Unasikiliza Idhaa ya Kiswahili, yeah. Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS na migode migerano, tukuletea makala kutoka studio yetu ya SBS na mtandaoni anwani ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kama kawaida, usikapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe anwani ni swahili program kwa sasa tunafanya mazungumzo maalum kuhusiana na swala so zima la wanyamapori wa Australia na tukiwa tunaelekea katika majira ya joto, kutakuwa na muda ambapo katika safari zako ama pitapita pita zako, huenda wakakutana na wanyamapori wa Australia. Baadhi huenda wakawa wamejeruhiwa, ama hata unapata ni wagonjwa. Ni kipi ambacho nasalifanya ukikutana na wanyamapori katika hali hiyo? Makala haya yatakupa mwongozo kwa jinsi ya kuweza kufanya kuweza kuwasaidia, kama unaweza kuwasaidia ama kama unaweza kuwasaidia moja kwa moja, basi kuna mbinu kadhaa ambazo unaweza ukatumia kuweza kuisha kwamba msaada unaofikia kwa haraka na kwa usalama wao pamoja na wewe. Haswa, Australia ni nyumbani kwa baadhi ya wa wanyamapori wa aina mbalimbali na wanaovutia duniani. Matokeo ya kutengwa kwa Australia kama bara na historia kipeke ya kipekee ya mageuzi ambayo yametokea kwa mamilioni ya miaka. Kama unasafiri au unafanya ziara nchini Australia, kuna uwezekano mkubwa wa kukutana na baadhi ya aina zetu za kipekee za wanyamapori. Kwa bahati mbaya, wakati mwingine wanyamapori huugua au wanaweza jeruhiwa na magari, miundo mbinu, au katika majanga ya kiasili kama mioto ya vichaka au mafuriko. kwa hiyo unastahili fanya nini ukikutana na wanyamapori waliojeruhiwa au wanaougua? Kutegemea na unakoishi nchini Australia, aina ya wanyamapori utakaowaona watatofautiana kulingana na mazingira, hali ya hewa na makazi. Kuna aina nyingi ya ndege na wanyama wanaojumuisha aina ya nyoka wenye sumu na wasio na sumu nchini Australia. Katika kanda za kaskazini, unaweza waona wanyamapori kama kangaroos, mamba na cassowaries katika maeneo makavu ya magharibi kuna wanyama pori kama emus, red kangaroos na ndege wazuri wa jangwani, na katika kanda za kusini unaweza waona wanyama pori kama possums, wombats, wallabies, na aina ya glider au hata seals, penguins, pamoja na Tasmanian devils wanaopatikana katika eneo la kusini Tasmania. Kujua cha kufanya unapokutana na wanyama pori ambao wameumia au wameugua ni muhimu ili ujue jinsi bora ya kuwasaidia wakati unahakikisha usalama wao ili wanyamapori wao, wao wawe na nafasi bora ya kupata matibabu na kupona. Tenya Bishop ni daktari wa wanyamapori ambaye amewahi fanya kazi ya utafiti miradi ya uponaji na wanyamapori pamoja na hospitali ya wanyamapori ambayo hushughulikia dharura za wanyamapori kwa miaka ishirini na nne iliyopita kwa sasa anafanya kazi katika shirika la Wildlife Information Rescue and Education Service au WIRES kwa ufupi. Hilo ni moja ya shirika kubwa nchini Australia linalofanya kazi ya kuokoa wanyamapori, kutoa elimu ya wanyamapori pamoja na utafiti. Huyu hapa na maelezo zaidi. Unapoendesha gari nchini Australia ni kawaida kuwaona wanyamapori ukiwa ndani ya gari, haswa katika maeneo ya vijijini na haswa alfajiri na adhuhuri, wakati wanyama hufanya matembezi worldwide. Zaidi kama huko katika mbuga za kitaifa kuna uwezekano mkubwa wa kukutana na wanyamapori pia, na ukiwaona wanyamapori ambao wamejeruhiwa au wanaumwa, Dr Bishop amependekeza kutafuta msaada wa mtaalamu. Mlinzi wa mbuga za halmashauri kwa simu, kwa namba ya msaada wa wanyamapori kwa simu, au kuna app za simu ya rununu pia ambazo unaweza tumia kuwasiliana na mashirika yanayookoa wanyamapori ambao, ambao wataokoa wanyamapori hao na kuwapeleka kupata huduma wanayohitaji. Kuna mashirika ambayo huokoa wanyamapori na kuwatunza katika kila jimbo na wilaya nchini Australia. Kwa hiyo unaweza tafuta mtandaoni kwa huduma ya malezi ya wanyamapori panapostahili ambako uko. Ni muhimu pia kuzingatia usalama wako binafsi pamoja na usalama wa wengine kwanza, na kama inawezekana, jaribu kulinda mnyama huyo kwa taulo. Haswa ukipata wanyamapori kando ya barabara, daima ni muhimu kuhakikisha unaegeza gari yako sehemu salama, ambako inaonekana kwa urahisi na uko katika sehemu salama. Kumbuka, wanyamapori waliojeruhiwa watakuwa na uoga wao wenyewe, na ni muhimu kukumbuka kukaribia wanyamapori wote waliojeruhiwa kwa utulivu iwezekanavyo kwa ajili ya kuwapunguzia msongo wa mawazo. Ukikutana na mnyama pori aliyefariki, haswa ambao huwabeba watoto wao ndani ya pochi kama kangaroos, wallabies, wombats na possums, Dr. Bishop amesema ni muhimu kuchunguza ndani ya pochi ya mnyama huyo, kama unaweza fanya hivyo kwa hali iliyosalama na kutazama kama kuna mtoto wao ndani. Huyu hapa na maelezo zaidi Only Ondoa tu mtoto wake kutoka pochi hiyo, kama ni wazi ana manyoya. Kama haina manyoya, itabidi iondolewe katika pochi hiyo na mtaalam, kwa sababu midomo yao kawaida huwa imezibwa wakati huo, na kuwaondoa kunaweza sababisha madhara makubwa. Ni muhimu mnyama huyo ahifadhiwe katika mazingira ya joto na apate mlezi haraka iwezekanavyo. Kuna vifaa vingi vya kawaida vinavyopatikana ambavyo vinaweza kuwa sehemu ya kifaa cha huduma ya kwanza kwa wanyamapori. Kifaa kizuri cha huduma ya kwanza cha wanyamapori kinaweza jumuisha taulo nzee nzito ambayo haina uzi zilizoachana kwa makucha kukwama ndani, boksi au kifaa cha kuwasafirisha wanyama, pamoja na glovu kama inawezekana, na mto kwa mnyama yeyote ya yatima unayempata. Wanyamapori waliojeruhiwa pia lazima wahudumiwe na daktari wa wanyama haraka iwezekanavyo. Kwa mujibu wa sheria, ni walezi tu wa wanyama wenye leseni pamoja na madaktari wa wanyama ndiwo wanaruhusiwa kuwahudumia wanyamapori nchini Australia, kwa sababu mahitaji ya wanyama hao yanaweza kuwa ni tata sana. Huwa wanafanyiwa uchunguzi kuona kama kuna uwezekano wa ukarabati na utunzaji maalum wa mnyama huyo ambao wanaweza kuwa na fursa nzuri ya kurejeshwa porini. Punde daktari wa wanyama ametibu na kuimarisha okay, mnyama pori aliyekuwa amejeruhiwa, wao wanarejeshwa kwa malezi maalum wanaowahudumia mahali popote kuanzia wiki chache hadi mwaka au zaidi kwa baadhi ya wanyama. Morgan Philpot ni mlezi wa wanyamapori katika shirika la WIRES ambaye amewahudumia wanyamapori kwa zaidi ya mwongo na taaluma yake haswa ni kuwahudumia koala wanaoumwa. Ameelezea kinachotokea wakati mtu anapigia simu huduma ya kuokoa wanyamapori. Sisi kama walezi kwenye simu zetu huwa tunapata ujumbe unaotupa taarifa kuhusu uokoaji huo, na kama tunaweza enda, basi tutabofya kitufe cha tunakuja, kisha tutapokea taarifa zaidi kutoka ofisi yetu kuu kwenye ap yetu. Kisha kwa ujumla tutawasiliana na wanachama wa umma kupata taarifa zaidi na kuendelea kutoka hapo. Wanyama hawa haswa koalas, na wanyama tata zaidi wanahitaji huduma ya madaktari wa wanyama haraka sana, na kwa tathmini pia. Maamuzi kuhusu matibabu yatakayofuata ya, ya mnyamapori pori anayehudumiwa hufanywa kwa ushirikiano na madaktari wa wanyama. Kuna tofauti katika sheria za huduma ya wanyamapori kote nchini Australia, ila kwa ujumla, walezi wa wanyamapori hufanya ukarabati na kuwahudumia wanyama wanapoandaliwa kurejeshwa jangwani. Hii ina maana kwamba kuachia wanyama, tathmini yao inapokamilika, kunahitaji kuwa na hali nzuri ya afya ya ujuzi wa kuwezesha mnyama huyo kupona akiwa jangwani. Kwa mnyama kurejeshwa jangwani, it has lazima iweze ishi vizuri jangwani. Kwa mfano, wala lazima iweze panda mti tena, lazima iweze kula matawi ya e eucalyptus. Na kama haiwezi fanya vitu hivyo, haiwezi rejeshwa jangwani, kwa sababu haitafanya vizuri huko. Na kulingana na daktari Bishop, kwa bahati mbaya, si wanyamapori wote ambao wanaweza achiwa au okolewa kwa masikitiko, baadhi ya wanyama help, wamejeruhiwa vibaya au wana magonjwa ya mwisho wa maisha na wanahitaji kusaidiwa kufa. Hata hivyo, kwa wale ambao tunaweza saidia, ukarabati wa wanyama pori ni kazi nzuri kwa upande wa tofauti tunayofanya. Kauli hiyo inaungwa mkono na mlezi wa wanyama pori Bwana Philpot ambaye ana shauku ya kuwasaidia wanyama pori wa kipekee wa Australia, kama anavyofafanua hapa. The reason that we keep doing it is an overwhelming passion for Australian Sababu tunaendelea kufanya hivyo ni shauku kubwa kwa wanyamapori wa kiasili wa Australia habitat. na punde anapowaachia wanyama hao warejee katika mazingira yao ya kiasili, hiyo ndio zawadi tunayojipa wenyewe. mshowe showe, na bila shaka mnyama huwa anarejeshewa uhuru wake, ila kwangu hakuna kitu bora. Kwa hiyo ukikutana na mnyamapori aliyejeruhiwa au anayeumwa nataribishwa, pana kukumbusha uhakikishe usalama wako na uwasiliane na huduma ya uokoaji ya wanyamapori. Australia ni nyumbani baadha kwa baadhi ya wanyamapori wanaovutia sana, ila baadhi yao ni hatari sana. Kwa hiyo ukiwa una mashaka ya utambulisho kwa mnyamapori unayekutana naye au jinsi salama ya kumhudumia, ni bora kupiga simu, toa anwani ya sehemu uliko, kisha subiri msaada wa mtaalam alishauri. Tatumai kwamba taarifa hii imekupa uelewa kuhusu cha kufanya iwapo unakutana na mnyamapori aliyejeruhiwa ama anayeumwa katika matembezi yako, iwapo uko barabarani ama ukiwa katika mbuga hapa nchini Australia, basi unaweza kuwasiliana na mashirika ambayo yametajwa katika makala haya, na hata wale ambao hufanya ulinzi katika mbuga za halmashauri. Nao pia wanaweza kuwa na msaada kwa hali kama hiyo. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, basi tembelea tovuti yetu ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Makala anaandaliwa na waandishi wetu Fil Toshak na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.