Unasikiliza Idha ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano tukiletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni www.sbs.com.au mkwaju, Swahili. Yapo mengi ambayo swahiliyo, lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la matukio ya kijamii. Na kabla tuzungumzie matukio ya kijamii, tuzungumzie uongozi, maana kabla pawe na tukio lazima pawe yule ambaye amekiandaa na yule ambaye amebuni wazo la tukio hilo Vilevile kutakuwa na uongozi ambao lazima ratiba na taratibu fulani zifuatwe. Tuanze kwanza kwa kujitambulisha kupitia kwa mgeni wetu, kisha tutazungumza mengine mengi zaidi. Ujambo jambo, habari? Salama salmini. Pengine ungeweza kueleza wasikilizaji wetu ni nani na unafanya nini? Ne, kwa majina. Asante sana kaka. Uh, kwa majina naitwa Justin Njuguna na mimi nahudumia jamii uh, kwa njia ya kuwa mwenyekiti wa chama chetu cha jamii chaitwa Kenya Community Victoria, aa, na kiliundwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa hivyo kimekuwa kikihudumia jamii kwa muda mrefu. Na katika wakati huo umekuwa katika wadhifa huo wa uongozi ama ulipitia, aa, nafasi mbalimbali mbali kabla ya kufika katika kuwa kiongozi ama mwenyekiti wa jamii? Asante sana kaka. Kwa hivyo nimekuwa nikihudumia jamii kwa miaka kumi iliyopita kwa njia mbalimbali nilikuwa treasurer hapo, hapo hasiba awali, na pia kikazi mimi inafanya kazi benki miaka ishirini hapa mji wa Melbourne. Kwa hivyo mambo ya hesabu na kuweka hazina naelewa na kabisa, na pia kuelemisha jamii kuhusu mambo ya fedha na, na na kuweka na kujipanga kifedha hapa, hapa Australia ni muhimu kwa sababu unajua ni tofauti na nyumbani amba, kule kwetu kule kwetu nyumbani. Kwa hivyo ni, ni, muo, ni muhimu watu kuelewa njia tofauti za ku aa, za kuweka pesa kando ama kama ni kujipanga kununua nyumba kuweka savings kwa mfano na kadhalika, so nimehudumia jamii kwa miaka mingi sana, kwa ni mtu ambaye unauelewa uh, wakina wa mahitaji pamoja na changamoto ambazo jamii inapitia. E, a, kabisa. E, nimeelewa kabisa, na pia sana sana wakati wa COVID kulikuwa na changamoto kwa, a, nyingi a, kifedha na kama wanafunzi kwa mfano ama jamii kukosa mbinu za kujia, za kujimudu kifedha a, na pia njia mbalimbali za, za kupata msaada a, kwa serikali au kwa jamii e, la ni kwa mchango kwa, kwa, kwa mfano na pia tulikuwa na tulikuwa na misiba kadha uh, wa kadha wakati huo wa COVID. Kwa hivyo tulikuja pamoja na kufanya harambee. E, kikenya tunaja harambee michango tu, e, kwa michango e, ndio tuweze kusaidia watu jamii ambao walikuwa, walikuwa napitia changamoto mbalimbali mbali, na hivyo tukaweza kumudu umoja na upendo kwa ujamii katika jamii yetu. Kama ulivyozungumza hapo nyuma, umesema kwamba umepitia wadhifa mbalimbali, ukiwa um, tuseme we ni katibu ama, ama mweka wazina wa jamii, na sasa wewe ndio kiongozi wa jamii uh, ni vyapi ambao umejifunza katika wadhifa wako wa kuwa mweka wazina ambao pengine umehamisha kuweza kulainisha kazi yako kama mwenyekiti wa jamii kwa sasa? Eh, sasa kuna mambo nyingi ambayo nimeweza kujua na ku, uh, kupitia na kuelewa. Kwa mfano ni vizuri watu kuwa na ile mwoyo ya ku, uh, kusaidia wenzao na pia kuelewa ya kwamba ukija um, huku ni, Australia ni tofauti kuwa nyumbani, kwa sababu huku unajua uko peke yao wengi, wengi wetu waja, uh, uh, wengi, wengi watu wa watu wako peke yao hawana jamii zao, hawana wazazi. Wengine ni wachanga sana, wanakuja Australia ukiwa na miaka, miaka miaka changa kama kumi na nane ishirini. Uh, wengine wanakuja peke yao, wameacha jamii zao nyumbani. Uh, kwa hivyo ni vizuri, ni muhimu ya kwamba tuwe tunajielemisha -tuna kuhusu uh, mienendo na mikakati ya uh, pale tuko Australia. Na ni muhimu pia kujua kwamba vile tulikuwa tunafanya mambo nyumbani si, vi, si, si lazima iwe vile tunafanya mambo huku. Kwa hivyo ni vizuri kubadilisha kil, you know, mafikira zetu na kubadilisha mienendo yetu na pia tukiendelea kujua na kujielemisha sisi wenyewe, ni vizuri pia kuambia wenzetu na kwamba, ukiona mtu ambaye anafanya makosa ama anafanya mambo ambayo si, si, ambayo labda ajui, ni vizuri kuwa kuelemisha ndugu zetu na dada zetu, kwa sababu hiyo ni kitu moja ambayo inakuanga hatufanyi vizuri sana kabisa kujielemisha sisi wenyewe, wenyewe kwa wenyewe kijamii kwamba mtu mmoja hmm. akielewa mwelekeo ni vizuri kuelimisha na kuambia wengine, ndio sisi wote tuweze kusonga mbele pamoja. Uh, kwa hivyo mimi mwenyewe nimekuwa me, ni nikielezea ni jamii ni muhimu sana, ila ti, kuja pamoja ni muhimu ndio, lakini pia ni vizuri u ku, kwamba tuna, tuna, tuna tukipata taarifa tukipata information yoyote tunaambiana tunaambia tuna mwenzako kwa mitandao ama kukutana nao, ndio sisi wote tuwe tunapata maarifa pamoja ni muhimu sana ni muhimu sana kama unajiunga nasi, tunazungumza na mwenyekiti wa jumuia wa Kenya wanaoishi jumboni Victoria, Bwana mm -hmm. Justin Juguna anazungumzia mengi kuhusu kazi ambazo amefanya, kila alichofanya kuanzia wakati alikuwa mkazina wa jamii na sasa yeye ndiye kiongozi wa jumuia hiyo, na tukizungumza katika sehemu nyingine ya masuala ya kikazi ambayo mara nyingi wenyekiti huwa mnajipata ni kwamba pakiwa na tatizo, ndipo unakuja kugundua kwamba kuna wakenya ma kuna wanachama wa jumuiya yako ambao hamkuwa mnajua wapo nchini ama katika maeneo mnakoishi. Changamoto hiyo mnaikabili vipi? Na kumekuwa na mabadiliko yoyote, ama bado ni kitu ambacho mnaendelea kuwekea juhudi kuweza kusha kwamba watu wanajitambulisha kwamba wapo Victoria ama wako Melbourne na ama ni Sydney ama kwengine kwa ambako wanaishi ili jamii iweze kuwa karibu yao na si tu wakati ambapo kunakuwa na, na janga fulani fulani. Eh, ni asante kaka. Hiyo yeah, ni, ni, cha, ni changamoto tunaku, tunakuwa nayo, lakini ingawa imepunguza kidogo kwa sababu na sana sana juu um, wakati wa Covid kuna wa, wa, watu wengi katika jamii ambao walijitambulisha wali tu mara ya kwanza na wamekaa huko miaka mingi miaka tano miaka kumi, lakini wakipata changamoto sasa ndio wa sana wanataka jamii ikuja iwasaidie ama wanaomba wa, wa, wa, wa msaada lakini kwa, kwa, kwa, kwa, kukabiliana na hiyo shida, tumeambia uh, Wakenya wenzetu ya kwamba ni vizuri kujiunga na vikundi, na kuna vikundi kadha wa kadha, na tumeweka katika uh, sehemu fulani, tuka moja kaskazini, kuna moja kusini, kuna moja mashariki, tukasema pale unakaa si lazima ukuwe na marafiki na Wakenya kwa sababu sana sana kuna Wakenya, kuna watu wengine wa jamii ambao wanataka tu kujikaa wanataka tu kujikalisha wao wenyewe wanataka kuj, wanataka kujitambulisha sana sana. Ni sawa, we jikalisha vile wanataka kujikalisha, lakini jiunga na kikundi fulani angalau ujulikane huko. Ndio kuwa na changamoto fulani, ya, ama kuwa na sherehe fulani unajulikana uh, huko unaweza kupata usaidizi ama unaweza saidia mtu mwingine Uh, wakati unapokuja uh, unapo, unapo, unapo kwa hivyo hiyo kujiunga na vikundi ambapo watu wanaishi imesaidia sana, kwa sababu kikundi moja kikubwa watu wanaogopa, kwa sababu wanaona watu ni wengi sana. Mimi nakaa pande sehemu hii ya kaskazini, watu wa kusini si, siwajui na wako mbali sana, lakini saa kuwa na vikundi ambavyo viko karibu na pale watu wanakaa kumesaidia ku, ku, ku, kutatua hiyo changamoto na kue, watu kuji, sasa kujitambulisha na kuja na kusema ok, sasa nitakuwa sasa na, najiunga na kikundi cha uh, uh, kule ambako nakaa, hata kama ni huko uh, kunaitwa regional Australia. Kuna uh, Victoria pia kuna kikundi yao wakikaa hivyo sasa, inasaidia watu kuj, kuj, kuj, kujitambulisha na unaona kama kuna vikundi fulani kina watu mia tano kwa mfano, ya kikundi cha kusini kina watu mia tano wao ni wengi sana. Kuna kikundi moja kina watu karibu mia tatu kingine, mia mbili na hamsini na kadhalika. Kwa hivyo hiyo ni hiyo ndio tumeweza kutatua hiyo changamoto ya watu kujitambulisha na kujulikana, wako na pale wako wanaishi na na, na pande gani. Kunakuwa na kero nyingine ambayo huwa inaibuka, ambapo watu yani tunakuwa na mioyo ya kuweza kuchangia tu, wakati panakuwa, kwa, kwa, kwa bahati mbaya y mtu anapoaga dunia ndio wengi tunajitokeza kuweza kutoa michango kumrejesha mwili ama marehemu nyumbani. Kuna hatua zote za kuweza kusema kwamba wale ambao bado wako hai na pengine wanahitaji jeki kidogo, nao pia wanaweza kawafanyiwa michango na ili waweze kujiendeleza, na hata wanaweza kaunda fursa zingine za kuweza kusaidia wengine kuchangia na kusaidia uh, wenzetu. Hiyo tumefanya kwa, kwa njia tofauti ta, ta, kuna vikundi tofauti ambazo zimeweza ku, kusaidia wenzao. Kuna kikundi kimoja haswa kinaitwa One Family kikundi kina watu zaidi ya elfu moja kwa WhatsApp. Hiyo ni rekodi nafikiri, kwa vikundi vyote, kwa jamii ya wa Waafrika Victoria. Sidhani kuna kikundi kingine kat cha Afrika hapa uh, Victoria, kina watu zaidi ya hiyo, kwa sababu hiyo ina uh, wanachama zaidi ya elfu moja, na hiyo imesaidia sana kuchangia wenzao kwa kikundi chao katika changamoto kadha wa kadha, na si msiba peke yake. You know, kama ni changamoto ya ugonjwa, kwa mfano na tunasema kwamba ukipata changamoto ya mtu ambaye iko kwa familia yako, sema uh, uh, uh, mzazi ama ndugu, tutakusaidia, na imesaidia sana. Tunakuwa na, na mchango karibu kila mwezi uh, tofauti na hata. Juzi hiyo uh, kikundi tukaweza ku, uh, ku, kuenda kwa serikali na tukafanya ikakuwa uh, tuka registered na serikali, sasa sasa itakuwa sasa ni non-profit yenyewe sasa itaweza sasa yenyewe kuwa na mikakati yao yenyewe na hata kuweza kufanya kukuwa na katiba yao yenyewe, na kuwa yani kuongeza nguvu kisheria ya eh, kwamba itaweza kuwa inaweza sasa kuj, kuj, kujisimamia na si kuwa tu kikundi cha WhatsApp peke yake. Kwa hivyo uh, uh, si misiba peke yake, tumeweza kuchangia na kufanya harambee ya wenzetu ambao wako na changamoto kadha wa kadha, na bado wako hai na sana sana wale ambao wako hapa, si hata wacha wazazi, ama wako Kenya na kadhalika. Hata wale wako hapa haswa, au ndio sasa tunashughulikia sana kwa sababu ani wenzetu wako hapa na sisi Melbourne, ni muhimu ionekane ya kwamba tuko pamoja, tunasaidiana, tuko mbali na nyumbani, tuko tumekaa hapa, wengine wamekaa hapa wiki moja, wengine miaka kumi, lakini sote ni wa Kenya na tuko na upendo, amani na umoja. Hiyo ni muhimu sana. Asante sana. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.