unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sscu mkwaju swahili uendelea kuisikia ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi katika studio za sbs tukilikia moja kwa moja sasa katika studio za nairobi ambako mwandishi wetu jason nyakundi natusubiri inalojiri wiki hii kutoka bara la afrika zaidi ya watu 140 barani afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula idadi hii inawakilisha ongezeko la asilimia22 ya idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula tangu na 221 a218 ongezeko la idadi ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula barani imeendelea kwa mwongo mmoja uliopita mnamo 213 na kulikuwa nawa58 walikumbwa na uhaba wa chakula katika nchi zilizoathirika zaidi barani takriban watu takribanwatu lio kati ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wako katika nchi zinazokumbwa na migogoro ikiwa ni asilimia m ya jumlaii inaonyesha za moja kwa moja na mara nyingi ing zinazochangiwa na migogoro migogoro ya ya ya afrika richard Tutta, mtaalamu usalama anasema nchi na migogoro, kujenga taifa kawaida husahaulika uh, migogoro katika bara ya afrika inachangiwa sana sio na maswala ndani afrika ya afrika yenyewe inachangiwa na maswala kutoka nje kwa sababu ni mambo ambayo yanawashwa na wale ambao walioko nje kwa mnajili wa faida zao wenyewe kwa hivyo uh, bado utaona migogoro ikizidi kutokota katika nchi nyingi za afrika kwa sababu kuta kwamba wakati mgogoro wote unapotokea kuna mpande mmoja ambao unao uunga mkono kuna upande mwingine ambao usiounga mkono sasa haya ni mambo ambayo yatazidi kuendelea kwa sababu eh, tunapigana kile ambacho tunaita proxy wars kwa sababu wakati ambapo hizi eh, migogoro zinatokezea utakuta kwamba maswala, maswala nyeti ambayo yanahitajika yana, yana miundombinu Eh, uh, ukulima katika hizo nchi masuala ya kiafya katika kwa sababu wo, kila mtu atakuwa anafikiria kujihami na kujilinda kwa hivyo haya masuala mengine yote hayatapewa kipaumbele kwa hivyo utakuta kwamba umaskini utaongezeka utakuta kwamba idadi ya wakimbizi itazidi kuongezeka itaendelea tu hivyo na itafika mwisho wake pia kwa sababu itafika mahali sasa wananchi wenyewe pia watasema Aa, a yamefika kikomo sasa yametosha hata hizo hao viongozi ambao wanaotoa mamlaka ya kijeshi wajue kwamba chuma chao kimutoni kwa hivyo haya ni mambo ambayo nandiotka kwa sababu wazungu husema kwa hivo wasi, wasijigambe na wakajipiga kifua kwa sababu wametoa serikali kwa nguvu ya bunduki kwamba wataishi na bunduki hapana siku zao pia zaweza zikafika pia kwa hivo mimi ningeambia tu kwamba baada ya kufanya hayo ambao wameyafanya wakaweza kurudisha hizo nchi katika mfumo wa kidemokrasia ambapo wananchi wanaweza kujitawala wenyewe wakaweza kutoa maoni yao wenyewe bila kushurutishwa wakati huo serikali ya kenya ikiwa mbioni kudhibiti na kurejesha nidhamu na uwazi katika baadhi ya madhehebu nchini mamo lakiwo imebatilisha usajili wa makanisa kadhaa likiwemo kanisa la mchungaji ezekiel odero maarufu kama pastor ezekiel lenye makao yake mjini kilifi pwani mwa nchi kanisa linalomilikiwa na mchungaji huyo la new life prayer Center and church ni mojawepo ya nyumba sita za ibada ambazo zimeathiriwa na operesheni ya serikali ya kufuta usajili wa makanisa ambayo shughuli zake zinatiliwa shaka kanisa lingine ambalo pia shughuli zake zimesitishwa ni pamoja na good news international ministries ambalo linamilikiwa na mchungaji aliyekabiliwa na utata paul maknzi ambaye kwa sasa kizuizini helicopter of christ church chini ya uongozi wake thomas wahome na kanisa la theophilus pamoja na lilele la hatua hii ya kufuta usajili wa makanisa haya imekuja kufuatia uchunguzi wa tuhuma za utakatishaji wa fedha katika baadhi ya makanisa na shughuli zake kutiliwa shaka makanisa ya kenya yameangaziwa hasa baada ya uchunguzi wa ibada ya shakahola iliyoongozwa na makenzi maisha ya zaidi ya watu4 na kanisa la john Pesa, huko kisumu ambalo liliwafunga waumini wake kwa minyororo viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika wamekubaliana kupeleka wanajeshi nchini drc na kuongeza muda wa ujumbe wa kijeshi wa jumuiya hiyo nchini msumbiji katika hatua ambayo wanasema inalenga kuleta amani katika eneo hilo kikosi cha kitakuwa cha tatu baada ya kile cha jumuiya ya afrika mashariki na umoja wa mataifa mataifas aiwa mambo wanasema mpango wa kupelekwa kwa kikosi cha chad kinachopendelewa na rais fli chisekei kitashirikiana na kile cha jumuiya ya afrika mashariki kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki kina hadi mwezi septemba kuendelea na operesheni zake na iwapo hakitaongezewa muda na kinshasa hunde hatua hiyo inasukuma ujio wa Sadek. ambayo haijafahamika ni lini kitakuja kauli hii ya inakuja wakati katibu mkuu wa waumoja mataifa akitangaza kuwa kuanzia mwezi disemba mnuskulitanzisha mchakato wa kuanza kuondoa vikosi vyake mashariki mwa nchi na vita vinavyoendelea kati ya wanajeshi na wanamgambo wa rsf nchini sudan vinaendelea kusambaa katika maeneo ambayo yamekuwa yakishuhudia utulivu wakati huu uraia wengi wa jimbo la dafur wakiendelea kuyakimbia makazi yao wakazi wa maeneo ya kusini mwa sudan wanasema tangu siku ya alhamisi makabiliano makali yamekuwa yakishuhudiwa katika mji wa el fasha ambao umekuwa na utulivu kwa miezi miwili baada ya kuzuka kwa mapigano hayo aprili kumi na kama hiyo pia inashuhudiwa katika jimbo la laod kaskazini wakati huu shughuli za usafiri zikitatizwa katika baadhi ya maeneo ya jiji kuu la khatum vita hivyo vimesababisha watu zaidi ya laki sita kutoka jimbo la laafr hukimbilia katika mji wa lfaha huku wengine wakikimbilia katika nchi jirani kama chad katika hatua nyingine kundi la waasi la tamzuj front lililotia saini mkataba wa amani limetangaza kujiunga na wanamgambo wa rsf wakati huo kukiwa hakuna dalili ya vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu alfunne kufika yetu, nyakuni, hizo jiri, wiki hii barani afrika mengi zedi kuswelambomisikbshnzpata yetu anaonewawa ni sbscom au mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata