Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika viwanja ama kiwanja cha Olympic Park ambapo fainali ya kombe la dunia imekamilika na mshindi amepatikana ambaye ni Uhispania, katika historia ilikuwa ni wa kwanza kabisa kuweza kupata ushindi katika kombe hilo. Tunaye mtangazaji bwana steve Derick, toka kule Sweden, ambaye Hope for Africa, Radio Hope for Africa anajunga nasi moja kwa moja kutoka uwanjani. Hujambo bwana Steve? Nasi jambo kabisa, mdugu mtangazaji. Wale ambao hatukuwepo katika uwanja, mambo yamekuwaje jioni leo? Ni kweli kwa sasa tuko kwenye uwanja wa hapa Sydney na mechi namalizika sasa hivi, na ushindi unaendea unaendea timu ya Hispania kwa goli moja kwa sufuri ya England. Waliwashindia wapi Waingereza? Maana watu walikuwa wanasema kwamba Waingereza wana sifa kubwa sana ya kushinda fainali hii ya ... Yeah, ni kweli kabisa hii timu ya Hispania ilionekana kama ni timu ambapo ina uzoefu zaidi ya timu ya, ya England ya Uingereza, na ni timu ambapo ilionekana kama ina wachezaji eh, vijana chipukizi kabisa, ukiangalia eh, umri wa miaka yao na ukilinganisha na timu hii ya Uingereza. Na ni timu, timu ya Hispania tena ni timu inaonekana kama ni wachezaji ambapo wanad julikana wanazoweana na inaonekana kama wanacheza katika timu mbili vigogo za Uingereza, za Hispania, samahani, na ni hapo ni FC Barcelona na Real Madrid za wanawake ni nani ambaye aliweza kujitosa katika macho ya mashabiki ambao wako pale na hata katika runinga, maana wengi walikuwa wanatazamia pengine yule ambaye ni mshindi wa tuzo la Ballon d'Or ataweza kucheza, lakini kwa maajabu ni kwamba alicheza pengine dakika chache kuliko watu walivyokuwa wanatarajia. E, kwa sasa ni kama vivileinawaza hawajatangazao, ningali moja kwa moja kwenye ukumbi wa hapa uwanja wa uh, Sydney na hawajatangaza ambapo mwenye ata atabeba h e, mpira wa dhahabu wa kombe hii ya dunia wanawake, na tunasubiri mpaka wa, hivyo uh, wanasherehekea sherehe za kumalizia kombe la dunia hapa uh, hapa uh, Australia na kwa sasa lakini E, ukiangalia, na waza mchezaji bora atakuwa mchezaji wa timu ya Hispania, na unaona kwamba katika siku za usoni kutakuwa na timu ambayo itaweza kuzuia Hispania kuchukua kombe lingine na lingine na lingine, lingine ama ni kwa tu ni sehemu tu ya mwanzo ya kuweza watu wazoe wa mapema eh. Kama vile tulishavisema mbele ya mechi ya ya fainali kumalizika, na hizi timu vigogo ni timu mbili zinatoka katika nchi mbili vigogo katika soka dunia mzima, na ni timu ambapo ndo mara yao ya kwanza kwa kucheza mchezo, mchezo wa fainali uh, ya hili kombe la dunia ya wanawake. Na ukiangalia hii timu ya Hispania, jinsi imeenda ina inacheza inaoneka ni timu e, ya vijana wadogo na ni timu ambapo naonekana wachezaji wanazoweana na nawaza itakuwa vigumu zaidi kwa timu zingine, kwa kusema mwa hii miaka ya karibu tuone timu inaweza e, kuishusha e, chini tena hii timu ya Hispania, ambapo ni wako na umri mbacho, Uingereza, kwa isha, kwa nafasi, mbihili, pasuavi, ama, wa kidogo kabisa. Kuna chochote ambacho Uingereza ingefanya kuweza kuhakikisha kwamba wanajipa nafasi ya kuweza kutetea kombe hili pasavyo ama wa Hispania walikuwa wanawazidia nguvu katika kila sehemu ya mwanzo wa mechi hii wali, waingereza walionekana kushambulia sana li, goli la uh, Hispania, lakini kwa bahati mbaya timu ya Hispania ndio ilianza kupata ne, kupata goli, na kwa hapo wakapata tena na fursa ya kuweza kupata goli la pili, lakini eh, ulikuwa ni mkwaju wa penalti, ambapo eh, golikipa wa Uingereza eh, wa, aliweza kuidaka vizuri sana, na mechi iliendelea iliendelea, lakini wauingereza wakajikuta mechi inamalizika kwa, kwa kufungwa goli moja bila ni kipi? Sasa watu watarajie kutoka hapa kwa, kwa timu hii ya Hispania, unaona ikifika kiwango gani katika ngazi za kimataifa? Unasema, unaona timu hii ya kinadada wa Hispania wataelekea hadi ngazi gani za kimataifa, ambapo ni matarajio gani ambayo watu wanasilikwa nayo kwao? Naona kama ni kama vile nilikuwa na, na maaliza kuisema ni timu ambapo wachezaji wa timu hii wanazoeweana, na ukiangalia wanacheza katika timu mbili