Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili SBS ukiwa na migodi migeranuulka moja kwa moja sasa katika makala mwandalia kutoka studio za Nairobi, ambako mwandishi wetu tusubiri nalilojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati, na katika hata sehemu zingine za bara la Afrika. Urusi inajiandaa kufanya urafiki zaidi na Afrika wakati huu nchi za magharibi zinaendelea kuikwepa kutokana na uvamizi wake nchini ukraine februari mwaka uliopita kulingana na rasia mkutano wa mwezi uliopita kati yake na viongozi wa afrika ulifufua upya maendeleo ambayo imekuwa ikifanya kuimarisha uhusiano na bara la afrika viongozi 17 wa nchi za afrika walihudhuria mkutano huo idadi ya chini ya viongozi 45 waliohudhuria mkutano wa mwaka 2019 rusia ilizilaumu nchi za magharibi Ikizitaja Marekani na Ufaransa kwa kushinikiza viongozi wa Afrika kususia mkutano huo. Waliohudhuria walikuwa ni pamoja na marais wa Misri, Afrika Kusini na Senegal. Kulingana na maoni ya waangalizi wa magharibi kuhusu mkutano huo wa Julai kati ya Urusi na Afrika ni kwamba haukufaulu, hasa kwa sababu ya idadi ndogo kuliko ilivyotarajiwa ya wakuu wa nchi waliohudhuria. Moja ya maeneo ambayo Urusi imelenga ni Sahel, ambapo imeahidi kuanzisha tena baadhi ya misheni za kidiplomasia ambazo hazijafunguliwa kwa miaka thelathini wakati wa Umoja wa Sovieti. Inaonekana kuwa Rais Vladimir Putin ameweka mikakati kujenga uwepo wa kidiplomasia wa Rasia katika bara la Afrika. Kimaanisha kufungua ofisi mpya au kuongeza wafanyikazi katika misheni zilizopo nchi za kigeni. Mpango huo ni kuhakikisha kuwa Rasia inawakilishwa kwa kiwango cha juu zaidi barani Afrika. Richard Tuter, mtaalam wa masuala ya usalama anasema changamoto nchi zinapitia ndizo zimechangia ziegemee Rusia. Kwanza kabisa lazima tuelewe kwamba labda huenda ikawa kwamba mfumo wa kidemokrasia kwa hivi sasa ambao hizo nchi ambazo za Afrika zinahitaji e, labda Urusi huenda ikawa kwamba iko na iko na suluhisho ya huo mfumo wa kidemokrasia wanaohitaji kwa sababu utakuta kwamba na, wakati ambapo nasema mfumo wa kidemokrasia hujue kwamba mifumo za kidemokrasia ni tofauti ha? Hakuna nchi kote ulimwenguni ambayo itasema kwamba mfumo wao ni wa kiimla. Kwa hivyo sasa, itaonekana kwamba mfumo wa kidemokrasia wa Urusi ienda ikawa ni ni sawa na mfumo wa demokrasia ambazo hizo nchi ambazo zimeamua kuegemea upande wa Urusi zina uhitaji kwa hivi sasa, kutokana na changamoto ambazo wanazokumbana nazo kwa hivi sasa. Utakuta kwamba Ufaransa labda ienda ikawa kwamba ina changamoto pia nyumbani, sababu za kiuchumi. Kwa hivyo haiwezi ikaweza kusaidia wengine eh, kwa masuala ya kiuchumi, masuala ya kimaendeleo, na unakuta kwamba matarajio ya hizi nchi ni kubwa sana kwamba sio kama matarajio yalivyokuwa hapo siku za awali, kwamba e, wangetazamia tu kupewa msaada kidogo, lakini kwa hivi sasa unakuta kwamba wanatarajia makubwa sana kutoka e, kutoka Ufaransa ambao kwa hivi sasa Ufaransa haiwezi ikajimudu. Marekani imewawekea vikwazo wanajeshi na wanamgambo sita wa Kongo na Rwanda kwa madai ya ushiriki kwao katika kuchochea mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa wizara ya fedha ya Marekani ilisema watu hao ni pamoja na afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya Kongo na mmoja wa Rwanda na wanachama wanne waandamizi wa makundi ya waasi yenye silaha ambayo yamekuwa yakisababisha hali ya taharuki kwenye mipaka ya mashariki mwa Kongo kwa miongo kadhaa. Kundi linaloungwa mkono na Rwanda la M23 liliteka baadhi ya maeneo ya jimbo la Kivu Kaskazini mwezi Novemba mwaka 2021 na kuzidisha mapigano na wanajeshi wa Kongo na wanamgambo wengine ambao wamesababisha maelfu ya raia kupoteza makazi yao. Mapigano na majanga ya asili yanayotokea mara kwa mara yamechochea mgogoro wa kibinadamu mashariki mwa Kongo. Takriban watu milioni tano nukta tano wamekimbia makazi yao katika Kivu kaskazini na majimbo jirani, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa mzozo nchini Sudan na mzozo wa kibinadamu ambao umeibuka nchini humo unatishia kuiangamiza nchi nzima. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa, Martin Griffit amesema mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF ambavyo vimeharibu mji mkuu Hatum na Dafur tangu katikati mwa mwezi Aprili yameenea mashariki mpaka hadi jimbo la Kordofan. Griffit amesema kutokana na mapigano na vizuizi vya barabarani, akiba ya chakula imekusha katika mji wa Kordofani kusini Kaduguli, na wafanyakazi wa misaada wamezuiwa kuwafikia watu wenye njaa katika mji mkuu wa Kordofani kusini Elfula ofisi za misaada ya kibinadamu zimeporwa na vifaa kuibiwa. Mkuu huyo wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia katika jimbo la Al Jazira wakati mzozo huo ukielekea kuikumba Sudani, ambayo ilikuwa muhimili wa chakula katika eneo hilo. Na jumuiya ya maendeleo ya Afrika Magharibi ECOWAS imewambia viongozi wa mapinduzi ya Nija kuwa hawajachelewa sana kufikiria upya msimamo wao wakati wakizozana juu ya kurejea kwa utawala wa kiraia na chaguo la nguvu za kijeshi bado lipo mezani. Majenerali waliomwondoa madarakani Rais Mahmoud Bazoum katika uasi jula wa Julai 26 wametaja kipindi cha mpito cha miaka mitatu, huku jumuiya ya ECOWAS ikitaka kurejeshwa mara moja kwa utaratibu wa kikatiba. Wakati wajumbe wakisafiri kwenda mji wa Niamey, ECOWAS ilisema mazungumzo bado yanaendelea kuwa kipaumbele Wakati wakuu wa ulinzi wakiandaa kikosi maalum kwa uwezekano wa matumizi halali ya nguvu ili kurejesha demokrasia kama itahitajika. Mapinduzi ya Nija yameongeza mivutano katika eneo la Sahel, mahala ambako serikali nyingine tatu zimeanguka kwa uwasi wa kijeshi tangu mwaka elfu mbili na ishirini, na wapiganaji wa jihad wanadhibiti maeneo ya eneo hilo. Mwandishi wetu Jason Yakuni na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi, akitoa yaliyojiri wiki hii. Hapo kutoka bara la Afrika, ukanda af mzima wa Afrika ameliguza pale na mengi zaidi kuusalama amepeperusha na kuwaletea. Unaweza kuyapata kwe kwenye tovuti yetu na niumani SBS.com.au, mkoaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.