Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko so na migono ya migarano. Tukaelekea moja kwa moja sasa katika mazungumzo maalum ambayo tumewaandalia kutoka studio za SBS. Ni nadra kuwa na ugeni, lakini leo tumebarikiwa kuwa na ugeni na ugeni wa kimataifa kutoka Sweden ni mtangazaji mwenzetu na vilevile vile pia ni Mwafrika wa kwetu, lakini tumpe kazi yake ajifanyie mwenyewe, ajitambulishe na tatueleza yeye ni nani na ni kipi ambacho anafanya nchini Australia. Hujambo, si jambo kabisa. Pengine ngeleza wasikilizaji wetu, we ni nani na ni kipi ambacho kimekufikisha hadi Sydney. Eh, mm. Hey, kwa majina najulikana kwa Steve Derik, mi ni raia wa Sweden lakini natoka Burundi. Nishaishi Sweden miaka kumi na moja na niko hapa kwa kufata uh, kombe la dunia ya wanawake ambapo imeandaliwa hapa Australia na New Zealand. mm. Na kabla tuzungumzie maswala ya kombe la dunia, maana wamesema wengi tayari kwamba ndio kombe bora la dunia ambalo limewahi kuandaliwa la kina dada, licha ya kwamba nyinyi kule Ulaya mliandaa lenu Ufaransa. mm. unakubaliana na hilo ama kwamba hii ndio bora zaidi kuliko ile, okay. iliyoandaliwa Ufaransa ya, ni kweli. Ukiangalia kombe la dunia ya wanawake ilishaendelea e, kwa sasa ukiangalia, nish, nianza kufata sana e, soka ya wanawake miaka nane iliyopita, na ukiangalia Ufaransa ilionyesha kama e, e, kandanda ya wanawake ikinaendelea, lakini ukiangalia hapa Australia na New Zealand kuna kuna ambapo hesabu ambapo hazidanganyi zinaonyesha kama maandalizi ya kombe la dunia hapa New Zealand na Australia ilikuwa bora zaidi. A, vizuri kabisa, asante kwa kuthibitisha hilo mm -hmm. nilikuwa nataka tu wenzetu wa Ulaya na wajue wasiki kutoka kwa wakwao mwenyewe wa akisema hilo. Sasa tueleze kidogo kuhusu jumuia ya Waafrika kule Sweden ikoje, hali ya afya ikoje pale na mapokezi ya afrika yakoje katika maeneo ya Sweden? Jumhuria ya Afrika nchi Sweden, tuko, tuko sawa. Tunapambana na maisha kama wangine, lakini hali ya hewa ndo mara mingi tunapashwa kupambana nao zaidi juu eh, hali nzuri ya hewa, ambapo nchi yenu ya Australia eh, mupo, sisi hatuna lakini waafrika tul tunaendelea, eh, tunaendelea kama wangine, tunajaribu kuwa integrate kama wangine, na tunajaribu na tunashukuru kama tunaishi na kuna wenye ma maisha yako bora zaidi. Tatizo kubwa ni gani? Ni ile misimu ya jua usiku na siku kutwa, ama baridi la lile la barafu. E, baridi la barafu na baridi hata barafu, kama hakuna baridi inabeba miezi mingi na hmm. Inatuma watu wengi kuna ile furaha, kuna vitu ambapo wanaweza kupoteza na wengi unakutana wanatoka Afrika. Afrika hatuna ile baridi ya minus five, most, minus ten hiyo eh, inakuwa ni changamoto zaidi. Na kingine kinatuma jamii ya Afrika Sweden inapata matatizo ni rugha Sweden eh, funguo ya maisha Sweden wapasha kufu, kujua na kujifunza vizuri Kiswidi kunasema ni sharti uweze kuzungumza Kiswidi ili uweze kupenya kimaisha pale. E, kweli kabisa, barua zote, gazeti zote, redio zote, televisheni zote zinatangaza vipindi na zinapana habari kwa Kiswidi, hakuna hata Kiingereza kidogo na hakuna kabisa ha. nikusema kwamba wakijui ama tu e, hawataki kuzungumza Kiingereza, hawataki Niwi, na se, hmm. Naweza kusema ni watu wanaweza kusema wanasionalisti wanapenda vitu vyao, wanapenda, wanapenda lugha yao, yao, lakini nasi wanatusaidia ku, eh, kupata fursa ya kuweza kutia mbele na vitu vyetu, na njoo maana niko hapa eh, niko hapa eh, kwa, kwa niaba ya redio ambapo ni redio ya jamii ambapo tuliweza kupata m, kupata ruhusa ya kutangaza e, vipindi vyetu katika lugha za nyumbani, lugha za Afrika. Hmm. Pengine ungetueleza kidogo kuhusu hiyo redio, ilikujaje? wazo la redio ilikujaje, na imepokewaje na jamii ya yeah? E, kwanza namaliza miaka kumi na nane niko mtangazaji tangu nchi ambapo nilizaliwa ya Burundi, na nilipata fursa ya kusafiri na kufika Sweden, na hapo Sweden kama vilivyokwambia nilivyokuelezea, e, rugha ni changamoto zaidi. Unawambia nilisoma wanaona kila kitu, lakini wanakulazimisha kusoma tena. Wakati nipeta, nilipata fursa ya kusoma tena utang, uh, kusoma tena utangazaji, ndo palikuja hiyo idea ya kusema Acha tu, acha tufungue e, vipindi kwa vipindi kwa redio na gazeti ya kuandika kwa lugha kwa lugha zetu. Tulikuwa na waf, wanafunzi e, tofauti wa Swidi, Uingereza na wenye walitoka Ufaransa. Lakini kwa bahati mbaya hiyo redio e, na gazeti zetu hazikubaliwa. Lakini nyuma nikaangalia wenye vilituma vilituma hatukubaliwa ni ili wanataka vitu vyao kiiwe redio na gazete za Kiswidi. Alafu nyuma nikasema ah, hivi tuna kuna jamii kubwa ya Afrika tuko hapa na tunata, wanataka wapate vipindi na habari kwa lugha zao, na hapo kwa bahati nzuri na redio ikakubaliwa, hivyo uh, hivyo kuanzia mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tukaanza ku, eh, kupana vipindi tarehe mosi mwezi wa sita. Uyumumwaka. na mnavyotangaza sasa ni maisha ya pale Sweden ama ni maisha ya dunia mzima kama ilivyokaa uh, BBC na mashirika mengine ya habari hapana? Hizo ni BBC au SBS ni redio kubwa, na lakini eh, sisi tunatangaza kuhusu maisha ya Sweden. Tunafundisha watu kuhusu wanaweza kuishi na kupata success katika maisha yao wakiishi Sweden. Kwa hiyo vyote ambavyo mnafanya vinalenga Sweden ya yeah, Sweden. Lakini kama hivi, kipindi ambapo watu wengi wanapenda ni kipindi cha michezo kinapitika kwenye redio siku ya hi Jumatatu kuanzia saa mbili za usiku. Ni kipindi ambapo Warundi, Wanyarwanda, Wakongomani wanafata na wanapenda, wanapenda sana hiyo. Tunalazimishwa kusema habari za nchi zingine lakini cha muhimu e, 8 ni habari za Aha, Burundi, Burundi, Rwanda na na, nchi tofauti za Afrika ah. Na ni kwa hiyo ni kwa Kiswahili tu ki e, na Kirundi mnatangaza, ma kuna lugha zingine za Kiafrika zinazotangazwa pale? Cha kwanza tulikubaliwa kutangaza vipindi vyetu katika lugha tofauti rakini za Afrika lakini tuli, tuliweza kufanya Kifaransa uh, Kifaransa uh, fa, Kifaransa tulianza mwanzo, juu tulikuwa na Mfaransa mmoja alijiunga na sisi, na tukasema ufa, Kifaransa ni lugha ambapo uh, ni lugha kubwa Afrika, ikakubaliwa hivyo hivyo, lakini Kiswahili tukaanza, lakini tukakutana wenye wanasikiliza uh, redio na vipindi vya Kiswahili sio wengi, na nyuma pakaja tatizo ya kukosa watangazaji, ikabidi tuangalie vile vipindi ambapo vinapendwa na ni vipindi vya Kirundi na Kinyarwanda, na hivi ndo tunaweza kusema kama uh, 75%, uh, tunatangaza lo, vipindi vyetu kwa Kirundi na Kinyarwanda. Kwao kuna Gahuza pale Sweden ya, yeah, ni Gahuza <laughs> kabisa kama naweza kusema vizuri yeah, kabisa mm. Na changamoto zimekuwa ni gani tangu wakati huo na ni mafanikio pia ni mafani yapi? E, kuna watu ambapo walishaelewa kama redio ni ya kwao juu mara mingi kuna wanasikiliza uh, vipindi ni Steve Delicke ambapo niko hapa no, nafanya vipindi karibu vyote, lakini wanasema ni radio ya, Delicke, radio ya Steve Delicke. Lakini sio hivyo, hakuna mtu anaweza kufanya radio. Radio ni ya wenye wanaisikiliza, na hapo kuna watu wengi walishaisikiliza. Juu kuna wanamziki wanakuja, wanakuja Ulaya, wanakuja Sweden. Kuna wa, wafanyabiashara wa kiafrika wanaishi Sweden, hapo unakutana, kuna wenye walishajua kama wakipitisha matangazo yao katika vipindi vyetu eh, eh, biashara vyao vinapata success. Na ni kipi ambacho watu, wewe mwenyewe kama mtangazaji, wanatazamia? si kwa matangazo, ni kusikia sauti za wa, wa, wasikilizaji ama kuweza kutayarisha vile vipindi ambavyo wanaona hapa vitabadilisha maisha ya wasikaji wenu yeah, Hivyo ndo pipindi tunafanya vya kubadilisha ma maisha ya watu wengi na wengi, au wenye wako ni wapya wa kuja Ulaya, wakuja Sweden kuna integration, kuna vitu uh, ambapo watu wengi tunajijua si wenyewe kama vinatusumbua eh, kuna zile tabia naweza kusema sio eh, sio nzuri ambapo tunajua kama ni zetu. Kuna wenye wanasafiri nazo wanazileta Ulaya kutoka Afrika. Tunajaribu kuambia kama hapa penye wako sio Afrika, hapa ni Sweden na kuangalia vile vitu vizuri ambapo tunakuta Sweden na kuifatisha. Huyo ni Bwana Steve Derrick, mtangazaji kutoka Sweden ambaye tuko naye katika studio zetu. Amekuja kufuatilia timu yao ya taifa ya Sweden hapa katika Kombe la Dunia lakini kwa sasa katika kipindi cha kwanza ni sufuri sufuri dhidi ya Uhispania, lakini anasema matumaini yako. Lakini tunazungumza kwa sasa kuhusu maisha pale Sweden, changamoto ambazo wanapata za utangazaji na mengine mengi. Tuingie katika pumziko fupi, kisha tutarudi tena hewani kuzungumza mengi zaidi. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.