Jambo popote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hizi hapa ni taarifa za habari ambazo zimetufikia hivi sasa. Maafisa wa serikali wakosoa msimamo wa kiongozi wa upinzani Peter Dutton kuhusu kura ya pili ya maoni. Upinzani wa shirikisho wataka uchunguzi ufanywe kwa uamuzi wa serikali kukataa ombi la kuongezewa huduma za ziada shirika la ndege la Qatar nchini Australia, na maelfu waandamana kwa siku tatu kupinga uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa. Wakati watu wawili wameuawa baada ya gari lao kuvamiwa nchini Burundi. Nako nchini Israel, waziri mkuu Netanyahu kuwachukulia wahamiaji hatua kali, ikiwemo kurejeshwa nyumbani baada ya maandamano yenye ghasia mwishoni mwa wiki iliyopita. Na katika michezo, Arsenal waonyesha ubabe wao mjini London dhidi ya wekundu wa Manchester. Waziri wa mazingira Tanya Plebesek amekosoa msimamo wa kiongozi wa upinzani Peter Dutton kwa sauti ya wa Waustralia wa kwanza bungeni. Bwana Dutton amesema hata kama haungi mkono kura hiyo ya maoni, atatoa fursa kwa waborijino sauti zao zisikizwe kupitia kura ya pili ya maoni. Seneta wa chama cha Nationals Bridget McKenzie ameomba uchunguzi ufanywe kwa uamuzi wa serikali ya shirikisho kukataa ombi la safari za ziada za ndege ya Qatar Airways. Senta Makenzi amewasilisha tayari ombi rasmi la utoaji wa haki za umma zinazohusiana na uamuzi wa waziri wa usafiri Catherine King. Hatua ya kuzuia safari za ziada 21 imekosolewa baada ya taarifa kuvuja kuwa kampuni ya ndege ya Qantas ilikuwa imeirai serikali isitoe idhini hiyo kabla ya kurekodi faida ya dola bilioni 2.5 katika mwaka wa fedha wa 2022 na 2023. Senta huyo ameongezea kuwa safari hizo za ziara za ndege ya Qatar zilikuwa na uwezekano wa kupunguza nauli za ndege pamoja na kupiga jeki sekta ya utalii wa Australia. Na wanaharakati wa ustawi wa watoto wameiomba serikali shirikisho, ya shirikisho ianzishe kongamano la kujadili njia bora ya kuwalinda watoto dhidi ya unyanyasaji na unyonyaji. Shirika la kitaifa la kuzuia unyanyasaji na kupuuza watoto limetumia uzinduzi rasmi wa wiki ya ulinzi wa watoto ambayo imeanza hii leo kutoa wito kwa mazungumzo mezani kupitia barua rasmi kwa Waziri Mkuu Anthony Albanese. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Lisa Waters amesema umakini zaidi unahitajika wakati asilimia tatu kati ya asilimia tano au sitini ya waustralia wa wamepitia uzoefu wa aina moja ama nyingine ya unyenyesaji, iwapo ni kimwili, kihisia, kupuuzwa au hata kingono. Wito wa shirika hilo umefika wakati mmoja wa wito kutoka polisi wa shirikisho ambao wanaomba umma msaada kutatua kesi kadhaa za visa vya unyanyasaji wa watoto ambavyo havijatatuliwa. Na kimataifa, maelfu ya watu nchini Niger Jumapili waliandamana kwa siku ya tatu mfululizo katika mji mkuu wa nchi hiyo Niamey, wakimtaka mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa kuondoa wanajeshi wake kama inavyotaka serikali ya kijeshi iliyonyakua mamlaka mwezi Julai. Katika nukuu ya taarifa hizo ni kwamba Ufaransa ishindwe, Ufaransa iondoke, mwisho wa nukuu. Waandamanaji hao waliimba wakirudia kauli mbiu zilizosikika katika mikutano mbalimbali tangu mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 26 mwezi Julai. Utawala wa kijeshi wa Niger Ijumaa ulishtumu Ufaransa kwa kile ulichokiita uingiliaji wa wazi kwa masuala ya ndani ya nchi hiyo kwa kumuunga mkono rais aliyepinduliwa Mohamed Bazoum. Kutoka hapa tuelekee moja kwa moja hadi katika Afrika ya Kati, hususan ukanda wa maziwa makuu, ambapo watu wawili waliuawa na mwingine kujeruhiwa wakati gari lao lilipovamiwa na watu wenye silaha magharibi mwa Burundi, karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi walisema Jumapili shambulio hilo lilitokea katika barabara ya kutoka mkoa wa Bubanza kuelekea mji mkuu wa kibiashara wa Bujumbura. Wakazi waliongezea Kwingineko, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba anatafakari kuhusu hatua kali za kuchukua zikiwa ni pamoja na kuwarejesha makwao wahamiaji baada ya maandamano yaliyogeuka ghasia mjini Tel Aviv, Israel. Makundi ya simu ya raia wa Eritrea yalizua ghasia kutokana na msimamo tofauti ya kisiasa ya nyumbani kwao, ambapo baadhi walijeruhiwa pamoja na uharibifu kwa mali. Maandamano yaligeuka ghasia katika mitaa ya Tel Aviv baada ya mamia ya raia wa Eritrea wanaoiunga mkono serikali yao pamoja na wale wanaoipinga. Maandamano ya Jumamosi yalifanyika wakati wa maadhimisho ya miaka 30 tangu kiongozi wa sasa wa Eritrea kuingia madarakani, wakati wanaopinga serikali wakiwa wamevaa mashati ya bluu, mfano bendera ya taifa hilo ya mwaka 1952 ikiwa ishara ya kupinga utawala wa kidikteta. Katika michezo Arsenal wamepata ushindi wa dakika ya mwisho dhidi ya Manchester United mjini London, hatua ambayo imewaweka katika nafasi ya pili katika ligi kuu ya Uingereza. Wageni hao kutoka Manchester walifunga goli la kwanza kupitia Marcus Rashford katika dakika ya 27 ila dakika moja baadaye, Martin Odegaard alifunga goli la kusawazisha katika mechi hiyo. Mechi hiyo ilikuwa inaelekea kuisha kwa sare ya kufungana, ila kiungo mpya wa Arsenal Declan Rice alifunga goli la pili katika dakika ya sita ya ziada, naye Gabriel Jesus aligonga msumari wa mwisho kwenye jeneza la Manchester United katika dakika kumi na moja ya nyongeza na kuweza kuwapa wenyeji ushindi wa magoli matatu kwa moja na maandalizi yanaendelea kwa kina kwa kombe la dunia la mchezo wa raga litakaloanza Jumamosi tarehe tisa kule Ufaransa, ambapo timu ya New Zealand itakabiliana na wenyeji wa Faransa katika mechi ya kusisimua mno. Muda mfupi baadaye itakuwa ni zamu ya Itali kuuminyana na uwakilishi wa Afrika Namibia, wakati wa Australia ambayo itamenyana na Georgia katika kundi A watakuwa kazini katika mechi yao ambayo itakuwa ni saa nane za usiku wa Jumapili tarehe kumi na kwa rakaraka, tutazame halilivu katika utabiri wa hali hea ya hewa tukianzia katika jiji la Adelaide ambapo nyuzijoto pale ni 15.2, wakati mjini Brisbane ni 21.9, Canberra zikiwa ni 20.8, Darwin 30.1, Hobart 14.8, Perth 18, wakati kule Melbourne ni 17.6, na kule Sydney nyuzi joto pale ni 17.8. Kufikia pona mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakiani nasi kwa makala mengine kutoka studio zetu za SBS, naasa kwamba zapata makala pia kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoajuu Swahili.