Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, uendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano katika studio za SBS, tukielekea moja kwa moja sasa katika studio za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri nalojiri wiki hii kutoka bara la Afrika. Zaidi ya watu milioni 140 barani Afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Idadi hii inawakilisha ongezeko la asilimia 22 ya idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula tangu mwaka 2021, na karibu mara tatu tangu mwaka 2018. Ongezeko la idadi ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula barani imeendelea kwa mwongo mmoja uliopita. Mnamo mwaka 2013 kulikuwa na watu milioni 15.8 waliokumbwa na uhaba wa chakula katika nchi zilizoathirika zaidi y barani, takriban watu milioni 111 kati ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wako katika nchi zinazokumbwa na migogoro, ikiwa ni asilimia 81 ya jumla. Hii inaonyesha athari kubwa zisizo za moja kwa moja na mara nyingi hazitambuliwi zinazochangiwa na migogoro ya Afrika. Richard Tuta, mtaalamu wa masuala ya usalama anasema, nchi inapokumbwa na migogoro, masuala ya kujenga taifa kawaida husahaulika. Uh, migogoro katika bara la Afrika inachangiwa sana, siyo na masuala ndani ya Afrika yenyewe, inachangiwa na masuala kutoka nje, kwa sababu ni mambo ambayo yanawashwa na wale ambao walioko nje kwa mnajili wa faida zao wenyewe. Kwa hivyo, uh, bado utaona migogoro ikizidi kutokota katika nchi nyingi za Afrika, kwa sababu kutakuwa kwamba wakati mgogoro wote unapotokea, kuna mpande mmoja ambao unao uunga mkono kuna upande mwingine ambao usiounga mkono. Sasa haya ni mambo ambayo yatazidi kuendelea, kwa sababu eh, tunapigana kile ambacho tunaita proxy wars. Kwa sababu wakati ambapo hizi uh, migogoro zinatokezea utakuta kwamba maswala, maswala nyeti ambayo yanahitajika, yana, yana miundo mbinu, eh, ukulima katika hizo nchi maswala ya kiafya katika, kwa sababu wo, kila mtu atakuwa anafikiria kujihami na kujilinda. Kwa hivyo haya maswala mengine yote hayatapewa kipaumbele. Kwa hivyo utakuta kwamba umaskini utaongezeka. Utakuta kwamba idadi ya wakimbizi itazidi kuongezeka, itaendelea tu hivyo, na itafika mwisho wake pia, kwa sababu itafika mahali sasa wananchi wenyewe pia watasema yamefika kikomo sasa, yametosha. Hata hizo hao viongozi ambao wanaotoa mamlaka ya kijeshi wajue kwamba chuma chao kimutoni. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo, na ndio kwa sababu wazungu husema history repeats itself. Kwa hivyo wasi- wasijigambe na wakajipiga kifua kwa sababu wametoa serikali kwa nguvu ya bunduki kwamba wataishi na bunduki. Hapana, siku zao pia zaweza zikafika pia. Kwa hivyo mimi ningeambia tu kwamba baada ya kufanya hayo amea, ambao wameyafanya wakaweza kurudisha hizo nchi katika mfumo wa kidemokrasia, ambapo wananchi wanaweza kujitawala wenyewe, wakaweza kutoa maoni yao wenyewe bila kushurutishwa. Wakati huu serikali ya Kenya ikiwa mbioni kudhibiti na kurejesha nidhamu na uwazi katika baadhi ya madhehebu nchini, mamlaka imebatilisha usajili wa makanisa kadhaa likiwemo kanisa la mchungaji Ezekiel Odero maarufu kama Pastor Ezekiel lenye makao yake mjini Kilifi, pwani mwa nchi. Kanisa linalomilikiwa na mchungaji huyo la New Life Prayer Center and Church ni mojawapo ya nyumba sita za ibada ambazo zimeathiriwa na operesheni ya serikali ya kufuta usajili wa makanisa ambayo shughuli zake zinatiliwa shaka. Kanisa lingine ambalo pia shughuli zake zimesitishwa ni pamoja na Good News International Ministries, ambalo inamilikiwa na mchungaji aliyekabiliwa na utata Paul Mackenzie ambaye kwa sasa yuko kizuizini, Helicopter of Christ Church chini ya uongozi wake Thomas Wahome, na kanisa na Theophilus pamoja na lilele la Kings Outreach. Hatua hii ya kufuta usajili wa makanisa haya imekuja kufuatia uchunguzi wa tuhuma za utakatishaji wa fedha katika baadhi ya makanisa na shughuli zake kutiliwa shaka. Makanisa ya Kenya yameangaziwa hasa baada ya uchunguzi wa ibada ya Shakahola iliyoongozwa na Makenzi iliyogharimu maisha ya zaidi ya watu mia nne na kanisa la John Pesa huko Kisumu ambalo liliwafunga waumini wake kwa minyororo. Viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Africa, SADC, wamekubaliana kupeleka wanajeshi nchini DRC na kuongeza muda wa ujumbe wa kijeshi wa jumuiya hiyo nchini Msumbiji, katika hatua ambayo wanasema inalenga kuleta amani katika eneo hilo. Kikosi cha SADC kitakuwa cha tatu baada ya kile cha jumuiya ya Afrika Mashariki na Umoja wa Mataifa MONUSCO. Wadadisi wa mambo wanasema mpango wa kupelekwa kwa kikosi cha SADC kinachopendelewa na Rais Felix Tshisekedi kitashirikiana na kile cha jumuiya ya Afrika Mashariki. Kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki kina hadi mwezi Septemba kuendelea na operesheni zake na iwapo hakitaongezewa muda sa na Kinshasa, huenda hatua hiyo inasukuma ujio wa SADEC, ambayo haijafahamika ni lini kitakuja. Kauli hii ya SADEC inakuja wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akitangaza kuwa kuanzia mwezi Disemba MONUSCO itaanzisha mchakato wa kuanza kuondoa vikosi vyake mashariki mwa nchi. Na vita vinavyoendelea kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF nchini Sudan vinaendelea kusambaa katika maeneo ambayo yamekuwa yakishuhudia utulivu. Wakati huu, raia wengi wa jimbo la Dafur wakiendelea kuyakimbia makazi yao. Wakazi wa maeneo ya kusini mwa Sudan wanasema tangu siku ya Alhamisi makabiliano makali yamekuwa yakishuhudiwa katika mji wa Elfasha, ambao umekuwa na utulivu kwa miezi miwili baada ya kuzuka kwa mapigano hayo Aprili 15. Hali kama hiyo pia inashuhudiwa katika jimbo la Kordofani kaskazini, wakati huu shughuli za usafiri zikitatizwa katika baadhi ya maeneo ya jiji kuu la Khartum. Vita hivyo vimesababisha watu zaidi ya laki sita kutoka jimbo la Darfur kukimbilia katika mji wa Elfasher huku wengine wakikimbilia katika nchi jirani kama Chad. Katika hatua nyingine, kundi la waasi la Tamzuj Front lililotia saini mkataba wa amani limetangaza kujiunga na wanamgambo wa RSF wakati huu kukiwa hakuna dalili ya vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja kufika mwisho. Mwandishi wetu Jasen Nyakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi akitwarifu lajiri wiki hii barani Afrika. Mengi zaidi kuhusu hili ambayo umesikia bila shaka, unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu anaonewa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.