Idha ya unaskiliza iya aakaribu tena katika makala ya kiswahili makalaidha so, kiswahiliyaukna migoro a migarano tukaelekea moja kwa moja saa katika mazungumzo maalum ambayo tumewaandalia kutoka studio za sbs ni nadra kuwa na ugeni lakini leo tumebarikiwa kuwa na ugeni na ugeni wa kimataifa kutoka en ni mtangazaji mwenzetu na vilevile vile pia ni mwafrika wa kwetu lakini tumpe kazi ake ajifanyia mwenyewe ajitambulisha tatuleza yeye ni nani na ni kipi ambacho anafanya nchini australia hujambo eh, si jambo kabisa pengi ungeleza wasklizaji wetu nani na ni kipi ambacho kimekufikisha hadi sydney kwa majina najulikana kwa steederi mi ni rahia wa lakini natoka burundi nishaishi sweden miaka kumi namoja na niko hapa kwa kufata uh, kombe la dunia ya wanawake ambapo imeandaliwa hapa australia na new zealand mm. na kabla tuzungumzie masuala ya kombe la dunia maana wamesema wengi tayari kwamba ndio kombe bora la dunia ambalo limeweandaliwla kina dada licha ya kwamba nyinyi kule ulaya mliandaa lenu ufaransa mm unakubaliana na hilo ama kwamba hii ndio ubora zaidi kuliko ile ilioandaliwa mm. ufaransa a ni kweli ukiangalia kombe la dunia ya wanawake ilishaendelea kwa sasa uk nianza ni kufata sana e, soka ya wanawake miaka nane iliyopita na ukiangalia ufaransa ilionyesha kama uh, uh, kandanda ya wanawake hikinaendelea lakini ukiangalia hapa australia na new zealand land, kuna mbapombona aones izuri kabisaasante kwa kuthibitisha hilo nikuatakatu mm-hmm. wenzetu wa ulaya na wajue wask utoakwao m- wa, mwenyewe wakisema hilo sasa tueleze kidogo kuhusu jumuia ya waafrika kule en ikoje hali afya ikoje pale na mapokezi ya wafrika wa yakoje katika maeneo ya kama wangine lakini hali ya hewa ndo mara mingi tunapashwa kupambana nao zaidi juu eh, hali nzuri ya hewa ambapo nchi yenu ya australia eh, mupo sisi hatuna lakini wa afrika tunaendelea uh, tunaendelea kama wangine tunajaribu kuwa integrate kama wangine na tunajaribu na tunashukuru mungu kama tunaishi na kuna wenye ma, maisha yako bora zaidi tatizo kubwa ni gani ni ile misimu ya jua usiku na siku kutwa ama baridi la lile la barafu e, baridi la barafu na baridi hata barafu kama hakuna baridi inabeba miezi mingi na hmm. inatuma watu wengi kuna ile furaha kuna vitu ambapo wanaweza kupoteza na wengi unakutana wanatoka afrika afrika hatuna ile baridi ya minus five, minus, minus hiyo eh, inakuwa ni changamoto zaidi na kingine kinatuma jamii ya afrika ya sweden inapata matatizo ni rugha sweden eh, funguo ya maisha sweden wapasha kufu, kujua na kujifunza vizuri kiswidi sa ni sharti uweze kuzungumza kiswidi ili weze kupenya kimaisha e, kweli kabisa barua zote gazeti zote redio zote televisheni zote zinatangaza vipindi na zinapana habari kwa kiswidi hakuna ta kiingereza kidogo na hakuna kabisa ha, kabisanikusema kwamba wakijui ama tu k- k- k- e, hawataki kuzungumza kiingereza hawataki ni, nase, hmm. naweza kusema ni watu wanaweza kusma awanapenda vitu vyao wanapenda, wanapenda, wanapenda lugha yao, yao lakini nasio nasaidia ku, eh, kupata fursa ya kuweza kutia mbele na vitu vyetu na njo mana niko hapa eh, niko hapa eh, kwa kwa niaba ya redio ambapo ni redio ya jamii ambapo tuliweza kupata m, eh, kupata ruhusa ya kutangaza eh, vpind tu katika lugha za nyumbani lugha za afrika hmm. pengine ukiteleza kidogo kuhusu hiyo redio ilikujaje wazo la redio ilikujaje na imepokewaje na jamiiy yeah. E, kwanza namaliza miaka kumi na nane niko mtangazaji tangu nchi ambapo nilizaliwa ya burundi na nilipata fursa ya kusafiri na kufika swden na hapo sen kama vilivyokuambia nilivyokuelezea e, rugha ni changamoto zaidi unawambia nilisoma wanaona kila kitu lakini wanakulazimisha kusoma tena wakati nipeta, nilipata fursa ya kusoma tena, utang, uh, kusoma tena utangazaji ndo palikuja hiyo aidia yakusema achatuacha tufungue e, vipindi kwa vipindi kwa redio na gazeti ya kuandika kwa rugha zetu tulikuwa na wafu, wanafunzi e, tofauti wa swidi uingereza na wenye walitoka ufaransa lakini kwa bahati mbaya hiyo redio e, na gazeti zetu hazikubaliwa lakini nyuma nikaangalia venye vilituma hatukubaliwa ni il wanataka vitu vyao vakiiwe redio na gazeti za iw alafu nyuma nikasema ah, hivi tuna kuna jamii kubwa ya afrika tuko hapa na nwanataka wapate vipindi na habari kwa lugha zao na hapo kwa bahati nzuri na redio ikakubaliwa hivyo uh, hivyo kuanzia mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tukaanza ku, eh, kupana vipindi tarehe mosi mwezi wa sita namna namnavyotangazasa ni maisha ya pale sweden ama ni maisha ya dunia mzima kama ilivyokawa bbc na mashirika mengine ya habari hapana hizo ni bbc au sbs ni redio kubwa na lakini eh, sisi tunatangaza kuhusu maisha ya sweden tunafundisha watu kuhusu wanaweza kuishi na kupata katika maisha yao wakiishi sweden vyote ambavyo mnafanya vinalenga sweden ya yeah, sweden lakini kama hivi kipindi ambapo watu wengi wanapenda ni kipindi cha michezo kinapitika kwenye redio siku ya hi jumatatu kuanzia saa mbili za usiku ni kipindi ambapo warundi wanyarwanda wakongomani wanafata na wanawapenda, wanapenda sana hiyo tunalazimisha kusema habari za nchi zingine lakini cha muhimu e, 8 ni habari Aha. za burundi e, burundi rwanda na nchi na, tofauti za afrika nai ni kwahiyo ni kwa kiswahili ki e, tu na kirundi mnatangaza ma kuna lugha zingine za kiafrika zinazotangazwa pale cha kwana tulikubaliwa kutangaza vipindi vyetu katika lugha tofauti rakini za afrika lakini tulia tuliweza kufanya kifaransa uh, kifaransa uh, fa, kifaransa tulianza mwanzo juu tulikuwa na mufaransa wumoja alijiunga na sisi na tukasema ufa, kifaransa ni lugha ambapo uh, ni lugha kubwa afrika ikakubaliwa hivyo hivyo lakini kiswahili tukaanza lakini tukakutana wenye wanasikiliza uh, redio na vipindi vya kiswahili sio wengi na nyuma pakaja tatizo ya kukosa watangazaji ikabidi tuangalie vile vipindi ambapo vinapendwa na ni vipindi vya kirundi na kinyarwanda na hivi ndo tunaweza kusema kama uh, 75%, uh, tunatangaza l- vipindi vyetu kwa kirundi na kinyarwanda kuna gauza paleni yeah, gauza kabisa kama naweza kusema vuzuri yeah. <laughs> kabisa mm. na changamoto zimekuwa ni gani tangu wakati huo nani mafanikio pia ni mafani yapi Hey, kuna watu ambapo walishaelewa kama redio ni ya kwao juu mara mingi kuna uh, wanasikiliza wana vipindi ni steve derike m- ambapo niko hapa no, nafanya vipindi karibu vyota lakini wanasema ni redi yaeri eyaeri lakini sio hivo hakuna mtu anaweza kufanya redio redio niawenye wanaisikiriza na hapo kuna watu wengi walishaiskiliza juu kuna wanamziki wanakuja ulaya wanakuja, wanakuja n kuna wafanyabiashara wakiafrika wanaishien hapo wa unakutana kuna weyewaishajua kama wakipitisha matangazo yao katika vipindi vyetu viashara eh, yao vinapata na ni kipi ambacho watu wewe mwenyewe kama mtangazaji wanatazamia si kwa matangazo ni kusikia sauti za wa, wa, wasikilizaji ama kuweza kutayarisha vile vipindi ambavyo unaona hapa vitabadilisha maisha ya wasklizaji wenu ya, hivyo ndio vipindi tunafanya vya kubadilisha ma, maisha ya watu wengi na wengi au wenye wako ni wapya wa kuja ulaya wakuja, wakuja, wakuja swden kuna integration kuna uh, vitu ambapo watu wengi tunajua sio wenyewe kama vinatusumbua eh, kuna zile tabia naweza kusema sio eh, sio nzuri ambapo tunajua kama ni nizetu kuna wenye wanasafiri nazo wanazileta ulaya kutoka afrika tunajaribu kuambia kama hapa penye wako sio afrika hapa ni sweden na kuangalia vile vitu vizuri ambapo tunakuta sweden na kuifatisha hyo ni bwana steve deri mtangazaji kutoka sweden ambaye tuko naye katika studio zetu amekuja kufuatilia timu yao ya taifa ya sweden hapa katika kombe la dunia lakini kwa sasa katika kipindi cha kwanza ni sufuri, sufuri dhidi ya uhispania akininasema matumaini yako lakini tunazungumza kwa sasa kuhusu maisha pale sweden changamoto ambazo wanazpata za utangazaji na mengine mengi tuingie katika pumziko fupi kisha tutarudi tena hewani kuzungumza mengi zaidi je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google kwenyeaplgle au popote pale unapozipata