Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano katika studio za SBS na mtandaoni. Tumeandalia kutoka studio zetu, tukianzia katika vionjo vya vile ambavyo vilijiri wikendi hii, tukianzia katika ukumbi wa Olympic Park ambapo maelfu ya Waafrika walijumuika kusherekea utamaduni wa Kiafrika. Na je, waliotoka katika mji mkuu wa taifa walikuwa na nini kusema kuhusu wale walioshuhudia? Sisi tumetoka ile sehemu ya Canberra kwa hivyo sisi ni wageni hapa jiji la Sydney lakini tume, tuna, yani sisi tunacheza dance na tuko na ile group yenye tunacheza nayo dance kwa hivyo siku ya leo tulipata kualikwa ku, ku, ku kwenye hii sherehe ni baadhi ya wadao wakitoa maoni yao kuhusu waliofanya katika sherehe ya African Cultures ya mwaka 2023 katika ukumbi za Sydney Olympic Park jimboni New South Wales. Na je, kimataifa kimataifa, ni ubovu upi wa mashirika ya kiserikali yanayodumaza huduma? Ukweli ni kwamba haya mashirika ya umma yamekuwa ni mzigo mkubwa kwa wananchi na ni mojawapo ya sehemu ambapo imepelekea kwa kiwango kikubwa eh, serikali kuwa inapoteza pesa nyingi sana. Huyo ni mchambuzi wa maswala ya uchumi kutoka Tanzania, Bwana Walter Nguma, akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi zaidi kutoka studio zetu. Katika muhtasari wa habari jioni hii ya leo, kampeni ya ndio yapata ruhusa ya kutumia wimbo maarufu wa John Farnham katika video ya kampeni yao. Wakati huo kiongozi wa upinzani akosoa serikali kwa kunyima ruhusa kampuni ya ndege ya Qatar kuongeza safari na huduma zake nchini Australia. Kimataifa, jeshi la Gabon limesema litafungua tena mipaka ya nchi hiyo. Maelfu waandamana kutaka Ufaransa uiondoe vikosi vyake nchini Niger. Nako nchini DRC mashirika ya haki za binadamu yaomba uchunguzi huru kule Goma. Je, kunani katika michezo? Alex Dimeno apata ushindi katika mchezo wa wazi wa US Open ama wa mchezo wa wazi wa Marekani katika tenis. Na mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya mipira hapa nchini Australia na kule kimataifa, ambapo timu ya Chelsea imekutana na kimbunga kutoka kule Nottingham yote yatawaletea katika makala ya michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hii hapa ni taarifa yako kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Kiongozi wa upinzani Peter Daton amesema kwamba uamzi wa serikali ya Leba kukataa ombi la shirika la ndege la Qatar kuongeza huduma zaidi nchini Australia kuta wadhuru wa Australia. Ndege za Qatar Airways hufanya safari 28 kila wiki katika viwanja vikubwa vinne vya ndege nchini Australia, pamoja na safari za ziada saba mjini Melbourne. Serikali ya Leba ilikataa ombi la Qatar kupanua makubaliano na Australia ya kuruhusu safari za ziada 21 kila wiki katika viwanja vikubwa vya ndege akisema itatoa ushindani na ndege za nchini pamoja na kuathiri ajira nchini. Bwana Duton ameongezea kuwa uamzi huo unaweka shinikizo la kiuchumi kwa Waustralia, haswa wale ambao wana familia wanaoishi ng'ambo na nasema nadhani wa Australia wengi wa wanataka mema uh, Quantas, kwa sababu ni chapa nzuri. Ila unapoona matokeo kuwa uamuzi wa serikali kuzuia Qatar kuja kushindana dhidi ya Quantas, uamuzi uliofanywa na waziri mkuu, ina maana kuwa wasafiri wa Australia wanataka kuenda kuona familia au kwenda likizo ng'ambo, watalipa maelfu ya madola kwa nauli, na nadhani hiyo ni kutojali, alisistiza kiongozi wa upinzani hapo, Bwana Dutton. Na mwenyekiti mwenza wa mazungumzo ya Uluru, Megan Davis, ametoa shukran zake kwa John Farnham kwa kuruhusu kampeni ya Ndio itumie wimbo wake maarufu You're the Voice kwa video ya kampeni yake. Hiyo ni mara ya kwanza msanii huyo ameruhusu wimbo huo utumiwe kwa sababu ya matangazo. Bwana Farnham amesema, natumai matumizi ya wimbo huo yataongeza uungwaji mkono kwa sauti ya Waaustralia wa kwanza bungeni ntaleta mageuzi chanya kwa maisha ya Waaustralia wa kwanza. Davis ameangiza pia kwamba huu ni wakati muhimu katika historia ya Australia ambao bwana Farnham na wimbo wake umekuwa ukisubiri. Anasema tuna shukran tele kwa John Farnham kwa kuunga mkono kampeni na vuguvugu -vugu hili, huwa hatumii wimbo huo kwa wepesi. Kama vile Tim Watly amesema, babake na John Farnham hawajawahi kubali kutumia wimbo huu kwa kitu kama hiki, ila vuguvugu hili, wakati wa sauti kwa bunge na kura hii ya maoni, ndio ambayo wimbo huu umekuwa ukisubiri, alisema na unaweza pata taarifa ya kina kuhusu kura ya maoni kwa kutembelea tovuti ya SBS Voice Referendum kupitia anwani hii www.sbs.com.au mkwaju voice referendum ambako utapata taarifa kamili pamoja na maelezo na mwongozo wa jinsi ya kuweza kushiriki katika kura hiyo ya maoni katika lugha iliyokufaa wala inayokufaa. Tukupeleke moja kwa moja kwa kiongozi wa chama cha National David Littleproud ambaye amesema kuna uwezekano waustralia wengi zaidi wanaweza piga kura ya ndio katika kura ya maoni ijayo kama ingehusu tu kutambuliwa katika katiba. Hali hiyo imejiri wakati kiongozi wa upinzani Peter Dutton ameahidi kufanya kura nyingine ya maoni wa kuwatambua waustralia wa kwanza katika katiba kama kura hii ya maoni itafeli. Dutton amesema anapinga kura hii ya maoni ambayo itaweka sauti ya waustralia wa, wa kwanza bungeni ndani ya katiba ila wataunga mkono utambuaji mpana katika kati kat ya uanzilishi wa taifa Bwana Littleproud ameongezea kuwa kura hii ya maoni inasababisha mgawanyiko ambao kura ya kutambuliwa katika katiba haistahili fanya na Uh, Constitution... Nasema kuna fu fursa halisi, tunadhani kwa bahati mbaya amegawanya taifa tayari. Kama ingelikuwa tu kuhusu kutambuliwa katika katiba, nadhani kura hii ingepita bila upinzani. Hakika hatustahili iacha ikifeli tarehe 14 Oktoba, na ahidi uongozi wangu utaanzisha tena mchakato wa kuhakikisha tunapata utambuaji huo katika katiba. Bwana Bwanao hapo alisistiza katika kauli yake. Kutoka patelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, tukianzia kule nchini Gabon ambapo mapinduzi ya kijeshi yameweza kustiri na kuimarika. Na msemaji wa utawala wa kijeshi wa Gabon amesema kwamba kupitia runinga taifa hilo kwamba wameamua mara moja kufungua tena mipaka ya nchi kavu, baharini na anga kuanzia Jumamosi hii. Jeshi la Gabon lilisema Jumamosi kwamba litafungua tena mipaka ya nchi hiyo iliyofungwa kufuatilia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais wa zamani Ali Bongo. Msemaji wa utawala wa kijeshi wa Gabon alisema kwenye televisheni ya taifa kwamba wameamua mara moja tu kufungua mipaka hiyo kwa sababu ya hali ikiwa iko shwari. Kundi la wanajeshi kumi na mbili wa Gabon walitangaza siku ya Jumatano kwamba mipaka ya nchi hiyo imefungwa hadi itakapotangazwa tena. Katika taarifa iliyotangazwa kwenye kituo cha televisheni cha Gabon ishirini na nne, Jenerali Brice Oligui Nguema mkuu wa kikosi cha ulinzi maalum kitwacho Republican Guard, siku ya Jumatano aliwaongoza maafisa katika mapinduzi dhidi ya Rais Ali Bongo Odimba, mtoto wa familia iliyotawala kwa miaka hamsini na tano. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi katika taifa la Niger ambapo maelfu ya raia waliandamana katika mji mkuu ni wa Niger Niamey Jumamosi, wakitaka Ufaransa wa ilivyoondoe vikosi vyake nchini humo kama yalivyoamriwa na utawala wa kijeshi ulioingia madarakani baada ya mapinduzi ya Julai ishirini na sita. Waandamanaji hao walikusanyika karibu ya kambi ya wanajeshi wa Ufaransa baada ya mashirika kadhaa ya kiraia kutoa wito wa maandamano dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa nchini humo, walionekana wakiwa wameshika mabango yanayosemeka kwamba wanajeshi wa Ufaransa waondokeni nchini mwetu. Maandamano hayo yalizidi kuwa makubwa kutokana na waandamanaji wapya kuwasili mchana na umati mkubwa uliokuwa katika makutano ya barabara karibu na kambi ya wanajeshi wa Ufaransa nje kidogo ya mji mkuu wa Niamey. kutoka potuliki moja kwa moja hadi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo mashirika ya kutetea haki za binadam likiwemo Human Rights Watch yametoa mwito wa uchunguzi wa haraka na kuchukuliwa hatua kwa viongozi wa jeshi ulahusika na mauaji ya waandamanaji mjini Goma. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limelaani vikali mauaji ya makumi ya waandamanaji mjini Goma. Toma Fesi, mtafiti mkuu wa Kongo kwenye shirika hilo, amesema vikosi vya usalama nchini Kongo vilifyatua risasi kwenye umati wa watu kwa njia ya ukatili na isiyo halali. Kwa upande wake, mwanaharakati wa haki za binadamu Bienveni Matumo kutoka uvuguvugu la kiraia la pambania mabadiliko lucha nchini Kongo amesema idadi ya watu waliouawa imezidi 50 huku akilaani utumiaji nguvu wa kuzidi kiasi. Endelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukielekea moja kwa moja sasa katika masuala mazima ya michezo, tukianzia katika zile taarifa za tenis ambako osikia mchezaji kutoka Australia Alex Dimeno ameweza kuingia katika mzunguko wa nne ama awamu ya nne ya mchezo wa wazi wa tenis wa Marekani, hii ikiwa ni wakati ambapo anaendelea kujinoa na kujimarisha, mchuano hiyo ikiendelea kwa kasi na kwa kina. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja katika maswala ya mchezo wa NRL ambapo kulikuwa na matokeo ambayo hayakushangaza sana wengi, lakini kuna baadhi ya timu ambazo zimejipata pahali pabaya. Tukianzia katika upande wa timu ya Sharks waliocharaza Raiders 24 kwa sita, wakati Titans wakiocharaza Bulldogs 34 kwa 30, vilevile vile Knights wakichapa za Dragons 32 kwa kumi na mbili na Panthers wakiwala Cowboys 44 kwa kumi na mbili kumaanisha kwamba mechi za sasa mtoano ama mchujo za kijijiri itakuwa ni kati ya Broncos dhidi ya Melbourne Storm zitakazochezwa Ijumaa tarehe 8 Septemba, mida ya saa moja hamsini ama tuseme saa mbili usiku. Itakuwa ni fainali ya kwanza, kisha Panthers watawakaribisha Warriors mechi katika mechi ya Jumamosi mida ya saa kumi Wakati Cronulla Sharks wataingia rimbani dhidi ya Roosters mida ya yes, saa mbili vilevile vile usiku huo wa tarehe tisa. Kisha Newcastle Knights wataingia rimbani dhidi ya Raiders mida ya saa kumi dakika tano jumapili tarehe kumi, na watakaeshinda hapo wataingia katika nusu fainali na hadi watakapoingia katika fainali na kuamuliwa ni nani atakuwa bingwa wa ligi kuu hapa nchini Australia. Tukapa tuangalia katika AFL yaliyojiri katika mechi za leo, ambapo GWS Giants iliocharaza Carlton kwa alama 155 kwa 73, wakati Sydney Swans wa kila kichapo kutoka Melbourne Demons 77 kwa 56, na Port Adelaide wakaonja ushindi dhidi ya Richmond alama 94 kwa 63. Vilevile Adelaide wakawacharaza West Coast 133 kwa 110, na Geelong Ikipata kichapo kutoka kwa Bulldogs, alama zikiwa ni mia na nne kwa sabini na tisa, vile vile katika mechi za kufuzu, katika hizo fainali sasa za AFL, Collingwood itakichapa dhidi ya Melbourne Demons, wakati Brisbane wataingia dimbani dhidi ya Port Adelaide Jumamosi hapo, na mechi ya Collingwood dhidi ya Melbourne itakuwa ni Alhamisi, wakati Ijumaa itakuwa ni Carlton kuwakaribisha Sydney, na hiyo hiyo Jumamosi ifuatayo sasa itakuwa ni St Kilda kukaribisha GWS Giants katika dimba hapo mjini Melbourne. Kutoka po, tuelekea moja kwa moja katika mechi za APL ambapo Brighton imewacharaza Newcastle United magoli tatu kwa moja, wakati Brentford wakichangia magoli mawili dhidi ya Bournemouth. Chelsea wakipigwa nyumbani kwao goli moja kwa sufuri kutoka kwa Nottingham Forest, wakati Burnley na wakila cha mtamakuni kwa mikono ya Tottenham magoli tano kwa mbili nao vilevile wakionyesha ukatili wao na unyama wao dhidi ya Fulham magoli tano kwa moja, wakati Sheffield United na Everton walichangia alama na sare kufungana mbili mbili. Kutoka po mechi ambazo zitajiri muda sio mrefu itakuwa ni kati ya Crystal Palace dhidi ya Wolves wakati Liverpool watakaribisha Aston Villa mida saa tano za usiku, na vilevile saa saba unusu za usiku wa leo itakuwa ni kati ya Arsenal kuwakaribisha Man United dimbani pale katika uwanja wao ambapo wanasema kwamba kitaeleweka. Kabla tuingia katika masuala utabiri hali yayo tuangalie hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti 64 za Marekani, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1826 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1591 na senti 78 za Kongo wakati dola moja australia na thamani ya faranga mia 77 za Rwanda, na dola moja australia na thamani ya shilingi 2396 za Uganda, na dola moja australia na thamani ya shilingi 93 na senti 89 za Kenya, wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 1615 na senti 30 za Tanzania. Kutoka kutokapo tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika jiji la Adelaide, ambapo ni joto pale ni 21, wakati Brisbane zikiwa ni 19.8, Canberra 5.6, Darwin 24.8, Hobart 9.1, wakati Perth ni 13, Melbourne 13.2 na Sydney nezoto pale ni 12.6. kufika mwisho ponamisho w tarfaaatamaandalia baki nasi kwa makala mengine baada ya kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.