekeza kutumia kijitabu cha rasilimali rasmi za kujiandaa kufanya mtihani wa uraia wa Australia ambacho kinaitwa Australian Citizenship Our Common Bond. Kijitabu hicho hupatikana katika lugha 40 na unaweza sikiza pia maelezo ndani ya kijitabu hicho kupitia makala yaliyorekodiwa kwenye tovuti hiyo. Taarifa yote inayohitajika kufanya mtihani huo iko ndani ya kijitabu cha Our Common Bond. Lazima ukielewe vizuri na ujiandae vizuri, ili uweze kariri taarifa hiyo. Unaweza fanya pia mtihani na maandalizi mtandaoni kwenye moja ya tovuti nyingi zinazotoa maswali ya maandalizi ya mtihani wa uraia ambayo yanakaribia kuwa sawa na mtihani halisi. Bieva amesema app nyingi za simu zinaweza patikana na kuwa rahisi kutumia kuliko kutumia tovuti kwenye kompyuta, kama anavyoelezea hapa. Anasema app hizo za simu huwa ni nzuri daima. Huwa nahamasisha wateja wangu wazipakue na wafanye maandalizi yayo kila usiku kwa muda wa kati ya nusu saa au hata saa nzima. Ziko pia kwenye YouTube ambapo unaweza kutumia rasilimali hiyo pia. Bieva ameongezea kuwa kuelewa tawi tatu za serikali, mfumo wa bunge ya shirikisho na kazi za magavana wakuu ni muhimu. Pia mtihani wa uraia utakuhoji kuhusu matukio muhimu ya Australia na mara nyingi hujumuisha mchango wa Australia wa asili na wale wanaotoka katika tamaduni mbalimbali. Mtihani huo hupatikana pia tu katika Kiingereza, kwa hiyo lazima uelewe lugha hiyo vizuri. Unaweza fanya maandalizi ya kusoma na kujifahamisha misamiati muhimu itakayokusaidia kuelewa maswali hayo. Na anasema, na wateja wanapokuja kwangu mara moja, huwa na wahamasisha waanze kujiandaa kufanya mtihani huo, na sehemu ya maandalizi ni kusikiliza taarifa za habari kwa Kiingereza na kusoma magazeti kwa Kiingereza. Fanya maswali ya majaribio angalau mara moja kwa wiki, kwa sababu utakapowasilisha ombi leo, huwa hawafanyi mtihani huo mara moja. Kuna muda wa kusubiri, wakati ya miezi sita hadi miezi tisa. Bieva amechangia pia baadhi ya makosa ya kawaida ambayo wanaowasilisha ombi la uraia wanastahili epuka wakati wanafanya mtihani wa uraia. Amewashauri wanaofanya maombi ya uraia wasome maswali kwa makini, waheshimu muda wa mtihani na waepuke haraka ya kuchagua jibu. Kama anavyoelezea hapa, anasema huwa tunapewa chaguzi la kufanya mtihani huo mara tatu, ila baada ya jaribio la tatu hakuna fursa nyingine, itakataliwa na kisha itabidi ufanye ombi jipya la kufanya mtihani wa uraia. Kama unahitaji msaada kuelewa vifaa vya kusomea kwenye tovuti ya idara ya mambo ya ndani, na unahitaji msaada kuboresha Kiingereza chako, unaweza wasiliana na moja ya mashirika mengi ya jumuiya unakoishi. Kwa mfano, mashirika kama Southwest Multicultural Services ambalo liko jimboni New South Wales na Southern Migrant and ambalo liko jimboni Victoria hutoa rasilimali na darasa za kujiandaa kufanya mtihani wa uraia, ambao huwasaidia raia watarajiwa kujiandaa kufanya mtihani huo. Mashirika hayo mara nyingi huwa na walimu wenye uzoefu ambao wanaweza toa mwongozo na msaada katika mchakato wote. Vicky Hain kutoka shirika la Southwest anaelezea jinsi masomo yao yamewasaidia wahamiaji wengi wapya, wakimbizi, pamoja na wakim wakazi wa kudumu kujiandaa kufanya mtihani huo wa uraia. Huyu hapa na maelezo zaidi anasema: you kwa kuwaleta watu pamoja kusoma kuhusu nchi yao mpya, na jinsi ya kutumia huduma na aina ya vitu vyote unavyohitaji jua unapoanza ishi katika nchi mpya Ilikuwa wazi haraka kuwa watu wanahitaji msaada na wa kujiandaa kufanya mtihani wa uraia na kuelewa umuhimu wa kuwa na uraia hapa, pamoja na usalama ambao uraia hutoa. Masomo haya yako wazi kwa wahamiaji wa kila aina kama The eligibility for settlement services, anasema kila mtu anayestahiki kupokea huduma ya makazi ambayo ni muda wa miaka mitano ya kwanza baada ya kuwasili Australia. Si lazima uwe mkimbizi, ni mtu yeyote na aina yeyote ya mhamiaji, alisema Biviki. Sydwest ilianzisha darasa la kwanza la uraia katika eneo la magharibi Sydney mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne tangu wakati huo, Bihain amesema kwamba mamia ya wateja wamefanikiwa kupata na kupita mitihani yao ya uraia pamoja na kupata vyeti vyao vya uraia. huyapa tena anasema huwa wanapitia kila swali na wanalijadili huwa wanajifunza historia pia huwa tunafanya mtoko wa kijamii katika makundi kuelekea na kuelezea ardhi tuliyoko ku, tunaweza fanya ziara ya kule Katumba na wakati huo huo tunaweza zungumza kuhusu historia ya Australia kufunguliwa na wachunguzi inahusu kupitia maswali yote kwa ukamilifu na kuyaelewa, ili uwezeelewa vizuri maana ya kushiriki kama raia wa Australia. Bihin hapo alisema, zaidi ya kukariri ukweli na takwimu, kukumbatia tamaduni ya Australia kutaongeza uelewa wako wa nchi hii pamoja na maadili yake bihaasema kwamba junge na vikundi vya jamii kama vile ambavyo huwa tuna ratibu utaweza zungumza na watu kutoka nchi zingine wenye lugha mbalimbali, na nyote mnafanya mazoezi ya Kiingereza pamoja katika mazingira ya kijamii. Inahusu kujumuika, kuchangia nyamachoma, kujifunza kuhusu mazingira na mimea ambayo iko katika bustani. Kwa hiyo kila kitu ni uzoefu wa kujifunza, bihainapo alisema katika ukamilisho wa taarifa hii, na tunatumai kwamba umepata uelewa kuhusu kile ambacho kinahusika katika mtihani, ama kufanya, kujiandaa kufanya mtihani wa uraia wa Australia. Mengi zaidi kuhusu usalama bila shaka unaweza ukapata kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala iliandaliwa na waandishi wetu Maram Ismail na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.