unaskiliza iaasaha karibu tena katika makala ya kiswahili a ukiwa na migodi migeranula moja kwa moja s atiamakutoka studio za nairobi ambako mwandishi wetu tusubiriallojiri wiki hii kutoka ukandaw afrika mashariki na kati na katihata sehemu zingine za bara la afrika rusia inajiandaa kufanya urafiki zaidi na afrika wakati huu nchi za magharibi zinaendelea kuikwepa kutokana na uvamizi wake nchini ukraine februari mwaka uliopita kulingana na rasia mkutano wa mwezi uliopita kati yake na viongozi wa afrika ulifufua upya maendeleo ambayo imekuwa ikifanya kuimarisha uhusiano na bara la afrika viongozi 17 wa nchi za afrika walihudhuria mkutano huo idadi ya chini ya viongozi4 waliohudhuria mkutano wa mwaka 29 russia ilizilaumu nchi za magharibi ikizitaja marekani na ufaransa kwa kushinikiza viongozi wa afrika kususia mkutano huo waliohudhuria walikuwa ni pamoja na marais wa misri afrika kusini na senegal kulingana na maoni ya waangalizi wa magharibi kuhusu mkutano huo wa julai kati ya urusi na afrika ni kwamba haukufaulu hasa kwa sababu ya idadi ndogo kuliko ilivyotarajiwa ya wakuu wa nchi waliohudhuria moja ya maeneo ambayo rasia imelenga ni sahil ambapo imeahidi kuanzisha tena baadhi ya misheni za kidiplomasia ambazo hazijafunguliwa kwa miaka thelathini wakati wa umoja wa sovieti inaonekana kuwa rais vladimir putin ameweka mikakati kujenga uwepo wa kidiplomasia wa rasha katika bara la afrika kimaanisha kufungua ofisi mpya au kuongeza wafanyikazi katika misheni zilizopo nchi za kigeni mpango huo ni kuhakikisha kuwa rasha inawakilishwa kwa kiwango cha juu zaidi barani afrika richard afrikatt mtaalamu wa maswala ya usalama anasema changamoto nchi zinapitia ndizo zimechangia ziegemee russia kwanza kabisa lazima tuelewe kwamba labda huenda ikawa kwamba mfumo wa kidemokrasia kwa hivi sasa ambao hizo nchi ambazo za afrika zinahitaji e, labda urusi enda ikawa kwamba iko na iko na suluhisho ya huo mfumo wa kidemokrasia wanayoihitaji kwa sababu utakuta kwamba na wakati ambapo nasema mfumo wa kidemokrasia hujue kwamba mifumo za kidemokrasia ni tofauti ha? hakuna nchi kote ulimwenguni ambayo itasema kwamba mfumo wao ni wa kiimla kwa hivyo sasa itaonekana kwamba mfumo wa kidemokrasia wa urusi urusiienda ikawa ni, ni sawa na mfumo wa demokrasia ambazo hizo nchi ambazo zimeamua kuegemea upande wa urusi zina uhitaji kwa hivi sasa kutokana na changamoto ambazo wanazokumbana nazo kwa hivi sasa utakuta kwamba ufaransa labda ienda ikawa kwamba ina changamoto pia nyumbani sababu za kiuchumi kwa hivyo haiwezi ikaweza kusaidia wengine eh, kwa masuala ya kiuchumi maswala ya kimaendeleo na unakuta kwamba matarajio ya hizi nchi ni kubwa sana kwamba sio kama matarajio yalivyokuwa ya hapo siku za zawadi kwamba E, wangetazamia tu kupewa msaada kidogo lakini kwa hivi sasa unakuta kwamba wanatarajia makubwa sana kutoka e, kutoka ufaransa ambao kwa hivi sasa ufaransa haiwezi ikajimudu marekani imewawekea vikwazo wanajeshi na wanamgambo sita wa kongo na rwanda kwa madai ya kushiriki kwao katika kuchochea mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika taarifa wizara ya fedha ya marekani ilisema watu hao ni pamoja na afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya kongo na mmoja wa rwanda wanachama wane waandamizi wa makundi ya waasi yenye silaha ambao yamekuwa yakisababisha hali ya taharuki kwenye mipaka ya mashariki mwa kongo kwa miongo kadhaa kundi linaloungwa mkono na rwanda la m3 liliteka baadhi ya maeneo ya jimbo la kivu kaskazini mwezi novemba21 mwaka na kuzidisha mapigano na wanajeshi wa kongo na wanamgambo wengine ambao wamesababisha maelfu ya raia kupoteza makazi yao mapigano na majanga ya asili yanayotokea mara kwa mara yamechochea mgogoro wa kibinadamu mashariki mwa kongo takriban watu milioni milio wamekimbia makazi yao katika kivu kaskazini na majimbo jirani kulingana na takwimu za umoja wa mataifa mkuu wa masuala ya kibinadamu wa umoja wa mataifa amesema kuwa mzozo nchini sudan na mzozo wa kibinadamu ambao umeibuka nchini humo unatishia kuiangamiza nchi nzima katika taarifa yiliyotolewa ijumaa amesema mapigano makali kati ya jeshi la sudan na vikosi vya rsf ambavyo vimeharibu mji mkuu na nadafur tangu katikati mwa mwezi aprili yameenea ja mashariki mpaka hadi jimbo la amesema kutokana na mapigano na vizuizi vya barabarani akiba ya chakula imekusha katika mji wa ordofa kusini kaduguli na wafanyakazi wa misaada wamezuiwa kuwafikia watu wenye njaa katika mji mkuu wa Kordofan kusini elfula ofisi za misaada ya kibinadam na vifaa prnavifaakuibiwamkuu huyo wa shirika la misaada la umoja wa mataifa amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia katika jimbo la al jazira wakati mzozo huo ukielekea kuikumba sudani ambayo ilikuwa muhimili wa chakula katika eneo hilo na jumuiya ya maendeleo ya afrika magharibi c imeuambia viongozi wa mapinduzi yanijaa kuwa hawajachelewa sana kufikiria upya msimamo wao wakati wakizozana juu ya kurejia kwa utawala wa kiraia na chaguo la nguvu za kijeshi bado lipo mezani majenerali waliomwondoa madarakani rais mahmud bazum katika wa julai 26 ametaja kipindi cha mpito cha miaka mitatu huku jumuiya ya ecowa ikitaka kurejeshwa mara moja kwa utaratibu wa kikatiba wakati wa jumbe wakisafiri kwenda mji wa niame cw ilisema mazungumzo bado yanaendelea kuwa kipaumbele wakati wakuu wa ulinzi wakiandaa kikosi maalum kwa uwezekano wa matumizi halali ya nguvu ili kurejesha demokrasia itahitajika htajmapinduzi ya niayameongeza mivutano katika eneo la mahala ambako serikali nyingine tatu zimeanguka kwa uwasi wa kijeshi tangu mwaka b na wapiganaji wa jihad wanadhibiti maeneo ya eneo hilo mwandishi wetu na na taarifa hizo kutoka kutoka jijini nairobi wiki hii hapo bara la afrika afrika ukanda mzima wa hilotaarfa na kuwaletea aweza kuyapata kwenye tofuti yetu nanemani sbsu mkoa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye Facebook.