Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo una wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Migode Migirano katika studio za SBS tukiwaletia makala haya katika usiku wa kihistoria katika soka la kinadada, ambako fainali inaendelea ikiwa na seleni sekunde tu sekunde tu kwa mshindi kutangazwa na yule ambaye atakuwa ameondolewa. Basi ikiwa ndo hivyo, ni sekunde chache tu na kipenga karibu kilie. Lakini kabla ya hilo, tujue ni kipi ambacho kipo katika makala ambao tumeandalia kupitia kionjo cha yule ambaye ni mtangazaji pamoja na mtaalamu wa masuala ya usalama, kuhusu nini kinafanya uh, kinachochea hali ya uh, ukosefu wa usalama barani Afrika. Ni mambo ambayo yanawashwa na wale ambao walioko nje kwa mnajili wa faida zao wenyewe. Kwa hivyo, uh, bado utaona migogoro ikizidi kutokota katika nchi nyingi za Afrika kwa sababu kuta kwamba wakati mgogoro wote unapotokea kuna mpande mmoja ambao unaouunga mkono, kuna upande mwingine ambao usiounga mkono. Sasa haya ni mambo ambayo yatazidi kuendelea kwa sababu eh, tunapigana kile ambacho tunaita proxy wars. Huyu ni Bwana Richard Tuta, mtaalamu wa maswala ya ulinzi na usalama barani Afrika, akizungumzia mengi kuhusu yale ambayo utaweza kusikia muda usio mrefu. Lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, waziri mkuu asema kwamba mchakato wa ulinzi na pamoja na kuwepo kwa uwezo wa manowari yanayotumia nyuklia ni sehemu muhimu sana ya kuimarisha usalama wa taifa pamoja na kuwepo kwa wengine na kuwepo pamoja na kujiimarisha katika nyanza za kimataifa. Katika taarifa zingine ni kwamba Daktari Sla na wenzake wachiwa na polisi kwa dhamana nchini Tanzania. Wakati kiongozi wa kijeshi Niger kuunda serikali ya mpito, na ECOWAS jeshi la afrika Magharibi lipo tayari kuingia Niger. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetujia hivi sasa. Na katika michezo, machozi machozi yaanza kumwagika katika uwanja wa Sydney ambako fainali ya kombe la dunia la kinadada limekamilika. Kipenga kimepulizwa na mshindi ametangazwa, mshindi muda mfupi utatangazwa ambaye ni Uhispania dhidi ya Uingereza. Waingereza hapo anamwaga machozi, wakati kwa upande mwingine wa uwanja wa Hispania ni kicheko, heko, shangwe pamoja na nderemo zote hizo, katika makala ambayo tunakuletea hivi sasa Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migoria migerano. Hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio, tukianzia katika masuala maalum ambapo kumekuwepo mengi yaliyojiri, lakini waziri mkuu Antony Albanese amesema kwamba sifa ya Australia duniani imeimarika serikali inapowekeza katika ulinzi pamoja na mahusiano ya kimkakati. Akizungumza baada ya mkongamano la kitaifa la Leba, waziri mkuu alisisitiza ahadi yake ya kuhakikisha nchi hii inapata manowari ya nyuklia chini ya mkataba wa ulinzi na Marekani na Uingereza. Wanachama wa Leba walijumuika mjini Brisbane kusasisha sera za Leba swala so la ocas likiwa suala so pekee li lililozua upinzani. Waziri mkuu alieleza shirika la habari la Sky kwamba ana wajibu wa kuwekeza katika uwezo wa ulinzi wakati anaimarisha mahusiano ya hayo pia Anasema, ninaamini kwa kweli manowari ya nishati ya nyuklia ni sahihi kwa Australia. Hiki ni kitu sahihi cha kufanya, kama sehemu ya hilo pia, tathmini ya mkakati wetu wa ulinzi pia ambao utatazama au umetazama ni mali gani tunazohitaji na ambako tunazihitaji, alisema waziri mkuu Albanese. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, msemaji wa masuala ya upinzani katika Uh, nyanza za shirikisho me, kwa swala zima la maswala ya Waustralia wa kwanza, Jacinta Price amewasilisha rasmi kampeni uh, ya la ya kule magharibi Australia kwa niaba ya chama cha Liberal kuhusiana na swala zima la the voice uh, parliament kwa upande wa swala zima hilo la kuweza kuweka sauti ya Waustralia wa, wa kwanza ndani ya bunge la taifa. Katika data ambayo imetolewa kuhusiana na hilo nasema kwamba kura maoni ya the voice ambayo inatarajiwa mapema baadae, ni kwamba hapaja uh, kuwepo na uh, viashiria kwamba ni kambi ipi itashinda, kama ni kambi ya makampeni ya ndio au ya la. Akizungumza katika kampeni ambayo wanafanya mbele ya wan, wanachama elfu moja wa chama hicho, biprice alikuwa naye kusema Anasema, nataka kuwashukuru wanachama wa Liberal wa magharibi ya Australia kwa msimamo wao na kuhakikisha kwamba tutaharibu katiba yetu, na kwa hiyo hatutaweza kuharibu nchi hii, pia kupitia kura hii ya maoni, ambayo ni kura ambayo inagawanya kabisa katika historia ya nchi yetu, na ni kitu ambacho kumeendelea kupitia kwa sasa na chini ya um, mkakati huo. Chama kingine ni kwamba chama cha Liberal cha, cha Nationals cha magharibi Australia nacho pia kilitangaza Novemba mwaka jana kwamba nacho pia hakitaunga uh, kwamba watakuwa wanaunga mkono kambi ya ndio katika mkakati huo. Waziri mkuu alipozungumzia hilo, naye alikuwa naye kusema kuhusiana na swala so zima la kampeni za ndio na la we want to give nasema tunataka kuwapa Australia fursa ya kupiga kura. Swala hili ni kitu ambacho tuliahidi, na tuliahidi kuwatambua Waaustralia wa Australia kwanza, na ni kitu ambacho tumepenglekeza chini ya kiongozi wa taifa ama waziri mkuu wa zamani wa serikali ya Liberal John Howard, na ni kitu ambacho tumekuwa tukifanya katika serikali ambazo zimetangulia na zime, ambazo zinaendelea na tunahitaji kwamba tuwe na tumefanya mashauriano zaidi ya mungu kwa hili na kupitia kauli ya Uluru ambayo ilifanyika katika mwaka elfu mbili kumi na saba na sasa kama si sasa ni lini alisema waziri mkuu kutoka hapa tutazame kile ambacho kinaajiri katika ukanda wa Queensland ambapo wanaume wawili wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kuwasha moto wa vichaka ambao umezua na umesababisha mioto mingine kuwaka katika eneo ya Western Downs ya Queensland mapema mwaka huu. Na chini ya maafisa ambao wanafanya uchunguzi wa masuala ya kifedha pamoja na uhalifu wa kimtandao, walimkamata mwanaume mmoja mwenye miaka 48 pamoja na mwanaume mwingine mwenye miaka 23 Ijumaa, Agosti 18 kuhusiana na visa hivyo vya moto wa vichaka wa mnamo tarehe 29 Januari na tarehe thelathini katika eneo la Cogan na Hopland Crossroads, pia na maeneo ya Wembila na West ambayo yote yako magharibi mwa Brisbane. Na kundi la BLM ma Black Lives Matter, wanaharakati wa Black Lives Matter jumani New South Wales nao wameandamana katika mitaa ya Sydney wakitaka hatua thabiti zichukuliwe kwa visa vya watu ambao wanafariki hususan watu kutoka jumuia ya Waustralia wa kwanza wanaofia korokoroni kila mara, na wanasema kwamba kuna zaidi ya watu mia moja ambao walishiriki katika eneo la town hall jijini Sydney wakitaka serikali ya shirikisho itekeleze mapendekezo yote ya tume ya uchunguzi ya kifalme kwa vifo vya waborijino kule ambao wanakuwa vizuizini, na hiyo ni chini ya kile ambacho wanasema kwamba ni hali ambayo haistahili hususan wakati kunakuwa na watoto wadogo wanakuwa katika vizuizi -vizu kama hivyo kutoka potuleke moja kwa moja hadi barani Afrika, ambapo tukianzia katika swala zima so la jumuiya la kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi almaarufu ECOWAS imeridhia uwezekano wa kuingilia kati kijeshi kurejesha demokrasia nchini Niger ikiwa juhudi za kidiplomasia zitagonga mwamba. Kamishna wa mambo ya siasa, amani na usalama, Abdel Fatu Musa, amesema hayo baada ya kuhitimisha mkutano wa siku mbili wa wakuu wa majeshi wa mataifa hayo ya Afrika magharibi uliofanyika mjini Akra, Ghana. Katika mkutano huo ambao ulikuwa na lengo la kuharakisha upatikanaji wa vifaa vya kufanikisha uingiliaji wa kijeshi na mikakati yao, hakujwekwa ha, ha, wazi ni lini hasa zoezi hilo linaweza tekelezwa. Abdul Fatu amesema kwamba tuko tayari kwenda muda wowote, amri imetolewa na siku husika pia imeamuliwa. Aidha, ameongezea kwa kusema tayari wamekubaliana na vitu gani pia vitahitajika katika uvamizi huo, ingawa pia amesisitiza kuwa bado wanatoa fursa ya kushirikiana na utawala wa kijeshi wa Niger kufikia kufanikisha ufumbuzi wa amani tukisalia katika masuala ya Niger ambapo kiongozi wa utawala wa kijeshi uliomwondoa madarakani rais wa Niger aliyechaguliwa kidemokrasia amesema kwamba atairejesha nchi hiyo katika utawala wa kiraia katika miaka mitatu ijayo. Jenerali Abdurahmani Shani hakutokea maelezo ama kutoa maelezo kuhusu mpango huo akisema kwenye runinga ya taifa Jumamosi usiku kuwa kanuni za kipindi cha mpito zitaamuliwa katika siku thelathini kupitia mazungumzo yatakayoandaliwa na utawala huo wa kijeshi. Katika nukuu ya taarifa hiyo ni kwamba na uhakika kuwa tutafanya kazi kwa pamoja ili kupata ufumbuzi wa mzozo huu katika maslahi ya wote, alisema Chani, Akizungua baada ya mkutano wake wa kwanza na ujumbe wa kikanda unaongoza juhudi za kutatua mgogoro wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Kutoka moja kwa moja nchini Tanzania, ambapo mwanadiplomasia bl amewataka Watanzania kusimama imara katika kutetea na kulinda rasilimali za taifa ambazo zimekuwa zikinufaisha mataifa mengine huku wao wakiendelea kukabiliana na umaskini bila ya kupata manufaa kupitia rasilimali hizo Dr hayo muda mfupi baada ya kuachiwa kwa dhamana na jeshi la polisi lililokuwa likimshikilia kwa takriban siku tano. Dr. Slaa ametuhumiwa na jeshi la polisi kwa uchochezi pamoja na makosa ya uhaini kufuatia mpa kupinga uwekezaji wa bandari kati ya serikali ya Tanzania na Dubai, hivyo amewataka watanzania kumuunga mkono kuendelea kulinda rasilimali za nchi kwa faida ya kizazi cha sasa na kile cha baadaye. Alisema katika taarifa ambazo alitoa baada ya kuachiliwa kwake muda mfupi. Na tukitazama kingine ambacho kinajiri katika taarifa sasa za michezo, tukianzia katika yale ambayo yamejiri katika mchezo wa NRL hali ilikuwa hivi katika viwanja vya michezo ambapo Canberra Raiders walicharaza Canterbury Bulldogs bldos kwa ishirini na nne wakati Newcastle Knights wakawala Rabbitohs wa West Sydney ambapo West Rabbitohs walipigwa, ambapo hii 29 kwa kumi na Titans wakaliwa na Panthers arobaini kwa kumi na nne wakati Dragons vilevile vile wakala kichapo kutoka kwa Storm, alama zikiwa ni 38 kwa ishirini na nane. Tukitazama katika mchezo wa AFL hali ilikuwaje hii leo? Matokeo ni sawa hivi katika mechi ambazo imechezwa muda mfupi uliopita, ilikuwa ni kati ya Fremantle na Port Adelaide, ambapo Port Adelaide wakipata ushindi wa alama 74 kwa 58. Melbourne wakipata ushindi wa alama 87 kwa 60, wakati Bulldogs waki wakicharazwa na West Coast tisini na mbili kwa themanini na tano na tukitazama katika masuala ya soka kule Uingereza, EPL, matokeo ya mechi zilizochezwa hilo, ilikuwa ni kati ya timu za Tottenham ikiwa chara za Man United mbili sufuri, Fulham wakila kichapo nyumbani kwao tatu sufuri, vilevile Mancity wakipata ushindi dhidi ya Newcastle moja bila, Liverpool ikiwa chara za Bournemouth tatu moja, na Wolves wakila kichapo cha magoli mane kwa moja michambazo tachezwa muda usio mrefu itakuwa ni kati ya Stomvilla dhidi ya Everton man na vilevile Westam Chelsea dimbani mida saa saba unusu ya mashariki ya Australia na Cristopl ikiwokaribisha ASN mida saa na moja za alfajiri siku ya Jumanne. Na tukisikia kidogo kutoka kwa mwalimu wa Onam ange SGL ambaye alipata ushindi wakewa kwanza nyumbani, alikuwa naye kusema na tutaendelea kuwahitaji kuwa katika hali kama hiyo katika siku zijazo na katika mechi zijazo, alisema mwalimu Ange Postecoglou apo mwalimu wa timu Tottenham Hotspur ambaye pia ni mu Australia. Na tukitazama kile ambacho kimejiri katika kombe la dunia, dakika zimekwisha na mshindi amebainika kwa mara ya kwanza. Wahispania, kinadada wa Hispania wamepata ushindi katika kombe la dunia kwa mara ya kwanza katika historia yao kwa goli moja sufur dhidi ya Uingereza. Kwa hiyo it's not coming home wala hairudi nyumbani kombe hilo ambalo kunatarajia mechi iliweza. Goli la kwanza lifungwa na nahodha wa timu ya Uhispania, Olga Carmona katika dakika ishirini na tisa na basi wakaendelea kuhifadhi goli lao kutoka wakati huo hadi ilipofika tamati ya mechi hiyo licha ya dakika kumi na tatu kuongezwa kwa sababu ya jeraha aliopatwa na mchezaji wa Uingereza. Basi walijaribu waliwezavyo wa Uingereza, lakini ushupavu wa Hispania ulikuwa ni mkubwa sana na kuwezekana kuweza kukomboa goli hilo. Hata hivyo, pia Wahispania walikupata fursa ya kuweza kuongeza goli la pili kupitia mkojo penati, lakini mchezaji na kipa wa England Eps, aliweza kuokoa mpira huo nasa, na kwa kunasa na kuweza kuakisha kwamba timu yake ina nafasi bado ya kupigania nafasi katika kuweza kujaribu kukomboa goli hilo na kuweza kurejea kupata ushindi, lakini kwa bahati mbaya juhudi zao hazikufua dafu Kenya wakadola dola moja Australia na thamani ya shilingi elfu moja mia sita na senti tatu za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini Adelaide ambapo nyuzi zote pale ni kumi na mbili Brisbane zikiwa ni kumi na mbili nukta nne Canberra saba nukta mbili Darwin ishirini na mbili nukta moja Hobart kumi na mbili wakati tukielekea kule Perth ni kumi na tano nukta nane Melbourne kumi na tatu nukta sita na Sydney nyuzi joto pale ni 14.20. Kufikia pona mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za, za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.