askzkaribu tena katika makalaidhaa ya kiswahili ya bs ukona migoimigeranotuulet makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni mban mkoajuu swahili yapo mengi o umandelakini kwa sasa tuzungumzie swalazima so la matukio ya kijamii na nakablatuzuummatuko ya kijamii tuzungumzie uongozi maana kablapawe na tukio lazimapawe yule ambaye amekiandaa na yule ambayo amebuni wazo la tukio hilo vilevile kunakuwa na uongozi ambao lazima ratiba na taratibu fulani zifuatwe tuanze kwanza kwa kujitambulisha kupitia kwa mgeni wetu kisha utazungumza mengi ne mengi zaidi hu habari salama salmi pengine ungeweza kueleza waskezaji wetu ni nani na unafanya nini kwa majina asante sana kaka kwa majina naitwa justin juguna na mimi nahudumia jamii kwa njia ya kuwa mwenyekiti wa chamachetu cha jamii chaitwa kenya community victoria aa, na kiliundwa mwaka wa elfu kwa hivyo kimekuwa kikihudumia jamii kwa muda mrefu na katika wakati huo umekuwa katika wadhifa huo wa uongozi ama ulipitia aa, nafasi mbalimbali mbali kabla ya kufika katika kwa kiongozi ama mwenyekiti wa jamii asante sanakaka kwa hivo nimekuwa nikihudumia jamii kwa miaka kumi iliyopita kwa njia mbalimbali nilikuwa nilikuwaekahasiba hapo hasiba hapo ha, awali na pia kikazi mimi imafanya kazi benki miaka ishirini hapa mji wa melbo kwa hivyo mambo ya hesabu na kuweka hazina naelewa na kabisa npia kuelimisha jamii kuhusu mambo ya fedha na, na na kuweka nna kujipanga kifedha uh, hapa hapa australia ni muhimu kwa sababu unajua ni tofauti na nyumbani amba, kule kwetu kule kwetu nyumbani kwa hivyo ni, ni, mu, ni, mu, ni muhimu watu kuelewa njia tofauti uh, za ku uh, za kuweka pesa kando ama kama ni kujipanga kununua nyumba kuweka savings kwa mfano na kadhalika so imehudumia jamii kwa miaka mingi sana kwa kwani mtu ambaye unauelewa uh, wakina wa mahitaji pamoja na changamoto ambazo jamii inapitia e, a, kabisa e, nimeelewa kabisa na pia sana sana wakati wa covid kulikuwa na changamoto kwa uh, nyingi uh, kifedha na kama wanafunzi kwa mfano ama jamii kukosa mbinu za, kujia, za kujimudu kifedha uh, na pia njia mbalimbali za kupata msaada uh, kwa serikali au uh, kwa jamii hela ni kwa mchango kwa, kwa, kwa mfano na pia tulikuwa na tulikuwa na misiba uh, kadha wa kadha wakati huu wa kwa hivyo tulikuja pamoja na k- kufanya harambee kikenyatuaaharambe eh, ki harambe. eh, kwa michango eh, ndio tuweze kukuj, kusaidia watu jamii ambao walikuwa naenda walikuwa wanapitia changamoto mbalimbali mbali. na hivyi tukaweza kumudu umoja na upendo kwa ujamii katika jamii yetu kama ozungumza po nyuma umesema kwamba umepitia wadhifa mbalimbali mbali. ukiwa um, tuseme we ni katibu ama, ama mwakaazina wa jamii na sasa wewe ndio kiongozi wa jamii uh, ni viapi ambayo umejifunza katika wadhifa wako wkuwa wa mwekaazina ambao pengine umehamisha kuweza kulainisha kazi yako kama mwenyekiti wa jamii kwa sasa eh, sasa kuna mambo nyingi ambayo nimeweza kujua na kukupitia uh, na kuelewa kwa mfano ni vizuri watu kuwa na ile muoyo ya kusaidia uh, wenzao na pia kuelewa ya kwamba um, ukija huku ni, ni tofauti kuwa nyumbani kwa sababu huku unajua ukowengiwetu wengi wengi wengi wetu wa uh, uh, wengi, wengi watu wako peke yao hawana jamii zao hawana wazazi wengine ni wachanga sana wanakuja ukiwa hmm. na miaka miaka miaka changa kama kumi na nane ishirini wengine wanakuja peke yao wameacha jamii zao nyumbani Uh, kwa hivyo ni vizuri, ni muhimu ya kwamba tuwe tunajielemisha kuhusu uh, mienendo na mikakati ya uh, pale tuko australia na ni muhimu pia kujua kwamba vile tulikuwa tunafanya mambo nyumbani si, vi, si, si lazima iwe vile tunafanya mambo huku kwa hivyo ni vizuri kubadilisha mafikira zetu na kubadilisha mienendo yetu na pia tukiendelea kujua, kujua na kujielemisha sisi wenyewe ni vizuri pia kuambia wenzetu na kwamba ukiona mtu ambaye anafanya makosa ama anafanya mambo si, si, ambayo abayo abayo labda hajui ni vizuri kuwa kuelemisha ndugu zetu na dada zetu kwa sabu hiyo ni kitu mmoja ambayo nakuanga hatufanyi vizuri sana kabisa kujielemisha sisi wenyewe, wenyewe kwa wenyewe kijamii kwamba mtu mmoja akielewa mwelekeo ni vizuri kuelimisha na kuambia wengine ndio sisi wote tuenze kusonga mbele pamoja uh, kwa hivyo mimi mwenyewe nime-nimekuwa nikielezea ni jamii ni muhimu sana il kuja pamoja ni muhimu ndio lakini pia ni vizuri ku, ua kwamba tuna-tuna tukipata taarifa tukipata information yeneyote tunaambiana tunaambia tuna mwenzako kwa mitandao ama kutana nao ndio sisi wote tuwe tunapata maarifa pamoja kwahivoni muhimu sanani muhimu mwenyekiti wa wa kenya jumuiwa kenyaanaoishi umbo butiugun mzungumzia mengi kuhusukazi ambazo mefanya kila lichofanya kuanzia waktikuamaa tukizungumza katika sehemu nyingine ya ya kikazi ambayo mara nyingi wa mnajipata ni kwamba pakiwa na tatizo ndipo unakuja kugundua kwamba kuna wakenya kwa na nachamaw watu wanaitambuhamwaowakuaaiuaowakatimbapo na kuna kunakua fulani asante hiyo ni, ni changamoto tunaku, tunakuwa nayo lakini ingawa imepunguza kidogo kwa sababu na sana sana juu um, wakati wa covid kuna wa, wa, watu wengi katika jamii ambao walijitambulisha wali tu mara ya kwanza na wamekaa huko miaka mingi miaka tano miaka kumi lakini wakipata changamoto sasa ndio saa wanataka jamii ikuja wasaidie ama wanaomba wa, wa, wa wa msaada lakini kwa kukabiliana na hiyo shida tumeambia wakenya wenzetu ya kwamba ni vizuri kujiunga na vikundi na tume- tu, kuna vikundi kadha wa kadha na tumeweka katika uh, yu, sehemu fulani tukmoja kaskazini kenye moja kusini kuna moja mashariki tukasema pale unakaa si lazima uh, you know, kuwe marafiki na wakenya kwa sababu sana, sana kuna wakenya- kuna watu wengine you know, wa jamii ambayo anaataa kujikalisha wao wenyewe kujitambulisha sana sana ukasema ni sawa ujikalisha vlnataka kujikalisha lakini jiunga na kikundi fulani angalau ujulikane huko ndio kuikuwa na changamoto fulani ya, ama ukuwa na sherehe fulani unajulikana uh, huko a unaweza kupata usaidizi ama unawezasaidia mtu mwingine uh, wakati unapokuja uh, unapo, unapo, unapo, unapo kwa hivyo hiyo kujiunga na vikundi ambapo watu wanaishi imesaidia sana kwa sababu kikundi moja kikubwa watu wanaogopa kwasaunaonawatu oh, ni wengi sana mimi nakaa pande sehemu hii ya kaskazini watu wa kusini si, na wako mbali sana lakini saa kuwa na vikundi ambavyo viko karibu na pale watu wanakaa kumesaidia ku, ku, ku, ku, kutatua hiyo changamoto na kwe, ku, watu sasa kujitambulisha na kuja na kusema okay sasa nitakuwa sasa na, najiunga na kikundi cha kule ambao inakaa hata kama ni huko uh, kunaita kuna, uh, pia kuna kikundi yao wakikaa hivyo sasa inasaidia watu kujitambulisha na unaona kama kuna vikundi fulani kina watu mia kwa k- k- k- k- k- k- mfano kikundi cha kusini kina watu mia tano wau ni wengi sana kuna kikundi moja kinawatu karibu mia tatu kiniimia mbili na hamsini na kadhalika ni hiyo diotumeweza kutatua hiyo changamoto ya watu kujitambulisha na kujulikana wako na pale wako na- wanaishi pande gani kunakuwa na kero nyingine ambayo huwa inaibuka ambapo watu ni yani tunakuwa na mioyo ya kuweza kuchangia tu wakati panakuwa, kwa, kwa bahatimbaya y mtu anapoaga dunia ndio wengi tunajitokeza kuweza kutoa michango kumregesha mwili ama marehemu nyumbani kuna hatua zote za kuweza ua kwamba wale ambao bado wako hai na pengine wanahitaji jeki kidogo nao pia wanaweza kawafanyiwa michango ili waweze kujiendeleza na hata wanaweza kaunda fursa zingine za kuweza kusaidia wengine kuchangia na kusaidia uh, wenzetu hiyo tumefanya kwa tofauti kuna vikundi tofauti ambazo zimeweza kusaidia wenzao kuna kikundi kimoja haswa kinaitwa one family kikundi kina watu zaidi ya elfu moja whatsapp hiyo ni rod nafikiri kwa vikundi vyote kwa jamii ya wa waafrika sidhani si, si, si, kuna kikundi kingine kat, uh, cha afrika hapa uh, victoria kina watu zaidi ya hiyo kwa ks so hiyo ina uh, wanachama zaidi ya elfu moja na hiyo imesaidia sana kuchangia wenzao kwa kikundi chao katika changamoto kadha wa kadha na si msiba peke yake you know, kama ni changamoto ya uh, ugonjwa kwa mfano na tunasema kwamba ukipata changamoto ya mtu ambaye iko kwa famili yako uh, uh, mzazi ama ndugu tutakusaidia na imesaidia sana tunakua na, na mchango karibu kila mwezi uh, tofauti na hata juuzi hiyo uh, kikundi tukaweza ku, uh, ku, kuenda kwa serikali na tukafanya uh, tuka registered na serikali sasa sasa itakuwa sasa ni non for profit yenyewe sasa itaweza sasa yenyewe kuwa na mikakati yao yenyewe na ata kuweza kufanya kukuwa na katiba yao yenyewe nak kuongeza yani, nguvu kisheria ya eh, kwamba itaa naezaasa itaweza kujisimamia kuj, na si kuwa tu kikundi cha whatsapp peke yake kwa hivyo uh, uh, si misiba peke yake tumaweza kuchangia na kufanya harambee ya wenzetu ambao wako na changamoto kadha wa kadha Uh, na bado wako hai na sana sana wale ambao wako hapa hata acha wazazi ama wako kenya na kadhalika hata wale wako hapa haswa a ndio sasa tunashughulikia sana kwa sababu wenzetu wako hapa na sisi Melbourne, ni muhimu ionekan ya kwamba tuko pamoja unasaidiana tuko mbali na nyumbani tuko tumekaa hapa wengine mkapa wiki moja wengine miaka kumi lakini sos ni wa kenya na tuko na upendo amani na umoja hiyo ni muhimu sana asante sana penda shiriki toa maoni Facebook SBS is Australia's most trusted multilingual broadcaster. Our listeners are loyal, highly engaged and have supported countless local businesses. We offer advertising packages for businesses of all sizes. Our experienced sales team will guide you through the process of owning a great campaign. Bring your own ad or have our production team make you something in one of our 68 languages. Start the conversation with your new audience today. Email sales at sbs.com.au