vigogo, tena karibu wachezaji wote wanacheza ligi ya kwao ya Hispania, na hiyo nawaza waza iliwapatia uh, nguvu zaidi ya kuweza kupata ushindi katika uh, mechi ya fainali ya kombe la dunia. Na hapo sasa nawaza ni ni, bituwe, ni jambo nzuri sana kwa timu hii na ni timu ambapo tunaona kama inaweza kutia woga eh, timu zingine vigogo. Tulikuwa tulishazoea katika mashindano hii ya kombe la dunia ya wanawake Umarekani, hapo tukisema Ujerumani, tukisema eh, Sweden, tukisema Brazil, lakini hizo timu eh, ziliweza eh, kushuka ma, kutoka katika mashindano haya mapema sana Tumeona kwamba Alexia Potes hakuanza kama vile tunatarajia, kwa kwamba nataanza, maana pia ni mshindi wa Ballon d'Or, lakini mwingine ndi akapewa nafasi ya kwanza mechi hiyo. Unahisi kwamba pengine hili ni pigo kwa Alexi Potes ama tu ni mipango tu ya mwalimu kukisha kwamba timu inakuwa na nafasi bora katika mechi hiyo ya mchezaji kama huyu ni mchezaji ambapo watu wengi walikuwa wanategemea, lakini kwa mara nyingi unakutana koch um, uh, kocha, uh, kocha ndio mwalimu, ndio mwenye anajua mchezaji wa kuanzisha na wengine wa kuingia katika mechi katika, katikati. Lakini hayo ni maamuzi ya mwalimu mwenyewe. Siwezi kutua mpaka hivi uanin alimwanzisha nje. Tukitoka hapo sasa tuweke we, macho katika bara letu la Afrika. Je, kuna timu zozote za kutoka kwetu kule barani Afrika ambazo huenda katika siku ama miaka ijayo itaweza kuzua changamoto kama hii ambayo Hispania imefanya ama bado tuna safari ndefu? Yote yanawezekana, na nikiweza kusema tulikuwa tulishiriki, eh, tulishiriki katika conference eh, mkutano wa maendeleo ya hii soka ya wanawake. Watu wengi walipigia sifa nchi ine za Afrika zote zilishiriki katika mashindano haya ya kombe la dunia ya wanawake, na hapo uh, Zambia ndio iliweza kutoka mapema sana, lakini zingine timu tatu zote uh, za nchi ya Morocco, South Africa na pamoja na, na Nigeria ziweza kufuzu katika uh, katika ngazi ya pili hata kama walikuwa wanatoka mapema sana lakini inaonekana kama soka ya Afrika ya wanawake wakiendelea kama visitu, uh, kama gitu tuliona hizo timu za Afrika hapa kati hapa Australia na, na New Zealand, tunaweza kuona timu ya Afrika inafanya maajabu uh, katika um, uh, makombe za dunia bwana uh, zitakayokuja. Steve Derek, hapo, tukimalizia yale ambayo umeshuhudia katika kombe la dunia na makombe ama, ama mashindano mengine ya soka ambayo umehudhuria kimataifa, ni kipi ambacho unaondoka nacho Australia ambacho utaweza kuchangia na wenzako ama utaishi nacho milele? Ni kweli sitasahau kama um, viwanja vya hapa e, Australia na New Zealand vilionekana ilikuwa vinajaa mashabiki ambapo walikuwa na, uh, wanakuja kushangilia hizi e, timu tofauti za taifa ambapo zilikuja zilishiriki e, katika uh, ma, mashindano ya mwisho ya hizi kombe la dunia. Na kingine siwezi kusema kama hii e, timu yenu ya Australia Matildas ni timu ambapo watu wengi waliona kama e, hawakuweza kub, uh, kubeba uh, kombe la dunia, hawakuweza kubeba me-me- me, medali yoyote, lakini ni timu ambapo si wote tunaondoka uh, tukiona hii timu imebeba nyoyo zen, zetu, nyoyo za washabiki weni wengi, ambapo walishiriki eh, walikuja kuwashangilia kuangalia eh, hii kombe la dunia, na hicho kitu sinta uh, sintaweza kukisahau, na tungeomba ta nchi zingine, watu ambapo wako wanatushiriki eh, wanatusikiliza waweze kuwa wana uh, si, eh, wana eh, shangilia timu za, za, za taifa kama gisi tuliona hii timu ya Australia. Asante sana na kila la heri katika safari yako ya kuweza kupeperusha injili ya soka na michezo kote duniani. Asante sana, nashukuru sana ndugu mtangazaji, bwana Steve hapo, mtangazaji kutoka shirika la redio la Hope for Africa kutoka kule Sweden akiwa katika viwanja ama uga wa Sydney hapo akitupa moja kwa moja aliojiri katika kombe la dunia, mafainali ya kombe la dunia kati ya Uhispania na Uingereza. Mshindi ni Uhispania, ushindi wa goli moja sufuri. Ndio mshindi lazima apatikane, na si kubali kushindwa sema si mshindani. Lakini ongera kwa Uhispania na pole kwa Uingereza. Penda shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.