unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natole strede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jimbo pote lipo na karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs suko na migode migherano tukaoleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni unani ambani sbsu mkoa wa juu swahili ukiwa na mengi ambaya tumeandalia katika studio zetu lakini kwa sasa tuanze kwa mktasari wa habari wa makala ambao tumeandalia kisha tualetea mengine mengi zaidi hapo baadaye katika mktasari wa habari jioni hii ya leo waziri mkuu ajiandaa kuweka tangazo la tarehe ya kura ya maoni kwa sauti ya australia kwanza bungeni wataalam wa afya wa kutana botswana ili kujadili baadhi ya changamoto zilizopo barani afrika na afrika kusini yatoa wito wa amani nchini zimbabwe wakati rais wa burundi varist ndaheshimia fanya ziara nchini kongo kuimeza amani pamoja na mshikamano na katika taarifa zingine ni pamoja na kodi mpya inayotishia huduma za magp jimbonivictoria net wada wakisema kwamba huenda ikaleta changamoto ya ongezeko ya malipo kwa wagonjwa katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo vya riadha mchezo wa vikapu na hata katika soka ambaye ni kiongozi wa soka la hispania akabiliwa na changamoto kubwa baada ya makosa yake katika kombe la dunia final ya kombe la dunia jijini ini yote hayo na mengine mengi zaidi katika makala ya michezo uasikizi aidhaa kiswahili a sbs ukiwa na migodi migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs kuanzia katika swala zima la kile ambacho kinatarajia kutangazwa po kesho kuhusu tarehe ya kura ya maoni kwa sauti ya waaustralia wa kwanza bungeni waziri mkuu atonibani amesema kwama tarajia waustralia watalenga swali ni gani baada ya mjadala unaozingira jinsi watu watapiga kura watakapoingia debeni kwa kura ya maoni kuhusu sauti ya wa waustralia wa kwanza bungeni kawlio wakati matokeo ya kura ya maoni ya kampuni ya imeonesha kwamba kuungwa mkono mkubwa kwa kampeni ya la magharibi australia Queensland, kusini australia na new south nsot kura hiyo ya maoni inahitaji wingi wa kura katika majimbo mengi ili iwezepitishwa alipozulizwa kuhusu matokeo hayo mapya ya kura ya maoni bwana abanizi ametaja baadhi ya tafsiri hizo kuwa ni potovu naanasema ninachowashauri watu ni wasome swali usizingatie mjadala kutoka kampeni ya ndio au la ila jielimishe na fanya maamuzi yako mwenyewe uamuzi wa watu wa australia utaheshimiwa ila usizingatie chenye watu wanasema fanya uamuzi wako binafsi bila kujua hilo natarajua bwana albanizi atafanya tangazo la tarehe ya kura hiyo ya maoni kesho jumatano tarehe 3 agosti kutoka pato leke moja kwa moja hadi katika swala zima la afya na linaloguza wengi hapa nchini ambapo wengi hutumia huduma ya maji pi madaktari jimboni victoria wanaiomba serikali yao izingatie tena mageuzi kwa sheria ya kodi mpya inayowalenga maji pi mapema mwezi huu ofisi ya ushuru za majimbo ya New South Wales na victoria waliamua kuwa mapato ya maji pii ya kiwango fulani kwa sasa yatakabiliwa kwa kodi ya asilimia 545 na asilimia pia madaktari wamekadiria kuwa nyongeza hiyo ya ushuru inaweza wagharimu wagonjwa dola ishirini za ziada kwa miadi na maji pi wanahofu watalazimishwa kufunga milango yao watakapokabiliwa kwa kodi zitakazodaiwa miaka tano ya nyuma tangu wakati huo serikali ya s imesema kwamba itasitisha kwa muda ukaguzi wa kodi ya mishahara kwa maji kwa muda wa miezi 1 kwa ajili ya kulinda zahanati zinazokabiliana na hali ngumu kifedha dnl higgins ni rais wa shirika la royal australian college of general practitioners amesema mengi zaidi yanastahili fanywa kuwalinda majp p victoria kwa sababu mageuzi kwa sera ya kodi yanaweza kuwa mabaya sana kwa maji na wagonjwa wao anasema tuna serikali ya shirikisho inayotaka afanyia mageuzi mfumo wa majp na kuhakikisha unawekezwa ipaswavyo na kisha tuna serikali ya jimbo inayozingatia mapato tu ni uchumi bandia ambao hauta wagharimu tu wagonjwa wetu itaongeza muda wa kusubiri hospitalini na pia vile vile itaweza kuongeza muda pia wa kuweza kuongeza msongamano wa watu katika mfumo wa huduma ya afya hali ambayo itafanya hiwe vigumu sana kwa watu wengi alisema dktrihii kutokao tuzunguma sazima la tetezi na wanaharakati wa wakimbizi ambao anasema kwamba kuna tamaduni ya kuchelewesha kutoka kwa ndani ya serikali kwa upande wa mchakato wa kufanyia kazi viza za watu ambao wanaomba ambao wanaomba hapa mfumo wa wakimbizi na kuweza kuingiza katika hali ya umaskini tayari uchunguzi wabunge, mba, wa bunge umeelezwa kwamba waomba hifadhi mara nyingi wanawasilisha maombiao kwa idara ya masuala y nyumbani amamaswala ndani kipenda huwa wanaombwa taarifa zao binafsi na hu wanahitaji kupata viza za kufanya kazi ambazo mara nyingi hucheleweshwa hata hivyo pia wakmbz pamoja na waarakat waowa uhaba wa raslimali zinasababisha kucheleweshwa kwa yale ambayo yanatolewa pamoja na kile ambacho kinahitajika katika kazi zao na huduma ambazo wanatoa kutokapa moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumewaandalia kutoka studio zetu tukianzia pale ambapo kuna zima la uhaba wa uwekezaji katika shule ambapo ripoti mpya imepata kwamba asilimia 98 ya shule za umma nchini australia zimewekezwa kwa kiwango cha chini sana hali na ambayo nasababisha matokeo mabaya sana kwa miongoni mwa wanafunzi taasisi ya kituo cha shule za australia ambacho kinazungumzia sualazima kazi za siku za usoni kimefikiwa kwamba dola bilioni s kila mwaka zinahitajika kuweza kuakisha kwamba zinaweka yale masharti pamoja na kukabidhi vyona vyo na shule vigezo vinavyostahili katika kuweza kukisha kwamba jek napigwa kwa shule za watu kupigi, wanafunzi kukamilisha masomo yao ya upili na kwa viwango vinavyostahili mbunge na chama cha wamesema um, kwamba wamedokeza um, kwamba serikali iweze kuaksha kwamba inahkisha kwamba yale mapungufu mbao amefanyika katika wa shule yanafanyiwa vile inavyostahili pia pamoja pawe na mapunguzo kidogo kwa shule binafsi ambazo mara nyingi huwa zinawekezwa kwa theruthi tatu ya hela ambazo wanahitaji tokaatuangailiayalemamijili wa kimataifa tukianzia katika taarifa la afrika kusini ambapo afrika kusini na marekani zimetilia maanani ripoti za uangalizi wa uchaguzi nchini zimbabwe na kutoa wito wa amani baada ya upinzani nchini humo kudai uwepo wa udanganyifu katika kura rais wa afrika kusini sirampoa amesema nchi yake imezingatia ripoti ya uangalizi wa, wa umoja wa mataifa wa afrika na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika afria juu ya uchaguzi uliokamilika wa zimbabwe na kuzitaka pande zote nchini humo kushirikiana ujumbe wa se ulieleza wasiwasi wao juu ya ucheleweshaji wa zoezi la kupiga kura kupigwa marufuku kwa mikutano ya hadhara ya upinzani pamoja na upendeleo wa vyombo vya habari katika kuripoti huku uangalizi wa umoja wa ulaya ukisema kuwa uchaguzi wa zimbabwe ulifanyika katika mazingira ya hofu kauli ya rais ramaposa imeonyesha kuwa serikali yake iko tayari kuisaidia kutatua mvutano wowote utakaojitokeza kati ya serikali ya zimbabwe na upinzani kutokapatutazame kile ambacho kimejiri katika ukanda wa afrika kusini ambapo zaidi ya wataalamu elfu moja wa afya wakiwemo mawaziri kutoka mataifa ya afrika wanakutana nchini botswana kwa mkutano wa kikanda wa shirika la kimataifa la afya who wanaohudhuria wanalenga kuhakikisha kwamba afrika imejiandaa vilivyo kutokana na majanga katika siku za nyuma kinyume na ilivyokuwa wakati wa janga la corona akihutubia mkutano wa siku tano ulioanza jumatatu mkuu wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha who barani afrika jen kasea amesema kwamba kuna umuhimu wa afrika kuwa tayari kukabiliana na majanga hasa baada ya kuonyesha mapungufu wakati wa janga la uviko 9kutoka patulike moja kwa moja hadi nchini kongo ambapo rais wa burundi erdahimi yuko mjini kinchasa kujadili maswala ya maslahi ya pamoja kati ya pande hizo mbili wiki chache baada ya mkutano wa jumuia ya afrika mashariki uliofanyika mjini bujumbura miongoni mwa maswala ambayo rais naona flchkei naonai waliogusia ni pamoja na amani uhusiano na biashara biasharaiswawi waliosikitishwa na kitendo cha kukosekana nia kwa upande waasi wa, wa misiont kujindoa katika maeneo wanayodhibiti wa mkoani kivu kaskazini na wakatoa wito kwa jumuia ya afrika mashariki eac kuwalazimisha waasi hao kuondoka katika nukuu ya kauli yao ni kwamba tunatambua kwamba vikundi vingine vinavyomiliki silaha kongo vimekubali kuweka silaha chini lakini emishnt bado hawajakubali kwa hiyo tunaomba sote tuungane ili kuwalazimisha kusitisha vita na kuiacha maeneo yanayodhibiti msimamo wetu ni kwamba congo lazima iwe tena na amani mwisho anukuu alisema rais ndaeshimie ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa jumuia ya afrika mashariki mkutano wa kilele wa jumuia ya afrika mashariki utafanyika hivi karibuni na ni katika mkutano huo ndipo marais watashughulikia swala hilo pia endele kuskia idhaa kiswahili ya ukiwa na migodi migerantuklk moja atika maswala ya michezo tukitaamabmjiri tukianzia katika riadha ambapo s imedaimedali mbili katika mchezo wa kuruka viunzi ambapo ilikuwa ni nafasi ya kwanza katika hali ambapo meweza kujivutia medali sita katika michuano hiyo ya dunia na ikiwpo ni yule ambae aliweza kutetea taji lakee peterson ambaye alikuwa amefanyia upasuaji miezi ma miezicaliopitakuanzia mwezi wa februari nasakuja nakuwea kuonesha pia utlians naleza kudai medali ya shaba pamoja na mchezaji kutoka ukraine yaroslav mauchik ambaye pia aliweza kudai medali ya dhahabu katile kuruka kwa mita mbili nukta moja ambapo alikuwa wakifanya kazi yake vizuri katika mchezo wa vikapu kombe la dunia australia kwa baatimbayo imepata kichapo kutoka kwa ujerumani katika mechi ambayo ilikuwa ni kuvutia mno ndani ya kundi lao ambapo kwa sasa australia imepoteza mechi ho kwa alamatatu mechi ikiwa imeisha iki, kwa vikapu themanta kwa themania mbili katika uwanja wa kinawa wa arina ambapo ilikuwa ni mechi ya pili ya kombe la fiba kule dhidi ya ujerumani katika mechi hiyo ilikuwa utni kuvute na waliweza kucheza katika tarehshi saba ambapo mchezaji na onyota wa nba franz wgner alipata jeraha la kisigino na kueakatika mechi ambapo ujerumani lipata ushindi dhidi ya japan mchezaji mwingine wa nba denis oda aliweza kuonyesha kuto kwake kwa sababu ya kuweza kuongoza ujerumani kwa lama thelathini katika mechi hiyo ambayo ilikuwa nia mfutano mkubwa mno katika taarifa zingine za michezo kiongozi wa shirika la mchezo wa soka mpira hispania, Realis, Luis Realis, kuf, wa miguu kule hispania anaendelea na kufungiwa nje wa mchezo huo kwa muda wa miezi mitatu kutoka kwa shirika la, la, la, duni, la mchezo wa soka duniani fifa hii ikiwa ni baada ya kumbusu mchezaji wa uhispania na naudha wa uhispania ambaye kwamba kwa amba idhini yote kubusiwa na kiongozi huyo na licha ya shinikizo kutoka kwa viongozi wengine kwamba juuzulu juzulu ames kama atajuzulu kasabau aafanya koa lolote naawacheadlaa na saabla asha laamisho kufungwa katika ulingo wa kimataifa ulakimataifake henderson amekamilisha vipimo vyake vya afya kabla ya kuondoka manchete unite kwenda cristo palace ambapo atajiunga na kikosi hicho wakati ada inadewa kukaribia pauni milioni ishirini baada ya yote kukamilika united itashinikiza kukamilisha dili ya alte bayinder kutoka fenebache kwa takriban dola pauni milioni nne nukta tatu na tukitoka hapo tuelekea moja kwa moja katika mchezo mwingine ambapo mfunzi wa fula marco silve anasema klabu hiyo inakaribia sana kumsajili beki wa pembeni timothy kastanye kutoka leste mchezaji huyo wa kimataifa wa ubelgiji hajachezea leste msimu huu na ameingia miaka miwili ya mwisho wa mkataba wake na fo zao silv alisema kwamba hijakamilika kwa asilimia miamoja lakini haiko mbali sana na wabingwa wa qatar alduhel wamefanya mazungumzo kuhusu usajili wa felipe kotino kutoka aston villa kiungo huyo mshambuliaji mwenye umri wa miaka 31 amepewa ofa kubwa ambayo inazingatiwa kutinywa ana kandarasi ya kuinoa vila hadi mwaka eb wakati auflm unatarajia an kusalia licha ya kunyatiwa na klabu moja ya abudabi klabu ya saudi pro prlgue alshabab pia ilijaribu kumsajili brazil huyo mwanzoni wa mwezi huu lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka alitia saini kandarasi mpya ya mwaka mmoja kuchezea fulm mwezi uliopita william alikosa sare ya mbilimbili dhidi ya asno siku ya jumamosi kwa sababu ya jeraha la misuli <tikulia> tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa kwa sasa tukianzia katika jiji la adld ambapo nyw pale ni 143 brisban zikiwa ni 194 cambra ni 131dw298brt 6 wakati petn 22 melborn 178 sydney kwa sasa pale 17.5 kufikapoa misho ya tarifa ya bara y mbatu mwandalia bakini neskwa makali mengine maana kuja kutoka studio zetu za sbs radio je yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata