unaskiliza ida ya kiswah yajambo pote ulipo na karibu katika makala idha ya idha y kiswahili ya sbs uko na migori ya migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ambaoni mkwajuu swahili apo megi matumaendelia lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la urithi hususan wakati mtu unapopoteza mpendwa wako kuna kuwa na mali inayohusika je mchakato wa kurithi mali hiyo ni upi na ni kipembochounastahli kujua Sola kama hilo tofauti na nchi zingine waaustralia huwa hawalipi kodi ya urithi kwa mali wanazorithi hata hivyo kuna sheria kali za urithi na wakati zaidi ya asilimia 50 ya waustralia wanakufa bila wosia mara nyingi mahakama hulazimishwa kuingilia kati mtu anapofariki anaweza acha mali ambazo jamaa na marafiki hurithi Malihio hujulikana kwa jina la Mali yamaruhimu na wanapokea malihio hujulikana kama wanofaika. Melissa Reynolds nemkurugwezi mtanda ya Jim Ku wa la trustee Services for State Trustees Victoria. Analezia aina ya Mali ambazo watu Assets can be things of commercial value like houses or bank accounts. Car, mali zinaweza share, kuwa vitu vyenye thamani ya kibiashara kama nyumba akaunti za benki magari be hisa au vifaa ndani ya nyumba ila inaweza pia kuwa vitu vyenye thamani ya kihisia mali inaweza tolewa kama zawadi haswa na mtu mtue gari yangu auinaweza kuwa urithi kama nampa jirani yangu dola el100 au mali inaweza achwa kwa ujumla kwa mfano na wachia watoto wangu mali yangu yote mchakato wa urithi huwa rahisi kama mtu ameandaa wa wosia wake unaoweka wazi matakwa yao kwa jinsi mali zao zitakavyogawanywa baada ya kifo chao katika uhosia chombo cha ja kisheria kinachojulikana kama mtekelezaji huteuliwa kushughulikia maswala ya mali ya marehemu wajibu wa mtekelezaji ni kutekeleza matakwa ya marehemu na kuhakikisha majukumu yote yanatekelezwa mtekelezaji anaweza kuwa pia mnufaika floran abud alikuwa mwanasheria nchini ufilipino na hapa nchini australia amesema katika visa ambapo mtekelezaji hajatouliwa mahakama zinaweza ingilia kati kama hakuna aliyeteuliwa katika wosia kwa mtekelezaji basi mahakama kuu itamtewa atakayewasilisha ombi la wadhifa huo na anayewasilisha ombi hilo huitwa mtekelezaji au msimamizi mtekelezaji ni mtu anayeteuliwa katika wosia hiyo na msimamizi huchaguliwa na mahakama ila hatajwi ndani ya wosia iwapo umechaguliwa kuwa mtekelezaji ila unahisi hawezitekeleza majukumu hayo unaweza toa idhini kwa watekelezaji rasmi wa jimbo lako wachukue hatua wa hiyo kwa niaba yako shirika hili la serikali husaidia umma kwa masuala ya mwisho wa maisha mtekelezaji lazima wasiliane na wafaidi pamoja na kuomba mahakama itoe idhini kuwa wasio huo ni wa kweli na mtekelezaji anaruhusa ya kugawa mali ya marehemu marehemuana maeleza zaidi probert ni amri ya mahakama inathibitisha kuwa wosia ni wa kweli na inatoa ruhusa kwa mtekelezaji kugawa mali mahakama kuu hurekodi kila ombi la amri ya mahakama unaweza tazama sajili ya amri za mahakama katika mahakama kuu unakoishi hata hivyo mara nyingi mtu hufa bila wosia na sheria lazima ziamue nani atakayepokea urithi wake be reynolds ana maelezo zaidi mtu anapofariki bila husia hali hii inajulikana kama kufa intestet kuna formula katika kila jimbo inayotoa mwongozo jinsi na nane anastahili pokea mali na kuasilimia gani hauna maoni yoyote kuhusu jinsi mali hiyo itakavyogawanywa mtu anayeaminiwa kuwa na haki zaidi ya kupokea mali hiyo anaweza wasilisha ombi la amri au anawezatoa idhini kwa mtekelezaji wa umma agawanye mali hiyo formula inayotumiwa kugawa mali bila wasia huitwa sheria ya mrithi kawaida mali nyingi hupewa mchumba wa marehemu na mali hii inayosalia hutolewa kwa watoto wake kwa mfano sheria ya mrithi wanew southwls imeweka orodhe ya jamaa wa marehemu kwa taratibu fulani bwana bwanaabud na maleza zaidi kama kuna mchumba na hakuna watoto mali yote itaenda kwa mchumba kama marehemu hakuwa na mchumba au watoto basi mali yake itaenda kwa wazazi wake kama wazazi hawapo itatolewa kwa jamaa wake kama mjomba au shangazi kama hao pia hawapo basi mali hiyo itaenda kwa bibi na babu yake na kama hao pia hawapo mali itatolewa kwa wajukuu wake na kama hao pia hawapo basi mali hiyo itachukuliwa na serikali kwa bahati nzuri nchini australia huwa hatulipi kodi ya urithi ila kuna majukumu ya kifedha wanastahili fahamu ofisi ya kodi ya australia ina sheria za kodi kwa namna ya kurithi mali au ukiamua kuuza mali hiyo ea alfahri ni mhasibu wa umma aliyeidhinishwa nahuyu na namaeleza zaidi no hakuna jukumu la ushuru kwa mali ya marehemu kama hiyo ilikuwa ni nyumba alimokuwa akiishi ila the kama the alikuwa na nyumba mbili na alikuwa akikodisha moja the hata lipia kodi nyumba alimokuwa akiishi ila nyumba ya kukodi itavutia kodi mapato ya mtaji almaarufu cgt kodi ya mapato ya mtaji hutumika unapouza nyumba ya kukodiaswa so, kama ilinunuliwa baada ya 185 bwa elfa amesema ushauri wa kawaida ni kuwapa wafaidi nyumba hiyo badala ya kuiuza kwanza hata kama mpango ni kugawanya mali miongoni mwa familia kwa sababu kuna muda wa kutolipa kodi kwa nyumba za kuishi You've got a una muda wa miaka mbili wa kuuza bila hukkabiliana na kodi ya mapato ya mtaji kama wewe ni mfaidi ila kama mfaidi anaitumia kwa nyumba ya kuishi basi hali hiyo hutumika kuendelea mbele sawa vile marehemu walifanya alipokuwa hai hata kama unapitisha muda huo wa miaka mbili itaendelea kutovutia kodi kwa sababu haikuwahi tumiwa kwa sababu za kupata mtaji akaunti za benki inazo pia hurithiwa kwa hiyo ni muhimu kuweka wazi faida yeyote ya benki katika marejesho yako ya kodi kama mali hiyo inajumuisha hisa na zinabadilishwa kuwa hela taslim na zinagawanywa miongoni mwa wafaidi utalipa pia kodi ya mapato ya mtaji au ct kwa ufupi bwana elfahri amesema kwamba kama unarithi mali ambayo iko ng'ambo muda huo wa kutolipa kodi pia huhusika huyuhapa na maelezo zaidi kwa mfano kama ilikuwa ni nyumba iliyokuwa ulaya na iliuzwa ndani ya miaka mbili kisha hela hizo zikatumwa australia zinatangazwa na sheria za australia hutumika na hela hizo huwa hazitozwi kodi tatizo tu itakuwa kama kuna sheria maalum za kodi katika nchi ambako nyumba hiyo iliuzwa pengine biashara hiyo inaweza husika katika mfumo wa kodi wa nchi hiyo sheria maalum za cjt hutumika wakati mnufaika si mkazi kwa hiyo ni vizuri kuomba ushauri wa mtaalamu je kama hakuna wosia au unaamini unastahiki kupata urithi ila haukujumwishwa katika wosia itakuwaje una haki ya kuzua changamoto hiyo chini ya sheria ya urithi hii inaitwa dai la umma la utoaji la familia flohan abud amesema kwamba mahakama kuu inaweza badilisha wosia huo pia Na? You just have to make a inabidi tu utoe madai yenye uhalali hawezi ustahiki tu kwa sababu wewe ni mke wa zamani mtoto akiume wa, wa wakike wa marehemu unasilionyesha mahusiano ya kifedha na jinsi unapungukiwa kwa sababu marehemu alifariki na kuna masharti ya kutosha chini ya uosia huo kwa hiyo hakuna sheria za mkato ila mahakama kuu itazingatia mazingira yote kuhusu madai yako mchakato wa urithi unaweza kuwa mgumu ila daima msaada unaweza patikana mashirika kama taasisi ya sheria ya victoria na chama cha wanasheria cha new south yanaweza toa orodha ya wanasheria katika eneo unakoishi ambao wanaweza zungumza lugha yako au wanaweza kuwa ni wataalam katika masuala ya mali waliofariki amesema kuna pia wadhamini wa jimbo katika kila jimbo na wilaya yapa tena the mdhamini wa umma au mwanasheria ambaye ni mtaalam katika mali za waliofariki anaweza kupa msaada like unaweza pata pia miongozo ya bure kwa vitu kama kutengeza wasia na jinsi ya kuwa mtekelezaji kwenye tovuti ya mdhamini wa jimbo tutume kwamba makala amekupa uelewa kwa namna mchakato wa urithi hutekelezwa hapa nchini australia kwa taarifa hizi na mengine mengi zaidi kama haya basi tovuti yetu wananembaa ni sbscou mkwaju swahili makalala ndaliwa na wandeshi wetu melissa kompanoni na gode migerano hii ni hidhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata