unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin na torestwede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba pote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano katika studio za ss na mtandaoni anaambani scu mkwa juu swahili hivi sasa ikiwa ni saa 12 dakikamoj kwa masaa ya afrika mashariki vilevile vile kwa sasa ni saa a dakikamoj kwa masaa ya afrika mashariki na ni saa 4 dakikamoj kwa masaa ya ukanda wa maziwa makuu yapo mengi tumeandalia lakini tunazikwa kionjo cha kile ambacho kilishuhudiwa katika tamasha fri wikendi iliyopita sisi tumetoka ile sehemu ya canbera kwa hivyo sisi ni wageni hapa jiji la sydny lakini yni sisi tunacheza dance na tuko na ile grup yenye tunacheza nayo dance kwa hivyo siku ya leo tulipata kualikwa ku, ku, ku kwenye hii sherehe baadhi udhuria, ya wadao ambao walihudhuria tamashafya mwaka 223 katika ukumbi wa Sydney olympic park hapo wakifungua kuhusu waliofanya na walioshuhudia katika tamasha hiyo na je ni kwa nini mataifa mengi ya afrika hususan serikali inalazimika kuweza kusaidia makupiga jiki baadhi, baadhi ya mashirika ya kiserikali ukweli ni kwamba haya mashirika ya umma yamekuwa ni mzigo mkubwa kwa wananchi na ni mojawapo ya sehemu ambapo imepelekea kwa kiwango kikubwa e, serikali kuwa inapoteza pesa nyingi sana kwa hayo na mengine mengi zaidi nasi katika makala maalum wataoletea kutoka studio zetu huyo ikiwa ni sauti ya yeah, walter nguma mchambuzi wa masuala ya yeah, biashara kutoka tanzania lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari katika muktasari wa bari jioni leo serikali imesema kwamba haitapiga hatua nyuma kwa pendekezo la sauti ya australia wa kwanza bungeni licha matokeo mapya ya kura maoni mbayo, ya maoni ambayo yanaonyesha kwamba hali si nzuri kwa upande wa kampeni ya ndio hata hivyo upinzani nao amesema kwamba hautabadili msimamo wao w kupinga kampeni hiyo ukisema kwamba wataitisha kura nyingine iwapo watapata ushindi katika uchaguzi mkuu ujao lakini swali lao litakuwa ni tofauti na lile ambalo serikali inauliza wakati huo serikali ya asema kwamba inazingatia kuzungumza na kampuni ya nishati ya origin kwa sababu ya kujaribu kuakisha kwamba panakuwa na umeme ambao utategemewa na wakazi wa jimbo hilo na hali inaendelea kuwa shuale kidogo katika masuala ya fedha ambapo benki kuu benki kuu haijaongeza viwango vya riba kama ilivyokuwa ikihofiwa kimataifa rais ruto aiomba afrika kutafuta ufumbuzi wa athari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa katika kongamano kubwa la hali ya hewa mjini nairobi wakati jumuiya ya uchumi ya afrika ya kati imesitisha wanachama wa gabon kwa sababu ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika agosti 3 ambapo rais ali bongo aliondolewa madarakani na makamanda wawili wa jeshi wakamatwa nchini kongo kufuatia mauaji ya uandamanaji yalayotokea katika eneo la goma katika michezo mbichi na mbivu zabainika katika mchezo wa tenis vilevile vile katika afl kunakua walimu waliokabiliwa na kibaro wa kigumu kuweza kuchagua wachezaji watakaoingia kuweza kutetea timu zao katika mechi za mchuano na katika mechi za wazi za uh, marekani za tenis michera mbivozindela kubanika ambapo alex demeno akichapa dhidi ya mrusi daniel medvedev montecultualtea muda usio mrefu dha kiswahiliyaamigoerannahapan yeah, okay, taarifa habari kutoka studio zetu serikali imesema kwamba haitapiga hatua nyuma kwa pendekezo la sauti ya yauiwa kwanza bungeni licha matokeo mpea ya kura ya maoni ambayo inaonyesha hali si nzuri kwa kura ya maoni ijayo utafiti mpya kutoka kampuni za kura ya maoni Newspol na the guardian umedokeza kuwa baadhi ya wa wapiga kura bado hawajafanya maamuzi ila watu wengi zaidi wana nia ya kupiga kura ya la badala ya ndio The constitutional recognition through a voice that is currently before the Australian people anasema utambuaji wa katiba kupitia the voice huko mbele ya waustralia wa hautoki kwa wanasiasa ili kuja mara moja kwa moja kutoka kwa waborigin na wanavisiwa cht wenyewe tunajua kuwa serikali inapowasikiza watu huwa wanapata matokeo bora huwa pia wanatumia uwezekezaji kwa ufanisi zaidi iilikua ni sauti ya mcref mwanasheria mkuu nchini na upinzani unaendelea kutetea kesi yao kwa kura ya maoni ya pili iwapo kura hii itafeli na wakishinda katika uchaguzi mkuu ujao hata hivyo waziri mkuu anton alba amesema kwamba hilo ni niwazo la kijinga nswanapinga ya ypil wanapanga tayari kura ya pili wakati wanafanya kila wezavyo kuvuruga ya kwanza hiyo ndio hii inahusu inaonesha inahusu tu siasa kutoka upande wao alikashifu waziri mkuu hapo na katika taarifa zingine kiongozi wa wanwchi amesema kwamba mpango wa jimbo lake wa nishati mbadala hauendi vizuri kwa sasa na ataingia katika mazungumzo na kampuni ya nishati ya kuongeza maisha ya kituo kikubwa zaidi cha nishati ya makaa ya mawe nchini australia ripoti huru iliyotolewa hii leo jumanne tan septemba imependekeza kuzingatia kuendelea kutumia kituo cha umeme kinachomilikiwa na origin katika eneo la central coast jimboni humo zaidi ya muda uliopangwa kufungwa katika ma2 inaamini kwamba jimbo hilo litakabiliana na changamoto ya kutegemea utoaji wa umeme katika miaka ijayo wakati vituo vya umeme vinavyotumia nishati ya makaa ya mawe vitakuwa mtandaoni kiongozi wa jimbo hilo cri amesema kwamba nishati mbadala ndiyo tegemeo la usoni ila kipaumbele chake ni kuhakikisha watumiaji wanaendelea kupata umeme ipaswavyo huyapo ana maelezo zaidi revolution... anasema tutakuwa kweli kuhusu kituo cha umeme cha Rari. tumesikia kwa muda mrefu kuwa matumizi ya nishati mbadala ni muhimu kwa nchi na tuna amini hivyo pia kama tutatimiza malengo yetu ya uzalishaji ila kuhakikisha mataa yanaendelea kuwaka na tuna chanzo cha umeme cha kuaminika wakati tunafuatilia mageuzi makubwa zaidi katika nishati na katika historia ya jimbo la katika muda mfupi ni muhimu serikali ya jimbo imeongezea kuwa itawasiliana na kampuni ya origin kuhusu mipango yake kwa kituo cha, cha umeme cha Eran wakati inafanya uchunguzi kwa suluhu mbadala na za kutoa suluhu zingine za nishati ya umeme na katika taarifa zingine viwango vya riba vimeendelea ambapo vilivyo bila kubadilika ani kiwango cha asilimia kwa mweziwa tatu hiyo ilikuwa inawapa matumaini wa wachumi wanasema kwamba akiwa akisimamia mkutano wake wa, ambapo, amba, Law, wa mwisho kabla akuondoka nakumwachia ule maua wkealitoa taarifakma kwama mfumko wa bei uoaaawanima mbili wamnm ango a akizungumzia hoja hiyo katibu pamoja na makazin na jim chaversan alikuwa naye kusema anasema on huu ni mwezi wa tatu mfululizo ambapo viwango vya riba vimesalia ambapo vilikuwa ni hatua ya tatu ambayo inatoa afueni kwa waustralia wengi na biashara ndogo ndogo ambazo tayari zilikuwa chini ya shinikizo kubwa hususan kwa wale ambao wamekuja kutoka viwango vya riba ambavyo vilikuwa vimeweka pale na pamoja ya nusu milioni wengine zaidi ambao wanaendelea kutoka pale kuelekea ktia kiwango kingine katika mwisho wa mwakavnl amesema kwamba benki kuu na bodi yake najmda zaidi kufanya uchunguzi kuweza kutoa uhakika kwa kila mbacho kinasalia kwa upande wa uchumi wa taifa pamoja na mtazamo wa uchumi wa taifa kabla ya kuweza kuongeza kiwango kingine cha riba katika taarifa za kimataifa tukianzia kule nchini kenya ambapo rais wa kenya william williamsamuea pruto amewaomba wajumbe wanaohudhuria mkutano wa kilele wa hali ya hewa barani afrika kutumia mkutano huo kusaidia kutoa mapendekezo chanya ya afrika yatakayopelekwa kwenye mkutano wa hali ya hewa duniani cop 28 utakaofanyika dubai mwezi novemba mkutano huo ambao unafanyika mjini nairobi unawajumuisha wakuu wa nchi watunga sera viongozi wa serikali watu wa maamuzi wataalam wa mabadiliko ya hali ya hewa mashirika ya kimataifa na mashirika ya kiraia pamoja na sekta binafsi katika hotuba yake kwa kikao cha ufunguzi rais ruto amesema kwamba wakati umefika kwa bara la afrika kutafuta ufumbuzi wa athari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa ruto amewataka pia wajumbe wa mkutano huo kutumia mkutano huo wa siku tatu kutathmini mitazamo na kutafuta suluhu na kubuni mikakati ya kubadilisha utajiri wa rasilimali za afrika kutoka kwa uwezo hadi kuwa fursa halisi kwa kuelekeza uwekezaji mkubwa ambao utafanikisha vizazi vya sasa na vile vijavyo kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi katika taifa la ambapo waziri wa mambo ya ndani pita kazdi amesema polisi wamewakamata kanali mik mikombe aliyeongoza kikosi cha ulinzi wa rais mjini goma na luteni kanali donacien bawili aliyeongoza kikosi cha jeshi la kongo katika mji huo ambako machafuko yalitokea maafisa wa jeshi na vikosi vya usalama walitumia nguvu kupita kiasi jumatano wiki lilopita kukandamiza maandamano dhidi ya umoja wa mataifa mjini goma ujumbe wa serikali uliwasili goma siku ya jumatatu kwanza uchunguzi kwa lengo la kuwajibikisha waliohusika na waziri kazadi amesema kwamba hawana nia ya kuficha kitu chochote akisisitiza kwamba ukweli wote utajulikana maafisa wamezitaka familia za watu waliouawa mjini goma wa jitokezi na taarifa kwa ajili ya uchunguzi kazadi aliyesafiri kwenda goma kufuatia ukandamizaji huo kuchunguza kilichotokea akiwa ameandamana na waziri wa ulinzi wa kongo jean iere bemba napia katika nukuu ya taarifa zaosa kwamba tuliwahoji maafisa wote wa jeshi katika mji huo alisema baadhi ya maafisa wa jeshi walipelekwa mara moja kwa afisi ya mwendesha mashtaka ya jeshi mwisho wa nyingine umma waendelee kuwa watulivu waiamini serikali na mfumo wetu wa sheria ambao hivi karibuni utafikia hukumu mwisho wa nukuu waziri huyo wa mambo ya ndani aliongezea katika taarifa yake kutoka patulekee moja kwa moja hadi katika nchi ya gabon ambapo jumuia ya kiuchumi afrika ya kati cas imeamua kusimamisha wanachama gabon kufuatia mapinduzi ya kijeshi agosti thelathini yaliyomondoa madarakani rais ali bongo jumuia ya eas imetoa taarifa hiyo baada ya kikao chake kilichofanyika jana jumatatu katika mji mkuu wa nchi jirani ya gine ya qut malabo rais wa guine ya equeta teodoro obiang gwema amesema gabon ni kitisho kwa amani usalama na uthabiti katika nchi nyingine wanachama wa jumuiya ya eas hatua hii inafuata kuhapishwa hapo jana kwa jenerali bre oligui ngema aliyeongoza mapinduzi ya gabon kama rais wa mpito akiahidi uchunguzi huru wazi na wa kuaminika kwa lengo la kurejesha utawala wa kiraia hakutaja tarehe maalum ya hatua hiyo waendelea kuhiskia idhaa kiswahili yasp ukiana migodi migerano kwasatangaziale mbao katika maswala ya michezo ambapo timu ya st kilda katika mchezo wa afl ulinzi wake utapigwa jeki kutoka kwa mechi za kuondolewa dhidi ya timu ya great iant ambapo mchezaji Doug, howard na josh bato wamesema kwamba wako sawa kucheza na madaktari pamoja na wale mbaowanafanya uchunguzi wa majeraha wasmakama wako sawa kuweza kucheza st wanakaribia kuwa kikosi kamili katika mechi ambayo itakuwa jumamosi ya kufa na kupona ama amapigwa unaondoka katika uwanja maarufu wa mcg ambapo mchezaji kiungo sebro anatakiwa na pia anaendelea kuwasilisha kesi yake ajili ya kurejea katika mchezo huo tukilike moja kwa moja katika mchezo wa wazi wa tenis wa marekani ambapo nambari moja zamani wa duniani kwa upande wa wanaume daniel md wa urusi amemcharaza alex do katika 7 na kumzuia mustralia huyo ambaye ni nambari 1 kwa wachezaji bora wa kiume duniani kuweza kupiga hatua nyingine kuingi katika robo finali ya mchezo huo ambapo d sasa amegongwa ame kutoka nje mchezo huo sasa mwisho kwamba atakuwa sasa ni kurudi kujaribu kufanya maandalizi ya michwano mingine ambayo iko katika siku za mbele mede ni mshindi wa mchezo huo wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja katika matokeo ya mchezo huo pia vile vile kwa upande wa wanaume tukitazama ambapo uh, bwana alexander vedev alipata ushindi dhidi ya yanisina katika seti zikiwa ni tano vilvile ambapo seti kwanza alishinda sita nne akapoteza seti ya pili tatu sita akashinda seti ya tatu sita mbili na ya nne akapoteza sita nne lakini ya tano na muhimu lakini akashinda sita tatu na kama tuivyosema katika mechi ya medvedev dhidi ya aexdmenoiliisha katika s4 ambapo ilikuwa ni st bili kwa upande wa alex d lakini zote zilizofuata ilikuwa ni kichapo cha s42 bila jibu kwa upande wa kinadada hali ni hivi ambapo katika mechi hizo wale ambao wanasalia kwa sasa n br ambaye alikuwa ni tegemeo la afrika ameondolewa katika mechi hiyo dhidi ya mchezaji kutoka china Uh, zeng mechi aaimbali shindwa seti mbili mfululizo s 2ls4 katika mechi hiyo tukilekea moja kwa moja sasa katika taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan katika upande wa fedha katika masoko hali iko hivi iwapo unapenda kutuma hela nyumbani utahitaji taarifa hizi ambapo dola moja ya australia ina thamani ya senti 63 ya marekani wakati dola moja ya utrlia ina thamani ya faranga elfu1811 za burundi na dola moja ya utrli na thamani ya faranga elu1573 na sent 26 za kongo dola mojaaustralia ikiwa na thamani ya faranga ia72 za rwanda na dola moja dolaojaalia na thamani ya shilingi 2za ugandaa thamani ya shilingi 93a za kenya na nadolliana thamani ya shilingi59863 na centi, za tanzania katika utabiriwa hewa tukianzia mjini Adelaide ambapo pale ni npalei 2kwa ni191 kumi nukta 2 peth 19 7 melbourn 13 na2 na sydn ni joto pale ni 19 nukta 6 kufika pona misho tarifa bana mbato mwandalia baki a nasi kwa makala mengine ambayo nakuja kutoka studio zetu za sbs radio je yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata